Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Dừa cạn của bạn đẹp quá. Bạn mua cây giống ở đâu vậy? chỉ cho mình nhé, tks bạn nhiều.
Quên chưa trả lời bạn, cây dừa nhà mình gieo nhưng mà nó sắp die rồi vì thối thân, dừa cạn hay bị cái bệnh này lắm. Bạn ra chợ Bưởi là có ngay, hàng ngay ở đầu dốc và mấy hàng bên kia đường, gần cái chung cư gì đấy. Giá từ 8-15k/cây tùy vào việc bạn mặc cả nhé.

427
0
0

poppy summer

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Me Ngo ơi, đi Quảng Bình một chuyến đi chị, vừa đi nghỉ ở Sun Spa vừa xách ít hoa súng đem về. Một công đôi việc nhỉ.

Bã đậu thì quanh nhà em đi xin là có. Em cũng thắc mắc là ngoài làm thức ăn cho lợn, thì làm phưn hữu cơ có tốt (ngon) ko? làm kiểu gì để không có mùi? có mùi là mẹ chồng em cho ra sọt rác ngay.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mọi người cho em hỏi cây lan này tên gì! Em được cho lúc cây chưa có hoa!

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Sao lại ko mong đợi vậy anh small_dracula? 2 bông đều đẹp ngất luôn mờ...!
Hi, khi em đặt mua 3 củ Huệ, chắc chắn em sẽ chọn 3 màu khác nhau mà em thích. Khi đem cây về trồng hẳn em sẽ muốn nó nở ra đúng 3 màu em chọn, hoặc nếu có lẫn màu khác em không thích mấy thì chí ít vẫn là 3 màu khác nhau.
Nếu cây 1 là Cá, cây 2 là Cá, rồi cây 3 ... cũng là Cá. Hehe
Cây lan đầu của em có thể là Vanda hoặc Ascocenda. Cây sau là Ngọc điểm (Rhynchostylis), cây được cho nên có thể là ngọc điểm lai, nếu nó là cây con được trồng trong cái chén đất nung nhỏ xíu thì chính xác. Em có thể tra google để thấy hoa của từng loại.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Ưng quá đi chứ, mỗi tội nghĩ công em đi gửi , rồi có người xách ra mà nó chết ngỏm thì chị tiếc lắm. Thôi cứ để đó , tiện thì gửi, ko thì thôi nha. Cám ơn em trai nhiều.

Vậy nó cũng tương tự như bã đậu sau khi làm đậu phụ phải ko? Dưng mà cái đó ko biết bón kiểu gì cho sen súng, giờ chị chỉ bón NPK cho nó thôi.
Kiểu này em phải thiết kế chổ để trồng sẵn ít súng cho chắc.
Đậu phụ thì là bã đậu nành, còn bánh dầu khả năng là bã đậu phộng. Mấy loại này còn tươi đều phải ủ vài tháng cho hết mùi chứ không chịu không nổi với nó đâu. Em thấy như bể súng trường em thì người ta đổ xuống cả xe phân chuồng (bể 30m2, chính xác là 2 cái hơn 1 xe), mấy tuần đầu nước nó đen ngòm cũng khiếp, nhưng sau đó nước trong ổn định dần và súng thì có cây lá to như lá sen.

1,517
0
0

Mehuungo

Ừ nhỉ , nhưng dầu ăn thì thường là từ đậu nành chứ làm gì có nơi nào làm từ đậu phộng đâu, chỉ có loai cao cấp làm từ mè thôi . Chị đang muốn trồng súng vào cái lu để ở sân chứ ở hồ chán rồi. Vụ đổ phân chuồng xuống thì chị giơ cả 2 tay xin hàng, nghĩ tới đã thấy khiếp. Thôi lại NPK vậy

@ Poppy: Muốn đi lắm nhưng ko đi được ý chứ, chị thèm vào QB lắm.

1,284
1
0

small_dracula

Hi, hàm lượng lipid tổng số trong đậu nành khoảng 18%, trong đậu phụng khoảng 44%, trong mè khoảng 46% (tính với hàm lượng khô). Có thể do thành phần và hàm lượng của các loại lipid (liên quan đến sức khỏe) khiến cho dầu đậu nành tốt hơn và ngày nay được sử dụng phổ biến hơn, nhưng lượng dầu trong đậu phụng lớn hơn nhiều.
Bữa nay mình vẫn kiếm được bánh dầu nghĩa là vẫn có dầu đậu phụng, nhỉ chị nhỉ?! Chắc là vẫn có đâu đó dùng, có thể không phải dùng trong nấu nướng mà dùng vào mục đích khác, cũng có thể ngay trong "dầu đậu nành nguyên chất" cũng có... hehe.
Hic, chị mà kiếm được phân chuồng thì 1-2 tháng bỏ thêm vào lu một bay, chứ có phải ục nguyên nửa lu đâu mà.

1,284
1
0

small_dracula

răng mấy bữa ni lắm mấy cái spam QC rứa không biết. ghét nhất cái câu "up cho bác, chúc bác bán đắt hàng", haiz

813
0
0

coldmoon1990

Bạn nào hôm nọ muốn lấy hạt OSAKA thì con firm giúp là có lấy thì tớ sẽ gửi cho bạn qua nhà bạn tớ ở Nguyen Phong Sac, bạn qua đấy lấy nhé. Gửi cho bạn nguyên quả luôn.

Con firm ở đây cái rồi tớ gửi nhé. Tớ không biết bạn hỏi xin là ai đâu.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị Poppy Summer ơi ko biết chị nhận được hạt em gởi chưa?

813
0
0

coldmoon1990

Quên chưa trả lời bạn, cây dừa nhà mình gieo nhưng mà nó sắp die rồi vì thối thân, dừa cạn hay bị cái bệnh này lắm. Bạn ra chợ Bưởi là có ngay, hàng ngay ở đầu dốc và mấy hàng bên kia đường, gần cái chung cư gì đấy. Giá từ 8-15k/cây tùy vào việc bạn mặc cả nhé.
Em poppy à. Chị rất sorry em vụ gói hạt xác pháo xanh. Cô nhà chị vứt gói hạt đâu chịu không tìm nổi. Sau mấy lần tối về tìm kô ra, cả thứ 7 chủ nhật vừa rồi chị bắt cô ấy bới tung tất cả những chỗ có thể, nhưng vẫn chưa tìm ra. Dạo này nhà chị thường xuyên rơi vào cảnh không tìm được đồ với cô nhà chị, mệt quá. Mà chị cũng lười, ngay hôm mang về đã bụng bảo dạ phải cất đi chứ để cô ấy dọn thì sau sẽ không tìm ra cho mà xem, thế rồi quay qua quay lại lắm cây lắm cối quá quên mất gói hạt - y như rằng giừo chịu rồi. Thôi, lỡ hôm nào tình cờ tòi ra gói hạt thì chị ới em nhé. Chị thấy ngại ngại, tự nhiên mời em rồi chẳng có.

DYT cây con thì độ 3-4-5 tháng nữa mới đủ lớn em nhé. Lúc ấy tính chứ không nói trơớc bước không qua đâu hì hì.

@Ong - song viet: T7 chị đi BKK, tháng 10 chị đi Chiang mai. Lịch của chị không đi chợ Chatuchak được vì chị ở BKK hôm chợ không họp. Em nào (nhất là Ong) mê CC quý hiếm .... thì đặt hàng anh S đi, chị cầm hộ về khỏi ship.

427
0
0

poppy summer

Glox: chị chưa thấy, em gửi từ bao giờ thế? chị Coldmoon cứ bình tĩnh, hôm nào đẹp trời sẽ thấy mà, chả phải cô nhà chị, em cũng hay quên lắm, cứ khuất mất là chả nhớ gì luôn.

5
0
0

bomeyeubo

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Mình ở HN, nhưng vấn đề là chả bít kiếm cây ở mô??? Với lại minh rất thích trò gieo hạt và chăm sóc tụi lít nhít :))

5
0
0

bomeyeubo

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Bạn nào hôm nọ muốn lấy hạt OSAKA thì con firm giúp là có lấy thì tớ sẽ gửi cho bạn qua nhà bạn tớ ở Nguyen Phong Sac, bạn qua đấy lấy nhé. Gửi cho bạn nguyên quả luôn.

Con firm ở đây cái rồi tớ gửi nhé. Tớ không biết bạn hỏi xin là ai đâu.
Chị ơi, e có lấy ạ. Chị cho e cảm ơn trước nhé. Nhà e ở chùa hà ngay gần nguyễn phong sắc, chị cho e xin sđt và địa chỉ của bạn chị để e qua lấy được không ạ?

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị ơi, e có lấy ạ. Chị cho e cảm ơn trước nhé. Nhà e ở chùa hà ngay gần nguyễn phong sắc, chị cho e xin sđt và địa chỉ của bạn chị để e qua lấy được không ạ?
Đợt này mình không gửi hạt về NPS cho bạn được. Bạn ghé qua 49 Hai Bà Trưng - Tháp Hà Nội nhé, mình đã để hạt ở đó rồi, bạn gọi số 3934 0629 (số tổng đài), gặp em Giang - bảo cho chị xin mấy cái hạt hoa, nó sẽ mang xuống cho. Đứng ở cửa ra phố Thợ Nhuộm bạn nhé.

427
0
0

poppy summer

Chị Poppy Summer ơi ko biết chị nhận được hạt em gởi chưa?
Em ơi, chị nhận được rồi nhé. Thư của em đến từ đầu tuần cơ nhưng bố chị quên không nói với chị. Tks e nhiều. Chị cứ nghĩ cái hạt Cleome to lắm, cây to thế cơ mà, hóa ra em nó xinh xinh. Bướm (sao nhái) lá nhuyễn từ cây em trồng áh, (đúng vậy thì ngưỡng mộ quá) chị tưởng nó chỉ hợp khí hậu mùa đông miền bắc chứ nhỉ???

@chị thuytruc: hạt mắt nai của Meby, e gieo nảy mầm rất dễ, lên lấm tấm, nhưng mà qua 1 đêm con gì liếm sạch, ko để lại một dấu vết. :((Số hạt vẫn còn 1/3, em làm lại từ đầu vậy.

5
0
0

bomeyeubo

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Đợt này mình không gửi hạt về NPS cho bạn được. Bạn ghé qua 49 Hai Bà Trưng - Tháp Hà Nội nhé, mình đã để hạt ở đó rồi, bạn gọi số 3934 0629 (số tổng đài), gặp em Giang - bảo cho chị xin mấy cái hạt hoa, nó sẽ mang xuống cho. Đứng ở cửa ra phố Thợ Nhuộm bạn nhé.
Vâng ạ, em cảm ơn chị lần nữa chị nhé.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Em ơi, chị nhận được rồi nhé. Thư của em đến từ đầu tuần cơ nhưng bố chị quên không nói với chị. Tks e nhiều. Chị cứ nghĩ cái hạt Cleome to lắm, cây to thế cơ mà, hóa ra em nó xinh xinh. Bướm (sao nhái) lá nhuyễn từ cây em trồng áh, (đúng vậy thì ngưỡng mộ quá) chị tưởng nó chỉ hợp khí hậu mùa đông miền bắc chứ nhỉ???
Hihi! tất cả mấy hạt này em đều hái ở nhà chị họ ở Đức trọng, lâm đồng chị ơi! Em giờ mới gieo sao nhái loại này lần đầu, ko biết có sống nổi không nữa, bữa nay tụi nó nảy mầm hết rồi! ^^