Hôm nay nhà mình nấu món gì?

1,122
0
0

SCP

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Com trai ốm đòi ăn mỳ xào nên hôm nay mời cả nhà mỳ xào nhé

Tráng miệng madeline
Èo chị ơi cho em xin cái madeleine nào , nõn nà thế chứ , em lần nào làm cái này cũng nham nhở như bị chuột gặm ý . Con trai khỏi ốm chưa chị

1,122
0
0

SCP

Bữa trưa đạm bạc của nhà em

Còn đây là trả bài cho cô giáo Rùa , cái này chỉ dám gọi là quẩy thôi vì chả tìm thấy thừng đâu :p , nhưng mà ngon lắm lắm í Rùa ạ , bọn trẻ con thích mê @};-@};-

741
0
16

Đầu ngõ nhà em bán thịt lợn cắp nách rất ngon, bì lợn hơi đen, đã qua thui nướng, giá 130K/kg bằng thịt bò, trông nó thế này

Thế là em nổi hứng làm bún chả thịt lợn cắp nách. Hì hục ướp, quạt than, nướng...
Thành phẩm hơi mặn hơn so với mong đợi, bù lại thơm như lợn rừng nướng, bỏ đi 10% phế phẩm cháy đen sì thì bày ra mâm trông nó thế này

Tự chấm điểm: 7 điểm hihi:>

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
13
0
0

kemf

Nhà Kemf có canh nghêu thì là, thịt luộc tôm chua & bò xào nấm kim châm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,651
0
0

Khai Tâm

@Temp.: Em phải cảm ơn vì miếng thịt lợn cắp nách thui. Lâu quá mới nhìn thấy :)

@Kemf: Hôm nay nhà em cũng thịt luộc

Canh cải từ nước luộc thịt

Có cô bé đi câu cá mang về cho 1 túi hơn 30 con, đứng rán cả buổi chiều không hết, vừa rán vừa gỡ xương rồi rim với nước mắm và tiêu. Cứ ăn hết chỗ cá này, nửa năm sau không ăn cá nữa :p

Có mẻ choux thử nghiệm sửa đổi công thức nữa ạ, ai ăn kiêng chắc thích, vì làm bằng dầu ăn :)

1,961
0
0

anatomysu

@ Sếp Rùa: Thần giao cách cảm nhé. Em cũng mới làm mẻ choux thay 1/2 bơ bằng dầu ăn, cho vào tủ lạnh đến nay là 2 ngày ăn càng ngon :p. Chồng em thích lắm hờ hờ. Nhưng cảm giác có vẻ khi nướng xong, dầu hơi rỉ ra hơn là 100% bằng bơ. Chắc lần sau lại tiếp tục thử nghiệm bớt lượng dầu xuống 1 tí? :-/

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

tối qua nhà Tin Tôm cũng ăn thịt luộc với dưa muối.

2,651
0
0

Khai Tâm

@ Sếp Rùa: Thần giao cách cảm nhé. Em cũng mới làm mẻ choux thay 1/2 bơ bằng dầu ăn, cho vào tủ lạnh đến nay là 2 ngày ăn càng ngon :p. Chồng em thích lắm hờ hờ. Nhưng cảm giác có vẻ khi nướng xong, dầu hơi rỉ ra hơn là 100% bằng bơ. Chắc lần sau lại tiếp tục thử nghiệm bớt lượng dầu xuống 1 tí? :-/
Chị dùng dầu ăn 100%, làm 1.5 công thức, nướng 3 khay. Đến khay thứ 3 thì tính ra công thức chuẩn. Bánh không bị ra dầu chút nào đâu.

@Tin Tôm: Sao em vừa thịt luộc xong, nhìn đĩa thịt luộc đã lại thèm rồi? :">

713
0
16

Virgo2007

Member

Trời, đang đói mò vào đây, ướt hết cả bàn phím:p chẹp...

713
0
16

Virgo2007

Member

Nói đến thịt luộc lại thèm mắm tép. Nhà tớ cứ đến mùa tép tươi là mẹ tớ lại làm mắm nên năm nào cùng có một hũ mắm tép đỏ au, thơm lừng để ăn với thịt luộc. Lâu không ăn, thèm quá cơ, hehe

713
0
16

Virgo2007

Member

@ bác Ròm: Cái món bò nhà bác trông pờ rồ quá cơ í , chả thấy icon thèm rõ rãi đâu nhỉ.
@ Rùa: lại thèm chả cá Lã Vọng rồi, chị cứ vài tháng phải lên đó ăn 1 lần đấy, lần trước Vân về VN cũng kéo ox mắt xanh tóc vàng của em ấy lên đó ăn, cứ nức nở; Nhà bác Ròm ra HN đê, em mời >:D< .
Chị ơi, em thấy ăn Chả Cá Anh Vũ ở chỗ Giảng võ ngon hơn chị ạ. Phục vụ chu đáo hơn, phòng điều hòa thoáng mát, ngon lém ạ, hehe. Từ hồi em tìm thấy cái hàng đó là em ít khi lên Chả cá Lã vọng ăn lắm.

318
0
0

hoa Dím

Nghe Vỉgo nhắc đến mắm tép ôi chao là thèm. Ở Sài gòn mắm tép có bán những sợ bỏ màu vẫn không dám ăn. Bắt đền Virgo khoe mắm tép mẹ làm! :>

713
0
16

Virgo2007

Member

ở trong đó có tép tươi ko chị? Nếu có thì chị tự làm ăn cho sạch sẽ. Ở ngoài này hiếm khi em mua mắm tép ngoài chợ lắm vì họ làm dở tệ

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Chị ơi, em thấy ăn Chả Cá Anh Vũ ở chỗ Giảng võ ngon hơn chị ạ. Phục vụ chu đáo hơn, phòng điều hòa thoáng mát, ngon lém ạ, hehe. Từ hồi em tìm thấy cái hàng đó là em ít khi lên Chả cá Lã vọng ăn lắm.
À, chỗ đó chị có ăn mấy lần rồi, cũng được nhỉ, có thêm món canh chua đầu cá chốt hạ; Em nói làm chị thèm, hôm nào lại phải đi ăn thôi :x .

2,651
0
0

Khai Tâm

À, chỗ đó chị có ăn mấy lần rồi, cũng được nhỉ, có thêm món canh chua đầu cá chốt hạ; Em nói làm chị thèm, hôm nào lại phải đi ăn thôi :x .
Hôm nào là hôm nay luôn đi. Nhớ chụp hình viết rì pót đầy đủ nhé :x

Nhà em hôm qua có canh chua Nam Bộ, thiếu gia vị quan trọng nhất: rau ngổ

Có tôm chiên trứng muối

Có đỗ luộc

Và sáng nay có chiffon pho mát

620
0
0

hamy2k5

@ Khai Tâm: trông các món ăn chị post lên hấp dẫn quá mất thôi. Chị chỉ cho em cách làm món tôm chiên trứng muối với ạ:)

1,122
0
0

SCP

@Khai Tâm : Cơm nhà cậu ngon thật đấy , món nào nhìn cũng thèm , thèm cả cái bánh xốp , nhẹ như mây :p . Mà cho tớ hỏi tí , cậu rán tôm thế nào mà nó cứ thẳng đơ như lấy kẹp kẹp thế , tớ rán nó cứ co quắp vào , hi hi
Cơm nhà tớ tối qua nhé
Bát canh mồng tơi nấu tôm khô

Thịt kho trứng

Hoa lơ xào sò điệp sốt dầu hào

Tráng miệng bánh nhé Coffee biscuit butter cake ( tráng miệng nặng như cơm , he he )

741
0
16

@Temp.: Em phải cảm ơn vì miếng thịt lợn cắp nách thui. Lâu quá mới nhìn thấy :)
Dân tình khu nhà chị chỉ thích ăn chân giò nên hàng đó bán chân giò nhiều. Hôm nào nổi hứng nữa sẽ làm món bún giả cầy chân giò lợn cặp nách (tên dài miên man hehe).

2,651
0
0

Khai Tâm

cậu rán tôm thế nào mà nó cứ thẳng đơ như lấy kẹp kẹp thế , tớ rán nó cứ co quắp vào
Tôm nếu muốn thẳng thì sau khi tẩm ướp lăn bột xong mình phải đặt nó nằm thẳng đơ rồi cho ngăn đông lạnh đến khi thật cứng, sau đó mang chiên luôn. Khi làm tôm tẩm bột thì mình làm cách này. Cách thứ hai là xiên que tre từ đuôi lên đến đầu, như tôm chiên trứng muối ở trên.