Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Ui em lại kể cho chị tiếc nữa, hihi 1 nắm sao nháy của em những 50 cây cơ, em chỉ trồng vào 1 chậu nên cứ 3 cây em chụm lại 1 gốc :p
He he. Đương nhiên là chị lại tiếp tục tổng xỉ vả thằng bạn chị nữa (cho dù tiền của nó bỏ ra thì mình cũng vẫn ức hi hi). Vì chị tưởng em mua 1 bó cũng 10 cây thôi chứ. Nhưng bó tay thôi em à, nó bảo đàn ông đi mua mà lại mặc cả như các bà thì có mà hâm à.

@Tuyen: em chịu khó quấn thẳng lá ngải nóng vào cổ tay (đừng nóng quá, tất nhiên) thì tốt hơn là cho vào túi vải. Hơ tay chị làm thẳng, hơ chân và đầu gối chị mới cho vào túi vải. Nói trước là hơi dơ tý em nhé. Lá ngải tươi rang nóng nhiều khi chảy nước nếu lá non quá, nên em lựa lá cẳng già tốt hơn nhé. Lích kích lắm, và ngại nữa. Có hôm cô nhà chị làm xong đưa mình mình còn lười chả quấn, kích rích mà. Nhưng hiệu nghiệm với chị lắm em nhé. Em thử xem sao. Mong em chóng khỏi đau nhe.

169
0
0

bầu lào

@ TUYÊN_VIRGO: Hoa nhà bạn đẹp thật, bạn post hình chai phân nước cho mọi người xem mẫu được không? và giá bao nhiêu 1 chai, cách dùng?

Cả nhà vẫn chưa ai tư vấn giúp mình vụ thược dược nhể?

240
0
0

Liên ròm

Mọi người ơi chỉ giúp dùm ròm cách chăm sóc 2 cây này

1,284
1
0

small_dracula

Cắt cành, cắt lá cho nóqq trụi luôn em há.
Ý, em đâu có nói cắt trụi, bấm trên ngọn thôi, bấm hoa và các mắt trên cùng vốn không có chồi bên. Từ chổ bắt đầu có chồi bên có thể bấm xuống thêm 1-2 cặp lá.
Mấy cây khác chị hỏi thì có cây đầu em không biết, chị cứ làm thử thôi. Cây Anh Thảo và Tiểu Quỳnh thì nó là cây xứ lạnh, chổ em không trồng được nên không có kinh nghiệm chi hết, Tiểu Quỳnh nếu muốn trồng thì phải ghép lên Thanh Long.

1,284
1
0

small_dracula

Cả nhà: Trồng THƯỢC DƯỢC nơi chỉ có ánh sáng mà không có nắng chiếu vào thì có nở hoa được không? nhờ các chiên gia tư vấn giúp mình với . cảm ơn nhiều nhiều..
Bác bầu lào hỏi cái này đây á?! Hic, nếu bác có niềm tin thì cứ trồng thử đi, sau 3 tháng là bác tự trả lời được mà.
Dựa vào lí thuyết mà em biết thì em sẽ không trồng TD trong điều kiện như thế, nhưng thực tế nhiều khi khác lí thuyết rất xa, chỉ có làm thử mới biết. Em chưa trồng thử kiểu này nên không biết nó nở hoa được không nữa.

240
0
0

Liên ròm

Ý, em đâu có nói cắt trụi, bấm trên ngọn thôi, bấm hoa và các mắt trên cùng vốn không có chồi bên. Từ chổ bắt đầu có chồi bên có thể bấm xuống thêm 1-2 cặp lá.
Mấy cây khác chị hỏi thì có cây đầu em không biết, chị cứ làm thử thôi. Cây Anh Thảo và Tiểu Quỳnh thì nó là cây xứ lạnh, chổ em không trồng được nên không có kinh nghiệm chi hết, Tiểu Quỳnh nếu muốn trồng thì phải ghép lên Thanh Long.
Chị bấm mấy cái hoa tàn bấm gần cái mắt phía dưới, cắt thêm mấy lá to già đi thì phát hiện nụ quá chừng luôn.

Anh Thảo và Tiểu Quỳnh thì dạng trồng trong nhà nên cứ chăm sóc như cây bình thường, khi nào nó tàn chị tính tiếp. Chị cũng có hỏi bên blog chị, có 1 em trả lời như sau, chị copy qua nếu ai muốn thông tin thì cũng biết luôn há.

Chậu hoa đầu tiên là hoa anh thảo - Hoa này được xem như hoa mùa đông vì chịu lạnh tốt. Hoa nở vào tháng 11, 12, 1,2,3,4.... nói chung là tiết trời mát mẻ là có hoa nở.hiiii. Chỗ chị giờ này hoa nở đẹp quá. Hoa anh thảo sẽ có thời kỳ nghĩ dưỡng vào mùa hè. Hễ trời nóng là hoa & lá cụp xuống, héo. (Nếu muốn có hoa vào mùa hè chị phải để hoa ở nơi thật mát mẻ, bóng râm). Trong phòng ấm - cụ thể là ban ngày trên 25 độ, ban đêm trên 15 độ thì hoa và lá sẽ héo tàn). Nhà e thì để hoa này trong phòng - nơi có ánh sáng mặt trời chiếu vào. Bà bạn N tặng nó & chỉ cho e cách chăm. Sau khi mua về trong 3-4 tuần lễ đầu, phân phối lá hoa chen nhau rất đẹp, đều. Sau đó, chị sẽ thấy lá to dần khu giữa, hoa nằm dưới lá, nếu kg để hoa nơi có ánh sáng chiếu vào thì các nụ hoa dưới lá sẽ rụng mất! Cần đặt hoa nơi có ánh mặt trời chiếu vào - chẳng hạn qua cửa sổ, 1 tuần 1 lần xoay chậu hoa 180 độ - vì hoa và lá nơi có ánh sáng chiếu vào sẽ nhanh dài, nhiều hoa hơn nơi khác và làm cho chậu hoa kg còn vẻ hài hòa nữa). Túm lại là thiếu sáng, thiếu nước hoa & lá sẽ nhỏ hẳn, chóng tàn.
Lưu ý: khi thấy hoa lá héo tàn chị phải kéo cả cộng dài đến rễ để vứt - nếu cứ để hoa tàn trong chậu hoài khó mà hoa mới chen chân và thẩm mỹ của chậu cũng mất.
Bón phân tưới nước: hoa này cực kỳ thích nước, hình như chậu hoa của chị phía dưới có 1 lỗ để chế nước vào, từ chậu hoa có 1 miếng thấm nước sẽ hút nước từ chậu lên nuôi hoa lá. Phân bón: Từ tháng 9 trở đi, nếu chị dùng phân hóa học dạng hạt thì 2 tháng 1 lần, e dùng dạng nước đã pha loãng thì 1 tuần 1 lần. Sang năm nếu muốn đổi chậu, làm đất lại thì vẫn lấy mốc tháng 9 - lúc tiết trời mát mẻ.
Nhân giống: Lấy hạt trồng thử ạ. E thì lười nên chưa bao giờ trồng thêm chậu nào nữa.hii. Gieo hạt từ tháng 11, 12. Hạt giống sau khi gieo 1 tháng mới nẩy mầm

240
0
0

Liên ròm

i bầu lào nói:
Cả nhà: Trồng THƯỢC DƯỢC nơi chỉ có ánh sáng mà không có nắng chiếu vào thì có nở hoa được không? nhờ các chiên gia tư vấn giúp mình với . cảm ơn nhiều nhiều..
Chậu hoa thược dược của ròm rất đỏ tươi, mấy ông thợ sửa ban công nên phải đem vào nhà thế là nàng ta bạc màu vì thiếu nắng cho dù ròm ráng đem ra đem vô lúc ban chiều. Nay nghe lời SD gọt luôn để nó lên cái mới vì thợ làm xong dẫn ổng ra ban công lại.

1,284
1
0

small_dracula

Chậu hoa thược dược của ròm rất đỏ tươi, mấy ông thợ sửa ban công nên phải đem vào nhà thế là nàng ta bạc màu vì thiếu nắng cho dù ròm ráng đem ra đem vô lúc ban chiều. Nay nghe lời SD gọt luôn để nó lên cái mới vì thợ làm xong dẫn ổng ra ban công lại.
Chị cắt tỉa và thấy bắn nụ ra đó, nếu nụ nhiều quá thì có thể tỉa bớt, ít chút nhưng nụ phân bố đều trên các cành thì hoa ra đều và đẹp hơn (nếu chị thích cho hoa nở rộ thì tỉa bỏ nụ non và nụ già, để lại các nụ cùng kích thước; không thì tỉa cho thoáng là được). Đương nhiên có nắng đầy đủ hoa ra sẽ đẹp hơn.

169
0
0

bầu lào

Bác bầu lào hỏi cái này đây á?! Hic, nếu bác có niềm tin thì cứ trồng thử đi, sau 3 tháng là bác tự trả lời được mà.
Dựa vào lí thuyết mà em biết thì em sẽ không trồng TD trong điều kiện như thế, nhưng thực tế nhiều khi khác lí thuyết rất xa, chỉ có làm thử mới biết. Em chưa trồng thử kiểu này nên không biết nó nở hoa được không nữa.
Cảm ơn Small nhé , mình có chậu hồng leo rất to trồng được hơn 1 năm rồi mà vẫn chưa có hoa nên mình muốn thay thế nó = Chậu thược dược hoành tráng,nên mình muốn nhờ các bạn tư vấn kẻo thược dược cũng ko có hoa thì uổng.

213
0
0

Phuong Thuan

hix, cả nhà ơi mua cây ở chợ Mơ cũng phải cảnh giác cây dỏm nhé. Sáng nay tiện đường đi làm e ghé chợ Mơ, thấy chậu thanh tú nhiều hoa quá nên ham mua lên cơ quan trồng. Vừa ra bancong nhìn thấy chưa gì hoa đã héo sạch, cầm vào cành cây đã thấy nhấc luôn cả cành ra khỏi chậu, kiểm tra lại thì tất cả đều là cành vừa đc cắm xuống. hix, bực mình quá đi mất (X(X(X(

331
1
0

loakenthangmuoimot

Mình chưa có kinh nghiệm trông thược dược, vì cũng đang hồi hộp chờ mấy cái mầm còi từ củ, nhưng theo như "lý thuyết" thông thường thì phải có nắng cây mới có hoa, còn không nắng thì trồng lá màu hợp hơn.

hix, cả nhà ơi mua cây ở chợ Mơ cũng phải cảnh giác cây dỏm nhé. Sáng nay tiện đường đi làm e ghé chợ Mơ, thấy chậu thanh tú nhiều hoa quá nên ham mua lên cơ quan trồng. Vừa ra bancong nhìn thấy chưa gì hoa đã héo sạch, cầm vào cành cây đã thấy nhấc luôn cả cành ra khỏi chậu, kiểm tra lại thì tất cả đều là cành vừa đc cắm xuống. hix, bực mình quá đi mất (X(X(X(
HHic hic, hàng nào thế hả em? Chợ Mơ lành thế mà còn có hàng gian, nản thật!

792
0
0

J.C

báo cáo cả nhà là giá thể cũng có loại dởm đấy ạ.
E vẫn trồng cây bằng giá thể mãi chả sao, cây lên khỏe, hoa tưng bừng. Thế mà chậu dã yên thảo mới cây còi cọc, lúc nào cũng trong tình trạng hạn hán, tưới một ít thì lại ngập úng luôn, xới đất lên thấy ở dưới vẫn khô cong, nước không ngấm xuống phía dưới được, xới tung lên để tưới vẫn gặp tình trạng đất không thấm nước.

213
0
0

Phuong Thuan

HHic hic, hàng nào thế hả em? Chợ Mơ lành thế mà còn có hàng gian, nản thật!
Hàng này ngay cạnh hàng bán lan đầu tiên từ trần khát chân lại chị ạ, E vừa ra ngó cây, trời nắng nên đám thanh tú héo queo rùi. chả biết đem về giâm có sống đc ko.

E vẫn trồng cây bằng giá thể mãi chả sao, cây lên khỏe, hoa tưng bừng. Thế mà chậu dã yên thảo mới cây còi cọc, lúc nào cũng trong tình trạng hạn hán, tưới một ít thì lại ngập úng luôn, xới đất lên thấy ở dưới vẫn khô cong, nước không ngấm xuống phía dưới được, xới tung lên để tưới vẫn gặp tình trạng đất không thấm nước.
hix, e cũng đang gặp tình trạng tương tự. Vì lười nên ngại đập than làm sm, đi mua đất giá thể về trồng, mà đất mua ở chỗ Phạm ngọc thạch chứ ko phải mua linh tinh đâu ạ. Em cũng trồng DYT, cây đang bé xíu nên e tưới rón rén lắm, đc mấy hôm thấy cây cứ tèo dần, kiểm tra lại đất thấy bên dưới khô cong, mặc dù nhìn bề mặt rất ướt.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
792
0
0

J.C

Hàng này ngay cạnh hàng bán lan đầu tiên từ trần khát chân lại chị ạ, E vừa ra ngó cây, trời nắng nên đám thanh tú héo queo rùi. chả biết đem về giâm có sống đc ko.

hix, e cũng đang gặp tình trạng tương tự. Vì lười nên ngại đập than làm sm, đi mua đất giá thể về trồng, mà đất mua ở chỗ Phạm ngọc thạch chứ ko phải mua linh tinh đâu ạ. Em cũng trồng DYT, cây đang bé xíu nên e tưới rón rén lắm, đc mấy hôm thấy cây cứ tèo dần, kiểm tra lại đất thấy bên dưới khô cong, mặc dù nhìn bề mặt rất ướt.
Mang đến trả người ta đi bạn, mắng cho nó một trận té tát vào vì cái tội lừa đảo :D.

213
0
0

Phuong Thuan

Mang đến trả người ta đi bạn, mắng cho nó một trận té tát vào vì cái tội lừa đảo :D.
giờ này chắc họ dọn chợ mất rồi chứ ko e cũng mang ra cho bõ ghét. Lần sau e ra sẽ thử mắng một trận cho chừa đi. hihi (nói vậy chứ ra đến nơi ko biết e có biết mắng ko nữa :D)

331
1
0

loakenthangmuoimot

giờ này chắc họ dọn chợ mất rồi chứ ko e cũng mang ra cho bõ ghét. Lần sau e ra sẽ thử mắng một trận cho chừa đi. hihi (nói vậy chứ ra đến nơi ko biết e có biết mắng ko nữa :D)
Chẳng biết đằng nào mà lần nhỉ! Chị định làm một cái máng toàn cosmos mà mấy tuần nay đầu tắt mặt tối suốt, chả ngơi lúc nào cả, k biết mai có làm đc k đây! Đc có chục cây con, dài loẵng ngoẵng, chắc phải ươm chục lượt nữa mới đủ cho cái máng mất, khéo lại phải áp dụng cách đi mua cây con nhét vào cho nhanh....

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Nhìn ban công nhà bạn Tuyến thèm thế, toàn hoa là hoa
ban công nhà em toàn màu xanh :D

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

à, em thấy mấy cái chậu vuông của bạn Tuyến hay thế nhỉ, có cái ảnh cận cảnh chậu vuông nào ko Tuyến ới ...

3,332
5
38

thuyvuong

Active Member

Hic buồn quá, đi mua cây mua hoa lúc nào cũng phải trả giá rồi cảnh giác nghi ngờ mất cả hứng thú nhỉ

Chị đợt trước cũng thử mua 1 túi giá thể hình như hiệu Bình nguyên về thấy y như em tả nhưng chị lại chưa dùng bao giờ nên cứ tưởng giá thể trồng cây nó thế, chị gieo rau mầm thì giá thể khác mà. Thế là phải đem ra trộn với đất cũ thêm trấu thêm phân vào mới trồng được đấy.

360
0
0

tminh's mum

Bạn ơi, thanh tú bạn mang về giâm thoải mái nhé.
Nhắc đến thanh tú, em kể cả nhà nghe, em mua một chậu thanh tú về, hoa rất đẹp, em táy máy ngắt một cành nhỏ cắm xuống đất. Khoảng 1 tuần sau chậu cây héo queo :D Em lại hì hục trồng lại bằng SM, từng bừng được khoảng 1 tuần nữa, lại héo rũ. Chán quá, em cho nó xuống dưới ống dẫn nước điều hòa, nó sống lại được 1 nửa. 1 tuần sau thấy có vẻ tươi tốt hơn, em tỉa bớt những cây và cành đã chết hẳn, nhưng cuối cùng thì 2 ngày sau cả chậu chết luôn rồi :D
Còn số phận cái cành nhỏ nhỏ được em cắm xuống đất dưới gốc cây hải đường thì cũng ly kỳ không kém. Lúc đầu nó cũng héo rũ, nhưng em vẫn tưới hàng ngày, ké với cây hải đường mà. Dần dần nó cũng tươi tình lên. Một ngày đẹp trời xã nhà em nổi hứng cắt tỉa chậu mười giờ và sam, dọn dẹp gốc hải đường để trồng thảm mười giờ bên dưới, xã quẳng luôn cành thanh tú đang lúc hồi sinh của em đi. Chiều em về tìm mãi mới thấy nó bị vứt chỏng chơ ở 1 góc, xã chưa kịp cho vào thùng rác. Em lại hì hụi cắm lại, lại tưới đẫm mỗi ngày, bây giờ thì nó đã có thêm 2, 3 chồi mới ở nách lá, nhưng chắc còn lâu nữa mới có hoa, có điều nhìn nó lớn mỗi ngày cũng hay hay nên em chẳng mua lại chậu thanh tú nào nữa, quyết tâm chờ xem cái cành nhỏ xíu ấy nó có phụ công mình không :)
@ All: nói đến giá thể, em mua được ở Daiso túi chất trồng bằng lá và cành nhỏ ủ mục, để gieo hạt và trồng cây con, chuyển chậu cho cây ổn lắm. Em cứ khoét 1 lỗ to trong chậu đất, cho lá mục vào, tưới ướt đẫm, rồi lại tạo một lỗ nhỏ hơn vừa với cây, xong cho cây vào, lấy thêm ít lá mục nữa vun cho vừa gốc, cây đứng vững, tưới lại chút nữa. Sau đó tưới phun sương hàng ngày. Em thấy cây con lên khá tốt (cây con ở đây là mấy cây cà chua em ươm từ hạt, chứ hoa thì sau lượt đầu ươm ươm trồng trồng bao gian nan vất vả với đủ loại tai nạn bất ngờ bằng SM thì đã tèo hết sạch rồi, chỉ còn lại chừng chục cây mào gà, mà cũng phải chuyển chậu đến 3 lần mới giữ được chúng nó) Haizzzzz, có vẻ em cũng chỉ hợp với ăn sẵn thôi, còn một nửa số hạt giống hoa nữa mà chưa có niềm tin để bắt đầu lại :)

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.