Hôm nay nhà mình nấu món gì?

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Em hơi ngố nhưng các bác cho em hỏi, kem tươi là cái gì vậy? có phải kem ở trên bánh kem người ta hay bán không? hay là ra ngoài hàng mua. Em đang bon chen học hỏi mà, các bác thông cảm nhá. :rose::rose::rose::rose:
Kem tươi nói đến trong công thức này là Whipping cream chị ạ.Nó được đóng gói trong hộp 200ml hoặc 1l.Loại thông dụng là Anchor(giá tầm 73k/l).Bác sang topic Dụng cụ,nguyên liệu làm bánh( http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=128) & Chia sẻ địa chỉ mua nguyên liệu làm bánh ( http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=146) để tham khảo thêm nhé!

2,651
0
0

Khai Tâm

Mấy hôm bố bọn trẻ đi vắng, ba mẹ con ăn chơi :silly:

Nem

Nem nữa

Sò điệp nướng mỡ hành

318
0
0

hoa Dím

Hôm qua nghỉ ở nhà, làm một mẻ há cảo, mời mọi người nhé!

318
0
0

hoa Dím

Công thức nè em ơi:

Công thức

Nguyên liệu vỏ:

100g bột gạo
100g bột năng
Chút muối
160ml nước sôi
Nguyên liệu nhân:

150g thịt nạc có chút mỡ xay nhỏ
100g tôm bóc vỏ, bỏ chỉ, xay nhỏ
10 củ năng gọt vỏ, xay nhỏ
Muối, đường, dầu hào, dầu mè

Demo chị để trong bếp, vì không biết nên để đâu trong đây nữa :thinking:

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Mấy hôm bố bọn trẻ đi vắng, ba mẹ con ăn chơi :silly:

Nem

Nem nữa

Sò điệp nướng mỡ hành
Chị ơi, sò điệp nướng mỡ hành làm thế nào hả chị??? Em toàn chỉ làm sò điệp xào hoa lơ xanh thôi ạh. Chị chỉ dẫn cho em với. Thanks chị. :rose::rose::rose:
Cả món sò điệp chiên giòn nữa ạh...:love:

2,501
0
0

Haidang02

Nhà chị, không phải hôm nay mà hôm qua, có món canh cua, khoai sọ, rau rút. Vợ thì hí ha hí hởn, chồng thì nửa đùa nửa thật : Từ ngày mẹ anh sinh anh ra tới giờ, anh chưa thấy ai nấu món này bao giờ. Cua chỉ nấu riêu ăn bún hoặc canh cua truyền thống (rau đay, mồng tơi, rau rút...), chẳng ai nấu với khoai sọ :not talking:
Khai Tâm ơi, có món đó không ???

341
0
0

Bryanthien

Nhà chị, không phải hôm nay mà hôm qua, có món canh cua, khoai sọ, rau rút. Vợ thì hí ha hí hởn, chồng thì nửa đùa nửa thật : Từ ngày mẹ anh sinh anh ra tới giờ, anh chưa thấy ai nấu món này bao giờ. Cua chỉ nấu riêu ăn bún hoặc canh cua truyền thống (rau đay, mồng tơi, rau rút...), chẳng ai nấu với khoai sọ :not talking:
Món đó ngon tuyệt đỉnh mà bác .... ở sài gòn cứ vài ngày là mẹ em nấu món đó ăn ngon mát ....bác cứ nói với bác trai... ai ở sài gòn cũng biết món đó..:love:

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Ôi chị nhắc đến món này làm em thèm quá mai phải nấu luôn
Canh cua + khoai sọ + rau rút em không nhớ gốc từ miền nào nhưng nhà em ai cũng thích đấy.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Chị ơi, món này phổ biến lắm mà, mời anh nhà chị xem link này ạ:
http://www.vnexpress.net/GL/Doi-song/Am-thuc/2008/07/3BA044E7/

Ăn với cà pháo muối thì cứ gọi là...:drooling:

466
0
0

kimsonbui

Trời nắng nóng, mua cua đồng về nấu với khoai sọ, rau rút và rau muống,

Bác 35 ui, em thấy món canh cua rau rút (SG gọi là rau nhút) khoai sọ phổ biến ngoài Bắc lắm mà. Nhà em trong này cũng thi thoảng nấu, mát lòng mát dạ lắm, ăn với cà sắn (nhỏ hơn cà bát ngoài mình) chấm với tí mắm tôm nữa thì cứ gọi là chả cái khoái nào bằng :grin:

883
0
0

mèo_ú

hôm nay không phải nấu....mà đi off với các chị...măm măm mì ý bò bằm....và "cả nhà" cũng chén món "lẩu kem", ngon và vui.....

2,501
0
0

Haidang02

Bác 35 ui, em thấy món canh cua rau rút (SG gọi là rau nhút) khoai sọ phổ biến ngoài Bắc lắm mà. Nhà em trong này cũng thi thoảng nấu, mát lòng mát dạ lắm, ăn với cà sắn (nhỏ hơn cà bát ngoài mình) chấm với tí mắm tôm nữa thì cứ gọi là chả cái khoái nào bằng :grin:
Thế mà anh Zai nhà chị bảo chị kỳ cục, lại còn hỏi học ở đâu ra :crying:
Lần trước chị làm món ốc xào măng cũng bảo thế, bảo là ốc thì chỉ với chuối là hợp, chả ai xào măng :smiling:

2,651
0
0

Khai Tâm

Thế mà anh Zai nhà chị bảo chị kỳ cục, lại còn hỏi học ở đâu ra :crying:
Lần trước chị làm món ốc xào măng cũng bảo thế, bảo là ốc thì chỉ với chuối là hợp, chả ai xào măng :smiling:
Bác giai kỳ nhiều cục :not talking:. Canh cua rau nhút khoai sọ em cũng thích. Cua không có, rau nhút không có, khoai sọ chán. Tóm lại là em rất buồn :sad:

384
0
16

tho2006

Member

Chị ơi, hồi trước khi em nấu món đó, cả nhà chồng em không ai biết ăn cả. Hii, thế là bị chồng nói cho một trận vì không biết lựa ý bố mẹ chồng. Em tức quá ngồi vừa ăn vừa khóc hết cả nồi luôn, đến giờ vẫn còn sợ món này.

610
0
0

MinhMinh

em cũng thích ăn món này lắm chị Đèn ạ! Em hỏi tí, chị đã làm kem chưa, sao chẳng thấy báo cáo gì cả???

2,501
0
0

Haidang02

em cũng thích ăn món này lắm chị Đèn ạ! Em hỏi tí, chị đã làm kem chưa, sao chẳng thấy báo cáo gì cả???
Spam theo MinhMinh tý nhé Mod :love::rose:
Chị chưa, đợt này bận quá, đang định chủ nhật này thì lại hẹn Thỏ sang Nam định có việc, thế nên chắc chủ nhật tuần sau :smiling:

2,204
1
0

Nikki

Chị ơi món này ngon lắm mà...nhà em mà nấu thì ai cũng ăn được nhiều cơm hơn...nhưng em thì ko thích ăn khoai sọ nên chỉ chọn toàn rau nhút mà ăn thôi

P/S: theo em biết thì món này của miền Bắc, vì chưa thấy ai miền Trung hay Nam từng ăn cả

2,204
1
0

Nikki

hôm nay không phải nấu....mà đi off với các chị...măm măm mì ý bò bằm....và "cả nhà" cũng chén món "lẩu kem", ngon và vui.....
Mèo ơi...chưa đủ "cả nhà"...mới được "cả phòng" thôi:grin:..Nhưng lẩu kem ngon thật...lần sau thì buffet chè nhé

P/S: em ăn buổi trưa nay xong nhịn đến đêm lun nè:crying: