Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Chị Coldmoon ơi , nghe chị tả cây lựu nhà chị mà em ... thèm quá, thế quả nó to và ngọt y như lựu Tàu ngoài chợ á, nếu đúng thế thì chỉ chỗ trên HB đi để em lên đánh 1 cây về, em dân HB mà cũng chẳng bao giờ tháy cây lựu trên đó cả. Em khoái ăn lựu cực kỳ nhưng mà sợ hàng Tàu nến ko dám ăn nhiều.

Cái chậu lavender quý thế mà chị định bón phân gà á? tốt nhất là chị xài DL đi, thỉnh thoảng xịt ít phân bón lá làm từ xác động vật là được chị à. Nếu chị chưa có em mang biếu chị 1 lọ nhé.

@Thuanthao : Hạt MG bắt đầu có rồi đấy, nhưng mới có 2 màu có hạt thôi, mình gửi trước cho mẹ nó trồng nhé. Cho mình xin ĐC với.

@SD : Chỗ chị có phân tằm em ạ, chị GV nhà chị mang ủ gần hết, còn lại chị ý đổ nước vào ủ mấy tháng rồi tưới, cũng tốt lắm. Còn cây cau nhà chị nhờ có mấy cân ốc mà sống đấy ( vì lúc đánh nó bị đứt rễ, héo queo rồi), chị mua ốc về rồi chôn thẳng xuống gốc cây. Phân gà thì hình như rất nóng, phải ủ kỹ ko cháy cây. Người ta nói phân gà mà bón ớt thì cay cực kỳ luôn.

hờ hờ cái bọn WTT chết tiệt, nó ban nick của em bên đó vì tội em để link ủng hộ MT của nhà mình. Ngại reg nick mới quá nên em quên nó 2 tuần luôn cho rồi.
Chị đọc trên mạng vụ bón phân chăm sóc cả ivy, lavendeer lẫn rosemary đấy. Họ bảo chẳng cần bón phân em à. Nếu có thì tý tẹo thôi, 1 lần 1 năm và bón rất ít. Phân các loại gia súc tốt nhưng chicken manure là tốt nhất. Tuy nhiên đất trồng thì tối quan trọng (may quá có em perlite rồi, giờ chị ung dung để dành làm đất cho mấy thằng quý tộc này hè hè). Bón DL cũng được nhưng ngại ngại sợ cháy cây. Nó bảo được mà chị vẫn ngại vì có bài nói thế này:
Do not fertilize with those granuals that you can normally toss out around the perennial/herb garden - they will burn up your lavender!

Có bài lại nói thế này:
Once a year is adequate for fertilizing lavender. You only need a small amount of complete fertilizer or dynamic lifter.

Thế nên suy nghĩ quá.

Đám phân nước dùng để bón cho Rosemary thì ổn, nhưng không dùng cho lavender được đâu. Chị cũng chưa dám xịt phân bón lá cho Lavender đâu em. Không cần cho chị phân bón lá hì hì, Thank You em, có lão bạn cho cả chai Lavie 1,5 lít do Viện thổ nhưỡng tự làm rồi, tốt lắm.

Về vụ cây lựu thì chị đặt hàng bạn chị, bảo cần cây to. Thế là nó chở về cho cây to luôn, lúc phạt cành rồi còn cao độ 2,5-3mets. Giờ thì cành xum xuê ngả nghiêng dài ngoằng. Thân có 5 nhánh gốc, mỗi nhánh gốc to gần bằng cổ tay mình đấy em. Nhưng chị thích cây lựu nhất ở chỗ nó xum xuê tươi tốt ra hoa trái trĩu trịt nhưng không rậm rạp, lá lựu mảnh mà em. Nhà chị chật nên chị không dám trồng cái gì rậm rạp đâu.
Em nhờ dân trên đó kiếm cho, trên đấy có, không nhiều nhưng kiếm được và dễ kiếm. Còn nếu dặn hội bán hoa ở Hànooij thì cũng sẽ có nhưng chị đồ rằng khó kiếm cây to như trên rừng.

Chị chỉ ủ tý tẹo phân gà thôi em à. Cũng sợ cháy cây vì nóng chứ.

@SD: công nhận quả lựu cảnh bị nứt và hơi chát chát. Em mà ở gần gần thì chị rình kiếm cho em cây lựu quả trồng chơi. Chỉ mất công thôi chứ chị mua không đắt đâu. (tuy nhiên nếu phải thuê nguyên 1 chuyến xe để chở 1 cây lựu thì cũng hơi phiền, vì chẳng chở bằng car được he he he).

6,216
0
36

susu1811

Active Member

hờ hờ cái bọn WTT chết tiệt, nó ban nick của em bên đó vì tội em để link ủng hộ MT của nhà mình. Ngại reg nick mới quá nên em quên nó 2 tuần luôn cho rồi.
Khổ thân chị, thế Cô Xuân điểm danh thì làm sao, Bác cần Nick không em cho mượn :D

813
0
0

coldmoon1990

He he, đây là hậu quả của nhắn tin không dấu đây mà. Thế coldmoon có gửi cho mình hạt DYT không, mình về gieo thử xem có may mắn không. Nhiều bạn gieo nảy mầm rồi lại tèo. DYT khó gieo hạt nhỉ, mà ở chợ Mơ không thấy có bán. Tuần nào mình cũng lượn chợ Mơ tìm DYT đấy mà không có vì nhà mình ở gần chợ Mơ mà.
Chị có gửi hạt DYT cho em. Hạt nó mảnh như hạt cát, khéo mở ra rơi vãi hết hạt đấy nhé. Thôi cứ gieo cho vui. Ai mà gieo hạt DYT lên được thành cây ra hoa thì đáng bậc Đại Sư Phọ chứ chả thèm tiểu hì hì.

317
0
0

tuyen-virgo

Mình chẳng biết sao chứ mà dùng cái Dynamic Lifter đó lại thấy không tốt bằng Rapid, bác "tư vứn viên cây cảnh" của mình bảo là cái DL dùng không dưỡng cây mà "vắt kiệt" cái cây, tụi cây cảnh và công viên cây xanh khoái xài cái này nhiều để cây có "phút huy hoàng" nhưng lâu dài thì hổng thọ, DL rất "nóng".
@mehuungo: Em hổng có pro đâu Chị ơi, lại không đam mê hoa cỏ như Chị và chị Coldmoon dám bỏ USD ra để mua cây, mua hạt. Chắc Em ăn may do cái hướng nhà nó thuận thôi, còn phân bón đất cát toàn do "tư vứn viên" bày cho Em cả. Bác ấy nói rất bình dân học vụ, là nếu con không đủ sức khỏe thì không thể mang bầu; bầu mà không ăn đủ chất thì khó sinh con.
Dạo này hội mình đìu hiu quá, Em up chút ít hoa cỏ cho vui mắt nhé!
Cúc nữ hoàng nhà Em, tội nghiệp, từ lúc về đến giờ nó không chút ngơi nghỉ, nở rùm beng thế này miết không biết có đủ sức đi dường dài hay không, lại còn bị Em cắt cành giâm miết:

Đây là Chu đinh lan giống của Thái, cây nhỏ, lá nhỏ, bông cung nho nhỏ. màu tím đậm nhụy vàng rực rỡ, cả cây chỉ cao độ 25-30cm thôi, có thể để trên bàn trà để ngắm nghía, cũng dễ chăm y như Chu định nội, giá cũng dễ chịu (70k/chậu có 5-7 tép cây):

213
0
0

"hot boy utvanut"

Nghe Tuyền mô tả hình dáng. kích thước thì chị thấy giống cây chu đinh lan Thái nhà chị đó. Hì, mà chị mua 50k thôi. Ở PHI, chỗ trong hẻm vẫn còn 3 chậu. Hiện tại 3 chậu đó không có hoa, hôm trước chị kỳ kèo nó bớt xuống 40k mà nó hổng chịu, tức ghê :D. Một chậu của nó khá nhiều cây đấy, chắc phải 7 - 10 cây. Trong khi chu đinh nội được khoảng 3 cây cũng 15k rồi.

Cây cẩm cù lá tim này Út mua 20k nhưng cũng thỉnh thoảng mới gặp. Cây tim vàng lâu lớn dã man chẳng biết trồng đến đời nào nó mới ra hoa nên thôi, cứ chơi lá đã.

À, chị thấy Tuyền trồng được DYT và cúc nữ hoàng trong cùng một chế độ nắng mà cả 2 đều ra hoa là hay lắm đó.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
320
0
0

@cuộc sống tươi đẹp: hôm thứ 7 rồi mình thấy HHT có cả đống lựu cảnh, hoa chi chít (nhưng có thể toàn cắm nhé bạn nhé). Chả quan trọng vì lựu dễ trồng, dễ ra hoa nếu có nắng mà bạn. Lựu ăn quả thì tớ chả thấy bán trên chợ Bưởi bao giừ. Cây nhà tớ phải đặt đánh từ Hòa Bình về đấy.
Trên Bưởi thì đúng là chỉ bán lựu cảnh thôi. Hồi Tết em thấy bán nhiều, cây cũng be bé. Cuối tuần em lượn lại xem có không thì mua, lựu cảnh cũng được. Còn lựu ăn quả thì chắc e còn phải học chán mới chăm được cây ăn quả B-) Em mới chăm được khế ra quả thôi. Cây khế nhà em đang đậu quả rồi, thấy nhiều quả con con lắm,ko biết được đến đâu đây. Muốn quả to thì phải bỏ bớt quả đi hả các chị ơi? Mà lúc đang làm quả thế này thì có phải chăm đặc biệt gì ko ạ? Cây khế nhà em trước ra quả nhưng cũng ko to.

317
0
0

tuyen-virgo

Nghe Tuyền mô tả hình dáng. kích thước thì chị thấy giống cây chu đinh lan Thái nhà chị đó. Hì, mà chị mua 50k thôi. Ở PHI, chỗ trong hẻm vẫn còn 3 chậu.
Em biết chỗ em mua luôn bán mắc hơn một số chỗ khác, nhưng mà vì thấy thích là mua luôn thôi.
À, chị thấy Tuyền trồng được DYT và cúc nữ hoàng trong cùng một chế độ nắng mà cả 2 đều ra hoa là hay lắm đó.
Dạ, vì ban công nhà Em ngang 3m3, hướng nắng từ phải qua trái nên bên trái bị sáng và nóng hơn bên phải (bên phải có một bức tường cản lại), chính vì vậy càng về phía trái thì sáng nhiều nóng nhiều còn càng về phải thì mát và tối. Hi, Em phải quan sát rất kỹ để lựa chỗ đứng cho tụi nó!

316
0
0

thuytruc

Cúc nữ hoàng nhà Em, tội nghiệp, từ lúc về đến giờ nó không chút ngơi nghỉ, nở rùm beng thế này miết không biết có đủ sức đi dường dài hay không, lại còn bị Em cắt cành giâm miết:
Em ơi Cúc nữ hoàng nhà chị mua về chi chít nụ, chị làm rơi chậu gẫy mất mấy cành. Bây giờ nó mọc lá um tùm xanh mướt nhưng ít nụ lắm. Vậy chị có nên bón luôn phân nước cho nó không. Chất trồng chị đã trộn với DL rồi. Nhìn cây của em thấy ghen tị quá.

1,517
0
0

Mehuungo

Khổ thân chị, thế Cô Xuân điểm danh thì làm sao, Bác cần Nick không em cho mượn :D
Hì hì cám ơn em, cô Xuân biết rồi mà. Thôi cai bên ý 2 tuần cũng được chứ suốt ngày cây cỏ thế này công ty chị nó đuổi cổ chị mất.

@Út : Công nhận cái CC lá tim viền vàng này chậm lớn nhỉ? chẳng biết bao giờ mới có hoa.

@Chị Coldmoon : Hôm nào em gạ OX xuống nhà chị ngắm cây lựu, ông ý chỉ thích cây to sẵn rồi ý. Em tính trồng bên hông phải nhà em, em còn thèm 1 cây bưởi cho có hoa thơm nhà cơ nhưng chưa biết trồng ở đâu.

Thế cái CC lá tim chị nhìn bên HQ có giống cây trên của Út ko? Đấy chị biết Út mua bao nhiêu tiền rồi nhá. Nếu đúng thì đợi mấy bữa cây của em già hơn tí em cắt cho chị 1 doạn giâm chơi lá.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
317
0
0

tuyen-virgo

Em ơi Cúc nữ hoàng nhà chị mua về chi chít nụ, chị làm rơi chậu gẫy mất mấy cành. Bây giờ nó mọc lá um tùm xanh mướt nhưng ít nụ lắm. Vậy chị có nên bón luôn phân nước cho nó không. Chất trồng chị đã trộn với DL rồi. Nhìn cây của em thấy ghen tị quá.
Ch[FONT=&quot]ả bù, Em mua lúc nó chỉ vài ba cành loe ngoe, chỉ có 1 chùm bông nở đủ để em biết mặt mũi thế nào thôi, em mua về rùi trộn Rapid dưới gốc, nó bắt đầu xum xuê, giờ em đang muốn nó ra lá thôi để dưỡng cây mà thiệt lạ, cứ cắt một chùm bông là cặp lá dưới đó nảy ra hai chùm nụ, riết rồi cây nó dài ngoẵng, khòng khòeo thấy tội![/FONT]
[FONT=&quot]Chị trộn DL rồi thì cỡ 1 tháng lại phải cho nó ăn tiếp, Em cũng cắm cái chai phân nước đó Chị, cơ bản là nó sạch hơn DL thôi chứ cũng không chắc là nó hiệu quả cao, Em ăn may là chính thôi à![/FONT]

43
0
0

thuanthao

Chậu cẩm cù của Út xinh quá, Út làm cái vòng thiệt là khéo. Hổm rày cũng lâu chị không đi PHI được, thấy Út mua được cây đẹp lại thèm nữa rồi.

Mấy cây Út cho chị nay ngon lành lắm nha. Cây của sư phụ cho ra tược mới, lá mới rồi. Cây MG của Tiểu Mây thì bắt đầu leo giàn, nó dài ra thêm cỡ 20cm, cây MG của Mẹ Ngộ vẫn còn bé xíu mà chị đếm có 4 cái nụ hoa. Nhưng mà đám bèo thì đêm qua mưa lớn quá, nước trong hồ dâng ngập chậu sen nên mấy con ca chép nó vô chén sạch sẽ luôn, sáng ra chị nhìn vô chậu không còn chút tông tích nào của đám bèo, mấy con cá dã man thiệt.

316
0
0

thuytruc

@Cuộc Sống Tươi Đẹp : Mình gửi File Kinh nghiệm trồng hoa của cô Hà Xuân vào mail của bạn rồi nhé. Chúc bạn trồng được nhiều hoa đẹp cho mình ngắm ké với nhé.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Yeahhhh...<:p<:p<:p mẹ Ngộ ơi, chị Thảo ơi bìm bìm nở rồi. Hí hí hí phái quá, phái quá.
Sau 5 tuần gieo hạt, anh Nhật ... lùn này cao chưa quá cái bao đựng máy ảnh mà đã có hoa rồi

Mấy anh bìm bìm to cao, lá lớn hơn là của Tiểu Mây chị ạ. Anh này to con hơn nhưng lại có nụ sau anh Nhật. He he, chị Thảo ơi, em cũng nóng lòng xem hoa của chị lắm.

Hôm nay vui quá, em thả bom thêm mấy tấm hình nữa.

82
0
0

menhimsu

Hoa nhà bạn ut đẹp wa! Sao cái hoa MG bé tí tẹo thế mà đã có hoa hay nhỉ, út ơi cái hoa màu vang cuối cùng là hoa gì thế? hôm nay phiên chợ Mơ nhà mình có ai đi không?

82
0
0

menhimsu

Chị có gửi hạt DYT cho em. Hạt nó mảnh như hạt cát, khéo mở ra rơi vãi hết hạt đấy nhé. Thôi cứ gieo cho vui. Ai mà gieo hạt DYT lên được thành cây ra hoa thì đáng bậc Đại Sư Phọ chứ chả thèm tiểu hì hì.
Chị ơi hôm trước em xin chị hạt DYT đấy, thế mà bân quá chưa qua lấy được. Nếu chị vẫn còn thì để phần em với nhé, kiu chị nhiều.

320
0
0

Yeahhhh...<:p<:p<:p mẹ Ngộ ơi, chị Thảo ơi bìm bìm nở rồi. Hí hí hí phái quá, phái quá.
Sau 5 tuần gieo hạt, anh Nhật ... lùn này cao chưa quá cái bao đựng máy ảnh mà đã có hoa rồi

Mê quá, mê quá. Hôm trước có hỏi Mehuungo về em MG này. Bạn trồng giỏi thế, gieo bằng hạt à? Ai đã có hạt hoa này cho em xin với , plzzz :x:x:x

1,517
0
0

Mehuungo

Hoan hô Út, đúng là Nhật lùn nhỉ, cây nhà chị cũng vậy đấy, nhưng nó sẽ vừa lớn vừa nở hoa , rồi đầy giàn cho mà xem. Cây nhà chị bắt đầu có hạt rồi, ưu tiên thuanthao ở xa gửi trước , rồi chị sẽ gửi cho Út để Út gieo cho mix 2 loại.

Hôm nọ chị Coldmoon cho chị 1 gói hạt MG của Mỹ, màu trơn trắng , hồng , tím. Chị gieo rồi nhưng HN bắt đầu lạnh, ko biết nó có nở hoa không. Loại của Nhật thì vẫn nở ầm ầm nhé, thấy trên bao ghi nhiệt độ thích hợp xuống tận 15oC nên hy vọng , hy vọng.

Huhu... bên kia nó cho mình xem nhưng bắt mình câm miệng thiệt khó chịu quá xá:D

316
0
0

thuytruc

Cây nhà chị bắt đầu có hạt rồi, ưu tiên thuanthao ở xa gửi trước , rồi chị sẽ gửi cho Út để Út gieo cho mix 2 loại.
Mẹ Ngộ ơi khi nào nhà mẹ có nhiều hạt chia cho các mẹ khác rồi, nếu còn thì cho mình xin một ít nhé. Nhìn hoa nhà mẹ Ngộ đẹp quá. Ôi nhìn hoa nhà các mẹ cây gì cũng muốn trồng.

43
0
0

thuanthao

Ui, chu choa, đẹp quá Út ơi. Chị lại nóng ruột thêm nữa rồi. Ngày nào chị cũng săm soi tụi nó không biết bao nhiêu lần. Hoa này là hàng độc Út hen, ở VN chưa có đâu. Cảm ơn Mẹ Ngộ đã tặng hạt quý. Hoa màu hồng có viền trắng phải không Út? Chị sẽ bắt chước Út làm cái giàn bằng tre cho mấy ẻm leo.
Hoa nhà Út cái nào cũng đẹp quá, xanh mướt. Hoa màu tím là hoa gì vậy Út? Đẹp quá. Sao cây chị trồng nó hay bị ngã quá, dài ngoẵng ra mà ỏng ẹo thấy chán. Nắng thì chắc là dư luôn, phân bón cũng đầy đủ. Út chẩn đóan giùm chị với.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Mẹ Nhím, hoa màu vàng là hoa đông hầu, dễ trồng lắm, nó dạng cây bụi. Nếu bạn thích thì để mình gởi hạt cho nhưng mình không biết nó có sống được trong mùa đông miền bắc không chứ ở trong nam thì nó ra hoa quanh năm.

Mẹ Ngộ, giờ mới có bông hoa đầu tiên mà em đã mong đến ngày lấy hạt rồi, hí hí. Đến khi em thu hoạch hạt thì cũng vừa đến mùa xuân nhỉ, em sẽ gởi trở ra cho chị và các mẹ ngoài ấy cho nhà mình ngập tràn bìm bìm luôn.

Chị Thảo, PM cho em địa chỉ, em gởi hạt bèo cho chị nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.