Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

DYT em gieo lần đầu nở hoa, em đem vào khoe mọi người, có 1 bông mọi người đừng cười nha!
lúc mới ươm nụ

đến lúc sắp nở

Cuối cùng cũng nở

Cây này bự hơn mà chả có cái bông nào! hic

813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Lâu lắm rồi tớ không lượn chợ Bưởi. Hôm nọ lên choáng quá, năm ngoái mua chậu súng 100k (không mặc cả). Năm nay nhất loạt sen nhỏ, súng các loại đều đòi 400k 1 chậu. Thế này chắc phải tích cực đi xin xỏ hơn thôi (nhưng không biết xin đâu he he).

Cả nhà có biết ở Hà Nội chỗ nào bán chậu trồng vuông to to cạnh miệng độ 40cm, cao độ 50-60cm ở đâu chỉ cho tớ cái???? Gần nhà tớ có 1 cái 60x60, men xanh đẹp tương đối, đòi đúng 500k. Chát phết. Nhưng nếu bí quá thì đành nghiến răng nếu nó có loại nhỏ hơn - 60x60 to quá so với ban công nhà tớ. Tớ định trồng thanh long trên ban công cho dễ kiểm soát nước non.

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

gần nhà mẹ Ngộ có hàng bán chậu từ Bát Tràng chở về đấy chị ơi, nhưng mà hơi xa nhỉ.

813
0
0

coldmoon1990

gần nhà mẹ Ngộ có hàng bán chậu từ Bát Tràng chở về đấy chị ơi, nhưng mà hơi xa nhỉ.
Mấy năm nay chị lên kế hoạch lên cái chỗ ấy mà vẫn chưa làm được, khiếp thật. Thôi, hôm nào gần đây chị phải mò lên cái vậy.

DYT nhà chị bắt đầu rủ rồi đấy - lâu kinh, 5 tháng bắt đầu rủ, đẹp được chắc phải 6-7 tháng, tính chị mỳ ăn liền mà cũng đành phải kiên nhẫn với bọn này. Đám cây của em với songviet còn sống không (mình hỏi đểu ra phết hi hi).

Chị đang bị lên cơn trồng thanh long em ạ. Đám em cho chị đã trồng được 2 chậu quanh cột đèn đường lên ngon lành lắm rồi mà hôm nay vừa xin thêm 5-6 đoạn nhỏ nhỏ để trồng thêm chậu nữa trên ban công. Và vẫn đang rắp tâm xin xỏ ở cái ổ nào đó ở Hải dương, chắc phải bao giờ xin xong được cái đám ruột đỏ ruột vàng đấy mới cắt cơn được hig hig.

@Quỷ và thuyvuong ạ.

Đám củ thược dược chị cắt mầm, hong trên nền gạch, lại nhu nhú thêm mầm đợt mới rồi. Thôi chị đợi cố thêm 1 tháng nữa sẽ trồng xuống đất. Năm kia chị trồng thược dược tháng 5 rồi em ơi, lên tốt lắm nhưng không ra hoa được cái mùa nóng bỏng ấy. Thế nên năm nay chị mới cố đợi.

Hay là, có khi vài hôm nữa nếu mầm dài chị tách mầm đem trồng, còn củ vẫn đợi đến tháng 8 âm cho chắc.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Nhà e dư cái chậu tròn to lắm, bác có nhu cầu ko?

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Mấy năm nay chị lên kế hoạch lên cái chỗ ấy mà vẫn chưa làm được, khiếp thật. Thôi, hôm nào gần đây chị phải mò lên cái vậy.

DYT nhà chị bắt đầu rủ rồi đấy - lâu kinh, 5 tháng bắt đầu rủ, đẹp được chắc phải 6-7 tháng, tính chị mỳ ăn liền mà cũng đành phải kiên nhẫn với bọn này. Đám cây của em với songviet còn sống không (mình hỏi đểu ra phết hi hi).

Chị đang bị lên cơn trồng thanh long em ạ. Đám em cho chị đã trồng được 2 chậu quanh cột đèn đường lên ngon lành lắm rồi mà hôm nay vừa xin thêm 5-6 đoạn nhỏ nhỏ để trồng thêm chậu nữa trên ban công. Và vẫn đang rắp tâm xin xỏ ở cái ổ nào đó ở Hải dương, chắc phải bao giờ xin xong được cái đám ruột đỏ ruột vàng đấy mới cắt cơn được hig hig.

@Quỷ và thuyvuong ạ.

Đám củ thược dược chị cắt mầm, hong trên nền gạch, lại nhu nhú thêm mầm đợt mới rồi. Thôi chị đợi cố thêm 1 tháng nữa sẽ trồng xuống đất. Năm kia chị trồng thược dược tháng 5 rồi em ơi, lên tốt lắm nhưng không ra hoa được cái mùa nóng bỏng ấy. Thế nên năm nay chị mới cố đợi.

Hay là, có khi vài hôm nữa nếu mầm dài chị tách mầm đem trồng, còn củ vẫn đợi đến tháng 8 âm cho chắc.
hehe DYT của em còn 6-7 cây thôi, cho hàng xóm và bị trẻ con đá đổ mất kha khá, chắc em cứ yên tâm chờ 5 tháng nữa có đợt hoa mới nhỉ, đám hoa âu mua hôm tết em cắt cành già đi cũng lên tược nhưng còi cọc chứ không mướt mát như trước nữa.

Thược dược em còn 1 chậu cứ lay lắt mấy năm lụi rồi lại mọc mầm mới, ngoài bắc mình chắc chỉ ra hoa được dịp tết thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Em nghĩ nếu chị trồng mà nó lên tốt được thì cứ tách mầm đi trồng, một công 3 việc, vừa đỡ bị xốp cái củ, vừa luyện giâm cành và chăm cây mùa hè, vừa nhân giống cho vụ tết. Chị trồng sống đi đã rồi ba bữa cách tết khoảng 3 tháng mình bấm đọt cho nó phân cành mới, lên lại vừa lúc ra hoa chơi tết.

813
0
0

coldmoon1990

Nhà e dư cái chậu tròn to lắm, bác có nhu cầu ko?
Không qua lấy dớn à? Hay chị lại gửi cho em qua chỗ hôm nọ đấy nhé. Bây giừo chả có đứa nào nhờ vả nữa đâu em ui, cái thằng cu bạn con nhà chị nó cũng về hè, nhưng chúng nó không chơi với nhau nữa nên nhờ mang tiếng lắm hì.

Mấy chậu DYT của cô đang tèo dần, có chậu giừo còn có 1 cây thôi đấy. Hôm nọ chị sắm được cái khay gieo hạt xịn ơi là xịn có 114 ô, gieo > 200 hạt DYT lên được 2 cây, giỏi kinh chưa.

@Quỷ: chị sẽ tách mầm TD trồng.

Chị giâm Cẩm Tú Cầu sau 1-2-3 tuần thì lên mầm hàng loạt, ra búp non nữa - nhưng giờ các mầm có vẻ đang teo dần là sao em ơi?

427
0
0

poppy summer

Mấy chậu DYT của cô đang tèo dần, có chậu giừo còn có 1 cây thôi đấy. Hôm nọ chị sắm được cái khay gieo hạt xịn ơi là xịn có 114 ô, gieo > 200 hạt DYT lên được 2 cây, giỏi kinh chưa.
Hí hí, đọc cái đoạn này cười chết mất, tưởng tượng cái cảnh chị ngồi tra hạt vào từng ô. Chị thừa hạt hoa Âu ah? hay định gieo mẻ này dành cho Tết?
Bây giờ em ko pro nữa, ko thèm gieo vào khay. Em để ngoài sân nên nên nó không giữ ẩm, cây con hay tèo. Em gieo vào cái cốc nhựa, mạnh tay rắc cả đám, nếu lên nhiều quá thì tỉa dần.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Không qua lấy dớn à? Hay chị lại gửi cho em qua chỗ hôm nọ đấy nhé. Bây giừo chả có đứa nào nhờ vả nữa đâu em ui, cái thằng cu bạn con nhà chị nó cũng về hè, nhưng chúng nó không chơi với nhau nữa nên nhờ mang tiếng lắm hì.

Hic, bận quá ko chạy qua nhà chị được
đi làm cộng thêm có 6 đứa trẻ con đang ở nhà em, quay như chong chóng.
Hic, DYT chị ráng chăm cho em nhé, hehe lúc nào rảnh em nhờ bố Ong qua lấy dớn luôn thể, ko mất công chị mang đi làm lích kích ra.

177
0
0

Mitngoan

Em vào báo cáo chay với chị Trăng, DYT chị cho còn sống được 6 cây, 3 cây đã có hoa màu tím hồng, đỏ nhạt. Cho em nợ hình nhé.
Em cũng rất thích chậu vuông to để trồng hồng leo nhưng chưa kiếm được.

Tặng cả nhà hồng thơm tự tay trồng được:

Và chậu cây nội thất:

813
0
0

coldmoon1990

Hic, bận quá ko chạy qua nhà chị được
đi làm cộng thêm có 6 đứa trẻ con đang ở nhà em, quay như chong chóng.
Hic, DYT chị ráng chăm cho em nhé, hehe lúc nào rảnh em nhờ bố Ong qua lấy dớn luôn thể, ko mất công chị mang đi làm lích kích ra.
Hey, không phải cái gì muốn ráng cũng ráng được nhé. Vẫn chăm vưỡn tưới, để tận tầng 3 cho thoáng mát, thế mà sáng ra thấy nó rũ 1 cây còn 1 cây, không nhận ráng được cô nương nhé hic.

Em vào báo cáo chay với chị Trăng, DYT chị cho còn sống được 6 cây, 3 cây đã có hoa màu tím hồng, đỏ nhạt. Cho em nợ hình nhé.
Em cũng rất thích chậu vuông to để trồng hồng leo nhưng chưa kiếm được.

Tặng cả nhà hồng thơm tự tay trồng được:

Và chậu cây nội thất:

Vấn đề không chỉ là hoa cây của Mít mà còn là chai lọ cốc chén rồi nghệ thuật trồng cắm nữa Mít ui, cái gì cũng đẹp. Ngưỡng mộ em thật đấy.

@Poppy:
thôi đừng có pro cho hạt nó dễ lên em nhỉ. Chị thấy vườn ươm có khay gieo trông vui mắt mới định adua. Chứ chị cận nặng vẫn kịp tia thấy vườn ươm họ không gieo DYT vào khay gieo nữa mà chơi thẳng vào khay đất to luôn (giống mình). Tại cái khay ấy bằng xốp trông xinh quá nên muốn ngó ngoáy. Ngồi đếm 2 hạt 1 lỗ mới gọi là gãy cả lưng lẫn cổ. Chưa hết, sau khi lên được có 2 cây chị lại mất thêm công rắc lượt nữa, lần này rắc chứ không đếm. Kiểu cố gỡ gạc - chả nhẽ cái khay pro thế .......

Công nhận mình tay mơ mãi vẫn chỉ là tay mơ. Gieo cả đống hạt lên được một đám cây con. Rối đám cây con ấy lớn lên thành được có một ít cây nhỡ. Số cây nhỡ ấy trưởng thành thành một vài cây to, nếu khéo chăm, hu hu.

@me Ngộ: năm ngoái rốt cuộc em có mua được chậu gỗ (thùng rượu giả) ở Bình Dương không? Chị lúc đọc lúc không nên có khi em up hình rồi cũng chẳng biết. Em gây quỹ cái chậu gỗ ruợu ấy đi, chị đăng ký luôn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Chị giâm Cẩm Tú Cầu sau 1-2-3 tuần thì lên mầm hàng loạt, ra búp non nữa - nhưng giờ các mầm có vẻ đang teo dần là sao em ơi?
Hehe, là nó chưa sống mà chị tưởng sống rồi nên thượng nước nhiều quá nên gốc bị úng, coi như toi. Quay lại từ đầu chị nhé, cây giâm quan trọng là giữ cho nó không mất nước chứ không phải cung cấp cho nó thật nhiều nước. Chị giâm vào chất trồng giữ ẩm rồi để nơi mát, chờ chất trồng chuyển màu sáng thì bổ sung tí nước, khó là giữ chất trồng không khô nhưng cũng không ướt. Như bữa vừa rồi chị giữ thêm được 1-2 tuần nữa cho rễ ổn định là nó sống chứ mấy

105
0
0

gloxinia

Chị Poppy summer ơi nhà chị còn hạt DYT rũ thì cho em xin một ít với nha! dạo này đang mê gieo em này lắm, em đang gieo một loạt DYT thân đứng ko biết nó có dễ sống dễ chăm hơn loại rũ ko!

105
0
0

gloxinia

Và chậu cây nội thất:

nhìn nghệ thuật quá chị Mit ơi! ko biết cái em rũ rũ ở dưới là gì nhỉ? Cái lá nhỏ nhỏ xinh xinh màu hồng hồng! Đẹp quá!

427
0
0

poppy summer

Chị Poppy summer ơi nhà chị còn hạt DYT rũ thì cho em xin một ít với nha! dạo này đang mê gieo em này lắm, em đang gieo một loạt DYT thân đứng ko biết nó có dễ sống dễ chăm hơn loại rũ ko!
Chị ko có DYT rũ, cái đó phải hỏi chị Cold. Chị chỉ có loại ko nằm cũng ko đứng, giống cái loại em đang trồng đấy, chị có các mầu hồng, tím, đỏ, trắng... DYT thân đứng đỡ õng ẹo hơn, chịu nắng cũng tốt hơn, em nên bấm ngọn để tán cho đẹp, không nó cứ cao vống lên, buồn cười lắm.

105
0
0

gloxinia

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà (Tầng 10) Tết đến - Xuân về

Chị ko có DYT rũ, cái đó phải hỏi chị Cold. Chị chỉ có loại ko nằm cũng ko đứng, giống cái loại em đang trồng đấy, chị có các mầu hồng, tím, đỏ, trắng... DYT thân đứng đỡ õng ẹo hơn, chịu nắng cũng tốt hơn, em nên bấm ngọn để tán cho đẹp, không nó cứ cao vống lên, buồn cười lắm.
Thế chị cho em xin DYT tím trắng với đỏ của chị luôn nha! Khi nào chị tiện gởi được em nhắn địa chỉ cho chị luôn!

177
0
0

Mitngoan

Vấn đề không chỉ là hoa cây của Mít mà còn là chai lọ cốc chén rồi nghệ thuật trồng cắm nữa Mít ui, cái gì cũng đẹp. Ngưỡng mộ em thật đấy.
Mũi em sắp nổ rồi chị Trăng ưi. Thực ra bên ngoài không được đẹp vậy, là do góc chụp thôi.

nhìn nghệ thuật quá chị Mit ơi! ko biết cái em rũ rũ ở dưới là gì nhỉ? Cái lá nhỏ nhỏ xinh xinh màu hồng hồng! Đẹp quá!
Đó là vẩy ốc lá màu. Chị thấy chị em trong MN cũng có nhiều cây này.

813
0
0

coldmoon1990

Hehe, là nó chưa sống mà chị tưởng sống rồi nên thượng nước nhiều quá nên gốc bị úng, coi như toi. Quay lại từ đầu chị nhé, cây giâm quan trọng là giữ cho nó không mất nước chứ không phải cung cấp cho nó thật nhiều nước. Chị giâm vào chất trồng giữ ẩm rồi để nơi mát, chờ chất trồng chuyển màu sáng thì bổ sung tí nước, khó là giữ chất trồng không khô nhưng cũng không ướt. Như bữa vừa rồi chị giữ thêm được 1-2 tuần nữa cho rễ ổn định là nó sống chứ mấy
Hờ hờ quá đúng. Hơi bị tiếc em ui, mấy chục cành CTC chị mang Đà Lạt về, chỉ không nảy mầm có 1 cành thui. Đợt này giâm vào bầu nilon hẳn hoi, nhing pro lắm - nhưng chị không tránh mưa cho chúng nó, đúng đợt HN mưa tàn bạo luôn. Úng mất vô số cây quý và không quý, thôi coi như trả giá.

Mũi em sắp nổ rồi chị Trăng ưi. Thực ra bên ngoài không được đẹp vậy, là do góc chụp thôi.
Đó là vẩy ốc lá màu. Chị thấy chị em trong MN cũng có nhiều cây này.
Cái vẩy ốc này có mua được ở HN không em, không màu cũng được, chỉ cần rủ ít cũng được. Chị không biết trồng thanh tú mười giờ nên vẫn đang mon men tìm kiếm mấy em trồng xen.

@Cả Nhà: ai còn perlite để lại cho tớ với nhé. Hoặc ai có địa chỉ mua perlite trong SG cho tớ xin cái. Tớ gọi theo cái số của mẹ Ngộ, anh Sơn nào đấy trong SG, nhưng không thấy thưa máy, bỏ số rồi hay sao ấy.

@Út Út Út ơi: Cẩm Cù tim xanh nở thật rồi em ui. Nhưng chị mất máy ảnh rồi hay sao ấy. Hôm nọ hạt hoa, rồi quần áo của con bé con, rồi đồ, hôm nay đến máy ảnh - chị chịu chả biết cô nhà chị cô ấy làm gì với đồ đạc trong nhà nữa. Thế mới gay, không biết làm thế nào chụp được đây.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

Chị Trăng ơi chụp tạm bằng điện thoại đi, em giờ lười cũng chụp bằng đt cho nhanh :)
Trời nắng quá nên DYT lưa thưa hoa còn lá thì xơ xác.