Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Thu hải đường trong giàn chỉ tốt lá

Trồng ở ngoài nắng đỏ quẹc quẹc nhưng nhiều hoa
Ơ, em ơi, chị tưởng 2 loại này khác nhau chứ. Loại 1 lá nó hơi nhọn thì trồng mát, loại 2 lá tròn thì trồng nắng. Em có dám đổi chỗ 2 chậu này không. Chậu 1 đem ra nắng là rụi ngay(đừng bắt đền chị nha :D). Chậu 2 đem vô mát thì lá nhạt màu dần rồi chuyển sang màu xanh nhưng hình dáng lá vẫn tròn và ít hoa.

Hoa bướm ở quê chị còn có tên là hoa chuồn chuồn hoặc là hoa cánh chuồn đó.

1,284
1
0

small_dracula

ặc ặc, bữa nay ng ta chơi hoa 1 ngày hoặc nửa ngày tàn, 1 tuần mới tàn đã là lâu. Cây của bác 2 tháng mới tàn mà còn chê ít.
Bác có thích trồng loại hoa nở quanh năm không tàn không, em chỉ chổ đi mua?!!
Hi, ngay như Hồ Điệp có thể nở 3-4 tháng thì ở nhà em cũng chỉ cho nó ở trên cây 1 tháng thôi, Vũ nữ cũng tầm đó, để đến lúc hoa tàn trên cây thì chỉ có hoa 1 mùa mới chịu nổi, tàn hoa xong nhổ cây vứt luôn.

1,284
1
0

small_dracula

Ơ, em ơi, chị tưởng 2 loại này khác nhau chứ. Loại 1 lá nó hơi nhọn thì trồng mát, loại 2 lá tròn thì trồng nắng. Em có dám đổi chỗ 2 chậu này không. Chậu 1 đem ra nắng là rụi ngay(đừng bắt đền chị nha :D). Chậu 2 đem vô mát thì lá nhạt màu dần rồi chuyển sang màu xanh nhưng hình dáng lá vẫn tròn và ít hoa.
Hè hè, em có nói 2 chậu này cùng loại mô nà :D:D:D. Rứa nên em mới để tụi nó như thế chứ bộ. Nhưng cái nhận xét đó là đúng chứ không sai đâu, tại em lười nhặt hình đó, em có cả hình trong mát và ngoài nắng của cả 2 cây này. Cây 1 để ra ngoài nắng nó toi nhưng nắng thêm tí nữa thì hoa nó mới nhiều chị ạ, còn ngang mức nó đang sống hoa bèo quá.
Cây 2 thì ở trong mát lá nó xanh và hoa lơ thơ cũng chán lắm.

240
0
0

Liên ròm

ặc ặc, bữa nay ng ta chơi hoa 1 ngày hoặc nửa ngày tàn, 1 tuần mới tàn đã là lâu. Cây của bác 2 tháng mới tàn mà còn chê ít.
Hi, ngay như Hồ Điệp có thể nở 3-4 tháng thì ở nhà em cũng chỉ cho nó ở trên cây 1 tháng thôi, Vũ nữ cũng tầm đó, để đến lúc hoa tàn trên cây thì chỉ có hoa 1 mùa mới chịu nổi, tàn hoa xong nhổ cây vứt luôn.
cây hồ điệp ngày mình đi là đựơc 8 tháng rồi thế mà em ấy còn tiếp tục ra bông chứ không tàn đi. Thông thường hồ điệp trong nhà mình cao nhất là 6 tháng và khỏang 4 tháng sau chúng mọc ra tiếp. Có cây tính ra đến nay chúng ra 5 lần rồi một lần lâu nhất là 7 tháng, lần nhanh nhất là 4 tháng. Khi hết hoa mình cắt phần héo đi và chăm tứoi vài tháng sau ra hoa tiếp.

1,492
1
0

songviet09

cây hồ điệp ngày mình đi là đựơc 8 tháng rồi thế mà em ấy còn tiếp tục ra bông chứ không tàn đi. Thông thường hồ điệp trong nhà mình cao nhất là 6 tháng và khỏang 4 tháng sau chúng mọc ra tiếp. Có cây tính ra đến nay chúng ra 5 lần rồi một lần lâu nhất là 7 tháng, lần nhanh nhất là 4 tháng. Khi hết hoa mình cắt phần héo đi và chăm tứoi vài tháng sau ra hoa tiếp.
Bác chơi hoa Hồ điệp tới 7 tháng thảo nào Vũ nữ được 2 tháng bác chê ít. Khí hậu bên bác ở thuận lợi, chứ ở VN mình được 2 tháng đã là ngon lắm rồi đó bác. Hồ điệp của em chỉ được 1 tháng thôi là em đã cắt để giữ cây rồi:)

240
0
0

Liên ròm

Bác chơi hoa Hồ điệp tới 7 tháng thảo nào Vũ nữ được 2 tháng bác chê ít. Khí hậu bên bác ở thuận lợi, chứ ở VN mình được 2 tháng đã là ngon lắm rồi đó bác. Hồ điệp của em chỉ được 1 tháng thôi là em đã cắt để giữ cây rồi:)
Bên đây hồ điệp lâu tàn lắm, mà tàn rồi khoảng vài tháng sau là có bông nữa nếu vẫn tưới nước, bón phân đầy đủ, bởi thế cây vũ nữ có 2 tháng còn 3 bông buồn quá chừng.

792
0
0

J.C

Trời ơi, hồ điệp nhà e lúc trước trồng không bao giờ nở đủ các bông, toàn nở chừng 3 bồng rồi tàn một bông rồi lại nở thêm một bông nữa, tất cả chỉ được đâu 1 tháng thôi.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ủa, thế thì em nhìn thấy rùi, e cứ tưởng đấy cũng là phong lữ cơ. Quê thế.
Mà e sợt trên mạng thấy anh thảo cũng đẹp lắm, trông cánh hoa lại khác thế này nhỉ?
Nhờ có chơi Barn Buddy mà chị biết được cái hoa này, hì hì...

Có cả loại này nữa cơ hả e?
Lại nói về hồ điệp, mẹ Song Long Việt Tùng ơi, chợ Mơ bán lan hồ điệp giá cả thế nào? Ngoài hồ điệp dễ trồng nhất thì còn loại nào cũng dễ trồng như thế k? Chị định đi kiếm mớ lan ươm chưng tết...

43
0
0

thuanthao

Hoa bướm ở quê chị còn có tên là hoa chuồn chuồn hoặc là hoa cánh chuồn đó.
Ở vùng chị đang ở thì gọi là "thỏ nháy" đó Út. Chị đi xin hạt hoa sao nháy thì bà chủ nhà nói bà đâu có hoa đó. Chị chỉ cái cây trước nhà thì bả nói thỏ nháy mà nói sao nháy ai mà biết. Đúng là bó tay cái vụ tên hoa.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị songviet ơi, ko sợ Ong nó giận đâu chị, chị còn được cười nhiều nữa vì nó hỏi ở đây là còn ít đấy:p
Haha, có đứa bằng tuổi cứ gọi người ta bằng chị lại đi cười người khác :D

1,284
1
0

small_dracula

Hề hề, biết chị này cao thủ thế từ đầu em không nói, em trồng hoa thêm 20 năm nữa cũng không trồng HĐ nở hoa trên 4 tháng và Vũ nữ nở trên 2 tháng được, vậy trong vòng 20 năm không thể trả lời được chị rồi.
HĐ là loại cây phải thọ hàn mới tượng nụ, vì thế ở VN nếu trồng tự nhiên thì chỉ có Đà Lạt có thể trồng nó nở hoa quanh năm, còn lại mỗi năm được 1 lần thôi, may mà tết trời lạnh nên mới có HĐ chơi.
Vũ nữ thì chỉ cần cây đủ mạnh, mỗi lần lên thân mới là lại ra hoa, trung bình 3-5 tháng ra hoa một lần.

1,284
1
0

small_dracula

Có cả loại này nữa cơ hả e?
Lại nói về hồ điệp, mẹ Song Long Việt Tùng ơi, chợ Mơ bán lan hồ điệp giá cả thế nào? Ngoài hồ điệp dễ trồng nhất thì còn loại nào cũng dễ trồng như thế k? Chị định đi kiếm mớ lan ươm chưng tết...
Hi, lại có cao thủ nói HĐ dễ trồng, bà chị songviet còn không biết đem cây qua gửi nữa. Nó dễ khi nhà có giàn phù hợp thôi chị ạ.
À, hoa giả đó chị, bữa nay công nghệ làm hoa giả tiến bộ kinh lắm, hoa làm bằng đất sét mà đẹp kinh hồn, đặt nó giữa đám cây thật mà không tới gần là nhận không ra. Em đùa thôi!

213
0
0

Phuong Thuan

Hi, lại có cao thủ nói HĐ dễ trồng, bà chị songviet còn không biết đem cây qua gửi nữa. Nó dễ khi nhà có giàn phù hợp thôi chị ạ.
SM ơi nói rõ hơn chỗ ni đc ko? tại chị Song Việt cho chị chậu HĐ mà chị phải học cách chăm nó đớ. hihi

331
1
0

loakenthangmuoimot

Ối ối k dám nhận nhá, chỉ vì hồi trước chị có cứu được một cây hồ điệp gần chết bị vứt ra đường, chị đem về nhét nó vào đám than củi rồi tưới nước vo gạo hằng ngày, nó lên một chùm gần chục bông, rồi bị trộm nẫng mất, điên cả người. Vì chị vốn "giỏi" trồng hoa lắm nên mới dám nghĩ liều là nó dễ trồng, hehe, điếc k sợ súng mà.
Vậy theo cái trình bày kia của em thì vũ nữ dễ trồng hơn hả, mách chị loại nào dễ trồng chút, để chị đi kiếm chậu cây chăm cho tết có hoa, hì hì
À, hoa giả đó chị, bữa nay công nghệ làm hoa giả tiến bộ kinh lắm, hoa làm bằng đất sét mà đẹp kinh hồn, đặt nó giữa đám cây thật mà không tới gần là nhận không ra. Em đùa thôi!
Đẹp thật, hồi đi Festival hoa ĐL thấy đám hoa lạ lạ chưng trong cửa hàng, phi vào tới tấp chụp, nhìn kỹ mới nhận ra là hoa giả, haha.

213
0
0

Phuong Thuan

Vậy theo cái trình bày kia của em thì vũ nữ dễ trồng hơn hả, mách chị loại nào dễ trồng chút, để chị đi kiếm chậu cây chăm cho tết có hoa, hì hì
Tuần sau e về nhà, chị thích Vũ nữ thì để e mang cho khóm mà trồng, cây này e thấy bố e có nhiều lắm. hi`hi`

1,284
1
0

small_dracula

Hì, quay lui quay lại mà có thêm một dây bài. Em định đi ngủ rồi chớ. Vũ nữ và Dendro dễ trồng hơn nhiều đó chị. Hồ điệp thì ưa ẩm nhưng không ướt, thoáng gió, tránh nắng và mưa trực tiếp (trồng dưới mái tole nhựa)

1,284
1
0

small_dracula

chúc 2 chị ngủ ngon nhé, máy em hết pin mà nhác lấy dây, đi ngủ thôi!

240
0
0

Liên ròm

HĐ là loại cây phải thọ hàn mới tượng nụ, vì thế ở VN nếu trồng tự nhiên thì chỉ có Đà Lạt có thể trồng nó nở hoa quanh năm, còn lại mỗi năm được 1 lần thôi, may mà tết trời lạnh nên mới có HĐ chơi.
Vũ nữ thì chỉ cần cây đủ mạnh, mỗi lần lên thân mới là lại ra hoa, trung bình 3-5 tháng ra hoa một lần.
Chị cũng biết bên VN khó trồng và bông ra ngắn hạn hơn, vì chị ở Anh nên cây nó ra hoa lâu tàn là vậy đó cưng. Giờ qua TS thời tiết nó nóng mù như Vn vào buổi chiều nhưng lạnh đét người vào buổi sáng và sương mù ngập núi nên hoa cũng không giữ được lâu. Tuy nhiên thằng này càng ngày càng ra thêm nụ và nở từ từ nhìn rất đã hí hí

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.