Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

169
0
0

bầu lào

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Từ sáng đến giờ cứ thấy buồn. Tớ bị mất cây nhiều lần rồi nên mới buộc dây thép bảo vệ, nhưng lần này sao thấy nản thế.
Chia buồn với em nhé, chị thấy xã hội bây giờ lộm nhộm quá, nhiều khi mình muốn làm đẹp từ trong nhà ra ngoài ngõ xóm mà thấy khó quá. Em trồng trong sân nhà mà cũng mất à ?

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em đố cả nhà : Con gì đây ???

Chị Dung ơi , huệ c cho năm ngoái nở rồi này :)
Đấy , cái chậu cây hôm em tới không nói thì có khi chị cứ để nó nở hoa ngoài đường có khi cũng sẽ bị mấy tên trộm yêu hoa xin mất ý chứ . :p

Lan rừng

Hồ điệp thơm

427
0
0

poppy summer

Nè, đừng đánh đố nhá, hổng phải con gì mà là hạt gì. Hạt gì thì tớ chửa nghĩ ra

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mãn đình hồng mầu gì e? chị vừa mới thu hoạch hạt MDH mầu đỏ, hồng nhạt, hồng sẫm. Gieo thử thấy 5 hạt nảy mầm 4.
Cho chị hạt Cleome trắng và hồng nhá. Chị có hạt bướm vàng, vàng chanh, vạn thọ, cúc mặt trời, dừa cạn đứng, mào gà vàng và đỏ... em có muốn trồng thử ko?
MDH màu hồng chị!
Dạ để em gởi cleome cho chị nha! Gần tết chị cho em xin ít hạt hướng dương ( cúc mặt trời ) nha! Giờ em đang gieo tùm lum hạt rồi chị ơi, vườn chật quá ko có chỗ để bon chen! hihi!

427
0
0

poppy summer

@Glox: gửi cho chị nhá, cúc mặt trời không phải hướng dương đâu.
Up ảnh dạo này khó quá, mãi mới đc vài cái

316
0
0

thuytruc

@chị thuytruc: lượn chợ có gì hay ko? suýt gặp chị ở đó, sáng chủ nhật định đi thì cháu em đến chơi.
Chợ đầu mối cây không phong phú bằng chợ Mơ cũ. Nhân tiện xem cây mua được hoa quả rẻ hơn ở chợ nhà.
Coldmoon: Tớ thấy nó bảo 100K đã thấy rẻ, cây to đùng. He he, may quá chưa mua, có khi mặc cả xuống được nữa. Mình rất thích những cây có hoa thơm và dễ trồng như em này. Chắc phiên chợ sau lại phải rình rập em ấy rồi. Lại còn vụ chậu nữa, chợ Mơ chuyển đi bây giờ không biết mua chậu ở đâu cho gần. Chắc cây Mai chiếu thủy này phải một chậu to nhỉ. Vụ cây bưởi cuối cùng đã mua được đâu, vẫn ao ước một cây bưởi mà lười quá, lười vụ sắm chậu to và mua đất về đổ. Lần trước tha được cái chậu to trồng cây khế lên sân thượng bây giờ nghĩ lại oải quá.

16
0
0

benkhoa

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Dear chị Thuytruc,
Mình cũng đang muốn trồng khế trên sân thượng, muốn có quả ăn chơi.Chị tư vấn giúp vụ đất và cách chăm, mình vẫn lăn tăn mãi nên trồng chậu sứ hay chậu nhựa.nhờ chị truyền cho ít kinh nghiệm.

Tks very muchhhh

427
0
0

poppy summer

Chị thuytruc: trên đường Kim Ngưu có 1 hàng bán cây cảnh, kiêm bán chậu, phân bón, bình tưới...Em thấy bán chậu ximăng to, chị thử qua đấy xem. Em cũng ghét vụ chợ Mơ phiên bị đuổi quá, ko mua được chậu. Có lần em phải tha chậu đất nung từ Bưởi về đấy.

@Glox: Photobucket lại phải đăng ký tài khoản, chị hay quên pass lẫn acc lắm, hix. Em có thích MDH mầu này ko? chị có hạt đấy, chị gieo thử thấy nảy mầm ầm ầm.

427
0
0

poppy summer

Tiếp tục up
Bộ sưu tập lá mầu, có em hàng khủng lá to như bàn tay

427
0
0

poppy summer

@Glox: chị mới thử Photobucket, sao ảnh nó to thế nhỉ, làm sao resize ảnhcho nó bé bé xinh xinh như mọi khi?

@chị Mít: Phong lữ hạt chị cho, hoa chỉ như thế này, sao hoa nhà chị nó to bằng nắm tay được nhỉ???

@chị Bầu lào: đậu biếc hạt của chị này

@Dừa cạn tự gieo hạt

Phlox, bông hoa cuối mùa

427
0
0

poppy summer

Bây giờ đến bộ sưu tập vàng và đỏ. Cúc mặt trời, đông hầu và 10h vô cùng chịu nắng nhé

177
0
0

Mitngoan

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@chị Mít: Phong lữ hạt chị cho, hoa chỉ như thế này, sao hoa nhà chị nó to bằng nắm tay được nhỉ???
Em gieo hạt, ra hoa thế là quá giỏi rồi. Phong lữ của chị là nhà vườn gieo hạt, tới khi lớn sắp có nụ với mang về nhà. Chứ đám hạt chị gieo cùng em tèo hết lâu rồi. :D.

1
0
0

yeuhoa

Dừa cạn của bạn đẹp quá. Bạn mua cây giống ở đâu vậy? chỉ cho mình nhé, tks bạn nhiều.

1,284
1
0

small_dracula

Răng em post bài cứ bị bung ra, chắc tại cả đánh cả ngủ gật nên quá thời gian.
Cho em thả quả pháo tép

832
0
0

Phụng Hàm

Ôi, nhiều hoa lá thế, em thì không có thời gian nữa rồi. Ôi chị Thuyvuong ơi đúng là học cái mà c đang làm khổ thật. E đang lồi mắt ra đây này, khổ cái thân em. Cỏ cây hoa lá là e chỉ nghiệm thu thôi còn cô nhà e chăm hết. Hoa có cũng chẳng có thời gian mà ngắm nữa hu hu.
@ Chị SV: Chị chụp hình cái hạt gì đó đẹp thật. C trồng lan đạt quá. Lên tay ghê, thế này e theo sao kịp giờ hu hu... công nhận là tuyệt thật, cố gắng đừng để ướt nhé chị, em này ưa khô lắm đó. Hoa thì bền ơi là bền. Không biết dạo này nhà mình có gì gây quỹ không nhỉ? Lâu em không vào không biết. Em thích các c gây quỹ cái gì mà măm măm được ý. (Em thì cũng không thích ăn uống lắm đâu nhưng dòng đời xô đẩy thôi các chị ạ)
@ Chị Trăng: DYT chị gửi cho e đã nên mầm nhưng em không biết chúng sống được bao lâu nữa vì em gần như hết cách với em này rồi hu hu. Đẹp mà kiêu căng thế c ạ.

813
0
0

coldmoon1990

Chợ đầu mối cây không phong phú bằng chợ Mơ cũ. Nhân tiện xem cây mua được hoa quả rẻ hơn ở chợ nhà.
Coldmoon: Tớ thấy nó bảo 100K đã thấy rẻ, cây to đùng. He he, may quá chưa mua, có khi mặc cả xuống được nữa. Mình rất thích những cây có hoa thơm và dễ trồng như em này. Chắc phiên chợ sau lại phải rình rập em ấy rồi. Lại còn vụ chậu nữa, chợ Mơ chuyển đi bây giờ không biết mua chậu ở đâu cho gần. Chắc cây Mai chiếu thủy này phải một chậu to nhỉ. Vụ cây bưởi cuối cùng đã mua được đâu, vẫn ao ước một cây bưởi mà lười quá, lười vụ sắm chậu to và mua đất về đổ. Lần trước tha được cái chậu to trồng cây khế lên sân thượng bây giờ nghĩ lại oải quá.
Cây nhà tớ trồng chậu bé tý tẹo luôn, đường kính 30cm, chỉ to hơn bầu đất mua về thôi, tớ không nghĩ em ấy cần chậu to đâu T. Thỉnh thoảng cho em ấy tý phân, tưới nước đều là ổn.

Công nhận nghĩ tha lôi chậu đất lên tầng thì khiếp thật. Tớ không kể ở đây chứ ở cơ quan tớ vẫn rất thật thà nhận là tớ cướp công cô nhà tớ. Để cho cô ấy chăm hoa thì xong luôn (hôm nay đang ức vì nó tưới làm chết hết đám nhật quỳnh của mình đây, cây Hồng Môn Đà lạt và đám Rum cũng sắp chết vì thối úng rồi), nhưng không có cô ấy giúp đất đai dọn dẹp thì tớ chả có được cái cây cái hoa nào hì. Nhưng làm từ tốn vậy T. Trồng Bưởi thích lắm, lá đẹp hoa thơm, mặc dù cũng bình dị. Cây nhà tớ trồng trong chậu năm nay được tận 6 quả, không rụng sau bao đợt mưa gió. Trong khi cây trồng đát to khỏe nhưng mới trồng được 7 tháng chắc rễ chưa khỏe, đầu hơn 20 quả mà rụng dần còn có 4-5 quả còi cọc thôi. (Và trồng Bưởi trong nhà nghe nói rất tốt nhé, không nghèo như trồng khế đâu hi hi - tớ núp đây không bị ném đá vỡ đầu mất thì chết).

Dear chị Thuytruc,
Mình cũng đang muốn trồng khế trên sân thượng, muốn có quả ăn chơi.Chị tư vấn giúp vụ đất và cách chăm, mình vẫn lăn tăn mãi nên trồng chậu sứ hay chậu nhựa.nhờ chị truyền cho ít kinh nghiệm.

Tks very muchhhh
Hôm nok em pm cho chị, chị trả lời em trên đây luôn cho tiện. Nhưng không hiểu sao đang đánh mất - lười đánh lại quá tạm thôi luôn hì hì.

Túm lại em trồng chậu to hơn bầu đất cây khế tý tẹo là OK. Chị có phân gì tưới nấy, thỉnh thoảng còn vùi cá vùi ốc cho nó nữa. Mua cây 40k ở chợ Bưởi, năm ngoái bói được 1 quả. Năm nay đang ra hoa. Theo chị khế cần nắng nhưng ít thôi, nắng tán xạ cũng được.

Chị thích cây khế nên trồng chứ chị cứ nghĩ trồng khế nghèo lắm em ạ. Có lẽ chị chỉ chơi 1-2 năm nữa thôi rồi bỏ đây xem có giàu lên tý nào không hì hì hì.

Ôi, nhiều hoa lá thế, em thì không có thời gian nữa rồi. Ôi chị Thuyvuong ơi đúng là học cái mà c đang làm khổ thật. E đang lồi mắt ra đây này, khổ cái thân em. Cỏ cây hoa lá là e chỉ nghiệm thu thôi còn cô nhà e chăm hết. Hoa có cũng chẳng có thời gian mà ngắm nữa hu hu.
@ Chị SV: Chị chụp hình cái hạt gì đó đẹp thật. C trồng lan đạt quá. Lên tay ghê, thế này e theo sao kịp giờ hu hu... công nhận là tuyệt thật, cố gắng đừng để ướt nhé chị, em này ưa khô lắm đó. Hoa thì bền ơi là bền. Không biết dạo này nhà mình có gì gây quỹ không nhỉ? Lâu em không vào không biết. Em thích các c gây quỹ cái gì mà măm măm được ý. (Em thì cũng không thích ăn uống lắm đâu nhưng dòng đời xô đẩy thôi các chị ạ)
@ Chị Trăng: DYT chị gửi cho e đã nên mầm nhưng em không biết chúng sống được bao lâu nữa vì em gần như hết cách với em này rồi hu hu. Đẹp mà kiêu căng thế c ạ.
DYT nảy mầm thì đơn giản. Chăm lớn thành cây mới gian nan em ơi. Gian nan vì tự nhiên nó ngoẻo chả biết tại sao. Nhưng em cứ kiên trì, kệ nó xem sao, em mát tay thế cơ mà. Còn nếu vẫn không sống được thì AQ đi em, mỗi người hợp với 1 số loại cây thôi. Chị có gieo trồng gì ra hồn ngoài DYT rủ đâu. DYT loại không rủ có vẻ dễ nhiều nhiều người gieo được, vứt hạt vương vãi cũng lên cây mà chị thất bại thảm hại. Còn DYT rủ có vẻ khó khăn thì chị lại may mắn hợp với các em ấy. Mấy tuần trước chị vừa hý hửng chị đã tìm ra cách trồng rau muống phù hợp, định sẽ chụp ảnh khoe bạn Quỷ. May chưa khoe, sắp chết nhăn cả 5 chậu và thùng xốp đựng bùn trồng rau muống rồi. Em mà trồng cây gì không được em nhớ ngay đến tấm gương chị trồng rau muống mãi không được đi.

@Uttavut: Út ơi, CC tim xanh của em tặng chị năm ngoái đã ra hoa - kinh khủng chưa. Sau khi chị tháo tung lồng của nó ra, bắt leo lên hàng rào thì 2 tuần sau ngó thấy 1 nụ to đùng, 2 nụ tý hon. Nụ to cả tuần nay từ lúc bị soi không lớn nữa - nhưng chị yên tâm là em nó không vô sinh hoa rồi he he he. Vui ơi là vui.

Chị nhờ em cái nhé. Hình như CC lá vuông (lá to ấy) trong đấy cũng hiếm. Nhưng nếu em có gặp em mua giùm chị nhé, xong chăm giúp chị. Bao giờ có ai vào chị sẽ nhờ xách ra nhé. Mua được khóm/chậu/lồng càng to khỏe càng tốt. Nhé nhé nhé. Chị không thích loại lá vuông mà nhỏ nhỏ đâu út nhé.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

@Glox: Photobucket lại phải đăng ký tài khoản, chị hay quên pass lẫn acc lắm, hix. Em có thích MDH mầu này ko? chị có hạt đấy, chị gieo thử thấy nảy mầm ầm ầm.
Chị giữ đó giúp em loại này nha! Để em gieo thử cái hạt em đang có nó ra màu hồng đậm nhạt thế nào rồi xin xỏ chị sau nha! ^^ Cám ơn chị nhiều

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Dung ơi , huệ c cho năm ngoái nở rồi này :)
Đấy , cái chậu cây hôm em tới không nói thì có khi chị cứ để nó nở hoa ngoài đường có khi cũng sẽ bị mấy tên trộm yêu hoa xin mất ý G[/IMG]
Hôm ở Đà lạt chị cũng định kiếm củ hoa trắng cho em, nhưng chỉ thấy cả bụi to tướng mọc trên đường, hỏi mua không có, đấu tranh tư tưởng ghê lắm và quyết định chỉ xin chứ không đào trộm. Nhưng kô biết xin ai vì nó mọc dại trên đồi cạnh nhà chẳng có người em ạ. Hoa xanh như của chị em mình thì đầy nhưng cũng không rẻ đâu (tất nhiên kô đắt so với HN). Cứ đợi đấy nhé.

Răng em post bài cứ bị bung ra, chắc tại cả đánh cả ngủ gật nên quá thời gian.
Cho em thả quả pháo tép
]
Chị tha được một mớ củ thược dược ĐL ra Quỷ ơi. Đang có thân non. Chị đã trồng xong nhớ ra là trồng mùa này vô ích, thế là chị lại lôi lên, cắt hết thân bớt lại độ 10cm. Hong được 2 tuần rồi, giờ chị phải làm thế nào giữ củ đến tháng 8 âm trồng xuống đất hả em?
Chị tìm mua củ dơn nữa mà kô được. Chẳng ai bán lẻ vì chắc chẳng có người mua lẻ. Thôi lần sau chị sẽ vào làng hoa kiếm. Đợt rồi cứ tưởng mấy chú bên Sở kh cn thạo cây hoa Đà Lạt dựa dẫm đựoc, hóa ra mình còn thạo hơn họ mới chán chứ. Em bày lại cho chị vụ thược dược nhé. Đất trồng trộn phân chuồng à em?