Trồng hoa quanh nhà - tầng 1

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà

Chất trồng nhé:
Trồng cây em không cố định 1 loại đất đâu ạ, thấy không cần thiết, đại khái kiếm được đất gì thì dùng đất đó thôi. Hiện tại thì em đang dùng đất bùn ruộng (do năm trước lấy 2 xe dùng đến giờ chưa hết)

Loại này ban đầu chúng kết thành cục lớn nên dùng trồng cây phải đập nhỏ, nói đập nhỏ vậy chứ bình thường em chỉ dùng cái cuốc 3 răng cuốc những nhát nhỏ vào đống đất, thế là nó vỡ ra to nhỏ đủ cả rồi cứ thế trộn (cục to có khi 3-4cm). Trộn thêm trấu và phân thì thành thế này.

Khi có nhiều thời gian hơn hoặc trồng cây "cưng" (Huệ, hoa hồng...) thì em mới thực sự ngồi đập đất, thường sẽ đập nhỏ đến mức kích thước cục to nhất khoảng 1-1,5cm. Đây có hình bao đất em trộn sẵn từ hồi tết, trộn xong nó thế này, nhìn sẽ thấy kết cấu hạt đều hơn.

Mức cuối cùng, khi trồng những cây khó tính hay cây dễ bị úng, hoặc cây bị suy cần chăm sóc đặc biệt... thì em làm chất trồng đúng chuẩn. Cái này đất đập xong sẽ được sàng qua 2 loại sàng, một là sàng khoảng 2mm để thu hạt mịn, hai là sàng 6-10mm để thu hạt vừa (qua sàng) và hạt lớn. Sau đó hạt lớn thì được trộn với trấu và cát để lót đáy chậu; hạt vừa được trộn với trấu và phân rồi đổ đầy đến 1/2-2/3 chậu tùy vào bộ rễ sâu hay cạn; lúc này đặt cây lên rồi vô tiếp đất hạt mịn, đương nhiên đất hạt mịn này cũng được trộn trấu và phân. Có chút khác biệt ở đây đó là đất hạt lớn lót đáy em không trộn phân, đất hạt vừa thì em trộn phân nhiều hơn bình thường chút vì nó ở tầng dưới nên khi mới trồng chưa chạm rễ, còn đất hạt mịn được trộn ít phân hơn. Loại đất này làm hơi phiền, nên em chủ yếu chỉ làm khi cần thay toàn bộ đất cho cây Mai hay cây bonsai trồng chậu nhỏ (nghĩa là nhổ cây lên xịt sạch bộ rễ rồi vô đất mới hoàn toàn ấy), chứ bình thường chỉ cần làm như hình 2 là trồng cây ổn rồi.
Chúc cả nhà vui!

813
0
0

coldmoon1990

Up tiếp hình đám hoa nhà mình nhé
@Anatomysu : Cây bìm bìm nhà chị cũng " dậy thì sớm " rồi , nhưng khá hơn của em chút, nó leo được chừng 1m, có chưa đầy 10 cái lá, vụ này phải hỏi lại nhà Khai Tâm xem cây của KT ra sao nhỉ? hay chỉ có về VN mới bị vậy

@chị coldmoon : dừa cạn phải sang năm mới trồng được chị ơi, giờ hết mùa rồi, em sẽ để dành hạt cho chị.
Mehuungo: Chiều qua hì hụi ươm lá màu, trồng cẩm cù, vui ghê.

Chị cũng mua hạt morning glory bên Mỹ về. Tháng trước gieo chẳng lên cây nào. Mấy hôm nay gieo 9 hạt lên 7 rồi mới oai chứ. Chắc tại đợt trước nắng nóng quá. Mình vẫn còn 9 hạt nữa nhé. Bạn nào thích gieo chạy qua lấy.

Small: Chị xin được mehuungo 1 nắm cành thược dược bánh tẻ. Đã cắt bỏ bao nilon. Sẽ theo dõi khi nào rụng lá gốc thì giâm. Quả này còn không lên nữa thì thôi.

Thuyvuong: Hôm qua em xin cành thạch thảo đúng không? Làm vậy đi cho nhanh và chắc ăn em nhé. Cắt từng khuc10-12cm cho được nhiều, lấy cả khúc ngọn, không bỏ khúc nào. Cắm cả nắm vào 1 cái cốc nước. Đặt trong chỗ tối hoặc chỗ nào mát mẻ cũng được hết. Rồi quên nó đi. 1 tuần sau sẽ ra rễ trắng tinh, dài 1-2cm. Khi đấy em đem trồng thì chắc chắn chẳng sợ thối gốc tưới nhiều tưới ít như chị nữa. Đám ngọn chị ươm như thế lên tốt lắm rồi. Trong khi cây cắm thẳng xuống đất thì cũng lên nhưng chậm hơn nhiều đấy. Mà nguy cơ úng, lụt bị nám mốc .... lại rất cao nữa :D:D:D.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Thuyvuong: Hôm qua em xin cành thạch thảo đúng không? Làm vậy đi cho nhanh và chắc ăn em nhé. Cắt từng khuc10-12cm cho được nhiều, lấy cả khúc ngọn, không bỏ khúc nào. Cắm cả nắm vào 1 cái cốc nước. Đặt trong chỗ tối hoặc chỗ nào mát mẻ cũng được hết. Rồi quên nó đi. 1 tuần sau sẽ ra rễ trắng tinh, dài 1-2cm. Khi đấy em đem trồng thì chắc chắn chẳng sợ thối gốc tưới nhiều tưới ít như chị nữa. Đám ngọn chị ươm như thế lên tốt lắm rồi. Trong khi cây cắm thẳng xuống đất thì cũng lên nhưng chậm hơn nhiều đấy. Mà nguy cơ úng, lụt bị nám mốc .... lại rất cao nữa :D:D:D.
Hôm qua bọn trẻ nhà em lại đòi đi chơi tiếp nên cả nhà lượn đến 9h tối mới về, em cũng làm theo chị dặn rồi, em cắm vào 1 cái lọ hoa rồi bỏ góc nhà chị ạ.

Hị hị đúng là đi off thích thật, thế này thi thoảng lại kiếm cớ off gì đấy để được đến nhà bạn Ngộ thôi :love:

1,284
1
0

small_dracula

Mehuungo: Chiều qua hì hụi ươm lá màu, trồng cẩm cù, vui ghê.

Chị cũng mua hạt morning glory bên Mỹ về. Tháng trước gieo chẳng lên cây nào. Mấy hôm nay gieo 9 hạt lên 7 rồi mới oai chứ. Chắc tại đợt trước nắng nóng quá. Mình vẫn còn 9 hạt nữa nhé. Bạn nào thích gieo chạy qua lấy.

Small: Chị xin được mehuungo 1 nắm cành thược dược bánh tẻ. Đã cắt bỏ bao nilon. Sẽ theo dõi khi nào rụng lá gốc thì giâm. Quả này còn không lên nữa thì thôi.

Hi hi, có người sắp thành "chiên da" nữa rồi nè, hướng dẫn cứ gọi là vanh vách. Chị thấy không? thành "chiên da" dễ ẹt à!!!
Em thích tham gia các diễn đàn là vì vậy, không phải cái gì mình cũng biết, trong đó có những cái mình không biết mà không nhận ra, đến khi thấy có người đặt câu hỏi mới ngớ ra là mình không biết, thế là phải đi tìm câu trả lời. Dần dà cái mình biết nhiều dần lên và cái mình không biết ... cũng nhiều dần lên nốt :D. Thế nên đứng ở vị trí người trả lời còn học được nhiều hơn vị trí người hỏi đấy ạ, cả nhà mình cố gắng tham gia trả lời nhiều nhiều nhé.
Ý mà cắt lá vào ngang cuống rồi đến khi cuống rụng là giâm chị nhé, không cắt phiến lá thì em nghĩ còn lâu lắc nó mới rụng (Hic, cái này em không rõ nên hôm trước hỏi chị là khi chị lấy cái bì đó ra có thấy lá chân bị rụng không? chị còn chưa trả lời em mà).
Các kinh nghiệm đa số đều có được từ những lần tình cờ, như việc giâm cây Thạch thảo cao trong nước đó, nhà mình cứ tiếp tục thử và thông báo tỉ lệ sống nhé. Nhưng mà đến khi nhà chị coldmoon nhiều cây này rồi, mỗi lần dọn tỉa chị cứ lấy cành cắm xuống đất, rồi chị sẽ ngạc nhiên cho mà xem (thường thì vạt nào được săm soi chăm sóc nó đều chết còn vạt nào cắm xong bận việc quên đi cỡ 1 tuần thì lại sống nhăn cả lũ, trồng cây chán thế!!!).

1,517
0
0

Mehuungo

Nếu mình mà có mặt tại buổi off chắc cũng quên mất nhiệm vụ chính (là thăm quan vườn của mehuungo), vì "cỗ" của các bác hấp dẫn quá
:cstt04:
Tớ là tớ quan tâm nhất mấy món ý đấy, mà mấy món ngon đấy là toàn các mẹ mang tới thôi chứ tớ khoản nấu nướng dở lắm, góp mỗi ít than để nướng mà cũng thiếu, may còn có cái lò nướng cứu nguy.

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>

Cây dừa cạn mình thấy bán ở chợ Bưởi nhiều lắm mà. Bác coldmoon ra đó mà mua, giá khoảng 15-20k/cây cũng to to :) có hai mầu hoa tím và hoa trắng
* Hu... hu... bác Kely ơi, người mẫu xinh tươi như bác mà sao lại không được lên sóng nhỉ??? mà bác tường thuật chi cái cảnh chị em nhà em đang 888 thế? Chùi ui, nhìn cái "mỏ " em kìa, biết ngay là nói nhiều:D. Lần sau để em làm phó nháy cho bác nhé, bác mà lên sóng thì khối người mê@};-
công nhận bác kelly 6x đời đầu mà trông trẻ như bác LG thôi.

813
0
0

coldmoon1990

Hi hi, có người sắp thành "chiên da" nữa rồi nè, hướng dẫn cứ gọi là vanh vách. Chị thấy không? thành "chiên da" dễ ẹt à!!!
Em thích tham gia các diễn đàn là vì vậy, không phải cái gì mình cũng biết, trong đó có những cái mình không biết mà không nhận ra, đến khi thấy có người đặt câu hỏi mới ngớ ra là mình không biết, thế là phải đi tìm câu trả lời. Dần dà cái mình biết nhiều dần lên và cái mình không biết ... cũng nhiều dần lên nốt :D. Thế nên đứng ở vị trí người trả lời còn học được nhiều hơn vị trí người hỏi đấy ạ, cả nhà mình cố gắng tham gia trả lời nhiều nhiều nhé.
Ý mà cắt lá vào ngang cuống rồi đến khi cuống rụng là giâm chị nhé, không cắt phiến lá thì em nghĩ còn lâu lắc nó mới rụng (Hic, cái này em không rõ nên hôm trước hỏi chị là khi chị lấy cái bì đó ra có thấy lá chân bị rụng không? chị còn chưa trả lời em mà).
Các kinh nghiệm đa số đều có được từ những lần tình cờ, như việc giâm cây Thạch thảo cao trong nước đó, nhà mình cứ tiếp tục thử và thông báo tỉ lệ sống nhé. Nhưng mà đến khi nhà chị coldmoon nhiều cây này rồi, mỗi lần dọn tỉa chị cứ lấy cành cắm xuống đất, rồi chị sẽ ngạc nhiên cho mà xem (thường thì vạt nào được săm soi chăm sóc nó đều chết còn vạt nào cắm xong bận việc quên đi cỡ 1 tuần thì lại sống nhăn cả lũ, trồng cây chán thế!!!).
Thứ nhất là chiên da này đang lo lắm đây. Hướng dẫn thuyvuong thế vì lần trước ở cơ quan chúng nó cắm nắm ngọn mình định vứt đi mà sau đúng 1 tuần nó ra rễ ầm ầm. Tranh nhau mang về trồng lên mơn mởn. Còn đám gốc chị đem về nhà giâm cắm thẳng xuống đất thì chết tiệt.
Lần này tưởng bở mấy chị em đi ngắt trộm tiếp về cắm nước ở cơ quan. Hôm nay 1 tuần rồi mà nó vẫn ỉu xìu xìu kia kìa. Quả này run nhỉ, đám cành nhà thuyvuong mà không lên có mà chiên da này đền ốm luôn :(:(:(. Small nói chắc trúng phóc đấy em à. Mình săm soi kỹ quá, ngày nào cũng dòm, rễ nó hết dám ra, thui luôn quá. Đám cành thạch thảo mang về nhà lần này chị cắm xuống đất cũng 1 tuần rồi, nghe cũng chưa thấy nhúc nhích gì hết. Tay mình xịn rầu rĩ luôn.

Tiếp nữa là em ơi, đâu đã kịp lấy cành thược dược ra khỏi bao mà biết nó có rụng cuống hay không. Đang mở từ từ cho cành ươm khỏi bị shock (thấy được chỉ vậy mà). Quay đi quay lại bay hơi tuốt cả bao, làm sao kịp xoay xở.

Mehuungo: 3 cây cúc zinnia chị nhổ nhà em về đã tỉnh táo hoàn toàn 2 cây. Còn 1 chú hơi rầu rầu. Thôi nếu chỉ được 2 cây cũng mừng húm rồi.

813
0
0

coldmoon1990

Cây dừa cạn mình thấy bán ở chợ Bưởi nhiều lắm mà. Bác coldmoon ra đó mà mua, giá khoảng 15-20k/cây cũng to to :) có hai mầu hoa tím và hoa trắng

công nhận bác kelly 6x đời đầu mà trông trẻ như bác LG thôi
.
Cây dừa cạn ở chợ Bưởi là dừa cạn ta bạn ạ. Cao to ít hoa hơn cái đám dừa cạn ngoại nhập hay sao ấy. Mà không có giá 15-20 ngàn 1 cây đâu. Mình mua đắt lắm mới 40 nghìn 10 cây thôi. Mua khéo chỉ 30 nghìn 10 cây :):):).

Chị Kelly ơi, thank you chị rất nhiều. Năm ngoái em mất nguyên 1 buổi lùng sục khắp các phố phường, năn nỉ gãy cả lưỡi mới mua được 1 kg bột bánh dẻo ở phố chợ Gạo và 0,5 lạng mứt bí ở chợ Đồng xuân (vì nó không bán ít hơn). Lôi cả con ra năn nỉ họ mới bán cho đấy chị ạ. Hì hì hì.

872
0
0

kelly

công nhận bác kelly 6x đời đầu mà trông trẻ như bác LG thôi.
Cảm ơn Nát nhé, chị cũng muốn khen Nát 1 câu cho phải đạo. Trông Nát phong độ quá, thảo nào có người mê Nát như điếu đổ ;)). Đúng là em hát chị khen hay nhỉ.

872
0
0

kelly

Chị Kelly ơi, thank you chị rất nhiều. Năm ngoái em mất nguyên 1 buổi lùng sục khắp các phố phường, năn nỉ gãy cả lưỡi mới mua được 1 kg bột bánh dẻo ở phố chợ Gạo và 0,5 lạng mứt bí ở chợ Đồng xuân (vì nó không bán ít hơn). Lôi cả con ra năn nỉ họ mới bán cho đấy chị ạ. Hì hì hì.
Chị đang muốn thổi hồn bếp núc, bánh trái vào cái hội trồng cây này đây này để không những off cây cối mà còn off cả bánh trái, thịt thà...
Có Songviet, Thuyvuong rồi nên cái bè này chắc sẽ trôi chảy thôi nhỉ :)
Thế nào Tết này ngoài khoe cây cối xanh tươi, hoa hoét rực rỡ ra lại còn cả những miếng bánh thơm ngon đãi người thân và bạn bè nữa chứ.

1,284
1
0

small_dracula

Lần này tưởng bở mấy chị em đi ngắt trộm tiếp về cắm nước ở cơ quan. Hôm nay 1 tuần rồi mà nó vẫn ỉu xìu xìu kia kìa. Quả này run nhỉ, đám cành nhà thuyvuong mà không lên có mà chiên da này đền ốm luôn :(:(:(.
Hi, cái này thì chị cố nhớ lại dùm em xem 2 lần này mình làm khác nhau chổ nào hén.

Tiếp nữa là em ơi, đâu đã kịp lấy cành thược dược ra khỏi bao mà biết nó có rụng cuống hay không. Đang mở từ từ cho cành ươm khỏi bị shock (thấy được chỉ vậy mà). Quay đi quay lại bay hơi tuốt cả bao, làm sao kịp xoay xở.
Hic, hình như em không nói cái này nghen?!! Đúng là bình thường khi thay đổi môi trường sống thì đều phải tập từ từ, nhưng đó là trường hợp cây trồng (vật nuôi) đã thích nghi rồi. Chẳng hạn cây lâu nay trồng trong mát giờ đưa ra nắng, hoặc cây trồng mấy tháng liền trong bịt nilon... Chứ còn cây này mình mới bỏ bì 1 tuần, về cơ bản là nó chưa quen với cái bì kín đâu ạ, cứ đưa thẳng ra thôi.

Mehuungo: 3 cây cúc zinnia chị nhổ nhà em về đã tỉnh táo hoàn toàn 2 cây. Còn 1 chú hơi rầu rầu. Thôi nếu chỉ được 2 cây cũng mừng húm rồi.
Chị đưa về cây con hay cây đã có hoa, em nghĩ nó không sao đâu.

1,492
1
0

songviet09

Buổi sáng mát mẻ, cây cối cũng sung sướng lây các chị nhỉ. Cẩm cù mà em khoe với các chị đây ạ, nó chưa nở làm ngày nào e cũng lên nhòm nhòm, em khoe mấy cái nụ vậy:D, chán cái là nó toàn 1 màu.

@ Mehuungo: báo cáo với bác là cây của bác đã được e cho nhập hộ tịch nhà e đây ạ. Cây bé tí mà lại có 2 cái nụ rồi, hic...k biết vui hay buồn vì e này dậy thì sớm quá:p

@ Quỷ nhỏ: bông huệ trắng đó đây em này, nó yếu quá nên chỉ nở được vậy thôi. Chị đã cắt cành bông đi rồi để dưỡng cây, cũng đã nghe e nói cắt cành bông đi nhưng vì c thấy nó đang phát triển nên tiếc...chơi cố...nên giờ nhìn cái củ thấy tội ghê lắm.

316
0
0

Boxu-Chun

Tin mừng tin mừng với đám hạt mười giờ: báo cáo các chị là nguyên 1 gói hạt hoa mười giờ của em, chia làm 2 đợt gieo. Đợt 2 thì đã nảy mầm rùi, đang ra sức che chắn bảo vệ nên chưa dám nói gì.
Còn đợt 1 thì sót lại 3 cây cao được tầm 1,5cm, trong đó có 1 cây đã ra thêm 2 lá nữa phù phù :-.
Hy vọng hy vọng hy vọng :D

58
0
0

mecuvan

Lang thang - đọc được cái này hay mà đơn giản - tặng cả nhà tham khảo , nào giờ chỉ biết cây sống đời trị bỏng thôi - hôm nay lại biết thêm chuyện này ...( hihhi - post bên kia rồi thấy bên đây mọi người gieo hạt hoa 10 giờ nên thêm lân nữa .... )

(Bài sưu tầm)

Cây hoa mười giờ - thuốc tiên chữa bỏng
Dân ta ai mà chẳng biết cây hoa mười giờ. Có loại cây mười giờ hoa đỏ, có loại hoa vàng và cũng có loại hoa hồng rực, bông to.
Mùa hè chỉ cần ngắt 1 đoạn dài 15cm giâm vào đất ẩm là cây sống và phát triển ngay. Nhà nào, ở đâu cũng có thể trồng hoa mười giờ, vừa làm cảnh, vừa làm thuốc chữa bỏng, như một vị thuốc tiên vậy.
..
Cách làm như sau: Khi bị bỏng phải lập tức vặt ngay một nắm (nhiều hay ít tùy theo vết bỏng to hay nhỏ) cả cây, lá, hoa, đem giã nhỏ (hoặc vò nát cho chảy nước) và đắp ngay. Vừa đắp, vừa giở liên tục cho mát. Nắm lá ấy đã ấm lên, không có tác dụng làm mát nữa thì thay ngay nắm khác. Cứ thế tiến hành đến khi hết nóng rát là khỏi hẳn.

Điều đặc biệt là chỗ da bị bỏng lại hồi sinh bìnhthường như không có chuyện gì xảy ra. Nếu bỏng sâu như bỏng thép thì chỗ da bỏng sẽ khô đi, nhưng không phồng, không rát. Dần dần lớp da mới phát triển, lớp bỏng sẽ dần tự bong ra, không gây đau đớn.

Xin bà con truyền lại cho nhau mấy cau sau đây:

Hỡi ai đi đông về tây

Thuốc tiên chữa bỏng là cây mười giờ

Nước sôi, lửa bỏng bất ngờ

Lấy cây mười giờ giã nhỏ đắp ngay

Vừa đắp vừa trở liền tay

Vết bỏng hết rát khỏi ngay tức thì

Chúc cả nhà vui .

813
0
0

coldmoon1990

Chị đang muốn thổi hồn bếp núc, bánh trái vào cái hội trồng cây này đây này để không những off cây cối mà còn off cả bánh trái, thịt thà...
Có Songviet, Thuyvuong rồi nên cái bè này chắc sẽ trôi chảy thôi nhỉ :)
Thế nào Tết này ngoài khoe cây cối xanh tươi, hoa hoét rực rỡ ra lại còn cả những miếng bánh thơm ngon đãi người thân và bạn bè nữa chứ.

Trình độ em còi lắm chị ơi. Mặc dù Tết vẫn có mứt cà rốt (vì nó dễ làm nhất), bánh chưng để khoe khách khứa hì hì. Nhưng em sẽ tham gia cổ vũ nhiệt tình ạ.

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Tin mừng tin mừng với đám hạt mười giờ: báo cáo các chị là nguyên 1 gói hạt hoa mười giờ của em, chia làm 2 đợt gieo. Đợt 2 thì đã nảy mầm rùi, đang ra sức che chắn bảo vệ nên chưa dám nói gì.
Còn đợt 1 thì sót lại 3 cây cao được tầm 1,5cm, trong đó có 1 cây đã ra thêm 2 lá nữa phù phù :-.
Hy vọng hy vọng hy vọng :D

Hihi chị bây giờ lại thấy 10h là dễ gieo rồi. Vì chậu gieo của chị cũng bị con mèo cào như Hiền nhưng chị bới cây lên trồng lại không bị sao cả. Gọi là trồng nhưng thực ra là lấy cái tăm gảy gảy thôi, cây nào chị ko moi lên hôm sau thấy tự chui lên sống tiếp đấy @};-@};-@};-

316
0
0

Boxu-Chun

Chị ơi, mười giờ nẩy mầm dễ mà, lên tua tủa ấy chứ lỵ. Khó ở cái đoạn hậu nẩy mầm cơ. Nhưng em nghĩ lại rồi, chị em chúng mình thấy khó vì mình gieo sai thời điểm. Đợt 1 em gieo khoảng 3-4 tuàn trước đây, lúc đó miền bắc đang mát mẻ, mưa nhiều mà mười giờ thì ưa nóng.. Nên cây con ko đủ sức lớn thì phải tèo thôi.
Đợt vừa rồi được mấy ngày nắng nóng nên đám cây con em gieo đợt 2 có vẻ khỏe hơn. Em gu gồ tham khảo ý kiến thì thấy nói mười giờ lúc mới mọc cũng khó chăm, cây lớn chậm. KHi nào em nó được 5cm thì dậy thì, lúc đó mới yên tâm hihihi.

813
0
0

coldmoon1990

Hi, cái này thì chị cố nhớ lại dùm em xem 2 lần này mình làm khác nhau chổ nào hén.
Lần 1: cây bị quên trong cốc nước, 1 tuần sau nhấc ra rễ trắng gốc cành.
Lần 2: Ngày nào cây cũng bị nhấc lên SOI xem đã ra rễ chưa.

Tuy nhiên có tin vui cho thuyvuong đấy. Loại cây này dẻo dai hết biết luôn - mặc dù bị soi kỹ thế hôm nay, là ngày thứ 8, 50% số em cây đã ra rễ dài 1,5cm (nhưng số rễ thưa hơn lần trược nhiều lắm). 20% số em bắt đầu nhú ra mầm rễ trắng trắng - dấu hiẹu của rễ. Tớ thở phào, thoát được vụ tư vấn dởm cho thuyvuong.

Hic, hình như em không nói cái này nghen?!! Đúng là bình thường khi thay đổi môi trường sống thì đều phải tập từ từ, nhưng đó là trường hợp cây trồng (vật nuôi) đã thích nghi rồi. Chẳng hạn cây lâu nay trồng trong mát giờ đưa ra nắng, hoặc cây trồng mấy tháng liền trong bịt nilon... Chứ còn cây này mình mới bỏ bì 1 tuần, về cơ bản là nó chưa quen với cái bì kín đâu ạ, cứ đưa thẳng ra thôi.

Không phải em đâu hì hì hì. Chị đẽo cày giữa đường mà.

Chị đưa về cây con hay cây đã có hoa, em nghĩ nó không sao đâu.

Cây con em à. Mình nhổ cây thì phải dùng cái spatula, đánh cây chí ít cũng có tý bầu đất bám vào rễ cho đỡ run chứ. Vậy mà mehuungo thì lôi một nhát lên luôn, chả bay chả xẻng gì hì hì hì. Cây trơ cả bộ rễ ra luôn. Thế mà đem về trồng nó vẫn sống mới ghê chứ. Thank you mehuungo lần nữa nhé.

Mai tớ chụp mấy cây morning glory nhà tớ đua đòi với cây của thuyvuong va mehuungo. Ma sao cây của chị có 2 loại mehuungo à, 1 loại lá màu tims nâu nâu, loại màu xanh. Chắc ra 2 loại hoa màu khác nhau chăng?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.