Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Ui cảm ơn em nhé. Tại chị thấy em ý từ lúc mua về héo quá nên lo, may mà có em trả lời.Chị cũng muốn trồng bằng hạt cho nhiều mầu mà thấy người ta toàn bán túi cả 100 hạt, mà chị thì không biết trồng nên k dám mua. Hôm nay đi cả Mơ mới mua đc 1 cây. Thế em mua hạt ở đâu đấy? trồng lên có tốt k? À em ơi nếu có hạt dừa cạn cho chi xin 1 ít về trông thử nhé (lòng tham nổi lên rôi đây hehe)
E cũng mua 100 hạt đấy, nhưng hạt nó bé tí teo, chị phải chăm kỹ lắm nó mới lên thành cây đc chị ah. Em mua hạt ở Tùng lâm garden 59 ng~ khắc hiếu ý. Hạt dừa cạn thì khi nào có e sẽ gửi cho chị nhé, giờ chưa có ạ. PM e địa chỉ nhá, e gửi thư cho tiện :D

316
0
0

thuytruc

Small : Chị xem thông tin về cây lạc dại ở đây, em xem thử xem có đáng tin cậy không.
http://hau1.info/forum/showthread.php?t=3225
http://www.nomafsi.com.vn/newsdetail.aspx?cate1=51&msgId=185
http://www.nongnghiep.vn/nongnghiepvn/vi-VN/61/158/45/82/82/56384/Default.aspx
Có thể có những vấn đề chị không tính đến. Em là dân trong nghề suy nghĩ có thể thấu đáo hơn. Cho chị lời khuyên nhé. Vì chị cũng muốn cẩn trọng với những cây như thế này. thank em

320
0
0

Em xin tham gia nhà trồng hoa với ạ.

Em rất thích hoa bươm bướm. Chị nào trồng hoa này rồi cho em hỏi trồng có dễ không ạ? chỗ nào ở Hà Nội bán hạt giống hoa này ạ?

Em còn định trồng lựu nữa. Nhưng thực sự thì em cũng không mát tay lắm trong vụ trồng cây/hoa nên ko biết có chăm nổi không. Trồng lựu thì chắc phải trồng bằng cây các chị nhỉ. Chị nào biết chỉ em cách chăm sóc với nhé. Cuối tuần này em đi tìm mua cây giống, hy vọng ở Bưởi có :x

240
0
0

Liên ròm

Không ai giúp ròm vụ nước/thức ăn cho lan à. PLEASE.

82
0
0

menhimsu

E cũng mua 100 hạt đấy, nhưng hạt nó bé tí teo, chị phải chăm kỹ lắm nó mới lên thành cây đc chị ah. Em mua hạt ở Tùng lâm garden 59 ng~ khắc hiếu ý. Hạt dừa cạn thì khi nào có e sẽ gửi cho chị nhé, giờ chưa có ạ. PM e địa chỉ nhá, e gửi thư cho tiện :D
Ok em, lúc nào em có nhắn chị, chì chạy qua nhà em lấy cũng được mà:x

1,492
1
0

songviet09

Mọi người cho ròm hỏi là cái chai thức ăn cho hoa lan ở bên VN mình có bán không và bán ở đâu ở SG hay HN cho ròm ít thông tin nhen. Bên Anh thì là cái chai này , con không biết bên VN loại nào

CẢM ƠN MỌI NGỪOI NHIÊU
Không ai giúp ròm vụ nước/thức ăn cho lan à. PLEASE.
Loại như hình của chị thì em không thấy, nhưng em có thấy các loại khác chị ạ. ở HN và SG chỗ bán cây cảnh đều có bán. Em ít dùng đến cái này nên không dành lắm.

Chị cho em đường link đến blog của chị nhé. Em muốn thăm bếp nhà chị vì trước kia e có vào rồi, nhưng giờ quên mất tiêu:)

82
0
0

menhimsu

Chị ơi chị mua DYT giống của chị Tuyên - Vigro ở cửa hàng nào ạ? hôm nay e cũng đi chợ Mơ nhưng nhìn ko thấy có. Chị chỉ gìum e cửa hàng này với. Em cám ơn chị nhiều.

Chị ơi cây ở chợ Mơ đem về để cây có thể sống bền và tốt thì nên thay đất cho nó chị ạ. Em cũng hay mua cây ở chợ Mơ nên thấy họ hay trồng cây vào loại đất rất chặt, sau một thời gian cây thường ra đi. Còn nếu cây chị mua chắc chắn đang trồng bằng xơ dừa mà cây héo e nghĩ chắc do HN hôm nay thời tiết nắng và hanh kh nên cây thiếu nước, chị cứ tưới đẫm cho cây xem sao, e cũng trồng cây bằng xơ dừa thấy thoát nước cũng tốt.
Ở chợ phiên thì chỉ có 1 hàng bán thôi, mà họ cũng chỉ có 1 cây tớ đã mua mất rùi. Bạn sang bên dẫy chợ tạm ý, cái hàng ngay chỗ ngã tư Lạc trung- Kim ngưu tớ dòm thấy người ta cũng bán đấy, nhưng mỗi chậu 1 mầu, còn chậu tớ mua được thì có hẳn 2 màu nhé.

213
0
0

Phuong Thuan

Ở chợ phiên thì chỉ có 1 hàng bán thôi, mà họ cũng chỉ có 1 cây tớ đã mua mất rùi. Bạn sang bên dẫy chợ tạm ý, cái hàng ngay chỗ ngã tư Lạc trung- Kim ngưu tớ dòm thấy người ta cũng bán đấy, nhưng mỗi chậu 1 mầu, còn chậu tớ mua được thì có hẳn 2 màu nhé.
ui tiếc quá, sáng hôm đó e đi vội nên ko ghé cửa hàng này. đến mùa DYT thì cửa hàng này có nhiều màu lắm đó chị.

82
0
0

menhimsu

ui tiếc quá, sáng hôm đó e đi vội nên ko ghé cửa hàng này. đến mùa DYT thì cửa hàng này có nhiều màu lắm đó chị.
Bao giờ mới đến mùa DYT hả bạn? Mà tớ mua 80k/chậu không biết có đắt không nhỉ? À mà bạ có biết chỗ nào bán dừa cạn rũ, tớ đang tính trồng 1 bôn ở cửa sổ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
169
0
0

bầu lào

Chào mừng ngày PNVN 20/10 bằng hoa nhà lá vườn:

Dâm bụt:
[/IMG]

Lá mầu:

[/IMG]

Chúc các chị em luôn vui khỏe, trẻ mãi không già.

213
0
0

Phuong Thuan

Bao giờ mới đến mùa DYT hả bạn? Mà tớ mua 80k/chậu không biết có đắt không nhỉ? À mà bạ có biết chỗ nào bán dừa cạn rũ, tớ đang tính trồng 1 bôn ở cửa sổ.
hix, giá 80k là mắc đó chị. ở cửa hàng này chưa bao giờ e mua DYT đến 50k (thường là 35-40k). Thời tiết mát mẻ là có thể trồng DYT rồi đó chị, ở cửa hàng mà đã có là sắp tới chắc sẽ thường xuyên có rồi, e cũng phải để ý để rinh về 1 chậu mới đc. Dạo này e gieo hạt toàn tèo nên hơi bị nản rồi.

Dừa cạn rũ e cũng thích lắm nhưng ko tìm đc chỗ bán ở HN chị à

82
0
0

menhimsu

hix, giá 80k là mắc đó chị. ở cửa hàng này chưa bao giờ e mua DYT đến 50k (thường là 35-40k). Thời tiết mát mẻ là có thể trồng DYT rồi đó chị, ở cửa hàng mà đã có là sắp tới chắc sẽ thường xuyên có rồi, e cũng phải để ý để rinh về 1 chậu mới đc. Dạo này e gieo hạt toàn tèo nên hơi bị nản rồi.

Dừa cạn rũ e cũng thích lắm nhưng ko tìm đc chỗ bán ở HN chị à
Hic,thế mà họ đòi 100k cơ đấy, tớ mặc cả mãi mới được 80k. Thế là mình thành gà mất rùi:(

317
0
0

tuyen-virgo

Em ơi cho chị mua với được không. Chị cũng muốn có ban công đẹp như nhà em. Mà chị trồng hoa chỉ được lúc đầu, về sau nó cứ còi còi thế nào ấy. Nếu được thì mua hộ chị 2 hộp. Phương thức thanh toán tiền thế nào em bảo chị với. thank em
Chị ơi, Em rất sẵn lòng mua dùm Chị, có lẽ Em gửi chung hộp với Chị Coldmoon nhé, Chị và Mẹ Hữu Ngộ cứ đến chỗ Chị Coldmoon nhận hàng và gửi tiền lại cho Chị ấy, khi nào đủ 1 thể thì Chị ấy chuyển khoản lại cho Em, nhé Chị Dung, Chị Hương nhé.
Em không hứa không đảm bảo là hoa sẽ đẹp nhờ cái đám phân nước ấy, chỉ là Em đã dùng và thấy hợp thôi, còn nhiều yếu tố khác như hướng nhà, độ chiếu sáng, thời tiết và thói quen tưới cây nữa, chất trồng nữa... Nhỡ Chị dùng không hợp thì đừng mắng vốn Em nhé, Em sẵn sàng nhận lại hàng để dành dùng từ từ, hihi

317
0
0

tuyen-virgo

Theo bạn tớ có cần thay đất trồng hay bón phân cho cây k? Nếu phải thay đất hay bon phân thì bạn chỉ giúp tớ là trông băng loại đất gì và bón phân gì nhé. Giờ tớ mới trông em này nên chưa biết chăm ntn, chắc còn phải hỏi bạn nhiều. Cảm ơn bạn và cả nhà mình trước nha:)
Mình chỉ dùng đất Multi loại dùng cho hoa kiểng và rau ăn lá thôi, nếu muốn thay chậu thì đổ 1 lớp đất xuống đáy chậu, sau đó đặt nguyên bầu đất cũ (rễ, cả cây) lên, bón lót 1 vòng quanh bầu đất cũ bằng phân Dynamic Lifter (hoặc Rapid Raiser đỏ), rùi lấp đất lại, tưới đẫm. Hoa Dạ yên thảo háu nước lắm, nếu tưới ướt đều thì ngày tưới 2 lần, còn mình mỗi ngày tưới đẫm 1 lần thôi (xì nước ra đáy chậu luôn). Hàng tháng bón phân 1 vốc tay (nho nhỏ thôi), khi thấy lá hơi vàng thì bón phân có N cao, cây đặt nơi có ánh sáng nhưng không bị nắng chiếu trực tiếp là phù hợp nhất.

1,284
1
0

small_dracula

Em còn định trồng lựu nữa. Nhưng thực sự thì em cũng không mát tay lắm trong vụ trồng cây/hoa nên ko biết có chăm nổi không. Trồng lựu thì chắc phải trồng bằng cây các chị nhỉ. Chị nào biết chỉ em cách chăm sóc với nhé. Cuối tuần này em đi tìm mua cây giống, hy vọng ở Bưởi có :x
Lựu gieo hạt vẫn lên tốt, chỉ là trồng lâu mới có hoa.

1,284
1
0

small_dracula

Small : Chị xem thông tin về cây lạc dại ở đây, em xem thử xem có đáng tin cậy không.
http://hau1.info/forum/showthread.php?t=3225
http://www.nomafsi.com.vn/newsdetail.aspx?cate1=51&msgId=185
http://www.nongnghiep.vn/nongnghiepvn/vi-VN/61/158/45/82/82/56384/Default.aspx
Có thể có những vấn đề chị không tính đến. Em là dân trong nghề suy nghĩ có thể thấu đáo hơn. Cho chị lời khuyên nhé. Vì chị cũng muốn cẩn trọng với những cây như thế này. thank em
Hì, cũng khó trả lời phết! Thông tin thì đáng tin cây, hiệu quả kinh tế đã được xác nhận. Chị hỏi một nhà kinh tế thì được trả lời cách kiếm tiền hiệu quả nhất, hỏi một chuyên gia nông nghiệp sẽ được kỹ thuật nâng cao năng suất ... chắc họ sẽ khuyên chị trồng...
Em thì chưa quên bài học Ốc bươu vàng, với lại đứng trên quan điểm sinh thái thì sự phát triển ưu thế của một loài nào đó chỉ có hại chứ không có lợi. Nhưng em cũng nói rồi đó, các loài xâm thực này chỉ có hại đối với HST tự nhiên (khi chúng được phát tán ra tự nhiên). Còn vẫn giữ được nó trong HST nhân tạo thì chưa có chuyện gì hết. Vậy nên nếu chị nói sẽ cố hết sức để giữ nó chỉ sinh trưởng trong trang trại của chị không cho phát tán ra ngoài, khi chia sẻ cây giống thì cũng khuyến cáo họ như vậy ... em sẽ ủng hộ chị trồng. Khi đó thậm chí nếu chị trồng nó gặp vấn đề gì khó khăn em sẵn sàng hướng dẫn kỹ thuật.
Mà trang trại chị trồng cây gì? tìm hiểu xem đã có ai trồng xen lạc dại với cây của mình chưa, chú ý vì có thể thay đổi cấu trúc bệnh sau khi trồng.
Chúc chị vui!

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Chị ơi, Em rất sẵn lòng mua dùm Chị, có lẽ Em gửi chung hộp với Chị Coldmoon nhé, Chị và Mẹ Hữu Ngộ cứ đến chỗ Chị Coldmoon nhận hàng và gửi tiền lại cho Chị ấy, khi nào đủ 1 thể thì Chị ấy chuyển khoản lại cho Em, nhé Chị Dung, Chị Hương nhé.
Em không hứa không đảm bảo là hoa sẽ đẹp nhờ cái đám phân nước ấy, chỉ là Em đã dùng và thấy hợp thôi, còn nhiều yếu tố khác như hướng nhà, độ chiếu sáng, thời tiết và thói quen tưới cây nữa, chất trồng nữa... Nhỡ Chị dùng không hợp thì đừng mắng vốn Em nhé, Em sẵn sàng nhận lại hàng để dành dùng từ từ, hihi
Cho mình bon chen với
chị Dung ơi cho em nhận hàng chỗ chị với nhé :)
cảm ơn bạn, cảm ơn chị Dung

@chị Dung: thạch thảo chị cho em nở hoa tưng bừng rồi, đẹp lắm :)
chưa chụp được ảnh để khoe
@Songviet: Đậu biếc cũng nở hoa tưng bừng luôn, cả quả nữa, tks nàng nhé :)

792
0
0

J.C

Mình chỉ dùng đất Multi loại dùng cho hoa kiểng và rau ăn lá thôi, nếu muốn thay chậu thì đổ 1 lớp đất xuống đáy chậu, sau đó đặt nguyên bầu đất cũ (rễ, cả cây) lên, bón lót 1 vòng quanh bầu đất cũ bằng phân Dynamic Lifter (hoặc Rapid Raiser đỏ), rùi lấp đất lại, tưới đẫm. Hoa Dạ yên thảo háu nước lắm, nếu tưới ướt đều thì ngày tưới 2 lần, còn mình mỗi ngày tưới đẫm 1 lần thôi (xì nước ra đáy chậu luôn). Hàng tháng bón phân 1 vốc tay (nho nhỏ thôi), khi thấy lá hơi vàng thì bón phân có N cao, cây đặt nơi có ánh sáng nhưng không bị nắng chiếu trực tiếp là phù hợp nhất.
ủa, sao nhà em để Dã yên thảo hướng tây nè, nắng chiếu từ sáng tới chiều luôn, mà hoa nở tưng bừng có làm sao đâu nhỉ?

316
0
0

thuytruc

Small : Trang trại nhà chị hiện tại chỉ trồng mấy cây sấu, bưởi, vải, mít. Chị muốn sưu tầm thêm các cây hoa đẹp trồng dần để mai kia về hưu có vườn cây sum sê để làm nhà vườn ở thôi. Chị thích làm nông dân lắm. he he. Gọi là trang trại cho oai nó chỉ là miếng đất 4000 m2 ở huyện ngoại thành cách HN 50Km. Chị định trồng xen lạc dại để giữ đất và phủ xanh cho đẹp thôi. Chắc chị để từ từ xem hiệu quả thế nào đã. Chị cũng nhớ vụ ốc bươu vàng. Mới đấu cũng hiệu quả này nọ, rồi một thời gian sau mới phát hiện ra tác hại. Cám ơn em nhé.

316
0
0

thuytruc

Tuyen-virgo : Cám ơn em mua hộ chị. Còn nếu cứ có phân tốt là hoa đẹp thì trồng cây dễ quá, nó còn nhiều yếu tố, chị hiểu mà. Học hỏi dần để trồng tốt hơn thôi.
Coldmoon : khi nào có phân nước về em ới chị đến lấy nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.