Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp. (Tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
993
0
0

Cá Chép

Ðề: Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp.

Chết chắc rồi Ana ơi, mình đã lỡ mua một cái khuôn gỗ, nhưng chẳng biết cách xử lý gì cả!
Khó lấy bánh ra lắm hả trời!
Ai có chiêu gì cứu em với!:-&
Khuôn gỗ thật ra xài thích, vì nó đúng truyền thống luôn (chớ mí chục trước có ai mang khuôn lò xo về cho mình đâu :p), chỉ mất sức và ồn ào ở chỗ phải gõ gõ đập đập cho nó ra bánh thôi :D. Nhưng như vậy thì hàng xóm mới biết mình đang mần bánh trung thu ha ;))
Khuôn gỗ Chép dùng từ năm ngoái, mua về ngâm ngập dầu ăn 2 ngày, sau đó để ráo, lau khô là dùng đóng bánh được rồi. Dĩ nhiên, phải rắc bột áo vào khuôn trước khi đóng, kiểu như chống dính cho các khuôn khác thôi.
Túm lại là dùng thích nhưng tại vì lười nên than như bọng thôi :)). Ai đã có khuôn gỗ thì cứ dùng đi nhe :)

1,961
0
0

anatomysu

Túm lại là dùng thích nhưng tại vì lười nên than như bọng thôi :)). Ai đã có khuôn gỗ thì cứ dùng đi nhe :)
Rồi, lại cổ xúy khuôn gỗ bỏ nhựa :)). Bác nào ko xài lò xo bán lại cho em đê :p

Nhưng em hay làm khuya, 11h đêm mà gõ cạch cạch với lại tay mà cứ đập thì khỏi cầm chuột nổi, thôi em cứ lò xo ịn 1 phát nó ra cho an toàn he he

993
0
0

Cá Chép

Rồi, lại cổ xúy khuôn gỗ bỏ nhựa :)). Bác nào ko xài lò xo bán lại cho em đê :p

Nhưng em hay làm khuya, 11h đêm mà gõ cạch cạch với lại tay mà cứ đập thì khỏi cầm chuột nổi, thôi em cứ lò xo ịn 1 phát nó ra cho an toàn he he
Xí, cổ súy gì đâu :(. Nói là ai có súng dùng súng, ai có khuôn dùng khuôn mà, đỡ phải réo cái SCP vì lò xo nhiều lần, không em í chạy trốn mất :))

993
0
0

Cá Chép

Vào spam phát nữa: nhưng khuôn lò xo thì hoa văn phong phú hơn, hề hề :-*

635
0
0

Họa sĩ nghèo

@ Ana, Chép: làm tò mò, ngứa ngáy tay chân, mai nhất định phải đi lấy khuôn về đóng, còn gõ thì chắc không dám vì toàn làm bánh khuya, gõ hai đứa nó dậy là tiêu, mẹ khỏi làm luôn :D

642
0
0

osaka_vietnam

Xí, cổ súy gì đâu :(. Nói là ai có súng dùng súng, ai có khuôn dùng khuôn mà, đỡ phải réo cái SCP vì lò xo nhiều lần, không em í chạy trốn mất :))
Khỏi nói, trốn mất dép rồi :p

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

hihi vui quá! Thế bi giờ mình mà muốn bon chen 1 khuôn nhựa 60-70g, có lò xo gì ấy thì làm sao đây! Níu SCP hay ra Bến Thành ạ?

506
0
0

Tho & Soc

hihi vui quá! Thế bi giờ mình mà muốn bon chen 1 khuôn nhựa 60-70g, có lò xo gì ấy thì làm sao đây! Níu SCP hay ra Bến Thành ạ?
Mua k? Em bán cho, giá gấp đôi:D

Đùa chứ khi nào chị làm thì mượn e nè.

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

Mua k? Em bán cho, giá gấp đôi:D

Đùa chứ khi nào chị làm thì mượn e nè.
Vậy thì tốt quá rồi! Cảm ơn Tho & Soc nhiều. Mình đang hỏi bên SCP, nếu không mua được thì bạn cho mình mượn nhé! @};-@};-

635
0
0

Họa sĩ nghèo

trời ơi trơi, nhà mình toàn bàn về khuôn làm em thèm quá, đang thử sên nhân hạt sen, đậu xanh, mai sang Ana lấy khuôn về bon chen:D

506
0
0

Tho & Soc

Vậy thì tốt quá rồi! Cảm ơn Tho & Soc nhiều. Mình đang hỏi bên SCP, nếu không mua được thì bạn cho mình mượn nhé! @};-@};-
Dạ, còn mới toanh, em chưa rửa nữa. Chắc cuối tuần này thử khuôn xem sao.

506
0
0

Tho & Soc

trời ơi trơi, nhà mình toàn bàn về khuôn làm em thèm quá, đang thử sên nhân hạt sen, đậu xanh, mai sang Ana lấy khuôn về bon chen:D
Đậu xanh & hạt sen mỗi thứ nữa kg tớ cũng mua 2 ngày rồi nhưng chưa làm được đây, deadline đến cuối tuần nhá;)

1,961
0
0

anatomysu

Sên nhân đê. Cả nhà mình tập làm 1 công thức này thôi cho quen tay, khi nào qua Chép làm vài trăm cái còn biết

Vỏ: Lấy công thức của SCP từ cuốn Fly me to the moon

*Vỏ bánh :
-200g nước đường làm bánh nướng
-1 tsp nước tro tàu
-1/4 tsp baking soda
-50 g dầu lạc ( hoặc dầu ăn )
-320g bột mỳ

*Phết mặt bánh :
-1 lòng đỏ trứng
-1 tsp nước

Nhân bánh: Công thức của Rùa, gia giảm dầu ăn tùy vào khẩu vị và ăn kiêng, nhưng khuyến cáo ít quá, nhân khô và ko bảo quản được lâu. Cắt ra nhân ko dẻo mịn :(

- 500g đậu xanh hoặc hạt sen
- 300g đường (em thấy vừa ngọt, đừng bớt)
- Dầu ăn tùy thích, ít nhất là 1 muỗng canh 1 lần, chia làm 3 lần cho vào.
- 1 - 2 muỗng canh bột bánh dẻo tùy độ dẻo mịn của nhân, trộn cùng dầu ăn cho vào lần thứ 3
- 1 canh mạch nha cho vào trước khi nhắc xuống (lưu ý mua mạch nha làm bánh TT, ko phải mạch nha kẹo trong lon sữa bò của Quảng Ngãi)

Nhân sên vừa tới là còn độ dẻo mịn, sờ vào ko dính tay nhưng vẫn phải dẻo mịn nhé, nếu ko khô quá sẽ ko tươm dầu, bánh cứng, và mau hư

Cả nhà luyện tay nghề đi, tuần sau mình sẽ làm chung gây quỹ nhé @};-

720
0
0

chuột đồng

Cả nhà cố lên, hôm đó Chuột sẽ pha nước chanh mọi người uống cho phẻ nhe :D :D

506
0
0

Tho & Soc

Sên nhân đê. Cả nhà mình tập làm 1 công thức này thôi cho quen tay, khi nào qua Chép làm vài trăm cái còn biết

Vỏ: Lấy công thức của SCP từ cuốn Fly me to the moon

*Vỏ bánh :
-200g nước đường làm bánh nướng
-1 tsp nước tro tàu
-1/4 tsp baking soda
-50 g dầu lạc ( hoặc dầu ăn )
-320g bột mỳ

*Phết mặt bánh :
-1 lòng đỏ trứng
-1 tsp nước

Nhân bánh: Công thức của Rùa, gia giảm dầu ăn tùy vào khẩu vị và ăn kiêng, nhưng khuyến cáo ít quá, nhân khô và ko bảo quản được lâu. Cắt ra nhân ko dẻo mịn :(

- 500g đậu xanh hoặc hạt sen
- 300g đường (em thấy vừa ngọt, đừng bớt)
- Dầu ăn tùy thích, ít nhất là 1 muỗng canh 1 lần, chia làm 3 lần cho vào.
- 1 - 2 muỗng canh bột bánh dẻo tùy độ dẻo mịn của nhân, trộn cùng dầu ăn cho vào lần thứ 3
- 1 canh mạch nha cho vào trước khi nhắc xuống (lưu ý mua mạch nha làm bánh TT, ko phải mạch nha kẹo trong lon sữa bò của Quảng Ngãi)

Nhân sên vừa tới là còn độ dẻo mịn, sờ vào ko dính tay nhưng vẫn phải dẻo mịn nhé, nếu ko khô quá sẽ ko tươm dầu, bánh cứng, và mau hư

Cả nhà luyện tay nghề đi, tuần sau mình sẽ làm chung gây quỹ nhé @};-
May quá, Ana post bài đúng ý mình luôn, cả buổi chiều này vào SCP's kitchen tìm mãi cái cthức này k ra (hôm nước SCP khoe cthức này ngon lém), cảm ơn A5 nhìu nhìu nhá:-*

Baking soda là cái gì thía? Ra ngoài Phương Hà có k ta? Cứ nói baking soda hay còn tên nào khác k em ơi?

993
0
0

Cá Chép

Bác O.V ui, kiểm hàng chưa, coi thiếu gì mơi nói em nó mang theo lun :D

806
1
0

meduydu

Chào cả nhà! Ganh tỵ vì cả ngày nay không được 8. :D:D:D
Chừng nào sên nhân ngọt để meduydu còn đi mua sen.
Hôm nọ Vy dặn chị 1 kg sen, Chép 2kg, Nik 1 kg. Còn ai nữa hok?
@Nik: chừng nào lấy sen vậy cưng? TRứng thì phải tuần sau nha, vì mình lấy chung với đợt gây quỹ. Em nhờ chị nhiu trứng chị quên mất rồi. :D:D
@Chép ơi: Chị chưa gửi mua được mè dẻo, Chừng nào em đi mua nữa cho chị ké với. khoảng 200gr em nhé
@Vy: Bánh hấp dẫn quá em à! Còn chị thì chỉ mới làm 1kg nhân trà xanh thôi, mà thấy còn ướt, giờ đang trong ngăn đá, mai sẽ sên lại rồi làm thử.
@Nghèo: Vậy chị khỏi năn nỉ cũng sẽ được 1 cọ Nghèo hả em :-*:-*:-* Thứ 7 em gặp Vy gửi dùm chị luôn nhé! Thanks em.
@TS: Banking soda là....... banking soda hihihi. Dễ mua lắm em à. Phương Hà chắc có.

993
0
0

Cá Chép

Em sẽ tậu thêm 1kg ...Black sesame paste nhe, ai cần chia thì báo em sớm hen :D:
1. Bác O.V: 1 lạng
2. Hội chảng: 2 lạng
3. ATM: 2 thìa canh :))
4. Nik: 1 hay 2 cưng? :p
5......

506
0
0

Tho & Soc

Chào cả nhà! Ganh tỵ vì cả ngày nay không được 8. :D:D:D
Chừng nào sên nhân ngọt để meduydu còn đi mua sen.
Hôm nọ Vy dặn chị 1 kg sen, Chép 2kg, Nik 1 kg. Còn ai nữa hok?
@Nik: chừng nào lấy sen vậy cưng? TRứng thì phải tuần sau nha, vì mình lấy chung với đợt gây quỹ. Em nhờ chị nhiu trứng chị quên mất rồi. :D:D
@Chép ơi: Chị chưa gửi mua được mè dẻo, Chừng nào em đi mua nữa cho chị ké với. khoảng 200gr em nhé
@Vy: Bánh hấp dẫn quá em à! Còn chị thì chỉ mới làm 1kg nhân trà xanh thôi, mà thấy còn ướt, giờ đang trong ngăn đá, mai sẽ sên lại rồi làm thử.
@Nghèo: Vậy chị khỏi năn nỉ cũng sẽ được 1 cọ Nghèo hả em :-*:-*:-* Thứ 7 em gặp Vy gửi dùm chị luôn nhé! Thanks em.
@TS: Banking soda là....... banking soda hihihi. Dễ mua lắm em à. Phương Hà chắc có.
Cho em 1kg sen nha c, chiều nay mua hàng quen, vừa luộc xong, k bùi lắm, hơi sường sượn chán quá:(

Chiều nay e ghé P.Hà mua baking soda roi, 25k/h

506
0
0

Tho & Soc

Em sẽ tậu thêm 1kg ...Black sesame paste nhe, ai cần chia thì báo em sớm hen :D:
1. Bác O.V: 1 lạng
2. Hội chảng: 2 lạng
3. ATM: 2 thìa canh :))
4. Nik: 1 hay 2 cưng? :p
5......
"Nó" là cái giề bác ơi?8->

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.