Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
6,216
0
36

susu1811

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Ôi, em từ bé em vẫn mơ ước ngôi nhà có cửa màu trắng & 1 mảnh vườn nhỏ xanh ngắt như của nhà chị susu1811! hic. Ko biết bao giờ nhà mình mới được như thế!:(
Ngôi nhà có cửa màu trắng thì vẫn còn, mỗi tội do cái cây thằn lằn bám vào tường nó làm đen và xỉn đi một tẹo mà thôi :).
Cái được gọi là mảnh vườn thì không phải vì nó bé tẹo tèo teo àh, cái chỗ mà cây mọc um tùm trên kia bố cháu đã làm lại mái hiên nên lát gạch hết rồi, giờ lại thành cái sân cho Su đạp xe và một cái ghế phục vụ bố đốt thuốc. Để chiều nay về ghi hình mai lại khoe cô Lá Mơ tiếp nhé. @};-

8
0
0

chip_haanh

Mình cũng đang muốn trồng hoa nhưng cũng giống như bạn, Không biết cách chăm sóc nên chả có thành phẩm nào ra hồn cả. Cậu có hạt giống hoa tóc tiên không? Có thể cung cấp cho mình được không??Tóc tiên trồng chậu ấy chứ không phải tóc tiên dây đâu

8
0
0

chip_haanh

Mehuunggo ơi ?
Bác có còn hạt hoa tóc tiên trồng chậu không?? Có thể cung cấp cho em ít được không????
Nắng nóng mà em ba lần lượn lờ tìm mua rồi mà vẫn không được, Hôm lên Tunglamgarden nhưng họ hết hàng . Buồn quá cả nhà ơi

1,517
0
0

Mehuungo

Mehuunggo ơi ?
Bác có còn hạt hoa tóc tiên trồng chậu không?? Có thể cung cấp cho em ít được không????
Nắng nóng mà em ba lần lượn lờ tìm mua rồi mà vẫn không được, Hôm lên Tunglamgarden nhưng họ hết hàng . Buồn quá cả nhà ơi
Tóc tiên trồng bằng củ chứ không có hạt đâu bạn. Mình có thể cho bạn 1 ít củ, mai qua Lý Thường Kiệt lấy được ko? Khoảng 10h30p ở 48a nhé.

2,651
0
0

Khai Tâm

Khoe với cả nhà hoa mười giờ cánh đơn giống Nhật:

8
0
0

chip_haanh

Hình như chị Khai Tâm trồng hoa gì cũng cho kết quả hay sao ấy??? Nhìn vườn của Chị và vườn của Mehuungho mà mình buồn cho cái vườn nhà mình quá

357
0
0

vitbaucaccac

em đọc một mạch 19 trang để học thêm kinh nghiệm gieo hạt đợt này hic nhìn vườn hoa các chị mà em ngưỡng mộ quá.
Em muốn tạo hỗn hợp trồng cây như chị Hunngo nhưng ở nhà em kiếm mấy thứ ấy thật là khó, các chị biết chỗ nào bán hỗn hợp đất trồng được luôn thì bảo em với. em mua hỗn hợp trên chợ Bưởi về trồng chẳng tốt tẹo nào.
Thanks các chị @};-

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

em đọc một mạch 19 trang để học thêm kinh nghiệm gieo hạt đợt này hic nhìn vườn hoa các chị mà em ngưỡng mộ quá.
Em muốn tạo hỗn hợp trồng cây như chị Hunngo nhưng ở nhà em kiếm mấy thứ ấy thật là khó, các chị biết chỗ nào bán hỗn hợp đất trồng được luôn thì bảo em với. em mua hỗn hợp trên chợ Bưởi về trồng chẳng tốt tẹo nào.
Thanks các chị @};-
Đợt trước trồng rau mầm em mua đất hữu cơ hay đất gì ấy sạch ở số 2 Phạm Ngọc Thạch chị ạ. Đất ấy tơi lắm, ko như đất bình thường đâu. Họ bán theo túi 2kg, giá hình như là 10k/túi thì phải, mua lâu nên em quên mất rồi.:)

813
0
0

coldmoon1990

Hi hi còn ớt thì tớ định ươm cây con cho vào bịch nilon, bán khoảng 5k/túi có 2 - 3 cây, ủng hộ 100% cho quỹ , vậy các mẹ có ủng hộ tớ ko để tớ còn làm. Ớt nhà tớ ngon lắm, lần nào Songviet09 lên nhà chơi cũng phải tha về 1 gói.
Mehuungo cho mình đăng ký mua cây hoa giống và ớt với được không. Mình gieo hạt nó nảy mầm nhưng rồi chết dần hết. Muốn mua cây con cho chắc mà chẳng tìm được đâu ngoài chợ Bưởi.

Cho mình đăng ký cosmos, zinnia, cây hoa gì cũng được. Tùy cây gì mẹ nó có: Để góp quỹ được không mẹhuungo.
Cảm ơn mẹ nó nhiều. Làm thế nào để pm được cho mẹ nó hỏi xem có được hay không nhỉ? Mình kém vụ này lắm.

1,517
0
0

Mehuungo

Khai Tâm ơi, ở nhà gọi 10h này là 8h vì nở sớm và bền hơn 10h đơn kia, cây họ với sam nên dễ trồng hơn 10h.

Coolmoon ơi mùa này nhà mình chỉ mới có ớt và tóc tiên leo, tóc tiên chậu thôi, cúc Zinnia giờ đang ra hoa rồi, còn cosmos phải sang tháng 10 mới bắt đầu gieo được.

Hỗn hợp chất trồng có gì đâu mà khó kiếm các mẹ nhỉ? than thì là than quạt chả ý, chợ nào cũng bán khoảng 5k/kg, vỏ trấu hỏi bà hàng trứng hoặc hội bán gạo rong, đá rửa ko có thì thay bằng xỉ than , phân dùng phân hữu cơ ở Phạm Ngọc thạch hay tôn thất tùng. Trồng bằng hỗn hợp đất mua trên Bưởi chán lắm, dễ bị bí ko thoát nước.

Các mẹ ơi, trồng cây thì có nhiều thắc mắc lắm , nhất là với những người mới trồng như chúng mình. Nếu các mẹ có thời gian thì tham gia vào bên lớp của cô Xuân nhé, rồi xem lại dần phần tụi mình đã học qua sẽ thấy thích thú vô cùng. Hiện tại cô ý đang cho tụi mình ôn bài cũ đó. link đây nhé

http://www.webtretho.com/forum/f112...hoc-trong-cay-cua-co-ha-xuan-tang-5-a-507067/

@Chip_haanh: Mẹ nó nhận tin nhắn của mình chưa ?

813
0
0

coldmoon1990

Coolmoon ơi mùa này nhà mình chỉ mới có ớt và tóc tiên leo, tóc tiên chậu thôi, cúc Zinnia giờ đang ra hoa rồi, còn cosmos phải sang tháng 10 mới bắt đầu gieo được.
Ớt và tóc tiên chậu đi mehuungo. Tóc tiên leo cũng hay lắm nhưng mình đã mua trên chợ Bưởi rồi. Cho mình ớt và tóc tiên chậu đi. Mình làm ở tháp Hà nội. Lúc nào bạn qua LTK thì mang giúp mình rồi ới cho mình được không. Mình ngưỡng mộ mẹ nó từ bên trang cô Hà Xuân cơ. Cả vườn, sự say mê, lẫn hoa tay trồng hoa cỏ cây rau, ....

Hạt lavender thì bao giờ nên gieo hả mehuungo. Hay mình đưa cho bạn gieo rồi nếu thành công bạn share cho mình vài cây con. Mình nhờ mãi mới mua được hạt lavender mà tay mình trồng chán lắm, lỡ nó không lên thì phí. Trồng củ thược dược và layơn thì lên ngon lành. Chậu ivy mua về trồng cũng lên ngon dù có vẻ không xanh như ở bển. Nhưng hẹt thì không thành công tẹo nào. Mình ngưỡng mộ đám cosmos, dạ yên thảo, cúc, ... của bạn ghê cơ.

1,517
0
0

Mehuungo

Ối đừng đưa hạt lavender cho mình, mình vừa gieo mà ko thấy tăm hơi gì hết đây này. Ban giữ cái đám hạt đó đi sang tháng 10 gieo thử xem sao. Hy vọng trời mát nó sẽ nảy mầm, mình cũng mới gửi cô HX 1 ít hạt để cô gieo trên ĐL xem sao.

Đám cây nhà mình trồng chủ yếu là hạt ở đây do cô X gửi cho mình, chứ hạt từ "bển" về giờ mới thử nghiệm mà. Mẹ nó cứ trồng đi , yên tâm là mùa tới sẽ có hoa để ngắm nhé. Giờ này năm ngoái mình còn chưa biết tí gì cơ, sân vườn giao cho đám công ty cây xanh làm hết.

Sang tuần mình mang cho bạn nhé, PM cho mình số ĐT nhé.

357
0
0

vitbaucaccac

Khai Tâm ơi, ở nhà gọi 10h này là 8h vì nở sớm và bền hơn 10h đơn kia, cây họ với sam nên dễ trồng hơn 10h.

Hỗn hợp chất trồng có gì đâu mà khó kiếm các mẹ nhỉ? than thì là than quạt chả ý, chợ nào cũng bán khoảng 5k/kg, vỏ trấu hỏi bà hàng trứng hoặc hội bán gạo rong, đá rửa ko có thì thay bằng xỉ than , phân dùng phân hữu cơ ở Phạm Ngọc thạch hay tôn thất tùng. Trồng bằng hỗn hợp đất mua trên Bưởi chán lắm, dễ bị bí ko thoát nước.

Các mẹ ơi, trồng cây thì có nhiều thắc mắc lắm , nhất là với những người mới trồng như chúng mình. Nếu các mẹ có thời gian thì tham gia vào bên lớp của cô Xuân nhé, rồi xem lại dần phần tụi mình đã học qua sẽ thấy thích thú vô cùng. Hiện tại cô ý đang cho tụi mình ôn bài cũ đó. link đây nhé

http://www.webtretho.com/forum/f112...hoc-trong-cay-cua-co-ha-xuan-tang-5-a-507067/

@Chip_haanh: Mẹ nó nhận tin nhắn của mình chưa ?
cám ơn mẹ hunngo. cái vụ than với xỉ than thì ko khó lắm nhưng vỏ trấu thì hichic,em hỏi ở chợ nhà em mà ko có, đợt tới về quê ngoại chơi em sẽ thử lùng sục xem thế nào

813
0
0

coldmoon1990

Sang tuần mình mang cho bạn nhé, PM cho mình số ĐT nhé.
Nhưng mình không biết PM như thế nào hết, chưa từng thử bao giờ. Mẹ nó chỉ giúp mình cái.

Mình nhặt hạt cosmos và dã yên thảo ở công viên gần chỗ làmvề gieo, lên ầm ầm, rồi chết tuốt tuột. Chứ không riêng gì hạt bên kia đem về mehuungo aj. Buồn ghê. OK. Tháng 8 tháng 9 mình sẽ bắt đầu gieo lại.

813
0
0

coldmoon1990

cám ơn mẹ hunngo. cái vụ than với xỉ than thì ko khó lắm nhưng vỏ trấu thì hichic,em hỏi ở chợ nhà em mà ko có, đợt tới về quê ngoại chơi em sẽ thử lùng sục xem thế nào
Bạn gì ơi. Trấu mình xin cậu thợ mộc làm cửa và đồ gỗ cho nhà mình, nó chở từ Trôi ra cho. Sẵn lắm ở quê nhưng không quen thì cũng thấy phiền phết. Mình cứ dời cậu thợ kia ra cũng có biết xin ở đâu ra đâu. Tuy nhiên, độ 3 tuần nữa mình về Thái bình giỗ mẹ chồng, sẽ rắp tâm tha lên vài bao trấu. Nhồi đến chật cốp xe thì thôi. Nếu thành công mình sẽ chia cho bạn một ít. Nhưng nhà mình xa đấy, tận Cầu Diễn cơ.

357
0
0

vitbaucaccac

Bạn gì ơi. Trấu mình xin cậu thợ mộc làm cửa và đồ gỗ cho nhà mình, nó chở từ Trôi ra cho. Sẵn lắm ở quê nhưng không quen thì cũng thấy phiền phết. Mình cứ dời cậu thợ kia ra cũng có biết xin ở đâu ra đâu. Tuy nhiên, độ 3 tuần nữa mình về Thái bình giỗ mẹ chồng, sẽ rắp tâm tha lên vài bao trấu. Nhồi đến chật cốp xe thì thôi. Nếu thành công mình sẽ chia cho bạn một ít. Nhưng nhà mình xa đấy, tận Cầu Diễn cơ.
hí hí em là vịt bầu, chị cứ cho em xí chỗ trước nhé. Em đang bí cái khoản trấu này quá, hỏi ở chợ toàn bị cười và hỏi lại bây giờ còn xin trấu làm gì hihi
Em đang theo lớp học trồng của cô Hà Xuân bên wtt thấy rôm rả quá làm em cứ ngứa ngáy chân tay chỉ muốn trồng luôn thôi.
THanks chị nhiều nhiều nhé@};-

2,651
0
0

Khai Tâm

Con gái mang về chậu hoa đầu năm học các con gieo hạt ở trường, rồi bắc giàn cho cây leo. Gần hết học kỳ, các cô giáo mời họp phụ huynh và mang cây về chăm tiếp.

792
0
0

J.C

Đây là đậu biếc hả chị? Đẹp nhỉ?
Em muốn trồng giàn leo thì trồng loại gì cho mau lên ạ? E đang trồng mai hoàng yến mà leo hơi chậm, lại hay bị nắng quá thui mất ngọn, lá nhìu mà hoa chẳng bao nhiu. Làm thế nào để trồng cho hoa nở bung bét ạ? :D

2,651
0
0

Khai Tâm

Đây là đậu biếc hả chị? Đẹp nhỉ?
Morning Glory đấy.
Giống này cho leo giàn thẳng đứng thì đẹp lắm. Thân nó cũng nhỏ (đang so với thân hoa giấy) nên em có thể trồng một hàng dài mỗi cây cách nhau khoảng 15-20cm, cắm que cho leo. Mỗi kẽ lá là 1-2 bông hoa, nếu trồng 3-5 cây thì hoa ra liên tục. Giống này cũng có nhiều màu.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.