Hôm nay nhà mình nấu món gì?

341
0
0

Bryanthien

Ðề: Hôm nay nhà mình nấu món gì?

Chủ nhật vừa rồi bếp nhà em có món này... phục vụ 300 tô cho khách .... toàn bộ tiền thu được ủng hộ bảo lụt miền trung.. ( chương trình gây quỹ của các em thiếu nhi) ...
Một mình em chiến đấu 2 nồi to đùng (tổng thiệt hại 120lb xương bò..:))

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,122
0
0

SCP

Eo , em phục bác Bryan sát đất luôn , mới có em bé mà phục vụ được cho cả 1 đội quân , nhìn bát mà có gân gân , thèm thế :p

2,080
0
0

Chị CTB : em mới nhìn hình của chị thôi đã hãi rồi, nói đến làm chắc em xỉu mất .

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Eo , em phục bác Bryan sát đất luôn , mới có em bé mà phục vụ được cho cả 1 đội quân , nhìn bát mà có gân gân , thèm thế :p
Chị cũng thèm gân giống SCP, trông ngon nhờ:). Công nhận bà bầu đảm thật, ngưỡng mộ quá:x

341
0
0

Bryanthien

Chị cũng thèm gân giống SCP, trông ngon nhờ:). Công nhận bà bầu đảm thật, ngưỡng mộ quá:x
Vì miền trung yêu thương nên mới có động lực thế... nhưng phải nói là con gái ngoan... 2 ngày liên tục ăn rồi ngủ.. ngủ dậy thì nằm chơi không đòi bế để mẹ làm cật lực....khoe thêm 1 chút... 2 nồi phở đó các em thiếu nhi thu được 2200 usd. Tuần này tiền theo chân các em về miền trung.

Mít ơi... đầu tháng 1 có người qua mỹ.. mít nhớ cung cấp lương thực cho chị nhé..hhihihi

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Vì miền trung yêu thương nên mới có động lực thế... nhưng phải nói là con gái ngoan... 2 ngày liên tục ăn rồi ngủ.. ngủ dậy thì nằm chơi không đòi bế để mẹ làm cật lực....khoe thêm 1 chút... 2 nồi phở đó các em thiếu nhi thu được 2200 usd. Tuần này tiền theo chân các em về miền trung.

Mít ơi... đầu tháng 1 có người qua mỹ.. mít nhớ cung cấp lương thực cho chị nhé..hhihihi
Em biết bác có nhiều động lực mà, nhưng mà con nhỏ thế mà làm được đúng là giỏi thật đấy:x

Vụ viện trợ lương thực em có nghe nói ;) (mới đầu cứ tưởng bác tổ chức xin viện trợ cho hội nào:D), bác cứ cho list nhé, thích cái gì cũng có hết:p

872
0
0

kelly

Nhà mình tuần vừa rồi chủ để bò nhé
Bê thui trộn thính

Bò xào cải bó xôi

Bê xào sả ớt

Chả bò quấn lá lốt

Bò cuôn nấm kim châm nướng

Bò xào chảo gang

Và cuối cùng là món bò sốt vang

341
0
0

Bryanthien

Chủ nhật vừa rồi nhà em có món này đãi khách

Gỏi nấm tuyết tôm thịt

Hến xúc bánh đa

Cánh gà chiên nước mắm hạnh nhân

Bánh cuốn tráng nồi hơi

Cơm hấp lá sen

Đu đủ muối chua ngọt theo kiểu kim chi hàn quốc ăn kèm với cánh già chiên nước mắm

hoành thánh

1,122
0
0

SCP

Bác Bryan khủng bố kinh quá . Lắm lúc em chả dám tin là bác ở nước ngoài , toàn thấy bác nấu món ăn quê hương :D

341
0
0

Bryanthien

Bác Bryan khủng bố kinh quá . Lắm lúc em chả dám tin là bác ở nước ngoài , toàn thấy bác nấu món ăn quê hương :D
hihii... vậy hôm nào em khủng bố bác cái vườn nhà em cho bác hết hồn... tưởng em ở miền quê... đu đủ là em hái từ vườn nhà em đó bác à...
Nhà em có... vải, nhãn, xoài, đu đủ, cam, bưởi,táo việt nam, Na thì có hơn 20 cây... các laọi rau thơm đầy đủ.. nhưng mùa này thì chỉ còn rau om và cải bẹ xanh.. cãi ngọt thôi... còn ko thì héo hết rồi....hihih

1,122
0
0

SCP

hihii... vậy hôm nào em khủng bố bác cái vườn nhà em cho bác hết hồn... tưởng em ở miền quê... đu đủ là em hái từ vườn nhà em đó bác à...
Nhà em có... vải, nhãn, xoài, đu đủ, cam, bưởi,táo việt nam, Na thì có hơn 20 cây... các laọi rau thơm đầy đủ.. nhưng mùa này thì chỉ còn rau om và cải bẹ xanh.. cãi ngọt thôi... còn ko thì héo hết rồi....hihih
Em ngứt luôn với bác đấy . Em là thèm làm nông dân lém nhưng nhà em chả có vườn , có mỗi cái ban công nên trồng được có vài cái cây con con :(

1
0
0

Comnhom

Nhà các bác ăn nhiều và nhiều đạm nhỉ. Nhà em 4 nhân mạng nhưng bao giờ cũng chỉ khoảng 100gr rau/người, thịt cũng <100gr/người, cá thì nhiều hơn, tôm thì ít hơn. Hôm nào đú đởn đi ăn buffet, tiếc tiền ăn thử mỗi thứ vài miếng là về đầy bụng luôn, mệt hết cả tối. Vậy mà cả nhà béo quay, có 1 đứa út cần béo lên 1 tí thì lại còm.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

:-O:-O:-O
Ngưỡng mộ em Bryanthien. Vừa nằm ổ dậy mà làm các chị choáng quá. Đãi khách liên tục, đủ các món. Nhà chị có khách, mời ra quán :p:">

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

:-O:-O:-O Ối giồi ôi, nhất bác nhá. Nhà em có khế, có chuối, có ốc, có cua, có cá là em đã thấy oách lắm rồi mà nhà bác còn những ty tỷ thứ hoa quả với rau thế kia, lại còn ở Mẽo, hic hic, bao giờ nhà mình mới được bằng một góc nhà bác BT đây?

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

:-O :x @};- Chị cũng đi ngất đây, hơn đứt vườn nhà ông bà nội Mèo ở quê.

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Èo, chị cứ tưởng ít người biết món này nên đem ra đố :D

Món này là món rươi kho lá gừng. Thường thì mọi người hay ăn rươi rán, nhưng thực ra nếu ăn phải ăn rươi kho, vì như vậy mới cảm nhận được hết vị bùi và ngậy của rươi.

Làm đơn giản lắm em:

- Nguyên liệu: Rươi rửa sạch (cái này chị phải nhờ ngoài hàng họ làm, chị hãi lắm, toàn phải tắt đèn không dám nhìn), khế chua cắt thái ngang, lá gừng, hành dăm thì là lá nốt thái nhỏ.
- Lần lượt xếp vào nồi các lớp sau: lá gừng, rau thơm, khế, rươi, khế, rau thơm, lá gừng.
- Cho lên bếp đun 1 tẹo cho rươi chết rồi mới nêm mắm mì chính (vì nếu nêm trước rươi sẽ vỡ)
- Chế nước cho ngập và đun nhỏ lửa đến khi cạn (như kho cá)
- Có thể cho thêm chút dầu ăn.

Lưu ý: Rất dễ cháy. Vì rươi bệt vào nhau rất chặt nên nước không xuống dưới đáy nồi. Lấy đũa chọc vài lỗ cho nước xuống.

Khi sống nhìn ghê vậy, chứ chín rồi rươi vỡ nát, không sợ nữa, chỉ thấy ngon thôi. ;)
Ôi trời nửa đêm em bị thôi miên cái nồi rươi kho của chị CTB, nhớ thắt ruột tuổi thơ với bát cơm nóng trộn rươi kho mẹ làm:x. Lâu lắm rồi em ko được ăn món này :( .

2,204
1
0

Nikki

Chị BT có trốn về VN mà nấu ăn ko thế???;)

223
0
0

lovehoasua

Mẹ Bryanthien đúng là khủng bố cả nhà thật, nhìn món nào cũng thèm à :">
Nhà chị dạo này ăn uống cho đủ bữa tôi chẳng bày vẽ được gì.
Mời mọi người ăn tôm rim tiêu với cơm trắng nhé :D

341
0
0

Bryanthien

Thanks các bác đã quá khen... hình cái vườn nhà em em đã chụp rồi để em kiếm chỗ khủng bố các bác nhé.

Tuần sau em sẽ khủng bố các bác thêm 1 lần nữa vì em lại nấu gây quỹ...lần này chưa nghĩ ra nấu món gì có bác nào có thực đơn hay hay giúp em với.. vẫn phục vụ khoảng 300 người ăn

341
0
0

Bryanthien

Chị BT có trốn về VN mà nấu ăn ko thế???;)
hihihhi... đảm bảo là chị vẫn ở mẽo...
Hôm qua chị làm lẫu nấm ngon tuyệt vời nhưng chưa kịp chụp hình thì trên bàn chỉ còn chiến trường... Chị vửa học được của 1 thằng bạn làm đầu bếp bên Nhật nó cho công thức nước chấm lẩu nấm tuyệt vời vô cùng...chẹp chẹp .. nhắc đến lại thèm lẩu nấm