Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
3,332
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Nhưng chờ bao giờ mới vào được SG bê ra hả em hi hi. Chị mà đi SG thì chị cũng muốn bê cả cái quầy hoa ra ngoài này. Đắt thiệt, có 1 cái lá thôi mà. Với họ thì chắc cũng bình thường. Hay lần sau thuyvuong mua rồi chia nhau đi, mỗi chị em một mẩu, cho nó kinh tế và cũng chia chác cho vui nữa.

Chị trồng hoa bướm mau ri mau rít, 3 cây 1 hốc (tại hóng hớt thấy thuyvuong bảo thế mà). Hài, thế này lại phải làm lại bài nữa rồi. Mà lúc chị trồng nó tươi tỉnh lắm, thế mà chỉ một lúc sau là héo - không biết có tươi lại không em? Mà em ơi, hoa bướm vàng chị gieo 3-4 tháng cũng đã bắt đầu ra hoa rồi đấy, mặc dù vẫn chỉ cao 30cm, và còi ghê gớm. Chị không bấm ngọn vì nó còi gí. Thế thì giờ có nên bấm ngọn cho nó không?

@tuyền: Họ vừa gọi điện cho chị xong, bảo mai họ sẽ mang đến. Thank You em nhé. Tuyền gửi số TK cho chị mehuungo giúp bọn chị nhé.
Chị ơi 120k mà được có 1 cành khoảng 1 gang tay ý em thấy đắt lè chả mua.
Em đi công tác 1 tuần về thấy mấy cây hoa bướm vì quăn ngọn không rõ là thiếu cái gì chị nhỉ, em cũng thấy nhiều cây mập lắm, nó mà không ra hoa toàn lá như mẹ Ngộ nói thì buồn quá. À còn cái ngọn lúc bấm xong em giâm xuông chậu xà lách bên cạnh thử xem sao, thế mà nó sống đấy, nhưng sống mà không ra hoa thì cũng chả tích sự gì nhỉ, thôi em cứ hy vọng hy vọng...

813
0
0

coldmoon1990

Phân bò đã ủ hoai (hihi, là "phân ngon" Small hỉ?)

Chị đi tìm cái phân bò này mỏi cả mắt ở Hà nội, hỏi các hàng bán phân họ cười khẩy mới chán chứ. Tại có 1 hồi định trộn đất theo cách của Dracula.

Công nhận tuyền pro thiệt đấy. Thôi thế cho nên cây & hoa của tuyền lên tốt là đúng rồi. Hôm nay chị bị bận, giờ mới xong chạy sang bên kia hóng tiếp xem ai ắm giải 3R cái nhỉ. Chị mà vote chị cũng vote cho tác phẩm của tuyền. Cả 3 tác phẩm đều hay ho lắm nhưng chị thích nhất là bài thơ của em cơ hì hì. Chị cũng ngóng xem của mehuungo nhưng mới kịp đọc đến trang 78 thôi.

Bạn ấy đã mang thùng phân nước đến chỗ chị. Nhưng chị chưa mở ra được. Mai ai có nhu cầu thì ới chị nhé. Mai chị không bận nữa, qua lúc nào cũng được nhé.

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi 120k mà được có 1 cành khoảng 1 gang tay ý em thấy đắt lè chả mua.
Em đi công tác 1 tuần về thấy mấy cây hoa bướm vì quăn ngọn không rõ là thiếu cái gì chị nhỉ, em cũng thấy nhiều cây mập lắm, nó mà không ra hoa toàn lá như mẹ Ngộ nói thì buồn quá. À còn cái ngọn lúc bấm xong em giâm xuông chậu xà lách bên cạnh thử xem sao, thế mà nó sống đấy, nhưng sống mà không ra hoa thì cũng chả tích sự gì nhỉ, thôi em cứ hy vọng hy vọng...
Em trồng thế nào mà nó tươi lại được hả Thúy. Chị trồng được 2 ngày rồi mà vẫn héo lắm.

320
0
0

hic các mẹ ơi, trưa nay em đi dạo 1 vòng trên Hoàng Hoa Thám- Bưởi, tìm mỏi mắt chả thấy hoa bướm và cây lựu. Không biết tìm 2 loại này ở đâu ạ?

320
0
0

EM update gian MG nữa này

À chị nhờ Tuyền mua hộ em với nhé, chừng 3 - 4 hộp , dùng cho đã hehe...
Mehuungo ơi, giàn hoa này tên là gì ạ? Hôm trước đi trên đường em cũng thấy 1 nhà có giàn hoa này, giàn lớn, ra nhiều hoa đẹp lắm. Hnay em đi trên Bưởi ko thấy có. Em cũng muốn trồng thử mà ko biết tên hoa mà cũng ko biết mua ở đâu, mách em với. Em tìm cẩm cù cũng chả có.

Khổ thế, thấy các mẹ trồng cây đẹp nên loại nào cũng muốn trồng mà chả hiểu có trồng nổi không. Em thì thuộc loại ko mát tay trồng cây lắm mới chán chứ. Trước có giàn hoa sao và Mai hoàng yến đẹp lắm, ra hoa đỏ và vàng rực rỡ, thế mà dạo này cây cứ gày nhẳng, ra hoa lèo tèo hic hic.

Mê mẩn khóm này của vườn nhà Mehuungo quá:

Nhìn qua ảnh thấy vườn nhà Mehuungo đẹp thế, có ảnh chụp cả vườn ko ạ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

@Chị Coldmoon : Em có tham gia thi đâu ạ, ko có thời gian chuẩn bị, với lại tính sáng tạo của em nó nghèo nàn kinh khủng nên cuối cùng em ko dự thi với mọi người.

Em gieo hạt hoa bướm, hạt lavender với DYT rồi, à cả MG nữa chứ , khi nào lên sẽ thông báo kết quả ạ. Chậu Ivy tươi tốt lắm ạ, em sẽ cố gắng nuôi dưỡng nó.

@thuyvuong : Cây hoa bướm chắc bị rệp đấy, em thử lật mặt sau của lá xem có thấy rệp bám trắng ko, nếu có là phải phun thuốc ko lây sang cây khác đấy.

@Cuôc sống tươi đẹp : Cám ơn bạn đã khen vườn nhà mình, đấy chỉ là 1 góc đẹp chứ toàn cảnh vườn vẫn còn lộn xộn lắm. Còn giàn hoa đấy là hoa Bìm bìm ( Morning Glory), khi nào có hạt mình sẽ thông báo trên D Đ.

Công nhận em Tuyền trồng cây pro thật, rất bài bản, rồi sắp xếp cũng khéo nữa. Thảo nào cây cối nhà cửa em gọn gàng sạch sẽ cứ như bên Tây ý.

320
0
0

Sao hnay không thấy ai vào đây bàn tán về hoa cỏ thế :)

Em vẫn mòn mỏi đi tìm cây hoa bướm về trồng mà chưa tìm được. Hình như hoa bướm trồng vụ Đông Xuân, vậy mà e ko thấy chỗ nào bán nhỉ.

813
0
0

coldmoon1990

Sao hnay không thấy ai vào đây bàn tán về hoa cỏ thế :)

Em vẫn mòn mỏi đi tìm cây hoa bướm về trồng mà chưa tìm được. Hình như hoa bướm trồng vụ Đông Xuân, vậy mà e ko thấy chỗ nào bán nhỉ.
Chị thấy có bán cây hoa bướm ở HHT. Ở đám đầu dốc, chỗ chợ Bưởi ấy, có mấy hàng chuyên bán cây con. Em hỏi người bán hàng đi, chứ nhìn chắc chả nhìn ra vì cây nó bé tý tẹo như rau thìa là ấy. Họ mà để lẫn trong đám các loại cây rau con thì không tự nhìn ra được đâu nếu không từng mua vài lần rồi.

Cẩm cù hôm có hôm không, chị nghĩ thế. Phải rình thôi, may chộp được cả mớ.

320
0
0

Chị thấy có bán cây hoa bướm ở HHT. Ở đám đầu dốc, chỗ chợ Bưởi ấy, có mấy hàng chuyên bán cây con. Em hỏi người bán hàng đi, chứ nhìn chắc chả nhìn ra vì cây nó bé tý tẹo như rau thìa là ấy. Họ mà để lẫn trong đám các loại cây rau con thì không tự nhìn ra được đâu nếu không từng mua vài lần rồi.

Cẩm cù hôm có hôm không, chị nghĩ thế. Phải rình thôi, may chộp được cả mớ.
Cám ơn chị. Đúng là hôm qua em đi 1 dọc đường HHT, nhưng nhìn thấy cây nào thì vào mua cây đấy chứ không hỏi người bán hàng. Thứ 7 em sẽ đi lại và hỏi xem sao. Hôm qua e cũng vác về vài cây, sáng nay 2 vợ chồng hì hục trồng trước khi đi làm, muộn cả giờ làm hihi nhìn cây vào chậu vẫn xanh tươi mơn mởn lắm, trộm vía, hi vọng sống tốt- sống khỏe- sống đẹp :x

316
0
0

thuytruc

Coldmoon: Chiều nay mình bận nên nhờ bạn mình đến lấy phân nước hộ nhé. Coldmoon có bận gì không.

1,284
1
0

small_dracula

@SD: Thank you em vụ phân bón. Đấy là loại ARAPHOS phải không em (có khi sai tên nhé)? Chị báo cáo em thành quả cắt cành thược dược tối hôm qua của chị theo công nghệ Tây = cắt vô trùng - ngâm thuốc kích rễ - cắm thẳng vào chậu = cả 4 cành đang héo rũ rượi rồi nhé. Biết thế chị làm nửa ta nửa tây có đỡ tiếc không. Chị thấy cái món bỏ túi nilon cột chặt của SD chắc ăn hơn nhiều. 4 cành rõ đẹp, mập và như là sắp có hoa rồi ấy, thế có phí không.
Em SD ơi, cây lựu nhà chị năm nay nhiều quả quá hay sao ấy nên quả không to được. Năm ngoái có 10 quả to như lựu bán ngoài chợ ấy. Năm nay phải 25-30 quả. Theo em chị có nên làm gì để cho trái nó lớn không, hay cứ kệ. Lựu nhà chị năm ngoái tận rằm tháng Giêng mới hái cơ đấy. Nghĩa là kệ thì cũng phải 3-4 tháng nữa mới đến vụ thì chúng nó cũng phải lớn chứ đúng không em?
Em bận nên giờ mới ghé nhà mình, cây TD sao rồi hả chị, nếu nó đã tươi lại là không sao!
Lựu thì em nghĩ bây giờ không có tác dụng nữa rồi, nếu chị muốn quả to thì phải tỉa thưa quả từ khi mới đậu cơ, giờ mới tỉa thì quả cũng không to thêm là mấy. Nhưng em nghĩ để 30 quả nhỏ nhỏ vẫn hay hơn chứ nhể?!! em biết là của này chị để cho đẹp thôi mà, vậy cần gì to. Mà Lựu nhà chị lựu cảnh hay là lựu thường trồng chậu, thấy chị bảo to bằng Lựu ngoài chợ, Lựu nhà em quả chỉ to hơn quả chanh chút xíu, ăn vừa chua vừa chát.

1,284
1
0

small_dracula

@Small: Em ơi, chị đã tưới phân cá. Lúc mở thì mùi tàn bạo lắm, nhưng pha loãng ra tưới thì không tệ tý nào đâu. Thêm nữa, chị tưới lúc đêm, trời lạnh nên đỡ hơn lúc trời nắng nóng nữa. Chị hóng hớt thấy bảo tưới phân cá này tốt lắm nên đang hý hửng. Mới tưới cho các gốc cây to thôi, khế, bưởi, và cau. Đã làm mẻ thứ hai rồi.
Hè hè, thường thôi, cái mùi đó em "hưởng" suốt, không chết được đâu! Tưới loãng và tưới 3-4 tuần 1 lần thôi chị nhé, hay nhất là tưới tháng 1 lần hoặc pha loãng hơn nữa rồi tưới 2 tuần lần, cứ CN này tưới phân cá rồi xen CN tưới phân vô cơ, hoặc cứ đầu tháng tưới phân cá ... rứa cho khỏi quên.
Ghê, sốt sắng phết, em trồng cây 10 năm mà chỉ mới ủ được tổng cộng 2 mẻ thôi đó! Ông trời có vẻ phụ công chị quá, kiện!!!

320
0
0

Các mẹ trồng lựu cho em ngăm ảnh với được ko a?

Hôm qua em cũng hỏi mua cây lựu, người bán bảo giờ đang hanh khô nên chưa có, chờ thời gian nữa trời nồm chắc sẽ có. Từ giờ đến Tết kiểu gì em cũng phải rinh 1-2 cây. Đến Tết em nhớ là họ bán rất nhiều lựu cảnh, nhưng mấy năm trước em ko thích lắm, tự dưng năm nay lại thích. Đặc biệt dạo gần đây suốt ngày ăn lựu :D

1,284
1
0

small_dracula

hic em vừa lộn lại đọc bài của 1 mẹ nhắc đến hoa sao nháy, nghe tên lần đầu nên search google thì mới chột dạ vì thấy hình hoa bướm, mà hoa bướm thì em thích từ lâu rồi, nên cứ nghĩ trước giờ mình bị nhầm tên hoa, hóa ra đây là hoa sao nháy chứ không phải hoa bướm :p. Tìm hiểu tiếp 1 hồi thì mới biết hoa sao nháy còn có tên là cosmos (đọc bài các mẹ cứ thấy nhắc đến cosmos mà ko biết là hoa gì); 1 hồi nữa thì lại thấy thông tin hoa bướm còn có tên là Pansy (tiếng Anh) hay Pansée (tiếng Pháp) hay Păng-xê (tiếng Việt) hik hik , đọc bài của dracula thì biết chắc hoa sao nháy chính là hoa bướm... ôi trời, đúng là đi 1 ngày đàng, học 1 sàng khôn. Trước gì em chỉ biết đúng mỗi tên "hoa bướm" :">
Hờ hờ, không phải lúc nào search google cũng đúng đâu nghen bác, cái loạt pensé thì không phải rồi!

813
0
0

coldmoon1990

@small_dracula: TD chưa tươi lại, nghe không có khả năng tươi lại đâu em, héo dính chặt cả lá vào thành chậu rồi mà. Lần sau chị bỏ túi nilon thôi.

Lựu nhà chị nói là cây ăn quả đấy. Cây to cao em ạ, chị trồng dưới đất sát hàng rào. Thế nên để ĂN chứ không chỉ ngắm không đâu he he. Lúc đầu định trồng đầu tường cho nó thơ thẩn kiểu "Đầu tường lửa lựu lập lòe đâm bông" ấy, nhưng đầu tường chả có nắng gió và đất, thế nên đành chịu. Hì hì. Cây lựu cảnh nhà chị cũng có trồng 2 chậu, năm nào cũng ra vào quả to bằng quả chanh, thế mà lúc chín nứt cũng bị bọn trẻ cơ quan chị nó nhằn hết đấy.

OK. Chị sẽ tưới đều phân cá, luân phiên như em nói. Kể nghe oách xà lách vậy chứ mỗi lần cũng chỉ ủ được có vài kg thôi em. Em bày cho chị cách ư phân gà đi để chị ử một tý tẹo bón cho cái chậu lavender của chị, chị đọc thấy bảo bón thật tý tẹo phân thôi, phân gà là tốt nhất.

@cuộc sống tươi đẹp: hôm thứ 7 rồi mình thấy HHT có cả đống lựu cảnh, hoa chi chít (nhưng có thể toàn cắm nhé bạn nhé). Chả quan trọng vì lựu dễ trồng, dễ ra hoa nếu có nắng mà bạn. Lựu ăn quả thì tớ chả thấy bán trên chợ Bưởi bao giừ. Cây nhà tớ phải đặt đánh từ Hòa Bình về đấy.

1,284
1
0

small_dracula

@small_dracula: TD chưa tươi lại, nghe không có khả năng tươi lại đâu em, héo dính chặt cả lá vào thành chậu rồi mà. Lần sau chị bỏ túi nilon thôi.

Lựu nhà chị nói là cây ăn quả đấy. Cây to cao em ạ, chị trồng dưới đất sát hàng rào. Thế nên để ĂN chứ không chỉ ngắm không đâu he he. Lúc đầu định trồng đầu tường cho nó thơ thẩn kiểu "Đầu tường lửa lựu lập lòe đâm bông" ấy, nhưng đầu tường chả có nắng gió và đất, thế nên đành chịu. Hì hì. Cây lựu cảnh nhà chị cũng có trồng 2 chậu, năm nào cũng ra vào quả to bằng quả chanh, thế mà lúc chín nứt cũng bị bọn trẻ cơ quan chị nó nhằn hết đấy.

OK. Chị sẽ tưới đều phân cá, luân phiên như em nói. Kể nghe oách xà lách vậy chứ mỗi lần cũng chỉ ủ được có vài kg thôi em. Em bày cho chị cách ư phân gà đi để chị ử một tý tẹo bón cho cái chậu lavender của chị, chị đọc thấy bảo bón thật tý tẹo phân thôi, phân gà là tốt nhất.

@cuộc sống tươi đẹp: hôm thứ 7 rồi mình thấy HHT có cả đống lựu cảnh, hoa chi chít (nhưng có thể toàn cắm nhé bạn nhé). Chả quan trọng vì lựu dễ trồng, dễ ra hoa nếu có nắng mà bạn. Lựu ăn quả thì tớ chả thấy bán trên chợ Bưởi bao giừ. Cây nhà tớ phải đặt đánh từ Hòa Bình về đấy.
Hi, cơn Lịu nớ chị trồng lâu chưa mà có trấy hay rứa?! Em cũng thích nên có gieo hạt từ Lựu mua ngoài chợ rồi trồng 1 cây, 3-4 năm rồi mà gốc nó bằng ngón tay cái thôi à, cao lêu ngêu mà chưa thấy ra hoa. Lựu cảnh thì mọi năm chăm kỹ hoa cũng nhiều lắm, đậu trái lúc lỉu cũng vui, nhưng ghét là già chút trái nó cứ nứt nẻ ra. Hì, mấy đứa bạn em tới chơi cũng toàn lựa lúc em không chú ý là bứt ăn (lần nào ăn cũng la toáng lên là còn xanh, em biết của này chua chát nhưng không nói, hehe).
Nếu cây lớn và có dùng để ĂN thì chị nên bón phân đều cho nó, cây mạnh quả sẽ to và ngọt hơn. Chị tùy theo lượng lá và độ rộng tán để tỉa thưa bớt quả cũng được, nếu đã tỉa thì tỉa sao cho quả phân bố đều trên cây.
Phân Gà thì khá là "mặn" nên khi ủ người ta thường kết hợp ủ thêm phân xanh, phân rác ... để làm loãng nó ra, sau này làm đất và bón cho cây đều dễ dàng hơn. Chị trộn nó với bất kì thứ xác thực vật nào đều được (rơm rác, lá cây, trấu, xơ dừa, cỏ dại, Bèo Nhật bản ....), trộn chung lại rồi ủ, sau vài tháng thấy nó tương đối tơi ra thì trộn thêm đất để trồng hoặc chêm vô chậu cây.

43
0
0

thuanthao

Phân Gà thì khá là "mặn" nên khi ủ người ta thường kết hợp ủ thêm phân xanh, phân rác ... để làm loãng nó ra, sau này làm đất và bón cho cây đều dễ dàng hơn. Chị trộn nó với bất kì thứ xác thực vật nào đều được (rơm rác, lá cây, trấu, xơ dừa, cỏ dại, Bèo Nhật bản ....), trộn chung lại rồi ủ, sau vài tháng thấy nó tương đối tơi ra thì trộn thêm đất để trồng hoặc chêm vô chậu cây.
SD ơi. Nhà chị mua phân gà người ta nuôi chuồng lạnh, họ lót trấu & hút ẩm nên phân khô queo. Mình nhìn giống như đã trộn trấu rồi vậy đó. Chị dùng cái đó trộn thêm trấu tươi & đất trồng cây luôn được không em, hay phải ủ thêm nữa. Nhưng mà phân đó chị cũng để trong bao từ hồi tháng 5 tới giờ. Còn cái vụ phân xanh thì lúc trước rác nhà bếp (rau cải) chị ủ trong cái bao tới lúc nó đen thui mới trộn vô đất, thấy nó ghê ghê. Giờ chị chôn lúc còn tươi luôn, không trộn mà chôn xuống rồi lấp đất lại. Làm vậy được không em?

316
0
0

thuytruc

Bạn ấy đã đến lấy rồi nhé. 2 hộp. Bạn ấy bảo lấy phấn nước đấy :D.
He he, đây là hậu quả của nhắn tin không dấu đây mà. Thế coldmoon có gửi cho mình hạt DYT không, mình về gieo thử xem có may mắn không. Nhiều bạn gieo nảy mầm rồi lại tèo. DYT khó gieo hạt nhỉ, mà ở chợ Mơ không thấy có bán. Tuần nào mình cũng lượn chợ Mơ tìm DYT đấy mà không có vì nhà mình ở gần chợ Mơ mà.

1,517
0
0

Mehuungo

Chị Coldmoon ơi , nghe chị tả cây lựu nhà chị mà em ... thèm quá, thế quả nó to và ngọt y như lựu Tàu ngoài chợ á, nếu đúng thế thì chỉ chỗ trên HB đi để em lên đánh 1 cây về, em dân HB mà cũng chẳng bao giờ tháy cây lựu trên đó cả. Em khoái ăn lựu cực kỳ nhưng mà sợ hàng Tàu nến ko dám ăn nhiều.

Cái chậu lavender quý thế mà chị định bón phân gà á? tốt nhất là chị xài DL đi, thỉnh thoảng xịt ít phân bón lá làm từ xác động vật là được chị à. Nếu chị chưa có em mang biếu chị 1 lọ nhé.

@Thuanthao : Hạt MG bắt đầu có rồi đấy, nhưng mới có 2 màu có hạt thôi, mình gửi trước cho mẹ nó trồng nhé. Cho mình xin ĐC với.

@SD : Chỗ chị có phân tằm em ạ, chị GV nhà chị mang ủ gần hết, còn lại chị ý đổ nước vào ủ mấy tháng rồi tưới, cũng tốt lắm. Còn cây cau nhà chị nhờ có mấy cân ốc mà sống đấy ( vì lúc đánh nó bị đứt rễ, héo queo rồi), chị mua ốc về rồi chôn thẳng xuống gốc cây. Phân gà thì hình như rất nóng, phải ủ kỹ ko cháy cây. Người ta nói phân gà mà bón ớt thì cay cực kỳ luôn.

hờ hờ cái bọn WTT chết tiệt, nó ban nick của em bên đó vì tội em để link ủng hộ MT của nhà mình. Ngại reg nick mới quá nên em quên nó 2 tuần luôn cho rồi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.