Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Bạn B&S trồng Hồ điệp được đấy. HĐ hoa bền nhưng cái gì cũng có mặt trái của nó, nếu thấy cây xẹp lá hoặc rớt lá chân thì cắt vòi hoa đi nhé. Trồng cây không phải chỉ chơi hoa, đôi lúc chăm em nó lá thật mướt đã là vui rồi

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ!

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Chào mừng nhà Bong và Sam nhé, hoa nhà bạn đẹp quá.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Quyr ơi cành lan cuối có phải phi điệp không, phi điệp nhà chị cắt nước muộn bây giờ vẫn chưa thấy hoa đâu cả. Chị thấy thân nó không căng nữa chắc mùa này không có hoa, may mà nảy thêm được 5,6 thân mới chăm cho mùa sang năm vậy.

4
0
0

Bong và Sam

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị vào http://s1176.photobucket.com sau đó tạo tại khoản, rồi up ảnh lên bình thường nha chị, sau đó chị copy cái link cuối rồi chép vào CSTT là xong! ^^! hoa nhà chị nhìn tươi tắn thiệt, chị up nhiều ảnh lên nha!
Cảm ơn mẹ nó đã động viên và hướng dẫn em nha!
@};-

Bạn B&S trồng Hồ điệp được đấy. HĐ hoa bền nhưng cái gì cũng có mặt trái của nó, nếu thấy cây xẹp lá hoặc rớt lá chân thì cắt vòi hoa đi nhé. Trồng cây không phải chỉ chơi hoa, đôi lúc chăm em nó lá thật mướt đã là vui rồi​
Thanks chị nhiều, để em chăm chút lại vườn cây hôm nào khoe cả nhà nhé.:x
Chào mừng nhà Bong và Sam nhé, hoa nhà bạn đẹp quá.​
Em rất vui được học hỏi các bác. >:D

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4
0
0

Bong và Sam

Hôm nay chủ nhật rảnh rỗi, chụp thêm vài tấm ảnh hoa nhà em các mẹ ngắm

Hồ điệp vàng nở hơn 2 tháng rồi các chị ah, đã rụng mất vài bông

Một em HĐ tím khác cũng đang trổ bông

Cẩm cù trái tim ra hoa lần đầu, giò vừa treo cao, chụp trời lại nắng nên ảnh cứ lóa lóa

Hoa lài trước hiên nhà rất thơm các chị ah, mà em thấy hay ra hoa lắm. tàn đợt này lại ra tiếp đợt khác

Em hoa giấy hồng này thì mới nhú vài bông thôi, nhưng chắc chỉ tháng nữa sẽ ra rất nhiều hoa

Lan ý trong nhà em ra hết đợt này đến đợt khác, em muốn tưới phân bón cho em ý mà chưa dám vì mấy lần tưới đạm hay phân đều hay bị vàng lá or chết, hix hix...

2 chậu mười giờ này năm ngoái ra nhiều hoa lắm ah, đủ các màu, năm nay em thay đất rồi, nhưng mới thấy có một hoa, tàn mất rồi, monh vài tuần nữa sẽ trổ hoa cho cả nhà xem

Ngoài ra em còn rất thích trồng cây nội thất trong nhà nữa. Chị nào có nhiều cây trong nhà đẹp thì post lên cho em và cả nhà ngắm với nhé :x

105
0
0

gloxinia

Hồng đào nhà em sau vài ngày do thay đổi khí hậu thì nhạt màu mất rồi! hix!

tặng giỏ bông cúc bách nhật sau khi dọn cái ban công! Nhổ hết tụi nó thấy tiếc quá nên để lại vải cái bông để ngắm cho vui!

Thêm em cúc sao băng gieo hạt, giờ đã ra được 2 cái bông bé xíu! nụ nhí nhí cũng nhiều lắm rồi!

Cuối tuần vui vẻ! ^^

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
105
0
0

gloxinia

hôm qua up ảnh xong giờ lên ko thấy gì cả! thôi em up lại ảnh khách để mừng tuần mới nha

1,284
1
0

small_dracula

Quyr ơi cành lan cuối có phải phi điệp không, phi điệp nhà chị cắt nước muộn bây giờ vẫn chưa thấy hoa đâu cả. Chị thấy thân nó không căng nữa chắc mùa này không có hoa, may mà nảy thêm được 5,6 thân mới chăm cho mùa sang năm vậy.
Dạ, là phi điệp tím, mọi người vẫn hay gọi là Giả Hạc, theo như em biết thì tên đó xuất phát từ việc hoa nở nhìn giống đầu con Hạc (???!!!), kệ thôi cũng chỉ là tên gọi.
Thân tơ thì chắc chắn sẽ có hoa chị ạ, ít hay nhiều thôi. Cây của chị em nghĩ là nó sẽ lên nụ trong 1-2 tuần tới. Nhưng chắc nhất là chị về xem lại ở các mắt lá xem nó đã gồ lên chưa? Có khi nó vốn đã lên mà bị sâu ăn thì... Còn không mùa ra hoa của phi điệp còn kéo dài đến tháng 8, thậm chí hơn, nhà em còn có cây chưa rụng lá nữa mà, chẳng có gì phải lo cả. Mọi năm thì khi có cây đầu tiên rụng lá là em bứt lá đồng loạt luôn, nhưng giờ em thích để cho nó ra hoa rải rác hơn, lâu lâu lại được ngửi thấy những mùi quen thuộc. Giờ buổi tối em thích cảm giác bước ra sân, ngửi thấy mùi thơm thoang thoảng rồi đoán xem đó là mùi thơm của cây nào, hay lắm.

1,284
1
0

small_dracula

Cái hoa Summertime ra màu nhạt thếch mọi người ạ

À, nhắn bạn B&S, lão quỷ không phải là chị đâu nhá

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Dạ, là phi điệp tím, mọi người vẫn hay gọi là Giả Hạc, theo như em biết thì tên đó xuất phát từ việc hoa nở nhìn giống đầu con Hạc (???!!!), kệ thôi cũng chỉ là tên gọi.
Thân tơ thì chắc chắn sẽ có hoa chị ạ, ít hay nhiều thôi. Cây của chị em nghĩ là nó sẽ lên nụ trong 1-2 tuần tới. Nhưng chắc nhất là chị về xem lại ở các mắt lá xem nó đã gồ lên chưa? Có khi nó vốn đã lên mà bị sâu ăn thì... Còn không mùa ra hoa của phi điệp còn kéo dài đến tháng 8, thậm chí hơn, nhà em còn có cây chưa rụng lá nữa mà, chẳng có gì phải lo cả. Mọi năm thì khi có cây đầu tiên rụng lá là em bứt lá đồng loạt luôn, nhưng giờ em thích để cho nó ra hoa rải rác hơn, lâu lâu lại được ngửi thấy những mùi quen thuộc. Giờ buổi tối em thích cảm giác bước ra sân, ngửi thấy mùi thơm thoang thoảng rồi đoán xem đó là mùi thơm của cây nào, hay lắm.
có chơi trò đố nhau đoán mùi của cây nào không nhỉ :)

1,517
0
0

Mehuungo

@Quỷ ơi, trong chỗ Quỷ có hoa súng Thái ko? Có màu gì? Với lại tụi chị muốn mua ít bánh dầu liệu vận chuyển ra được ko nhỉ? Dạo này chị đâm mê súng em ạ.

1,284
1
0

small_dracula

Nhà em không trồng súng, định trồng mấy lần nhưng thả dưới hồ cá thì sợ đến lúc nó tràn cả hồ phá không phá nổi, trồng trong hồ cạn thì chưa làm được hồ. Hi, chổ em thì chả có ai bán thứ này đâu, Huế mới có mà khá là đắt. Thỉnh thoảng có một vài nhà trồng là giống xin chuyền tay nhau.
Hi, mà em không biết loại nào súng thường loại nào súng thái đâu, nhưng trường em có 4-5 bể súng, trắng vàng hồng tím tùm lum loại, chị cần màu nào em kiếm cho mấy ngọn, lúc nào tiện em gửi cho.

1,284
1
0

small_dracula

Em quên, bánh dầu chị nói em chưa hiểu, cái đó ngoài chị nhiều mới đúng chứ

1,517
0
0

Mehuungo

Cái phân bánh dầu ý em. CHi nhớ có hồi em bảo trong đó nhiều lắm mà, ngoài chị làm gì có, hình như có lần chị Coldmoon tha được ở đâu về ý.
Súng ngoài này chị cũng đi xin thôi à, thả hết xuống cái hồ con con ở trước nhà vì nuôi cá ko được, lại thêm đất trên vườn nó đổ xuống giờ chị thả súng và sen cảnh vào đó. Chị xin được 3 màu rồi : Tím, vàng, trắng nở đêm và thêm màu hồng đi vớt ngoài ao hồ. Súng Thái lan là loại hoa nhỏ , nhiều màu ý, có cả màu xanh nhé. Còn súng ta chỉ có màu trắng, tím , hông thôi hay sao ý. Mà súng thì gửi ra bằng cách nào? Nó chẳng chết ngỏm đi ý chứ.

1,284
1
0

small_dracula

Hehe, thì thế em mới nói lúc nào tiện sẽ gửi, đen gì nửa năm không có ai quen đi từ QB ra HN, nhờ họ xách là xong. Mà không ưa thì thôi.
Bánh dầu là bã đậu sau khi người ta đã ép lấy dầu, chổ nào có xưởng sx dầu ăn thì sẽ có nó, em nghĩ ngoài ấy có nhiều đó, trong này thì ở Huế kiếm được chứ chổ em em chưa tìm ra chổ bán, cũng chẳng biết có không.
Thực tế thì em dễ kiếm phân chuồng nên em ít dùng phân ngâm lắm, lâu lâu làm một chum ốc là để chứa tụi ốc sên trong vườn thôi, chưa từng đi hỏi mua bánh dầu.

1,284
1
0

small_dracula

Tặng cả nhà 2 bông Huệ "không được mong đợi"

1,517
0
0

Mehuungo

Hehe, thì thế em mới nói lúc nào tiện sẽ gửi, đen gì nửa năm không có ai quen đi từ QB ra HN, nhờ họ xách là xong. Mà không ưa thì thôi.
Bánh dầu là bã đậu sau khi người ta đã ép lấy dầu, chổ nào có xưởng sx dầu ăn thì sẽ có nó, em nghĩ ngoài ấy có nhiều đó, trong này thì ở Huế kiếm được chứ chổ em em chưa tìm ra chổ bán, cũng chẳng biết có không.
Thực tế thì em dễ kiếm phân chuồng nên em ít dùng phân ngâm lắm, lâu lâu làm một chum ốc là để chứa tụi ốc sên trong vườn thôi, chưa từng đi hỏi mua bánh dầu.
Ưng quá đi chứ, mỗi tội nghĩ công em đi gửi , rồi có người xách ra mà nó chết ngỏm thì chị tiếc lắm. Thôi cứ để đó , tiện thì gửi, ko thì thôi nha. Cám ơn em trai nhiều.

Vậy nó cũng tương tự như bã đậu sau khi làm đậu phụ phải ko? Dưng mà cái đó ko biết bón kiểu gì cho sen súng, giờ chị chỉ bón NPK cho nó thôi.