Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Dung ơi cc lá vuông to là cây gì? Ko hiểu chị đang nói cây nào. Phải cây giống chị Thuyvuong ko?

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

coldmoon1990;164251 [B nói:
@Uttavut: [/B]Út ơi, CC tim xanh của em tặng chị năm ngoái đã ra hoa - kinh khủng chưa. Sau khi chị tháo tung lồng của nó ra, bắt leo lên hàng rào thì 2 tuần sau ngó thấy 1 nụ to đùng, 2 nụ tý hon. Nụ to cả tuần nay từ lúc bị soi không lớn nữa - nhưng chị yên tâm là em nó không vô sinh hoa rồi he he he. Vui ơi là vui.

Chị nhờ em cái nhé. Hình như CC lá vuông (lá to ấy) trong đấy cũng hiếm. Nhưng nếu em có gặp em mua giùm chị nhé, xong chăm giúp chị. Bao giờ có ai vào chị sẽ nhờ xách ra nhé. Mua được khóm/chậu/lồng càng to khỏe càng tốt. Nhé nhé nhé. Chị không thích loại lá vuông mà nhỏ nhỏ đâu út nhé.
Hehe, nụ không lớn nữa mà cũng vui ơi là vui chị nhỉ, em cũng thấy vui. Công nhận chờ nụ cc nở hồi hộp thật, cứ sợ nó rụng mất.
Em cũng lần đầu tiên trồng cc có hoa nhưng chỉ ngắm qua ảnh thôi vì em đi chơi xa rồi. Trước khi đi dặn a.x chụp hình giùm rồi gởi cho em.

Cẩm cù lá vuông mà lá to to với nhỏ nhỏ là cái gì vậy chị ? Em chỉ biết có một loại lá vuông thôi à. Em cũng thích loại này mà chưa mua được. Khi nào em thấy thì em mua luôn cho chị

316
0
0

thuytruc

Dear chị Thuytruc,
Mình cũng đang muốn trồng khế trên sân thượng, muốn có quả ăn chơi.Chị tư vấn giúp vụ đất và cách chăm, mình vẫn lăn tăn mãi nên trồng chậu sứ hay chậu nhựa.nhờ chị truyền cho ít kinh nghiệm.

Tks very muchhhh
Hồi trước Tết mình được cho một cây khế, ở nhà họ nó đã có quả rồi. Khi vận chuyển mình cắt hết cành lá, hoa, quả bứt sạch để dưỡng cây. Thế mà nó lại ra hoa rồi nảy chồi mới. Vụ đông vừa rồi thu hoạch được 27 quả, he he, đếm từng quả đấy ăn ngọt ơi là ngọt và nhiều nước. Mặc dù mua ở chợ vài chục nghìn có mà ăn nhòe, nhưng ăn khế mình trồng vẫn thích hơn. Mình trồng chậu xi măng to đường kính khoảng 1m. Bây giờ cây đang tốt um mà có vài cái hoa, có khi lại phải tỉa cành đi thì nó mới sai hoa chăng. Mình đã có kinh nghiệm gì đâu, chắc lại phải tra anh Gúc thôi bạn ạ.

316
0
0

thuytruc

Hehe, nụ không lớn nữa mà cũng vui ơi là vui chị nhỉ, em cũng thấy vui. Công nhận chờ nụ cc nở hồi hộp thật, cứ sợ nó rụng mất.
Em cũng lần đầu tiên trồng cc có hoa nhưng chỉ ngắm qua ảnh thôi vì em đi chơi xa rồi. Trước khi đi dặn a.x chụp hình giùm rồi gởi cho em.

Cẩm cù lá vuông mà lá to to với nhỏ nhỏ là cái gì vậy chị ? Em chỉ biết có một loại lá vuông thôi à. Em cũng thích loại này mà chưa mua được. Khi nào em thấy thì em mua luôn cho chị
CC lá vuông to có phải là Meliflua không, hoa nó màu hơi cam cam í

213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em chỉ biết mỗi loại này gọi là hoya square leaf. Chị Coldmoon confirm nhé

1,517
0
0

Mehuungo

Nghe chị Coldmoon nói CC vuông lá to là mình phi vào hóng, hóa ra nàng OC hóng hớt còn trước cả mình. Dưng mà làm gì có lá to Út nhỉ? chỉ có cái lá giống em post hình thôi, cây của chị đang mùa mưa nên lên tốt dã man ( trộm vía ko nó tèo giờ hic...)

Út đi về quê NT nghỉ hè à, sướng thế. Chị vẫn delay vụ vào SG , đang mong đi thu gom CC mà hụt.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Ui em tưởng trồng khế nhả cục vàng hóa ra lại nghèo ạ, thảo nào mãi chưa thấy giàu hehe.

@Phungham: khi nào mỏi mắt thì đi chăm cây ngắm hoa cho thư giãn :)

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Vườn nhà em cũng đang thơm hương cẩm cù :)

Hoya Imperiallis, đường kính hoa đến 7cm,

lá đây nhé:

Bạn tim xanh này nhiều mật ngọt, hihi em nếm thử rồi, khổ thân bị kiến bu đầy.

thêm 1 bạn có hoa màu hồng rất yêu.

1,284
1
0

small_dracula

... Hôm nok em pm cho chị, chị trả lời em trên đây luôn cho tiện. Nhưng không hiểu sao đang đánh mất - lười đánh lại quá tạm thôi luôn hì hì.
Hehe, có câu này của chị em đỡ áy náy mấy bữa nay trả lời chị cứ toàn bị out, sau lười không trả lời nữa luôn.
Chị tha được một mớ củ thược dược ĐL ra Quỷ ơi. Đang có thân non. Chị đã trồng xong nhớ ra là trồng mùa này vô ích, thế là chị lại lôi lên, cắt hết thân bớt lại độ 10cm. Hong được 2 tuần rồi, giờ chị phải làm thế nào giữ củ đến tháng 8 âm trồng xuống đất hả em?
Chị tìm mua củ dơn nữa mà kô được. Chẳng ai bán lẻ vì chắc chẳng có người mua lẻ. Thôi lần sau chị sẽ vào làng hoa kiếm. Đợt rồi cứ tưởng mấy chú bên Sở kh cn thạo cây hoa Đà Lạt dựa dẫm đựoc, hóa ra mình còn thạo hơn họ mới chán chứ. Em bày lại cho chị vụ thược dược nhé. Đất trồng trộn phân chuồng à em?
Ẹc, có cách hay hơn mà chị cắt mầm mất rồi. TD trồng ở ĐL thì trồng được quanh năm còn ở mình thì chỉ được mấy tháng mát. Nếu chị nói sớm thì em định bảo chị cắt mầm đó cắt sát xuống củ (cắt cho dính tí củ vào mầm cũng được) rồi đem mầm đó đi giâm, sợ là nắng quá thôi chứ giữ trong bóng cây mát mát chắc sống được, giâm thế mà vào tháng 9al thì sống nhăn. Ý là làm phát thử nghiệm giâm cây luôn ấy.
Bình thường chổ em trồng từ cây con (cao khoảng 15cm) là trồng vào rằm tháng 10al, vậy nếu trồng củ em nghĩ đầu tháng là được. Chị ở ngoài đó cuối năm lạnh hơn nên mình trồng sớm lên 1 tháng phòng hao. Nhưng trồng thế là để canh cho cây ra bông đầu tiên đúng vào tết, thông thường tết xong TD mình còn có thể chơi hoa 1-2 tháng nữa, nên nếu không quá nắng vẫn có thể trồng sớm thêm chút. Như thế tổng hợp lại ta có thể trồng từ đầu tháng 8al đến đầu tháng 9al, chị xem tùy tình hình lúc đó nắng nôi thế nào, mầm lên cao thấp ... rồi thì rảnh lúc nào làm lúc đó.
Hi, còn chuyện chất trồng, cây cối về cơ bản là cần chất trồng giống nhau, chị trồng được một loại cây nào đó tốt thì sẽ biết cách trồng các loại khác. Chỉ cần nhớ 3 điểm: 1, hữu cơ tốt hơn vô cơ; 2, tăng tỉ lệ đất thịt sẽ tăng giữ ẩm; 3, chậu to sẽ tăng giữ ẩm. Phần còn lại là chị trồng cây gì thì phải BIẾT nó cần nước bao nhiêu, biết rồi chị sẽ chọn được tỉ lệ phối trộn và kích thước chậu tương ứng phù hợp cho nó. :D, em nói rứa năm ngoái năm tê chị không hiểu hết nhưng năm ni chị thành chiên gia rồi, bất biến ứng vạn biến, úm ba la!!!

1,284
1
0

small_dracula

Em quên, nói luôn cái bữa trước, dùng bánh dầu ngâm giống ... ốc ngâm, hehe

1,284
1
0

small_dracula

Giờ em thả tiếp pháo đùng

À, có em CC này gần như trắng cánh, thơm lắm, kiến bu từa lưa

813
0
0

coldmoon1990

Chị Dung ơi cc lá vuông to là cây gì? Ko hiểu chị đang nói cây nào. Phải cây giống chị Thuyvuong ko?
Chị kô biết thuyvuong có CC gì đâu Ong ơi.

Cái này tung lên chị cũng ái ngại lắm, nhưng vẫn phải thử.

Năm ngoái chị nhớ có lần chị thấy bạn mecuvan up ảnh CC lá vuông, nhìn mê tít. Chị mới dặn Útt mua dùm. Út cũng nói là hiếm khi thấy. Bẵng đi rất rất lâu, giờ sau khi ép các em ấy leo hàng rào chị mới có tý hứng CC lại nên mới nhớ tới vụ lá vuông. Chạy lên xem khắp nơi thì thấy mỗi 1 loại lá vuông như út chụp đây, mà loại lá nhỏ này thì chị không thấy thích. Cái này ái ngại thật, không biết do ảnh chụp mà lúc nó to lúc nó bé hay là sao. Nhưng cái loại lá vuông út chụp đó không phải loại chị muốn em ơi. Nên nếu quả thực trên đời này có loại lá to bự như chị nghĩ chị đã từng nhìn thấy thì em mua cho chị, còn loại lá nhỏ này thì thôi út nhé.

Hồi trước Tết mình được cho một cây khế, ở nhà họ nó đã có quả rồi. Khi vận chuyển mình cắt hết cành lá, hoa, quả bứt sạch để dưỡng cây. Thế mà nó lại ra hoa rồi nảy chồi mới. Vụ đông vừa rồi thu hoạch được 27 quả, he he, đếm từng quả đấy ăn ngọt ơi là ngọt và nhiều nước. Mặc dù mua ở chợ vài chục nghìn có mà ăn nhòe, nhưng ăn khế mình trồng vẫn thích hơn. Mình trồng chậu xi măng to đường kính khoảng 1m. Bây giờ cây đang tốt um mà có vài cái hoa, có khi lại phải tỉa cành đi thì nó mới sai hoa chăng. Mình đã có kinh nghiệm gì đâu, chắc lại phải tra anh Gúc thôi bạn ạ.
Trời, khế cảnh đắt lắm T ạ. Tớ hóng bao nhiêu lần rồi. Cây be bé cũng 3-4-500k (cách đây 1-2-3 năm), cây nhỉnh nhỉnh chút cả triệu mà cũng chưa phải là dạng bonsai lắm đâu. Khối lần tớ định mua rồi lại thôi vì chả có chỗ để. Vui nhỉ, ra 27 quả liền. Cây nhà tớ có mỗi quả mà tớ còn suốt ngày khoe và ngắm nghía, không mơ có ngày mình có cây có tận 27 quá, hài..............

Ui em tưởng trồng khế nhả cục vàng hóa ra lại nghèo ạ, thảo nào mãi chưa thấy giàu hehe.

@Phungham: khi nào mỏi mắt thì đi chăm cây ngắm hoa cho thư giãn :)
Hì hì chị không biết sao lại nghĩ ra thế. Nên mặc dù chị rất thích cây khế mà vẫn cứ đắn đo không nhiệt tình dinh 1 em to khỏe đầy quả sẵn về trồng. Chắc không phải thế đâu thuy vuong ui, giàu nghèo có số rồi đâu tại bởi cây khế hi hi.

Cây hồng thơm em cho chị đang sống lại, nhưng hy sinh hẳn một nhánh rồi, nhánh còn lại có vẻ sống nhưng trông yếu ớt lắm.

Cả nhà ai có nhu cầu hạt ôsaka và cây con osaka bò cạp vàng không. Hạt thì dễ nhé. Cón cây con thì phải mất công tý đấy - cơ quan AX tớ đầy nhưng không nhờ được chồng mà phải nhờ người khác, nên nhiêu khê hơn. Đào cây về lại còn tình trạng 10 cây chết 7-8 nữa. Hôm nọ tớ có 10 cây rễ đủ khỏe mạnh mà trồng xuống hình như giờ còn có 1-2-3 cây đang ngắc ngoải, còn chết hết rồi.

Giờ em thả tiếp pháo đùng

À, có em CC này gần như trắng cánh, thơm lắm, kiến bu từa lưa
Quỷ cho chị đặt gạch 1 đoạn em này trong kế hoạch 5 năm lần thứ n nào đó của em nhé. Hi hi. Lá nó trông có vẻ đẹp.

Em vẫn chưa bảo chị cách giữ củ thược dược đến tháng 8 âm lich. Vùi cát? Cát ẩm? Hay cứ để trên nền gạch chỗ mát?

5
0
0

bomeyeubo

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em chào chị Coldmoon và cả nhà,
Chị Coldmoon ơi, Chị có thể cho em xin hạt Osaka được không ạ? Vì em thấy chị bảo lấy cây phức tạp nên em xin hạt thôi.
Em cảm ơn chị nhiều

1,284
1
0

small_dracula

Quỷ cho chị đặt gạch 1 đoạn em này trong kế hoạch 5 năm lần thứ n nào đó của em nhé. Hi hi. Lá nó trông có vẻ đẹp.

Em vẫn chưa bảo chị cách giữ củ thược dược đến tháng 8 âm lich. Vùi cát? Cát ẩm? Hay cứ để trên nền gạch chỗ mát?
Hehe, CC em trồng lấy giống phục vụ mục đích lâu dài là chính chứ không có thời gian chăm, mỗi loại chỉ dài vài tấc thôi à, ai đặt gạch thì mới tách, nên nói trước là không có đoạn dài mô nghe. Chị thích thì em cho chị cả chậu, hi, nhưng mà gửi thế đau bao tử lắm, để khi nào gạch đá đủ xe em chuyển cho, làm gì mà nói kế hoạch 5 năm lần thứ n, nghe mà tưởng tượng cái ngày em chống gậy đem tới nhà chị và chị tóc bạc phơ chống gậy ra nhận.
Còn thược dược, chị để ráo nước rồi bỏ túi nilon treo lên thôi, nhớ để hở túi đề phòng tụ nước có thể gây thối, có túi giấy mà đựng thì an toàn hơn. Chị mà vùi cát có ẩm là nó lên mầm đó.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em chào chị Coldmoon và cả nhà,
Chị Coldmoon ơi, Chị có thể cho em xin hạt Osaka được không ạ? Vì em thấy chị bảo lấy cây phức tạp nên em xin hạt thôi.
Em cảm ơn chị nhiều
Bạn ở chổ nào? ở HN thì xin cây cho khỏe chứ gieo hạt cũng không kém phần nhiêu khê đâu.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Hehe, CC em trồng lấy giống phục vụ mục đích lâu dài là chính chứ không có thời gian chăm, mỗi loại chỉ dài vài tấc thôi à, ai đặt gạch thì mới tách, nên nói trước là không có đoạn dài mô nghe. Chị thích thì em cho chị cả chậu, hi, nhưng mà gửi thế đau bao tử lắm, để khi nào gạch đá đủ xe em chuyển cho, làm gì mà nói kế hoạch 5 năm lần thứ n, nghe mà tưởng tượng cái ngày em chống gậy đem tới nhà chị và chị tóc bạc phơ chống gậy ra nhận.
Còn thược dược, chị để ráo nước rồi bỏ túi nilon treo lên thôi, nhớ để hở túi đề phòng tụ nước có thể gây thối, có túi giấy mà đựng thì an toàn hơn. Chị mà vùi cát có ẩm là nó lên mầm đó.
Quỷ ơi theo chị là cứ trồng bình thường nếu có chỗ, đến tháng 8,9 âl thì ngắt ngọn giâm tiếp. Năm ngoái chị đào củ lên để cẩn thận rồi mà vẫn bị thối, tiếc cái củ màu vàng quá.
à 2 túi hat đấy là 2 loại nhé: cá hồi và exotica :)

1,284
1
0

small_dracula

Huhu, em cũng nghĩ đến phương án ấy rồi, chỉ sợ chút là giờ nắng quá mà chị ấy bận không chăm được thì cây nó không chịu nổi nắng, nhưng đó là khi còn mầm cơ, giờ chị trăng chị ấy cắt mầm rồi. Hi, thấy trồng xuống rồi nhổ lên cắt mầm giờ lại trồng xuống vô duyên quá nên thôi. Khổ ở chổ cả 2 phương án đều có hay có dở, nếu em tự tay làm thì em sẽ cân đối xem chổ trồng và thời gian liệu có chăm được không, kiểm soát được thì em mới chọn, giờ em ở địa ngục nói chuyện trần gian, hehe.
Theo em thì cứ để trên khô an toàn hơn, đối với người nhiều việc thì bớt được việc nào hay việc đó. Nếu trồng xuống giờ phải chăm nó rồi ba bữa thêm món giâm cành, chị moon liệu đó mà xử nhé.
Hic, chị T gửi cho em 2 bì 2 loại mà không có cái tên mô hết, adidaphat, em đi tụng kinh rồi gắn bừa cho tụi nó 2 cái nhãn, sau này không đúng thì đổi!

4
0
0

Bong và Sam

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Vốn rất yêu thích hoa lá cây cối, hôm nay em mới tìm được ngôi nhà của gia đình mình. Em xin đặt gạch đăng kí một chỗ, mong các chị các cô chỉ giáo. Vào nhà mình hoa đẹp quá, chỉ ngắm thôi cũng thích lắm rồi. Em xin ra mắt các chị các cô một số loại hoa mà em trồng được( nhà em diện tích nhỏ, lại không có sân mà chỉ có ban công nên cũng không trồng được nhiều lắm ạ)

Hoa Hồng tú cầu mùa mưa

Hoa Lan huệ

Hoa Lan huệ đỏ

Em Hồ điệp vàng rất bền hoa

Cũng Hồ điệp

Hồ điệp tím rất bền bỉ

Chậu Lan treo

Đính kèm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4
0
0

Bong và Sam

Em chưa biết poet ảnh nên nó nhỏ xíu không ngắm được rõ các chị ah, hix hix...

105
0
0

gloxinia

Em chưa biết poet ảnh nên nó nhỏ xíu không ngắm được rõ các chị ah, hix hix...
Chị vào http://s1176.photobucket.com sau đó tạo tại khoản, rồi up ảnh lên bình thường nha chị, sau đó chị copy cái link cuối rồi chép vào CSTT là xong! ^^! hoa nhà chị nhìn tươi tắn thiệt, chị up nhiều ảnh lên nha!