Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp. (Tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
806
1
0

meduydu

Ðề: Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp.

Khuôn bị gì vậy chị? Cả nhà thích bánh dẻo nhỉ :D, em sợ làm nó lắm vì chưa tự tin vào loại bột mình có và vì nó ngọt quá :D...
Chị mới bon chen bột bánh dẻo của Sanh Ký. Ở đó có loại trộn nhân riêng và loại làm vỏ bánh dẻo riêng. Hôm nào chị thử vượt lên chính mình xem thế nào. Nghe bác OV nói không dễ chơi, làm chị e dè, hổng muốn chơi với nó :-&:-&:-&

993
0
0

Cá Chép

Chép ơi rốt cục Nghèo có tới không? Hôm nay chắc Chép đuối luôn ha, thương cả Chép Mẹ Chép Con :-*

Vy bữa nay về có nhức tay chưa :p ?

Nik tha mấy cái bánh nướng về? Bánh nướng xe hơi của em là hàng độc à nha :D
Trời mưa nhưng Nghèo vẫn tới bác ạ, thương Nghèo ghê - vừa mất 1 buổi dạy mà lại tốn thêm xèng :-*
Còn em Vy chắc rụng tay lun rồi nên nãy giờ chưa thấy vào dà hú với em :D
À, mà sao mấy cái bánh nướng nó bị "nhót" bác ơi, nướng 9 nhưng đếm lại thì... ây da, Nik biết sao không Nik :p

642
0
0

osaka_vietnam

Trời mưa nhưng Nghèo vẫn tới bác ạ, thương Nghèo ghê - vừa mất 1 buổi dạy mà lại tốn thêm xèng :-*
À, mà sao mấy cái bánh nướng nó bị "nhót" bác ơi, nướng 9 nhưng đếm lại thì... ây da, Nik biết sao không Nik :p
Còn cái nào không cho bác nghía chút coi :p

1,961
0
0

anatomysu

Chị mới bon chen bột bánh dẻo của Sanh Ký. Ở đó có loại trộn nhân riêng và loại làm vỏ bánh dẻo riêng. Hôm nào chị thử vượt lên chính mình xem thế nào. Nghe bác OV nói không dễ chơi, làm chị e dè, hổng muốn chơi với nó :-&:-&:-&
Sếp, chia em mớ em làm thử xem. Nếu ổn thì tốt :p.

Công nhận tối qua phê ạ, tay em nhức :D. Buồn ngủ díp mắt vì em thức từ tối trước đến 2h chia hàng với hầm đậu mà :D. Sáng nay ngủ dậy hết nhức tay rồi hehe.

Chép: Tội 2 mẹ con quá. :p Em thương em chép con

2,204
1
0

Nikki

Em tha 2 cái mà chưa dám ăn...để 2 ngày cho nó đã...kaka...

@OV: bác ơi,cuối cùng là xe hơi của em đẹp nhứt ó nha...kaka...mà dành tặng Bo hết ùi :p

806
1
0

meduydu

Đêm qua nhà duydu đã xé nháp mẻ bánh ngọt. Nhân trà xanh và mè đen.

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Cảm nhận : bánh mè đen rất ổn ( vì nhân cướp của cao thủ muh hihihi). Trà xanh: Nhân chưa được chặt nên vo nhân còn lỏng tay, bánh cắt ra có vài chỗ bị bọng.
Ai có cách nào vo bột đều tay hơn, chặt hơn thì chia sẻ cho chúng mình với nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,961
0
0

anatomysu

Cảm nhận : bánh mè đen rất ổn ( vì nhân cướp của cao thủ muh hihihi). Trà xanh: Nhân chưa được chặt nên vo nhân còn lỏng tay, bánh cắt ra có vài chỗ bị bọng.
Ai có cách nào vo bột đều tay hơn, chặt hơn thì chia sẻ cho chúng mình với nhé!
Ý chị là vo bột hay nhân nhỉ :D, nhân thì phải sên vừa đủ độ dẻo quện thì khi nặn sẽ chặt được, còn bột tất nhiên ko để dư không khí giữa bột và nhân. Chỉ vậy thì mới ko bị lỗ hổng giữa nhân và bột. Mà chị nặn ổn đấy.

Theo phân công tuần sau mỗi người mỗi khâu nhé, cho nhanh mà ko rối. Dưới nhà để nướng trứng, trộn bột, vo nhân. Trên lầu (theo nikki nói cho 2 lò lên lầu 1), cán bột, gói nhân, nặn bánh, cho vào lò, phun nước và chờ để quét trứng. Vì là bánh gây quỹ, nên ai giỏi phần nào, sở trường phần nào sẽ đảm trách khâu đó. Hic, mọi người rảnh tay thì làm nháp thử nhé. Đến chủ nhật tuần sau chỉ còn làm thôi chứ ko thử được nữa ạ. 260 cái bánh phải ra lò đêù đặn và ít hỏng nhất. Cố lên cả nhà.

Khó nhất thật sự là phần cán bánh và nặn bánh. Em thấy meduydu làm được đấy ạ, vỏ mỏng. Ai xung phong phần này nữa nào? Em làm cũng được :D, nhưng em cũng sợ lắm. Bác xanhduong9 chắc là đã quen tay, em cũng nhờ bác phụ phần này

Nghèo lo quét trứng nhé, hy vọng họa sỹ quét sẽ đẹp :p :p

Hôm nay em đã mua 2kg nước đường ở Khánh Hạnh, 25k/kg. Em cũng đã thử nước đường ở tiệm này năm trước, bánh mềm ngon, rất ổn. 2kg đủ ko nhỉ, nếu thiếu em sẽ mua thêm sau. Ở đó có bán hộp hình vuông cứng, 8k/hộp.

642
0
0

osaka_vietnam

Bánh mới ra lò đêeeeeeeeeeeeeee :D

Trên dĩa:

Vào hộp:

Chưa cắt bánh nên không biết bên trong nhân có được chặt không ;) , nhưng mà hôm nay bác cán bột khá hơn hôm qua Ana nhé, bột của bác pha mềm dẻo hơn bột hôm qua của Chép, và cũng nhờ cái này nữa nè (hihi không phải chân bàn giống Chép đâu):

Đồ chơi của con đó, dài chưa được gang tay nữa mà, nhưng lại rất hợp với mấy em bánh nhí :D

642
0
0

osaka_vietnam

Cả nhà có ai có cách phết trứng cho bánh nét hơn nữa ko? Đã dùng cọ lông mịn, đã pha và rây trứng như SCP dặn mà vẫn mất nét :((

1,961
0
0

anatomysu

Eo bánh thế còn bảo bánh bị mất nét là sao :D. Bác bác, cái hộp của bác đang chứa bánh size bao nhiêu vậy? 75g ạ? Nhìn ổn nhỉ

Chị cho hơi nhiều bột áo đấy ạ, in ít thôi bánh sẽ ko bị khô và ko bị tách rời nhân bánh với vỏ ;). Nhìn đẹp phết :-*

Còn ai chưa nộp bài thì nộp đê

635
0
0

Họa sĩ nghèo

hic!! hôm qua, hôm nay không vào bếp mà đọc mỏi mòn, vuột bao nhiêu là thứ cần mua!! Túm lại có gì cần mọi người cứ mua cho em với nhá, em tân binh mới của bánh TT mà, mai ở nhà em sẽ nháp xem thế nào! Bánh bác OV đẹp mà, có bị mất nét đâu ạ!
Cọ lần này em mua cho cả nhà hơi dày hơn cọ em dùng, vì hàng trước hết sạch rồi, lông cọ cũng mịn như thế nhưng hơi bị dày thôi ạ!! Không biết nhà mình dùng thế nào.. KHi nào có cọ kia về em sẽ mua tặng nhà mình típ nhá!!!:-*

635
0
0

Họa sĩ nghèo

Em sẽ tậu thêm 1kg ...Black sesame paste nhe, ai cần chia thì báo em sớm hen :D:
1. Bác O.V: 1 lạng
2. Hội chảng: 2 lạng
3. ATM: 2 thìa canh :))
4. Nik: 1 hay 2 cưng? :p
5......
Chép ơi, còn không cho em ké với 1lang he he he

506
0
0

Tho & Soc

Ðang đọc: 2 (2 thành viên và 0 khách)
Tho & Soc, Họa sĩ nghèo

Giờ này nhà có mình & Nghèo:D

Cảm ơn Nghèo cái cọ nhá, chiều nay nhìn mặt Nghèo dạy xong ỉu xìu nhìn xương xương gì đâu:-*:-*:-*

@OV: chùi ui, nể bác thật, bánh nướng bác làm đầu tay mà cái nào trông đáng cái đó, đẹp quá à, chắc bác cũng mất ngủ vì mẻ bánh thành công mỹ mãn này ha?;), e mà làm được thế thì k thể ngủ được vì vui:D

@Mẻ bánh dẻo nhà e hôm nay cứ be bét k hỉu vì sao, đúng là bánh dẻo k đơn giản chút nào:D

@Ana: cái khuôn vuông 125gr đó, nó bị lờn nên k thể cầm cái trục quay được, c vừa nhờ thằng em nó lấy keo dán sắt dán lại, k biết có ổn k nữa:D, chiều nay c nhận dụng cụ tách trứng từ Nghèo rồi ha@};-@};-@};-

@Anna: bánh đẹp quá, nhìn từng người trả bài mà mình thấy ham quá à.

Hôm qua nhà mình làm bánh nháp mà k alo nhau gì hết à:(, chiều nay vừa nghe Nghèo nói, mọi người làm có gặp trục trặc gì hay k đề nghị chia sẻ để cả nhà học hỏi kinh nghiệm nha@};-@};-@};-

635
0
0

Họa sĩ nghèo

@TS: bác còn làm chứ tớ chưa sên nhân xong luôn á, định sáng nay sên nhưng lu bu lo nấu cơm để đi dạy, vẫn trong tủ lạnh chưa lôi ra. Mai nhất định làm khe khe

1,961
0
0

anatomysu

@Ana: cái khuôn vuông 125gr đó, nó bị lờn nên k thể cầm cái trục quay được, c vừa nhờ thằng em nó lấy keo dán sắt dán lại, k biết có ổn k nữa:D, chiều nay c nhận dụng cụ tách trứng từ Nghèo rồi ha@};-@};-@};-
Chị, cầm trục nào quay :D. Chỉ cần ấn xuống thôi mà. Chị xem lại chứ đừng vội dán keo dán sắt nhé. Nó có lò xo để ấn chứ nó ko dùng để quay nhé :p. Còn tay cầm ở trên thì có thể gỡ ra được để thay mặt.

806
1
0

meduydu

Cả nhà có ai có cách phết trứng cho bánh nét hơn nữa ko? Đã dùng cọ lông mịn, đã pha và rây trứng như SCP dặn mà vẫn mất nét :((
Bác ơi, thế mà bác than là mất nét thì tội cho bánh chúng em quá.
@Vy: Chị hỏi cách giảm mối nối khi bọc vỏ bánh cho nhân, nó nhiều đường nhăn quá, trông mất thẩm mỹ. :D:D:D. Sáng nay chị đã sên lại nhân thêm 1 lần nữa. Kỳ này chắc như bắp rồi. Chắc sẽ đỡ hơn, không bị lỗ khí như cái trong hình.
Ah mà sao cái bột vỏ bánh của chị ko cần bột áo nhỉ! Bánh vẫn mềm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,961
0
0

anatomysu

Bác ơi, thế mà bác than là mất nét thì tội cho bánh chúng em quá.
@Vy: Chị hỏi cách giảm mối nối khi bọc vỏ bánh cho nhân, nó nhiều đường nhăn quá, trông mất thẩm mỹ. :D:D:D. Sáng nay chị đã sên lại nhân thêm 1 lần nữa. Kỳ này chắc như bắp rồi. Chắc sẽ đỡ hơn, không bị lỗ khí như cái trong hình.
Ah mà sao cái bột vỏ bánh của chị ko cần bột áo nhỉ! Bánh vẫn mềm.
Miết nó chị, nhíu nhíu nó cho nó mất nếp nhăn, massage nó như trong spa của Shiseido ;)). Làm rất mất thời gian ở chỗ ấy ạ. Đành chiều chuộng nó chị nhé :p...

Vỏ theo công thức SCP thì đúng là ko cần bột áo đâu. Em dùng rất ít, xoa nhẹ khi cán và khi đặt bánh lên cho dễ di chuyển thôi ạ.

@Nghèo: thôi đừng mua cọ nữa nhé ;). Dùng qua có 1 mùa trung thu à, em nghĩ cọ chỉ là 1 phần, phải thích nghi với cọ nữa :D. Mọi người nhúng cọ vào trứng ít thôi, rảy nó trước khi quết lên bánh, nếu thấy dư phải bớt lượng lại lần sau, sao cho phủ 1 lớp nhẹ, bản thân bánh cũng sẽ bóng và vàng đẹp vì nó có dầu...

806
1
0

meduydu

Để biết chiều chuộng, miết miết nhíu nhíu các đường nhăn thì chị phải đi học massage thôi :):):)
Cả nhà: Bánh mất nét ngoài nguyên nhân quét trứng còn 1 nguyên nhân nữa là xịt nước quá tay khi nướng đấy ạ.
Ngày 29/8..... nôn quá.
@Nik: em nhờ chị mua sen, cũng may chị lại chờ em tới để cùng đi nên túm lại là không có em cũng chửa có sen, Không thì giờ nó bị out vì tủ lạnh chật cứng.

1,122
0
0

SCP

@sếp OV : sếp ơi , bánh đẹp như Kiều thế còn khóc lóc giề . Vụ mất nét thì em có tí tẹo ý kiến : Thứ nhất là bánh của bác quá nét rồi , hic . Tiếp theo nếu bác vẫn chưa ưng thì có thể xem xét : Trước khi nướng bánh bác chọc cho nó vài lỗ bằng cái đầu tăm ý , vì khi nặn nếu vẫn có không khí giữa lớp vỏ với lớp nhân thì gặp nhiệt độ cao , lớp vỏ sẽ bị phồng cũng gây hậu quả là mất nét . Lý do nữa cũng có thể là do lớp trứng quét mặt , trứng rây mịn rồi nhưng khi quét bác cũng lưu ý , chổi lông thường khi nhúng vào trứng sẽ rất ướt , nên bác nhớ sau khi nhúng vào trứng , bác ấn chổi mạnh tay chút vào thành bát cho trứng chảy bớt ra , lượng trứng bám trên lông chổi vừa đủ , ko thừa thì sẽ ko làm bánh mất nét ạ .

@ Các bác muốn học massage : Vụ nặn bánh em làm như thế này , các bác thử 1 cái xem thế nào nhá : Em chả dùng đến cái chày để cán bột bao giờ . Bột chia thành từng viên , cân đủ trọng lượng , rồi em đặt viên bột lên lòng bàn tay có rắc bột áo , rồi em dùng tay kia em ấn dẹt nó ra sao cho đường kính của nó đừng to quá so với nhân thì nó sẽ bị nhăn nhúm . Khi ấn , cố gắng sao cho phần giữa của miếng bột mỏng vừa đúng độ mong muốn cho vở bánh . Phía ngoài của miếng bột sẽ dày hơn phần trong lòng , và lưu ý là làm sao để sau khi ấn dẹt miếng bột vỏ chỉ có kích thước ko đủ bao kín viên nhân . Rồi tiếp đó đặt viên nhân vào miếng bột , bao phần bột trùm lên viên nhân , vừa bao vừa làm động tác đẩy để ủn phần vỏ bột dày hơn cho mỏng ra và trùm dần lên viên nhân , cố gắng nhẹ tay thôi cho vỏ bột ko bị rách . Cuối cùng phần vỏ gặp nhau sẽ chỉ là mối nối nhỏ , nếu thích thì cho nó xuống đáy bánh , nhưng em thì hay tống phần đấy lên mặt ý , khi in bánh xuống , hoa văn nó in đè lên cái mối nối đấy , thế là ít bị phát hiện ( gian dối nhỉ :D ) . Các bác thử xem có được ko rồi cho em xin phiếu vote nhé , he he :p

1,122
0
0

SCP

Eo , em đọc xong cũng ứ hiểu mình nói cái gì , hu hu . Thôi ko hiểu chỗ nào thì túm em chỗ ấy nhá

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.