(MS151/CN) 05.05.2009 - Hải Phòng bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

160
0
0

Mẹ Sóng

Ðề: Hải Phòng Bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

Các mẹ hơi chiều anh cu Dư nên giờ anh ý thích đong đưa à ơi lắm ạ. Thôi thì tranh thủ âu yếm tý, sau này hi vọng con có người nhận nuôi cho đỡ khổ...
Đúng rồi ạ, thích đong đưa lắm cơ, đặt xuống là ọ ẹ luôn. Tối thứ 6 em chỉ định ở đến 7h30 (vì 8h chồng đi làm về), thế mà cứ mải buôn bán với anh ý, rồi đu đưa cho anh ý ngủ quên béng mất đến 8h mới từ đấy về. Kết quả là 9h nhà em mới ăn cơm :smiling: 2 vợ chồng ở giường trong cùng thì cứ luôn miệng nói: anh này sướng nhất vì có bao nhiêu mẹ vào chăm, rồi: trông các chị sạch sẽ, đẹp đẽ thế mà cũng chăm sóc con. Hic hic.
Đúng là có các mẹ vào trông thì Phúc được nghỉ một chút thật, nằm ngủ hẳn hoi ý, nhưng cũng trách nhiệm lắm, con ọ ẹ là mở mắt nhìn ngay

Hì hì mình thấy mọi người thường dùng baby oil xoa vào chỗ kit trâu một lúc trước khi tắm gội để cho nó mềm, bở ra, gội đầu dần sẽ hết. Dưng mà con đang kiêng tắm gội...hay là thỉnh thoảng mình cứ xoa cho nó mềm, khi nào gội cũng đỡ, nếu không thì càng ngày kit trâu càng dày, bán càng chắc...nhỉ:sigh:
Em cũng để ý đầu con, nhưng con đang kiêng tắm gội thế cũng ko làm được gì
cả chị ạ. Em vẫn xoa đầu đấy, dưng mà ko thấy bong ra cái gì hết :smiling:

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

em rất sorry, cũng là vì muốn port lên thật nhanh để các mẹ yên tâm RẤT TỐT mẹ Chíp Tôm Bi ạ. sau này mẹ Chíp mà làm mẹ chồng thì con dâu chắc hoàn hảo lắm đây.
Hi hi, chồng tớ toàn bảo với các cháu ở quê ra ở nhờ là nếu không sống được với tớ thì không sống với ai được nữa vì tính tớ thật sự thoải mái, không soi xét kỹ lưỡng. Cơ mà cái chữ bôi đậm ý là cái tớ mong được biết nhất. Suy diễn thì cúng đoán là tốt rồi, vì nếu không chắc mẹ sẽ có 1 cơ số icon buồn rầu. Nhưng cứ muốn cần phơm cho yên tâm hẳn ý mà.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Tý em sẽ mua sữa (sắp hết) và mua luôn một lọ siro Atussin cho con.
Mẹ Mít Nem ơi, để em mua sữa cho con cho nhé. Sáng nay em đã để ý là con uống Similac, lúc Phúc pha cho con em cũng thấy sắp hết nên định sáng mai mang vào cho con. Em có một hộp đợt trước mua cho con bé nhà em nhưng con chưa uống thì chuyển sang số 2 rồi. Còn Atussin em cũng đang có 1 lọ nhưng em thấy bảo nếu con ho có đờm thì không nên cho uống Atussin, vì ho là phản xạ để con long đờm ra mới tốt chị ạ. Nếu vẫn cần mang thì chị nói em để sáng mai em cầm vào luôn nhé.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

ui em chào cả nhà.
Em nghỉ ở nhà cuối tuần còn kinh khủng hơn đi alfm vì mấy đứa trẻ con được nghỉ học...thế này ạ. Em đã soạn ra rất chi là nhiều quần áo cho con rồi ạ. có điều em bận quá, hôm qua k dứt ra mà đi đc. tối nay hoặc là sáng ngày mai là cùng, em sẽ mang vào ạ.Riêng khoản quần áo các mẹ cứ yên tâm nhá...em chả giúp gì đc mấy, dc mỗi cái khoản này là nhà trồng dc thôi ạ.hihi
Mẹ nhím và Cún mai đùng phải đi mua nhá.
Mẹ Gaumeo không phải mang quần áo vào cho con đâu. Hôm nay mình cũng mang vào nhưng Phúc kêu là nhiều rồi, không có chỗ để nên lại phải cầm về. Nếu cần thì để đưa cho con sau cũng được nhỉ.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Hì hì mình thấy mọi người thường dùng baby oil xoa vào chỗ kit trâu một lúc trước khi tắm gội để cho nó mềm, bở ra, gội đầu dần sẽ hết. Dưng mà con đang kiêng tắm gội...hay là thỉnh thoảng mình cứ xoa cho nó mềm, khi nào gội cũng đỡ, nếu không thì càng ngày kit trâu càng dày, bán càng chắc...nhỉ:sigh:
Để khi nào con được tắm gội thì mình dùng chị ạ, không sợ muộn đâu. Ngày xưa thằng cu nhà em cũng bị thế. Em cũng dùng baby oil của Johnson để xoa, nhưng phải xoa 30 phút trước khi tắm gội để nó mềm ra rồi gội thì mới có tác dụng. Chứ trời nóng thế này, con đã không được tắm gội cũng ngứa ngáy khó chịu, nếu xoa cái đó vào mà không gội, nó dính bết trên đầu còn khó chịu hơn chị ơi. :smiling:

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Mẹ Poohnkitty ơi, mình trưa nay mua hai hộp Similac cho con rồi nhưng mà yên tâm, cứ mang vào, sẽ hết thôi. Từ hôm con nằm viện đến giờ là khoảng gần 10 ngày mà hết 2.5 hộp rồi, dự kiến nằm hai tuần nữa nên chắc chắn sẽ dùng nhé. Căn bản sợ chiều là hết nên phải mua ngay. Siro thì mình thấy con vẫn ho, siro đó là để long đờm mà nên mình nghĩ uống cũng tốt. Nhưng mà để hết thuốc ks hôm nay đã, mai mới mang vào ko sợ lẫn nhiều thứ thuốc quá. Căn bản bs hay khám Nem nhà mình cũng hay kê Atussin lúc con ho nên mình mới dám vượt mặt bs thế:grin:

@ chị Minh Minh: Bẩn tý ko sao chị, ốm mới sợ. Em giờ chỉ cầu con ko ốm gì nữa để thứ 2 tới mổ luôn, nằm đến thứ 6 là xuất xưởng ạ. Cầu trời, thế nên các bác đừng lo bẩn gì nhé, khi nào em giao trả về cho các bác, các bác muốn tắm gội gì ở HP thoải mái cho em nhá nhá. Em xin...

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Trộm vía sáng nay em thấy con cũng khá hơn nhiều. Em ở đó từ 10h đến 12h kém thì có mẹ Nhím vào. Lúc em ở trong đó thì con không ho, cũng không bị đi ngoài nữa. Tiếng thở của con cũng nhẹ, không nghe khò khè ở họng. Chắc hôm nay uống nốt kháng sinh là con đỡ. Con ăn sữa 1 lần được 60cc nhưng em có cảm giác núm ti hơi cứng vì có lẽ là núm mới nên con bú cũng có vẻ vất vả. Con uống nửa gói kháng sinh và nhỏ mắt một lần. Con cũng không còn nóng, chỉ hơi âm ấm thôi. Em nghĩ con ho nhưng cũng không cần quấn cho con kỹ quá vì trời nóng, chỉ chú ý cẩn thận ban đêm và buổi sáng là chính. Có gì mai em sẽ mang cho con vài cái quấn thóp con đội cho mát, đỡ hơn đội mũ vì con sẽ bị ra mồ hôi ở đầu. Con cũng quen được bế rồi nên ngủ mà không bế thì chỉ được một tí thôi là ọ ẹ ngay. Em nghĩ cũng nên tập cho con nằm, các mẹ giảm bế con một chút. Vì vẫn biết là rất thương con nhưng em sợ đến khi con mổ xong mà phải về lại dưới Hải phòng, ở một trung tâm nào đó, không có ai bế con thì con sẽ khóc khản tiếng còn khổ hơn. Hic, thương lắm mà không biết phải làm sao. Mong sao con khỏe để sang tuần mổ được.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Mẹ Poohnkitty ơi, mình trưa nay mua hai hộp Similac cho con rồi nhưng mà yên tâm, cứ mang vào, sẽ hết thôi. Từ hôm con nằm viện đến giờ là khoảng gần 10 ngày mà hết 2.5 hộp rồi, dự kiến nằm hai tuần nữa nên chắc chắn sẽ dùng nhé. Căn bản sợ chiều là hết nên phải mua ngay. Siro thì mình thấy con vẫn ho, siro đó là để long đờm mà nên mình nghĩ uống cũng tốt. Nhưng mà để hết thuốc ks hôm nay đã, mai mới mang vào ko sợ lẫn nhiều thứ thuốc quá. Căn bản bs hay khám Nem nhà mình cũng hay kê Atussin lúc con ho nên mình mới dám vượt mặt bs thế:grin:

@ chị Minh Minh: Bẩn tý ko sao chị, ốm mới sợ. Em giờ chỉ cầu con ko ốm gì nữa để thứ 2 tới mổ luôn, nằm đến thứ 6 là xuất xưởng ạ. Cầu trời, thế nên các bác đừng lo bẩn gì nhé, khi nào em giao trả về cho các bác, các bác muốn tắm gội gì ở HP thoải mái cho em nhá nhá. Em xin...
Vâng, nếu thế thì mai em vẫn mang sữa vào.

Hic, siro Atussin em cũng hay dùng cho con nhà em uống. Bác sỹ nhi bảo thuốc đó là để giảm ho, chỉ dùng trong trường hợp không có đờm. Còn nếu có đờm, nhẹ thì cho dùng Rhinathiol không thì Mucomyst. Em thấy chỉ dẫn thế nên cũng chia sẻ với mẹ Mít Nem để dùng cho con cho đúng. :kiss:

38
0
0

hoadauxuan

Tối thứ sáu tuần trước em gặp mẹ Sóng và một mẹ nữa, nick "chan dat" (???, mẹ Sóng confirm lại hộ tớ cái), chị ấy có gửi em 200k nhờ chuyển ủng hộ cho con. Em đã chuyển khoản cho chị Mít và Nem rồi ạ

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

MinhMinh có nhiều lời một tí mong các mẹ thông cảm nhé! :love:
Men tiêu hóa không uống cùng với kháng sinh ạ. Nên uống xa kháng sinh từ 1-2 tiếng. Vì nếu uống chung thì kháng sinh diệt men tiêu hóa mất (nói nôm na là thế, chứ từ ngữ chuyên môn thì MinhMinh không biết, nhưng MinhMinh được bác sĩ hướng dẫn như thế ạ)
À, đúng rồi ạh. Men tiêu hoá uống xa kháng sinh, và em còn được bsỹ dặn uống trước bữa ăn nữa. Thanks mẹ MinhMinh đã nhắc nhở ah.:rose:

1,904
0
36

291179

Active Member

Vâng, nếu thế thì mai em vẫn mang sữa vào.

Hic, siro Atussin em cũng hay dùng cho con nhà em uống. Bác sỹ nhi bảo thuốc đó là để giảm ho, chỉ dùng trong trường hợp không có đờm. Còn nếu có đờm, nhẹ thì cho dùng Rhinathiol không thì Mucomyst. Em thấy chỉ dẫn thế nên cũng chia sẻ với mẹ Mít Nem để dùng cho con cho đúng. :kiss:
Em đọc trong tờ hướng dẫn sử dụng trong lọ thuốc có ghi đây là thuốc ho tổng hợp, bao gồm cả thành phần long đờm mà các mẹ nên chi MN cho con uống được mà.

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Trộm vía sáng nay em thấy con cũng khá hơn nhiều. Em ở đó từ 10h đến 12h kém thì có mẹ Nhím vào. Lúc em ở trong đó thì con không ho, cũng không bị đi ngoài nữa. Tiếng thở của con cũng nhẹ, không nghe khò khè ở họng. Chắc hôm nay uống nốt kháng sinh là con đỡ. Con ăn sữa 1 lần được 60cc nhưng em có cảm giác núm ti hơi cứng vì có lẽ là núm mới nên con bú cũng có vẻ vất vả. Con uống nửa gói kháng sinh và nhỏ mắt một lần. Con cũng không còn nóng, chỉ hơi âm ấm thôi. Em nghĩ con ho nhưng cũng không cần quấn cho con kỹ quá vì trời nóng, chỉ chú ý cẩn thận ban đêm và buổi sáng là chính. Có gì mai em sẽ mang cho con vài cái quấn thóp con đội cho mát, đỡ hơn đội mũ vì con sẽ bị ra mồ hôi ở đầu. Con cũng quen được bế rồi nên ngủ mà không bế thì chỉ được một tí thôi là ọ ẹ ngay. Em nghĩ cũng nên tập cho con nằm, các mẹ giảm bế con một chút. Vì vẫn biết là rất thương con nhưng em sợ đến khi con mổ xong mà phải về lại dưới Hải phòng, ở một trung tâm nào đó, không có ai bế con thì con sẽ khóc khản tiếng còn khổ hơn. Hic, thương lắm mà không biết phải làm sao. Mong sao con khỏe để sang tuần mổ được.

Em cũng thấy là con ăn chậm thật ạh. Trưa qua em vào em cho con ăn 2 lần, mỗi lần 60ml. Em phải cầm bình cho con (Phúc bảo cứ kê gối đặt bình sữa lên con tự bú nhưng em thấy vì có 60ml mà kê gối thì sữa cũng không ra nổi núm ti) và giục giã mãi thì con mới ăn hết. Lần thứ 2 mới ngủ dậy 1 lát đã đòi ăn ầm ĩ lên. Em lại pha 60ml nữa nhưng lần này ì ạch mãi mà vẫn còn gần 20ml. Em thấy núm ti hơi cứng nhưng núm ti Silicone thì toàn loại cứng như thế thôi ạh. Nếu muốn núm ti mềm thì phải mua núm cao su của Nuk cơ ạh.
Trộm vía cu cậu nhanh đói lắm ạh. Em nghe các anh chị trong bệnh viện nói đợt này cu cậu trộm vía trông khác hẳn hôm mới lên rồi. Cũng nhờ công của các chị nhiều lắm ạh. :rose::rose::rose:

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Em đọc trong tờ hướng dẫn sử dụng trong lọ thuốc có ghi đây là thuốc ho tổng hợp, bao gồm cả thành phần long đờm mà các mẹ nên chi MN cho con uống được mà.
Thôi túm lại nhà bạn Gấu kitty có sẵn thì cứ đem đến cho con nhá, tớ tiết kiệm xiền đỡ phải mua ạ:grin:

Còn men tiêu hóa các mẹ cứ yên tâm, em dặn kỹ Phúc rồi, người ta hai con rồi mừ, kinh nghiệm đầy mình nhá:eyelash:

160
0
0

Mẹ Sóng

Tối thứ sáu tuần trước em gặp mẹ Sóng và một mẹ nữa, nick "chan dat" (???, mẹ Sóng confirm lại hộ tớ cái), chị ấy có gửi em 200k nhờ chuyển ủng hộ cho con. Em đã chuyển khoản cho chị Mít và Nem rồi ạ
Đúng rồi đấy cậu ơi, chị ấy nick la chân đất nhé

160
0
0

Mẹ Sóng

Trộm vía cu cậu nhanh đói lắm ạh. Em nghe các anh chị trong bệnh viện nói đợt này cu cậu trộm vía trông khác hẳn hôm mới lên rồi. Cũng nhờ công của các chị nhiều lắm ạh. :rose::rose::rose:
Trộm vía con ngàn lần :applause::applause::kiss::kiss:
Tuần này em bận hết cả tuần,chắc ko vào với con được rồi :sad:

Còn men tiêu hóa các mẹ cứ yên tâm, em dặn kỹ Phúc rồi, người ta hai con rồi mừ, kinh nghiệm đầy mình nhá:eyelash:
Em ngoài lề tí: Phúc 2 con rồi hả chị :surprise: Sao trông trẻ thế nhỉ.

1,557
0
0

Camellia

Theo chỉ thị của Mit Nem, hôm nay chị mua nước rửa bình vào rồi nhá 65K, của Thái Lan.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Em ngoài lề tí: Phúc 2 con rồi hả chị :surprise: Sao trông trẻ thế nhỉ.
Hờ hờ, người ta gồm cả Phúc và MN nhá.

@ chị Cam: Cảm ơn chị đã giúp đỡ nhiệt tình ạ, em tuổi nào mà dám chỉ thị cho chị ạ:grin:

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Lần sau mọi trường hợp ủng hộ các mẹ chuyển cho chị L nhé, gây quỹ mục nào mình phụ trách thì hẵng gửi cho mình. Cảm ơn mẹ Chân đất và bạn hoadauxuan nhé. Vì HDX lỡ chuyển vào TK của mình cùng tiền đồ hàng Nhật rồi nên mình sẽ gửi lại chị L cho vào quỹ ạ. Cảm ơn cả nhà.:love::love::love:

10,170
29
48

ALnML

Super Moderator

Nhận 200K từ chan dat (qua chi Hatn)
Nhận 200K từ hoadauxuan (qua Mít Nem)

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Em ngoài lề tí: Phúc 2 con rồi hả chị :surprise: Sao trông trẻ thế nhỉ.[/QUOTE]

Phúc sinh năm con Gà đấy. Thế mà con 1 cháu đã 5 tuổi, 1 cháu 3 tuổi rồi. Thế nên kinh nghiệm trông trẻ không đến nỗi nào đâu. (Em đến đó cũng "buôn" được khá nhiều chuyện với Phúc. Hihi. )