Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Chị ơi, lay ơn trồng không ra hoa thì cây đó vẫn sẽ có củ, năm sau củ đó trồng lại vẫn ra hoa bình thường, đừng có vứt đi nhé. Loại này trồng xuống rồi mà nhổ lên trồng lại là không nở hoa, không kể chăm tốt đến cỡ nào đi nữa.
Lay ơn trồng hạt thì trồng 2-3 năm mới có hoa. Tức là năm đầu chỉ trồng để lấy củ, năm 2 có thể có hoa hoặc sẽ được củ to hơn, năm 3 là có hoa chắc cú.
Trời đất ơi. "Loại này trồng xuống rồi mà nhổ lên trồng lại là không nở hoa, không kể chăm tốt đến cỡ nào đi nữa." nghĩa là làm sao em ơi. Nghĩa là phải để im nó nằm dưới đất đến sang năm đúng không? Chị kêu trời là vì tuần trước chị vừa ngứa mắt nhổ một nắm củ lay ơn lên vì nó không chịu ra hoa. Đang định phơi khô vài bữa trồng lại xem Tết nó có ra hoa không, người ta bảo 90 ngày có hoa mà. Thế thì xong đám củ của chị rồi SD ơi ời. Còn may mà chị chưa nhổ tuốt lên, cũng còn độ chục củ nữa. Thế củ thược dược chưa ra hoa thì xử lý nó thế nào SD ơi?

Hài. Nhà mình trên này phải nói là may, có tớ đây mày mò thử nghiệm khối quả cay đắng :(:(:(.

@Ut: cảm ơn em. Nhưng mà cho chị hỏi, nếu perlite cũng giữ ẩm, làm thông thoáng nghĩa là vai trò bằng trấu, thì cho perlite làm gì em? Chị hỏi thế vì tình trạng đất trồng của chị có vẻ bị giữ nước quá. Trấu thì thừa. (Quên, chị có trộn cả đất nữa chứ không đúng như cô dạy). Than thì chưa có (vì cô HX nói than không giữ nước chỉ làm thoáng thôi đúng không em?). Đá không dám cho nhiều vì nặng ghê gớm. Mỗi lần đổi chậu bê lên tầng hết hơi luôn. Đất của chị trộn trồng cây dễ sống thì không sao, chứ ươm iếc giâm cành là đều chết ráo. Trong khi nếu chị làm thế bằng giá thể thì ngon lành em à. Thế nên thấy pẻlliitte nhẹ hều chị đang mừng là nó không giữ nước để chị thay cho than và đá rửa. Híc.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị vẫn còn thời gian lượn lờ ở đây ạ. Perlite đúng là thay trấu và đá rửa mà, mục đích làm chất trông thông thoáng và nhẹ hơn. Đất của chị là đất thịt hay sao mà giữ nước kinh vậy, thế thì chị đập xỉ than ra cho thêm vào ( nhớ bổ phần bị vụn nát đi nhé) là thông thoáng ngay.

Còn gieo hạt thì phải gieo bằng giá thể , thậm chí là cát mịn nữa chứ ạ, hoặc làm đất thật tơi nhỏ, rắc hạt xuống rồi rải nhẹ 1 lớp thật mỏng rồi rải thêm 1 lớp trấu lên trên nữa ạ.

Úi may quá, em chưa nhổ cây lay ơn nào hết ạ. Mà trông nó còi cọc lắm chứ ko mập mạp đâu.

213
0
0

"hot boy utvanut"

T

@Ut: cảm ơn em. Nhưng mà cho chị hỏi, nếu perlite cũng giữ ẩm, làm thông thoáng nghĩa là vai trò bằng trấu, thì cho perlite làm gì em? Chị hỏi thế vì tình trạng đất trồng của chị có vẻ bị giữ nước quá. Trấu thì thừa. (Quên, chị có trộn cả đất nữa chứ không đúng như cô dạy). Than thì chưa có (vì cô HX nói than không giữ nước chỉ làm thoáng thôi đúng không em?). Đá không dám cho nhiều vì nặng ghê gớm. Mỗi lần đổi chậu bê lên tầng hết hơi luôn. Đất của chị trộn trồng cây dễ sống thì không sao, chứ ươm iếc giâm cành là đều chết ráo. Trong khi nếu chị làm thế bằng giá thể thì ngon lành em à. Thế nên thấy pẻlliitte nhẹ hều chị đang mừng là nó không giữ nước để chị thay cho than và đá rửa. Híc.
He he, theo như em hiểu bài nhé (không biết được cô cho mấy điểm) thì than có tác dụng bằng perlite nghĩa là giữ ẩm nhưng không tích nước. Mình dùng perlite thứ nhất là khỏi mất công ngồi đập than, thứ hai là vì nó có kích thước đồng đều hơn nên khi mình trộn nó sẽ nằm đều trong chậu, còn đập than mà kích thước to quá thì lâu ngày mình tưới nó sẽ trồi lên trên không còn tác dụng nữa.

Còn trấu lúc mới thì đúng là thoát nước thật nhưng dùng lâu ngày nó sẽ bị mục tơi ra như bột nên không còn tác dụng thoát nước nữa, bởi vậy mình mới phải cho perlite và đá rửa vào đó chị.

Dùng giá thể em thấy cây tốt được lúc đầu, còn về sau đất đóng lại chặt cứng lắm. Qua mùa mưa nó còn mọc rêu nhớt xanh trên mặt nữa. Những cây dùng soiless mix ( hehe, đúng ra thì cũng có chậu em thêm tí soil ) khi thay chậu em thấy bộ rễ trắng tinh nằm vòng quanh dưới đáy chậu.

Nếu chị có nhiều cây thì chị cứ đem ra thử nghiêm với đủ thể loại chất trồng trên cùng loại cây và cùng thời điểm xem cái nào là phù hợp nhất. Ai nói gì cũng không bằng mình tự rút ra kinh nghiệm mà, chị nhỉ.

317
0
0

tuyen-virgo

Hôm trước có Chị nào hỏi Em mấy cái chậu trồng hoa hình chữ nhật, nay Em sọan lại hình cũ chụp cận cảnh cái chậu cho Chị xem nè.

Chậu bằng nhựa, khung sắt uốn dễ dàng treo vào ban công, giá Em mua cả bộ gần 150K, ở Gino SVĐ Hòang Văn Thụ, Sài Gòn ạ!

317
0
0

tuyen-virgo

Mẹ Hữu Ngộ ơi, Em sẽ mua dùm Chị 4 hộp phân nước, Chị nhỉ? Mỗi hộp có 6 chai thôi, không phải 10 chai như Chị Coldmoon nói đâu ạ. Em gửi chung với chị coldmoon nhé.
Nghe Chị định đặt mua hạt cosmos , hôm qua Em mua được 2 bao hạt giống cosmos mix trắng hồng tím, mua ở Gino trong Sài Gòn vì nghe Chị Athena trồng được ở ban công chung cư ở Thủ Đức, nên Em bon chen thử.
Giá 18k/bao, 15-20 hạt/bao, Chị có cần mua không Em gửi ra luôn?

317
0
0

tuyen-virgo

Chai phân nước đây ạ:

Ở Daiso bán 35k/hộp, mỗi hộp có 6 chai, trên bao có ghi hướng dẫn sử dụng đấy các chị ơi.
Em có nhận mua dùm Chị Coldmoon, nên chị nào ngòai ấy cần thì nhắn tin cho Em gửi chung để đỡ tiền phí vận chuyển nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

Tuyền ơi, em mua giùm tụi chị nhé, của chị 4 hộp x6 là OK, cái này chỉ ưu tiên cho hoa trong hanging basket thôi chứ cho cây ở vườn thì ko xuể. Em gửi ra ĐC chị Coldmoon rồi chị sẽ đến lấy. Còn tiền thì em cho chị số TK để chị CK nhé, nếu kịp ( vì thứ 2 chị cũng đi công tác mất rồi) , nếu ko kịp thì cuối tuần chị hay chị Coldmoon về rồi chuyển cho em sau nhé. Cám ơn em nhiều.

Còn hạt Cosmos tím - trắng - hồng ngoài chị cũng có bán cây con mà, chị muốn loại hàng màu mới cơ, giống của Lily ý. Vậy em gieo trồng thử gói của em đi, ko phải gửi cho chị đâu

331
1
0

loakenthangmuoimot

@Loaken : Tử la lan của em đẹp quá, cảm ơn chị Út đi nhé vì Út chọn cho em đó. Cây của chị thối hết đám nụ cũ , giờ đang ra nụ mới và nhánh mới ( chỗ bị gãy lá ý) , 2 hôm nay phơi mưa gió đấy , cầu trời cho nó đừng thối ( phỉ thui cái mồm hehe...)

Hơ hơ, chọn gì thì chọn cũng không bằng người đem ra khéo, không bị gãy dập và người trồng có "kỹ thực" chứ. Bằng chứng hùng hồn là em cũng mua một cây TLL ở chỗ đó, đem về thay đất bữa trước thì bữa sau tèo. Tay chân em không nâng niu được mấy nàng tiểu thư đài các chị ạ, em chỉ hợp với mấy anh nông dân khỏe mạnh thôi.
Hihi em phải cám ơn cả hai chị, cây em giờ cũng vẫn xanh tươi, cũng đang ra lá mới và nụ mới (trộm vía).

@ mọi người: đi mua phân trùn đê.... Mua rồi để đâu há? :D Có 2.500d/1kg mà theo lời e SM đẹp trai thì được có 3-5 chậu đất thôi à. E muốn mua luôn 50kg đây, mua rồi ai vác lên lầu cho em? E chỉ tự xách được 10kg thôi. Vậy em 20kg chị nào chị nào chị nào bao nhiêu kg nữa? :D Mai thứ 7 rùi, gọi ngta có mang đến luôn ko nhỉ?
@ chị Loa kèn: e đang định mè nheo đòi chị dẫn e đi mua tử la lan, thì ra có ng đem từ miền xa lại cho chị, số chị Loa kèn sướng ghê :))
Ối nhà em lại là nhà leo tầng à, vậy thì chị k nhờ e đc rồi, ai lại bắt em vác mấy chục ký leo lên tầng như thế. Thôi chị cứ lưu số lại, rủ được ai chung thì sẽ mua sau vậy.

1,284
1
0

small_dracula

Trời đất ơi. "Loại này trồng xuống rồi mà nhổ lên trồng lại là không nở hoa, không kể chăm tốt đến cỡ nào đi nữa." nghĩa là làm sao em ơi. Nghĩa là phải để im nó nằm dưới đất đến sang năm đúng không? Chị kêu trời là vì tuần trước chị vừa ngứa mắt nhổ một nắm củ lay ơn lên vì nó không chịu ra hoa. Đang định phơi khô vài bữa trồng lại xem Tết nó có ra hoa không, người ta bảo 90 ngày có hoa mà. Thế thì xong đám củ của chị rồi SD ơi ời. Còn may mà chị chưa nhổ tuốt lên, cũng còn độ chục củ nữa. Thế củ thược dược chưa ra hoa thì xử lý nó thế nào SD ơi?

Hài. Nhà mình trên này phải nói là may, có tớ đây mày mò thử nghiệm khối quả cay đắng :(:(:(.
Hì, hổng phải dzậy!!!
Đại khái thế này nhé, chị mua củ Lay ơn về thì nó đang là củ thuộc dạng được nhổ lên rồi đấy thôi, nhổ lên không sao hết. Nhưng củ này (tạm gọi là củ mẹ nhé) sẽ chưa nẩy mầm hoặc nảy mầm vài cm. Đến tầm rằm tháng 10al chị trồng xuống, từ củ mẹ sẽ mọc lên cây con, khi cây con này lớn đạt 8-9 lá thì ra hoa, vừa kịp đúng tết. Sau đó chị chăm nó thêm khoảng 2-4 tháng nữa cho đến khi có biểu hiện già lụi thì nhổ lên thu hoạch củ. Treo củ nơi khô thoáng chờ đến rằm tháng 10 năm sau.
Như thế "TRỒNG" mà em nói chỉ tính từ rằm tháng 10 đến tết thôi. Trong giai đoạn này KHÔNG được nhổ lên trồng lại. Đặc điểm của Lay ơn là vậy, chị mà hỏi tại sao thì em chịu không trả lời được, chỉ biết là khi đã đặt củ mẹ xuống đất và cây con đã mọc lên thì bứng cây con này lên trồng xuống lại là nó không ra hoa nữa. Vì thế một khi đã trồng Lay ơn thì phải chọn vị trí kỹ từ trước, trồng vào đâu là để yên đó chứ chuyển chổ là mùa hoa năm đó chỉ ngắm lá.
Chị trồng nó không ra hoa em nghĩ có khi tại trồng không đúng mùa (?), cây này ưa khí hậu mát mẻ, Đà Lạt trồng được quanh năm chứ ở mình chỉ trồng được tầm tết thôi, có thể xê dịch thời gian cho ra hoa cộng trừ khoảng 1 tháng trước và sau tết.
He he, theo như em hiểu bài nhé (không biết được cô cho mấy điểm) thì than có tác dụng bằng perlite nghĩa là giữ ẩm nhưng không tích nước. Mình dùng perlite thứ nhất là khỏi mất công ngồi đập than, thứ hai là vì nó có kích thước đồng đều hơn nên khi mình trộn nó sẽ nằm đều trong chậu, còn đập than mà kích thước to quá thì lâu ngày mình tưới nó sẽ trồi lên trên không còn tác dụng nữa.

Còn trấu lúc mới thì đúng là thoát nước thật nhưng dùng lâu ngày nó sẽ bị mục tơi ra như bột nên không còn tác dụng thoát nước nữa, bởi vậy mình mới phải cho perlite và đá rửa vào đó chị.

Dùng giá thể em thấy cây tốt được lúc đầu, còn về sau đất đóng lại chặt cứng lắm. Qua mùa mưa nó còn mọc rêu nhớt xanh trên mặt nữa. Những cây dùng soiless mix ( hehe, đúng ra thì cũng có chậu em thêm tí soil ) khi thay chậu em thấy bộ rễ trắng tinh nằm vòng quanh dưới đáy chậu.

Nếu chị có nhiều cây thì chị cứ đem ra thử nghiêm với đủ thể loại chất trồng trên cùng loại cây và cùng thời điểm xem cái nào là phù hợp nhất. Ai nói gì cũng không bằng mình tự rút ra kinh nghiệm mà, chị nhỉ.
Ai dà! Không có cái gì không tích nước mà giữ được ẩm đâu chị nhé, các loại vật chất giữ được ẩm chính là nhờ khả năng tích nước của nó. Vấn đề là mỗi loại sẽ có mức độ tích nước khác nhau, chị phải tùy vào cây và kích thước chậu để sử dụng nguyên liệu phù hợp.
Cũng giống như khẩu phần ăn của con người, cần có Tinh bột, thịt, cá, trứng, rau ... vậy chị ăn cơm + thịt lợn + cá trắm + trứng gà + rau cải ... Đúng! nhưng không nhất thiết bữa nào cũng ăn như thế, cũng không nhất thiết ai cũng phải ăn đủ từng đó loại với lượng như nhau.
Mỗi loại cây trồng có thể trồng được trong rất nhiều công thức chất trồng khác nhau, cái ảnh hưởng lớn nhất đến nó không phải là trồng nó bằng cái gì, mà là nhiệt độ + nước + dinh dưỡng.
Hì hì, mấy cái chị phân tích ở trên đều đúng cả, nhưng có thể khắc phục được hết
1, than: mấy chổ bán than trong quá trình vận chuyển sẽ có than vỡ, than vụn là thứ họ vứt đi, mình hỏi mua cho đỡ phải đập
2, perlite: hè, mắc tiền thì chỉ khó đối với người ít tiền thôi
3, trấu: (cái này trấu mục không có giữ nước gây úng đâu nghe) 1 năm nó vẫn chưa nát hết, trồng cây thì cây một mùa không nói, cây lâu năm thì hàng năm đều phải thay đất, tối đa là 2 năm phải thay 1 lần.
4, tưới trồi than: hi, cái này là do tưới mạnh rồi, không thì còn lâu nó mới trồi, chí ít cũng hơn 2 năm, vậy thì lúc thay đất nó vẫn chưa mất tác dụng.
5, chất trồng đóng chặt: thường thì khi thấy chất trồng đóng chặt, khi tưới nước rút chậm là đất đã mất kết cấu, phải thay đất rồi. Thay không có nghĩa là phải thay mới, đôi khi thay đất chỉ cần hiểu đơn giản là nhổ cây ra, gỡ bớt đất và cắt bỏ rễ hư, trồng lại bằng chính đất cũ (khi gỡ thì thường là gỡ xung quanh và phần đáy, gỡ xong đất tự nhiên sẽ tơi ra, trồng lại là đã thoát nước tốt.)
À, thay đất là phải làm khi đất hơi khô cả nhà nhé, không được làm khi đất ướt nhão, trồng cây cũng không nên nén dưới gốc (cố định bằng cách cắm que).
@ chị coldmoon: em nhắc chị thêm cái này, chậu giữ nước quá thì mỗi lần tưới chị tưới ít lại hoặc vài ngày tưới 1 lần là được. cách tưới ít hay hơn.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Hôm trước có Chị nào hỏi Em mấy cái chậu trồng hoa hình chữ nhật, nay Em sọan lại hình cũ chụp cận cảnh cái chậu cho Chị xem nè.
Chậu bằng nhựa, khung sắt uốn dễ dàng treo vào ban công, giá Em mua cả bộ gần 150K, ở Gino SVĐ Hòang Văn Thụ, Sài Gòn ạ![/QUOTE]

Chị Hương ơi,
lại gây quỹ tiếp cái chậu này đi chị :)

317
0
0

tuyen-virgo

Chủ nhật vắng vẻ quá, mình khoe hoa có ai coi hông ta?
Chậu hoa lượm mót hôm bữa, ngày 8.10 nở một đợt quá xá:

Hôm nay lại lục tục cho đợt hoa mới, thương thiệt thương (ngày 17.10):

Vậy là cách đợt trước có 9 ngày thôi, khoái quá đi!
Có đám hoa cúc mới về nhà, mang vào hội khoe cho xôm tụ vậy:

Hoa của Dalat Hasfarm, mua về cả tuần rồi mới nở he hé vậy thôi, lần trước mình đã trồng hoa cúc này, sau khi hết đợt hoa có sẵn, mình thêm đất Multi và phân trùn, chừng 1 tháng sau sẽ ra một đợt nụ mới rất sung. Hôm nay cả mùa thu đang ở trên ban công nhà mình:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Hi, có em ngắm nè chị, ngày ni lượn vô mấy vòng mà nhà vắng hoe, em thì chẳng có gì để khoe, khoe hoa cũ mãi ngại chết.

792
0
0

J.C

Dã yên thảo nhà em bị con gì nó ăn trụi rùi á, rình ngày rình đêm mà ko biết là con gì ?
Lẽ ra nó cũng nở tưng bừng như của chị Tuyến virgo ý, nhưng giờ chỉ bằng 1/3.

240
0
0

Liên ròm

Cuối tuần lôi cây ra xịt xịt vài nhát và tổng vệ sinh. Qua đây 2 tháng ròm mới lôi về bấy nhiêu thôi, cây to cao như bên Anh không dám đem về vì sợ dắt theo đàn muỗi. Nhà bên Anh có cái vườn vĩ đại không có một con muỗi qua đây vào nhà ai có cây nhiều là có muỗi ớn ghê.

240
0
0

Liên ròm

Tặng moi người hình 1 góc vườn nhà bên Anh của ròm nhen, nhớ vườn quá huhu

792
0
0

J.C

Cây loa kèn hồng nhà J.C nè:

sao nó lại còi cọc thế nhỉ?
Nhưng nó có tận 5 bông hoa nha, còn 3 bông tí hon nữa chưa lớn:

Giá mà biết chăm để nở đều 5 bông thì đẹp :x

240
0
0

Liên ròm

Hình nào vậy sao có thấy cái nào 5 hay 3 bông đâu.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.