Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
317
0
0

tuyen-virgo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

ủa, sao nhà em để Dã yên thảo hướng tây nè, nắng chiếu từ sáng tới chiều luôn, mà hoa nở tưng bừng có làm sao đâu nhỉ?
Mà giờ cũng đang có mấy cây con con, hoa màu hồng đậm, trông thì hơi còi cọc một tí vì trồng trên giá thể rởm mừ :( nhưng hoa vẫn nở đều nhá
Đây là lý do nắng hướng tây cả ngày đấy bạn à, giá thể (nói đúng là chất trồng) không mấy quan trọng, chỉ cần thoát nước tốt, giữ ẩm tốt và bón phân đều đặn thì giá thể nào cũng trồng được. Tuy nhiên, hoa nở nhưng mau tàn, cành yếu, lá vàng, cây chậm lớn... thì liên quan đến ánh sáng, nước và phân!
Tuy nhiên, nếu bạn trồng được Dạ yên thảo nở hoa tưng bừng ở hướng Tây đón nắng chiều gay gắt và nhiều UV, thì bạn rất mát tay đó, Gato Gato, :)
Mình "rất sướng" với giàn Dạ yên thảo của mình, bởi vì mình mua về trồng từ Lễ 30.4 đến nay, hôm qua nhìn nó vươn người thế này, nói thật là chẳng muốn đi làm nữa, mình khoe hoài, nếu có ai phiền thì thông cảm với mình nhé "con hát mẹ khen hay" mà:

Chị nào nhắn Em mua dùm phân nước thì cho Em biết số lượng nhé, Em định ngày mai mua và thứ Hai gửi ra cho Chị Dung Coldmoon đấy, Chị ấy đi cục tác chưa biết đã về chưa, gửi ra sợ không có người nhận.

316
0
0

thuytruc

@ Tuyen_virgo: Em ơi cho chị 02 hộp phân nước nhé. Chị nhắn rồi nhưng nhắn lại cho chắc ăn. hi hi. À nhà em có trồng cúc in đô không nhỉ (còn gọi là cúc nữ hoàng í). Hôm CN chị mới ring về 1 chậu, thay đất cho nó rồi treo ở sân thượng tầng 3 mà đi làm cứ lo ngay ngáy sợ nắng quá. Sân của chị có mái che, chị treo ở rìa sân hướng đông nắng từ 7 đến 11 h. Có ai biết mách giùm nha.

320
0
0

Đây là lý do nắng hướng tây cả ngày đấy bạn à, giá thể (nói đúng là chất trồng) không mấy quan trọng, chỉ cần thoát nước tốt, giữ ẩm tốt và bón phân đều đặn thì giá thể nào cũng trồng được. Tuy nhiên, hoa nở nhưng mau tàn, cành yếu, lá vàng, cây chậm lớn... thì liên quan đến ánh sáng, nước và phân!
Tuy nhiên, nếu bạn trồng được Dạ yên thảo nở hoa tưng bừng ở hướng Tây đón nắng chiều gay gắt và nhiều UV, thì bạn rất mát tay đó, Gato Gato, :)
Mình "rất sướng" với giàn Dạ yên thảo của mình, bởi vì mình mua về trồng từ Lễ 30.4 đến nay, hôm qua nhìn nó vươn người thế này, nói thật là chẳng muốn đi làm nữa, mình khoe hoài, nếu có ai phiền thì thông cảm với mình nhé "con hát mẹ khen hay" mà:

Chị nào nhắn Em mua dùm phân nước thì cho Em biết số lượng nhé, Em định ngày mai mua và thứ Hai gửi ra cho Chị Dung Coldmoon đấy, Chị ấy đi cục tác chưa biết đã về chưa, gửi ra sợ không có người nhận.
Đẹp quá. Mùa đông có trồng được DYT không bạn ơi?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
82
0
0

menhimsu

Công nhận là DYT nhà bạn đẹp thật(ghen tỵ wa). Bây giờ thì tớ đã biết vì sao DYT nhà tớ sáng thì tươi rói, đến chiều thì ỉu như bánh đa nhúng nước roài.Tớ để em nó ở hướng tây mừ, đấy là nhà tớ còn có mái che ở trên, và 1 dàn dây leo ở hướng tây nữa(nhưng chưa được kín lắm). Chắc phải đi mua lưới về che tạm trong lúc cây chưa leo kín vậy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Small : Chị định trồng xen lạc dại để giữ đất và phủ xanh cho đẹp thôi. Chắc chị để từ từ xem hiệu quả thế nào đã. Chị cũng nhớ vụ ốc bươu vàng. Mới đấu cũng hiệu quả này nọ, rồi một thời gian sau mới phát hiện ra tác hại. Cám ơn em nhé.
Hi, 4000 m là làm vườn "phê" lòi mắt rồi!
Em tưởng chị trồng diện rộng sợ khó kiểm soát chứ nếu chỉ trồng thảm vài trăm m2 cho đẹp thì chị cứ trồng đi, thích là trồng chứ sợ gì ai, chỉ cần mỗi lần dọn dẹp cắt tỉa chị phơi khô rồi đốt chứ đừng vứt lung tung là được. Kiểu này thì chị nên xây bờ bao khoanh thành từng ô khép kín, cách biệt nhau bởi lối đi, sau này chỉ cho lạc dại phát triển trong những ô đó thôi, lâu lâu nó thò ra ngoài là cắt tỉa.
Hè hè, có vẻ như ai đã từng thấy loại cây này mọc thành thảm rồi thì khó cưỡng lại cám dỗ nhỉ?!!

169
0
0

bầu lào

SM-dracula ơi tư vấn giúp mình cây nguyệt quế đang nở rất nhiều nụ nhưng cũng bị rụng rất nhiều nụ nhỏ, nguyên nhân và cách khác phục thế nào, giúp mình với nhé . và đây là hình của nó:

[/IMG]

Cảm ơn Sm-dracula nhiều nhé.

1,284
1
0

small_dracula

Bình thường thôi ạ, ra hoa tạo quả là quá trình tiêu tốn khá nhiều chất dinh dưỡng dự trữ, cây cần tự động tỉa thưa để đảm bảo chất lượng cho các hạt được tạo thành. Chị thử bón thêm phân giàu Lân (P) coi sao, có thể phun tạm phân bón lá N : P : K tương ứng 20:20:20. Pha phân loãng thôi, 1g/bình 4 lit và 2 ngày phun một lần, qua tuần thứ 2 thì pha 1g/l và phun tuần một lần. Phun ướt đẫm lá là được.
Sau khi phun nên theo dõi, nếu thấy biểu hiện lạ thì phải ngừng tưới phân và tưới nhiều nước để rửa.

316
0
0

thuytruc

Bình thường thôi ạ, ra hoa tạo quả là quá trình tiêu tốn khá nhiều chất dinh dưỡng dự trữ, cây cần tự động tỉa thưa để đảm bảo chất lượng cho các hạt được tạo thành. Chị thử bón thêm phân giàu Lân (P) coi sao, có thể phun tạm phân bón lá N : P : K tương ứng 20:20:20. Pha phân loãng thôi, 1g/bình 4 lit và 2 ngày phun một lần, qua tuần thứ 2 thì pha 1g/l và phun tuần một lần. Phun ướt đẫm lá là được.
Sau khi phun nên theo dõi, nếu thấy biểu hiện lạ thì phải ngừng tưới phân và tưới nhiều nước để rửa.
Small ơi cho chị hỏi làm cách nào để đong 1g đây. ước lượng hay dùng dụng cụ gì. nhiều lúc đọc cứ thấy mọi người nói liều lượng 1g mà không biết làm sao để đong cho đúng.

82
0
0

Mod_CSMM

Moderator

Chào các mẹ,
Các mẹ tránh quote lại ảnh trong cùng 1 trang để diễn đàn bớt nặng và để có thể lật trang được nhanh hơn nhé! Rất cám ơn sự tham gia của các mẹ vào diễn đàn CSTT!@};-@};-@};-@};-@};-

792
0
0

J.C

Chị Bầu mua chậu ở đâu mà đẹp thế?

317
0
0

tuyen-virgo

@ Tuyen_virgo: Em ơi cho chị 02 hộp phân nước nhé. Chị nhắn rồi nhưng nhắn lại cho chắc ăn. hi hi. À nhà em có trồng cúc in đô không nhỉ (còn gọi là cúc nữ hoàng í). Hôm CN chị mới ring về 1 chậu, thay đất cho nó rồi treo ở sân thượng tầng 3 mà đi làm cứ lo ngay ngáy sợ nắng quá. Sân của chị có mái che, chị treo ở rìa sân hướng đông nắng từ 7 đến 11 h. Có ai biết mách giùm nha.
Dạ, Em sẽ mua gửi ra cho Chị.
Chị xem chậu Cúc nữ hoàng (Cúc Indo) nhà Em nè:

Chị cũng nhìn thấy chai phân nước Em cắm ở chậu bên phải chứ ạ, vì Em thấy lá hơi vàng thì phải bổ sung phân cho nó liền.
Kinh nghiệm của Em là Cúc nữ hoàng thích nắng, ưa nước. Chùm bông nào nở hết, rụng hết hoa mà chỉ còn cái chùm cùi bông, thì chị cắt bỏ xuống phía dưới một cặp lá, từ đó sẽ nảy nhánh mới và nhánh nào cũng có một chùm nụ hết.
Cúc nữ hoàng nảy rễ trên thân nên rất dễ nhân giống, Chị thấy cành nào mập mạp chắc khỏe mà có rễ thì cứ mạnh dạng cắt rùi giâm vào đất, Em đã làm như vậy và chia cho mấy người bạn mang về trồng lên tốt rồi đó!

813
0
0

coldmoon1990

mình khoe hoài, nếu có ai phiền thì thông cảm với mình nhé "con hát mẹ khen hay" mà:

Em ơi. Em phaủi update tình hình DYT của em liên tục cho bọn chị ngắm và lấy khí thế là phải rồi.

Tớ vừa về. Tha lôi hạt cây nhiều quá nên phải vào đây vội. Tuyền gửi giùm bọn chị phân nước với nhé em. Chị về rồi. Thứ 2 đi làm bình thường rồi. Theo tớ tạm tình thì thôi cứ gửi cho bọn chị 20 gói nhé. Chị đăng ký 10 gói, mehuungo 4 hay 5 chả nhớ, Ong này, thuytruc này, chả biết tớ có nhớ nhầm không. Thôi tạm 20 gói được không Tuyền. Bọn chị chia nhau.

@mehuungo về chưa? Chị chỉ có hạt cosmos màu tím đậm thôi. Chả biết thế có là lạ với em không. Aloo chị nhé. Chị có nhiều dây IVY lắm nữa, em có có ý định giâm thử không thì qua lấy 1 nắm nhé. Chị đã tha về 10 chậu, cả rosemary, hoya, lavender, ivy, ...Đang mong chờ phân nước của Tuyền để hy vọng chúng sống sót đây.

@chị Kelly: chả thấy chị đâu nhỉ chị nhỉ. Chị aloo cho em cái chị nhé. Em có tý việc muốn nhắn chị ạ.

Thank You ut, me Ngộ, SD, ... đã bày cho chị vụ perlite nhé. Chị đi 1 tuần về cả 10 cây hoa bướm đã héo khô. Cả 10 cây luôn chứ không thèm 9. Ức ghê gớm. Nghe mọi người nói chợ Mơ có DYT mai chị lại đi rình. Và mai phải đi mua lại hoa bướm vậy. Bùn ghê. Chỉ bù lại cây bìm bìm dại chị mua chợ Bưởi về đang leo giàn nhanh như tên bắn. Còn mấy cây MG gốc ngoại quốc thì cũng đang leo tốc độ rùa. Cây MG của mọi người 10cm 20 cm ra nụ. Cây của chị dài ngoẵng cả 4-50cm vẫn tuổi teen, chả thấy tăm hơi dậy thì tý tẹo nào. Thế nên ut ơi, ut đừng ngại, cây của em sẽ giống cây của mọi người chứ không giống cây của chị đâu hì hbif.

Có bạn nào hỏi vụ gieo hạt bìm bìm dại ấy nhỉ. Kinh nghiệm của chị là: (1) lên chợ Bưởi, hình như 3-40 nginf nhé. Cả chậu. Đập cái chậu xi măng đi, bê cây về. Có hoa luôn. (2) lấy hạt về gieo. 3 ngày sau có cây con. 1 tuần sau cây lớn. 2 tuần leo giàn. Nhanh vù vù luôn. Đúng là giống không khôn có khác, tứ chi phát triển nhanh dã man. (3) đừng giâm dây. Chả lên đâu em ạ. Chị thử rồi (nhưng chị giâm không lên không có ý nghĩa mấy đâu - chị giâm cái gì cũng không lên mà). Hì hì. Nhưng đừng giâm dây, gieo hạt đi em nhé.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Coldmoon : Em về tối qua, chẳng mua được cái gì mà còn ngã 1 phát ở sân bay JKT mới nẫu chứ, trẹo cả tay. Sao chị tha lôi giỏi thế ạ? chắc trời mát cây chị mang về sẽ lên tốt đấy ( trộm vía hì hì ...) sang tuần em qua cơ quan chị nhé, cosmos màu nào em chưa có đều là màu đẹp hết. Mà tối nay OX em cũng sang HQ đấy.

Huhu... em về mấy cây lavender của em ra đi rồi, có đám hạt cosmos Thuanthao gửi là lên tốt thôi. DYT thì lên rồi lại lặn hay sao ý, chắc em đi mua cây con về trồng cho nhanh.

Út : Cây MG này nó "mất nết" sớm thế đấy, rồi vừa lớn vừa tiếp tục ra hoa. Đang hồi hộp chờ bạn hoa nhà Út như thế nào.

Em Tuyền : Gửi số TK đi để chị CK tiền cho em , nếu ở VCB thì chị có làm online được, cho chị tổng số tiền chị chuyển luôn thể cho mọi người ngoài này nhé. Hàng thì gửi chị Coldmoon cho dễ lấy. Cám ơn em gái rất nhiều.

316
0
0

thuytruc

Tuyen_virgo : Chị cám ơn em chia sẻ kinh nghiệm trồng cúc indo. Buồn quá tuần trước chị mới ring một em về, mầu giống hệt cây nhà em. Chị cũng thấy nó ra rễ ở thân thế là cắt một cành đem giâm. Nhưng hình như hồi này HN nắng hanh khô quá hay sao ấy nên nó tèo luôn dù chị đã cho trong túi nilon rồi. Hôm qua đi làm về cái dây treo cây bị đứt thế là chậu cúc đổ tung tóe, gẫy luôn một cành to có 3 cành nhỏ chi chít nụ. Tiếc đứt ruột. chậu cúc bé hẳn đi không biết bao giờ mới hồi phục.

Mẹ Ngộ: Em ơi khi nào em đến lấy phân nước nhà bạn Coldmoon có thể mang cho chị mấy ngọn lá màu nhà em được không. Chị mới tham gia mà đã xin xỏ ngại quá nhưng chị thích mấy cây lá màu nhà em quá, mà chị đã để ý tìm kiếm ở chợ Mơ và chợ Bưởi đều không có. Có gì em thông cảm nha. Thank em trước (để khó từ chối) he he

82
0
0

menhimsu

Em ơi. Em phaủi update tình hình DYT của em liên tục cho bọn chị ngắm và lấy khí thế là phải rồi.

Tớ vừa về. Tha lôi hạt cây nhiều quá nên phải vào đây vội. Tuyền gửi giùm bọn chị phân nước với nhé em. Chị về rồi. Thứ 2 đi làm bình thường rồi. Theo tớ tạm tình thì thôi cứ gửi cho bọn chị 20 gói nhé. Chị đăng ký 10 gói, mehuungo 4 hay 5 chả nhớ, Ong này, thuytruc này, chả biết tớ có nhớ nhầm không. Thôi tạm 20 gói được không Tuyền. Bọn chị chia nhau.

@mehuungo về chưa? Chị chỉ có hạt cosmos màu tím đậm thôi. Chả biết thế có là lạ với em không. Aloo chị nhé. Chị có nhiều dây IVY lắm nữa, em có có ý định giâm thử không thì qua lấy 1 nắm nhé. Chị đã tha về 10 chậu, cả rosemary, hoya, lavender, ivy, ...Đang mong chờ phân nước của Tuyền để hy vọng chúng sống sót đây.

@chị Kelly: chả thấy chị đâu nhỉ chị nhỉ. Chị aloo cho em cái chị nhé. Em có tý việc muốn nhắn chị ạ.

Thank You ut, me Ngộ, SD, ... đã bày cho chị vụ perlite nhé. Chị đi 1 tuần về cả 10 cây hoa bướm đã héo khô. Cả 10 cây luôn chứ không thèm 9. Ức ghê gớm. Nghe mọi người nói chợ Mơ có DYT mai chị lại đi rình. Và mai phải đi mua lại hoa bướm vậy. Bùn ghê. Chỉ bù lại cây bìm bìm dại chị mua chợ Bưởi về đang leo giàn nhanh như tên bắn. Còn mấy cây MG gốc ngoại quốc thì cũng đang leo tốc độ rùa. Cây MG của mọi người 10cm 20 cm ra nụ. Cây của chị dài ngoẵng cả 4-50cm vẫn tuổi teen, chả thấy tăm hơi dậy thì tý tẹo nào. Thế nên ut ơi, ut đừng ngại, cây của em sẽ giống cây của mọi người chứ không giống cây của chị đâu hì hbif.

Có bạn nào hỏi vụ gieo hạt bìm bìm dại ấy nhỉ. Kinh nghiệm của chị là: (1) lên chợ Bưởi, hình như 3-40 nginf nhé. Cả chậu. Đập cái chậu xi măng đi, bê cây về. Có hoa luôn. (2) lấy hạt về gieo. 3 ngày sau có cây con. 1 tuần sau cây lớn. 2 tuần leo giàn. Nhanh vù vù luôn. Đúng là giống không khôn có khác, tứ chi phát triển nhanh dã man. (3) đừng giâm dây. Chả lên đâu em ạ. Chị thử rồi (nhưng chị giâm không lên không có ý nghĩa mấy đâu - chị giâm cái gì cũng không lên mà). Hì hì. Nhưng đừng giâm dây, gieo hạt đi em nhé.
Bạn ơi cho tớ đăng ký 2 gói phân nước với nhé, nếu được thì nhắn tớ đc để tơ qua gủi tiền. Còn DYT thì ở Mơ hết rồi bạn a, đừng qua mất công vì nhà tớ gần đấy nên hôm nào cũng lượn qua mà.

1,284
1
0

small_dracula

Small ơi cho chị hỏi làm cách nào để đong 1g đây. ước lượng hay dùng dụng cụ gì. nhiều lúc đọc cứ thấy mọi người nói liều lượng 1g mà không biết làm sao để đong cho đúng.
Hì, chị mua mấy cái lọ phân bón cho lan, loại hũ nhựa vuông vuông ấy, phân 30:10:10, 6:30:30 hoặc 20:20:20. Trong mỗi hũ này đều có một cái thìa nhựa nhỏ, đong đầy gạt bằng mặt là tương ứng có 1g. Em dùng loại phân này nên biết loại này thôi, không biết các loại phân khác thì có thìa như vậy không?!
Chị tìm mua 1 hũ loại này rồi dùng xong giữ cái thìa đó lại.

169
0
0

bầu lào

Chị Bầu mua chậu ở đâu mà đẹp thế?
Ở gần chợ Nhật Tân, sát với ngõ 2 Dường An Dương Vương, nhà này vừa bán buôn vừa bán lẻ nhiều loại lắm , họ ko bày ra mà chỉ để ở trong nhà.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Small cho chị hỏi nhé
- Củ huệ có cổ củ cao và củ có cổ củ ngắn thì nói lên điều gì ? Củ nào khỏe hơn ?
- Chị để ý thấy có củ đẻ cây con từ bẹ củ, có củ thì cây con từ dưới đất trồi lên ? Em xem hình nè

Cổ cao, cây con mọc từ đất

Cổ thấp, cây con chui từ bẹ củ ra. Củ này là củ chị đem đi xử lý

- Em xem chị rửa sạch củ và "treo cổ" nó lên thế này được chưa, có phải cắt lá ngắn hơn nữa không. Bói cho chị một quẻ luôn, hihi.
Cám ơn em nhiều nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.