Hôm nay nhà mình nấu món gì?

872
0
0

kelly

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Hôm qua nhà em có mấy miếng thịt quay, quay xong nóng hổi ăn với cơm hết 1/2. Còn lại chia hai, một phần rim với nước mắm và hạt tiêu, phần còn lại cho vào kho với trứng.

Đấy, không lại bảo em rùa ăn một mình :p

Ôi nhà mình tối nay cũng ăn món này, lẽ ra ăn từ hôm qua nhưng con trai còn mải đi chia tay chia chân với bạn bè, thế là đành để tối nay về chén với dưa muối, chẹp chẹp chắc bữa tối nay ngon miệng lắm đây (đúng vào giờ đói:>)
Ôi vẫn được phép vào sửa bài mình post luôn bữa tối của nhà mình ăn theo nhà Rùa có thịt kho dừa với trứng

Ăn với dưa chua

Và rau muống luộc chấm với nước kho thịt.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
872
0
0

kelly

Cơm tối hôm nay nhà mình đơn giản, gọn nhẹ. Có thịt heo nạc xào với măng tươi và nấm hương

Với canh cải cúc đầu mùa nấu với thịt băm

2,651
0
0

Khai Tâm

Sáng qua nhà em xôi trứng thịt kho

Còn hôm nay bọn trẻ đi chơi theo trường, chuẩn bị cơm hộp. Có món này làm nhanh, thừa 2/3 bố mẹ ăn trưa :)

872
0
0

kelly

Sáng qua nhà em xôi trứng thịt kho

Còn hôm nay bọn trẻ đi chơi theo trường, chuẩn bị cơm hộp. Có món này làm nhanh, thừa 2/3 bố mẹ ăn trưa :)

Miếng thịt rang cháy cạnh ngon quá ta, lại còn long lanh hơn bởi đàn công hay cò thế nhỉ? cổ cò đuôi công nhỉ? Bằng gỗ hả em, trông đĩa thịt đáng yêu hẳn lên:)

872
0
0

kelly

Cơm nhà mình hôm nay cũng có gỏi bò

Gà xào nấm hương tươi

Và canh rau cần

1,669
0
0

mesubim

Bữa ăn đạm bạc của nhà subim chỉ có thế này thôi ạh:

thịt ba chỉ dầm mắm kẹp dưa giá:

canh chua cá lóc:

Rau xà lách trộn thịt bò (sốt đã cạn kiệt nên nặn mãi chẳng ra các bác ợ, nên hình trái tim méo mó thế này đây)

Tráng miệng rau câu dâu tây

1,250
0
0

baoduy_susu

Bữa ăn đạm bạc của nhà subim chỉ có thế này thôi ạh:

thịt ba chỉ dầm mắm kẹp dưa giá:

canh chua cá lóc:

Rau xà lách trộn thịt bò (sốt đã cạn kiệt nên nặn mãi chẳng ra các bác ợ, nên hình trái tim méo mó thế này đây)

Tráng miệng rau câu dâu tây
Nhà subim ai cũng gầy và ăn đạm bạc quá, nhièu chất đạm mà tốn kg ít bạc nhỉ?

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Nhòm dĩa thịt nhà chị Subim đoán được tác giả xí xọn tới từng nào rồi. :p

2,651
0
0

Khai Tâm

Cơm nhà em mới đạm bạc nhé:

Đậu phụ chấm mắm tôm

Nộm đu đủ thịt bò (khô bò QN) :cstt01:

Cánh gà chiên

780
0
0

memynhi

ôi thèm cơm đạm bạc nhà KT quá

780
0
0

memynhi

@subim: cơm đạm bạc nhà chị thì em phải tăng suất tập thể dục lên gấp đôi :D :D :D

130
0
0

Little pineapple

Mời cả nhà cùng thưởng thức bữa tối với gia đình em - Hình chụp hơi mờ vì cái máy ảnh của e đang bị chập cheng:">:">:">
Bộ ba: Đậu phụ - thịt luộc - tôm chua
Canh xương nấu củ
Thịt gà kho
Đậu cove xào

Nhà đông người nên lắm món ạ

872
0
0

kelly

Dạo này bận rộn nên bếp nhà mình lạnh te, có mấy món hôm cuối tuần
Chả cá Lã Vọng

Cơm rang rau

Với lại Piza hải sản

2,651
0
0

Khai Tâm

@kelly: Ôi trời cái bát mắm tôm nhà bác :x

23
0
0

HD94

@ chị kelly ơi tại sao gọi là chả cá lã vọng vậy ..chiên cá ăn với mắm tôm à

872
0
0

kelly

@ chị kelly ơi tại sao gọi là chả cá lã vọng vậy ..chiên cá ăn với mắm tôm à
Em vào link này xem xuất xứ món ăn này nhé. Người Hà Nội lấy món chả cá Lã Vọng như là 1 đặc sản của thủ đô. Cá chuẩn phải là cá lăng hoặc cá chiên đánh bắt ở Việt Trì (ngã 3 sông Hồng, sông Đà, sông Thao), 2 loại cá này thịt ăn ngọt, dai rất thích hợp cho món chả cá
Chị có công thức và cách làm đây:
Chả cá Lã Vọng đòi hỏi phải làm bằng cá sông (cá lăng, cá chiên, cá nheo, cá ngạnh )thì miếng chả mới ngon, dai mà không bị vỡ. Nếu không kiếm được cá này thì bạn có thể làm bằng cá quả cũng được nhé.
Cá chiên: 1kg
Nghệ tươi: 1 củ
Mẻ: 2 thìa to
Mắm tôm: chắc mua 2000Đ là đủ (cả ướp và pha nước chấm)
Lạc: 200 gr
Hành, thì là, rau thơm, mùi, chanh, ớt, tỏi

-Cá mua về lạng lấy thịt, thái miếng ngang bằng 2 ngón tay dài khoảng 3cm, ướp với nghệ, mẻ, 1 ít mắm tôm (Nếu là cá quả thì đầu tiên ướp bằng chút nước mắm chưng khoảng 1h trước đã nhé, để thịt cá ngấm mắm ăn sẽ dai hơn sau đó mới ướp các gia vị đã nói ở trên, cẩn thận không có mặn nhé) khoảng 2 tiếng trước khi ăn (Nhà mình thì cứ ướp sẵn, trữ trong ngăn đá tủ lạnh, khi nào ăn thì bỏ ra rã đông).
-Trong thời gian ướp cá thì rang lạc, bỏ hết vỏ, giã dập
-Pha nước chấm bằng mắm tôm: chanh vắt lấy nước, cho 1 thìa cà phê đường vào đánh tan, tỏi ớt bằm nhỏ rồi cho 2 thìa to mắm tôm vào quấy đều đến khi sủi bọt thì cho thêm chút rượu trắng cho dậy mùi và khử tanh.(nếu nhà bạn ăn bột ngọt thì bạn cho thêm ít bột ngọt cho mềm), nếu không ăn được mắm tôm bạn có thể ăn nước mắm pha cũng được
-Rửa rau (chia làm 2 loại hành thì là để riêng, rau thơm mùi để riêng) chẻ phần củ hành làm 2 hoặc 3 tùy theo độ to nhỏ của hành, dọc hành và thì là cắt thành đoạn khoảng 3cm
- Chuẩn bị than nướng cá (lúc nào vội thì mình nướng bằng nồi nướng)
Xếp cá đã ướp vào vỉ, nướng trên than hoa, chuẩn bị 1 ít mỡ lợn hoặc dầu để rưới lên cá khi nướng. Khi thịt cá se lại và vàng đều thì cho ra đĩa, nướng đến khi hết cá.
- Trên bếp chuẩn bị chảo mỡ nóng già, thịt cá nướng xong đổ vào chảo mỡ đảo nhẹ tay cho cá chín đều thì bỏ hành thì là vào trộn sơ, bày ra đĩa. Món này ăn nóng với bún hoặc cơm đều được. Khi ăn rắc lạc lên cá. Món ăn thơm mùi cá nướng, có vị nghệ, mẻ và độ ngậy của dầu mỡ xào cá thêm vị bùi bùi của lạc kèm với rau gia vị. Ăn vào mùa này thì hợp lắm.

13
0
0

kemf

Hôm Chủ Nhật nhà mình có ốc & bánh lọc

Đính kèm

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

@ chị Kelly: em vẫn cứ thắc mắc là vì sao cá thái miếng mà lại gọi là chả cá nhỉ? Em hỏi ngoài hàng họ cũng ko trả lời được. hehe. Hôm vừa rồi nhà em cũng mới đi ăn chả cá Anh Vũ, cơ mà họ cho nhiều mỡ quá xong mỡ từ cá ra nữa nên ngấy, ăn cứ như kiểu cá rán mỡ ấy.:D