Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp. (Tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
720
0
0

chuột đồng

Ðề: Bếp Sài Gòn. Ngọt ngào, ấm áp.

Khiếp, vào đây em sợ quá...toàn cao thủ "vứt bài" xoèn xoẹt...chạy thôi Nghèo ơi...

@meduydu: sorry chị, CN hôm qua phải ở nhà làm oshin từ 7h đến đúng 4h chiều, 7h đi siêu thị mất bóp mất sạch giấy tờ, tài sản...em đang rất STRESS :((
Chia sẽ với em, cái ông chồng mắc dịch chị mới vứt đt cho thiên hạ xài chơi :((

806
1
0

meduydu

Khiếp, vào đây em sợ quá...toàn cao thủ "vứt bài" xoèn xoẹt...chạy thôi Nghèo ơi...

@meduydu: sorry chị, CN hôm qua phải ở nhà làm oshin từ 7h đến đúng 4h chiều, 7h đi siêu thị mất bóp mất sạch giấy tờ, tài sản...em đang rất STRESS :((
Ôi! sao xui quá vậy em? Lại còn phải đi làm lại giấy tờ nữa. Chán ghê.
@Nik + Chuột: Nhà 2 em cúng cô hồn hoành tráng quá :)
@TS: Bánh đầu tay mà thế thì không ai dám cười đâu, đừng lo. Chỉ là cái tờ rứng bị lệch :-$:-$:-$. Chị đang giữ của TS 1 cái khay lót tre, chủ nhật gặp gửi luôn nhé!

806
1
0

meduydu

@sếp OV : sếp ơi , bánh đẹp như Kiều thế còn khóc lóc giề . Vụ mất nét thì em có tí tẹo ý kiến : Thứ nhất là bánh của bác quá nét rồi , hic . Tiếp theo nếu bác vẫn chưa ưng thì có thể xem xét : Trước khi nướng bánh bác chọc cho nó vài lỗ bằng cái đầu tăm ý , vì khi nặn nếu vẫn có không khí giữa lớp vỏ với lớp nhân thì gặp nhiệt độ cao , lớp vỏ sẽ bị phồng cũng gây hậu quả là mất nét . Lý do nữa cũng có thể là do lớp trứng quét mặt , trứng rây mịn rồi nhưng khi quét bác cũng lưu ý , chổi lông thường khi nhúng vào trứng sẽ rất ướt , nên bác nhớ sau khi nhúng vào trứng , bác ấn chổi mạnh tay chút vào thành bát cho trứng chảy bớt ra , lượng trứng bám trên lông chổi vừa đủ , ko thừa thì sẽ ko làm bánh mất nét ạ .

@ Các bác muốn học massage : Vụ nặn bánh em làm như thế này , các bác thử 1 cái xem thế nào nhá : Em chả dùng đến cái chày để cán bột bao giờ . Bột chia thành từng viên , cân đủ trọng lượng , rồi em đặt viên bột lên lòng bàn tay có rắc bột áo , rồi em dùng tay kia em ấn dẹt nó ra sao cho đường kính của nó đừng to quá so với nhân thì nó sẽ bị nhăn nhúm . Khi ấn , cố gắng sao cho phần giữa của miếng bột mỏng vừa đúng độ mong muốn cho vở bánh . Phía ngoài của miếng bột sẽ dày hơn phần trong lòng , và lưu ý là làm sao để sau khi ấn dẹt miếng bột vỏ chỉ có kích thước ko đủ bao kín viên nhân . Rồi tiếp đó đặt viên nhân vào miếng bột , bao phần bột trùm lên viên nhân , vừa bao vừa làm động tác đẩy để ủn phần vỏ bột dày hơn cho mỏng ra và trùm dần lên viên nhân , cố gắng nhẹ tay thôi cho vỏ bột ko bị rách . Cuối cùng phần vỏ gặp nhau sẽ chỉ là mối nối nhỏ , nếu thích thì cho nó xuống đáy bánh , nhưng em thì hay tống phần đấy lên mặt ý , khi in bánh xuống , hoa văn nó in đè lên cái mối nối đấy , thế là ít bị phát hiện ( gian dối nhỉ :D ) . Các bác thử xem có được ko rồi cho em xin phiếu vote nhé , he he :p
Nãy giờ ngồi tưởng tượng. :-/:-/:-/ Lấy cái cục nhưn, ấn ấn, trùm trùm.... Ah bây giờ thì em đã hiểu khekhekhe
Meduydu toàn nặn xong, véo 1 cục bột nhỏ cán mỏng ra rồi bọc lên cái mớ nếp nhăn ấy.

993
0
0

Cá Chép

Chiều nay mưa tầm tã, ngồi nhà làm việc mà buồn cái miệng ghê :D. Lén cắt cái bánh từ mẻ bánh nháp đợt 1, cả nhà cùng nhâm nhi và rút kinh nghiệm:

1. Trứng không lệch nhé: hảo hảo :p
2. Nhân nắn còn lỏng tay nên khi cắt mới thế này :(
3. Vỏ quá mỏng hả cả nhà, thêm chút nữa nhé
4. Còn gì nữa không nào?

Chưa đẹp, nhưng ngon ngon ;))

188
0
0

Bí Xanh Bí Đỏ

Chiều nay mưa tầm tã, ngồi nhà làm việc mà buồn cái miệng ghê :D. Lén cắt cái bánh từ mẻ bánh nháp đợt 1, cả nhà cùng nhâm nhi và rút kinh nghiệm:

1. Trứng không lệch nhé: hảo hảo :p
2. Nhân nắn còn lỏng tay nên khi cắt mới thế này :(
3. Vỏ quá mỏng hả cả nhà, thêm chút nữa nhé
4. Còn gì nữa không nào?

Chưa đẹp, nhưng ngon ngon ;))
Công nhận nhìn bánh thấy ngon thiệt đó Chép ơi, màu vỏ bánh trông rất ngon!@};-@};-

1,961
0
0

anatomysu

Zời ơi, mình chả có em nào, lại gẫy tay vì em đỏ và còn 1kg em xanh treo trên đầu huhhu.

Meduydu: còn dư sen cho em xin, 1 mẻ sen của em hình như hơi bị ngọt :p, mà thôi kệ, cho nó giữ lâu hichic

993
0
0

Cá Chép

Chép, em chưa nghiệm thu, sắp chết thèm, sao bây giờ :((
Zời ơi, mình chả có em nào, lại gẫy tay vì em đỏ và còn 1kg em xanh treo trên đầu huhhu.
Nhà mình không vào rút kinh nghiệm với tớ, toàn lo... rút ruột :p
P/S: em A5MT và Chuột đều có phần nhá, ưu tiên Chuột cái không trứng nữa đó :D

806
1
0

meduydu

Meduydu: còn dư sen cho em xin, 1 mẻ sen của em hình như hơi bị ngọt :p, mà thôi kệ, cho nó giữ lâu hichic
Chị hết sen rồi, cần bao nhiêu chị mua thêm, Mà chắc chị cũng mua thêm để làm nhân mè đen.

P/S: em A5MT và Chuột đều có phần nhá ( tự khen ), ưu tiên Chuột cái không trứng nữa đó :D
Tối mưa gió ấy chị cũng có ghé qua mà sao cũng ko thấy ai mời mọc gì nhỉ!

Hôm nay meduydu mang bánh lên shop nhờ đánh giá tình hình. Bánh vỏ mềm, nhân mịn mượt. Túm lại xấu hình thức nhưng đẹp tâm hồn nhá! Bánh chưa nâu lắm không biết là do mình pha nhiều nước vào trứng khi quyét hay do mới làm 2 ngày hay tại nước đường còn non nhỉ!

993
0
0

Cá Chép

Chị hết sen rồi, cần bao nhiêu chị mua thêm, Mà chắc chị cũng mua thêm để làm nhân mè đen.

Tối mưa gió ấy chị cũng có ghé qua mà sao cũng ko thấy ai mời mọc gì nhỉ!

Hôm nay meduydu mang bánh lên shop nhờ đánh giá tình hình. Bánh vỏ mềm, nhân mịn mượt. Túm lại xấu hình thức nhưng đẹp tâm hồn nhá! Bánh chưa nâu lắm không biết là do mình pha nhiều nước vào trứng khi quyét hay do mới làm 2 ngày hay tại nước đường còn non nhỉ!
Ủa ủa, hôm bữa sếp chỉ ngắm thôi hả :p. Ai biểu sếp nhon quá chi cho nó lọt sổ :D, mí lại đã rinh một mớ tài nguyên rồi mà ;))
À, cho em thêm 2kg sen nữa nhe. Bữa làm hết rồi ạ @};-

1,961
0
0

anatomysu

P/S: em A5MT và Chuột đều có phần nhá, ưu tiên Chuột cái không trứng nữa đó :D
Siu Nhưn Chép khỏi phần em, em hy sinh cho Nghèo đổi cọ :D.

Bánh nhà làm mềm ăn đã quá hú hú, nhưng mà nhân có vẻ để ko lâu được :(. Mọi người sên chịu khó cho nhiều dầu sên kỹ 1 tẹo :(, dù rằng dầu nhiều ko tốt nhưng bảo quản được lâu

@VA: Chị ơi cứ mua sen cho Chép, e thiếu em qua rút ruột của Chép ;))

806
1
0

meduydu

Sen: ok :)
Chị cảm giác nhân trà xanh sên lại nó làm mất mùi. Chả lẽ lúc làm lại trộn thêm bột trà vào nữa :(:(:(
Ai rảnh tét cái nhân ngọt nha. Chị tính làm đầu tuần mà bận tới thứ 4 không đi mua được NVL để test hihix
Chép ui: Có NVL gọi chị qua lấy liền để còn xé xác nó nữa nha.

993
0
0

Cá Chép

Chị cảm giác nhân trà xanh sên lại nó làm mất mùi. Chả lẽ lúc làm lại trộn thêm bột trà vào nữa :(:(:(
Ai rảnh tét cái nhân ngọt nha. Chị tính làm đầu tuần mà bận tới thứ 4 không đi mua được NVL để test hihix
Ngày mai đi làm em sẽ ồ lá cho người ta đem NVL ra nha, tất cả là 4kg phải hông bác?

993
0
0

Cá Chép

Ngày mai đi làm em sẽ ồ lá cho người ta mang hàng nha, tất cả là 4kg phải hông bác?
Em sẽ mua mấy thứ sau:
1. Hạt dưa tách vỏ
2. Mứt bí (đã xắt hạt lựu)
3. Mè
4. Mứt gừng
5.Mứt chanh
6. Hạt sen
7. Hạt điều
8. Thịt khô
9. Lá chanh
Còn gì nữa không bác ui :D?

1,961
0
0

anatomysu

Ngày mai đi làm em sẽ ồ lá cho người ta mang hàng nha, tất cả là 4kg phải hông bác?
Em sẽ mua mấy thứ sau:
1. Hạt dưa tách vỏ
2. Mứt bí (đã xắt hạt lựu)
3. Mè
4. Mứt gừng
5.Mứt chanh
6. Hạt sen
7. Hạt điều
8. Thịt khô
9. Lá chanh
Còn gì nữa không bác ui :D?
Chép cứ bẩu ngta bán cho nhưn thập cẩm là được mờ :-*. Mà em thấy còn thiếu rượu mai quế lộ á :D. Có cần mua trừ hao nhân TC ko nhỉ :D. Mai mua có sớm quá ko ta?

806
1
0

meduydu

Chép cứ bẩu ngta bán cho nhưn thập cẩm là được mờ :-*. Mà em thấy còn thiếu rượu mai quế lộ á :D. Có cần mua trừ hao nhân TC ko nhỉ :D. Mai mua có sớm quá ko ta?
Mấy cái này để lâu đc mà Vy. Hàng bán người ta cũng thế, mình cất còn sạch sẽ hơn :):):)
Lạp xưởng tôm chị có quà biếu, không cần mua. Cận ngày mình mua thêm xá xíu và jambon. Bổ sung thêm cho bánh nó chất lượng ngàn sao nhỉ!
Ah, hôm qua MC chị có mang nước tro tàu lên, 1 chai 300ml nên khỏi cần mua thêm. Bột bánh dẻo có 1/2kg cho Vy và 1 túi để trộn nhân TC rồi nhe.
@Chép: tạm thời cứ 4kg trước ha. Còn mấy món tuơi mình mua cận ngày nữa muh. Mai chị vi vu bên Paragon rồi, khi về sẽ ghé em lấy luôn nha.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.