Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
213
0
0

"hot boy utvanut"

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Ui, chu choa, đẹp quá Út ơi. Chị lại nóng ruột thêm nữa rồi. Ngày nào chị cũng săm soi tụi nó không biết bao nhiêu lần. Hoa này là hàng độc Út hen, ở VN chưa có đâu. Cảm ơn Mẹ Ngộ đã tặng hạt quý. Hoa màu hồng có viền trắng phải không Út? Chị sẽ bắt chước Út làm cái giàn bằng tre cho mấy ẻm leo.
Hoa nhà Út cái nào cũng đẹp quá, xanh mướt. Hoa màu tím là hoa gì vậy Út? Đẹp quá. Sao cây chị trồng nó hay bị ngã quá, dài ngoẵng ra mà ỏng ẹo thấy chán. Nắng thì chắc là dư luôn, phân bón cũng đầy đủ. Út chẩn đóan giùm chị với.
Í, em không biết chẩn bệnh chị ơi. Đủ nắng, đủ phân mà vẫn dài ngoẵng, ỏng ẹo thì chị phải chụp hình hỏi Small hoặc sư phụ thôi.
Em chỉ thấy cây nhà em cách đây vài tháng nó vàng lá dữ lắm, không chịu lớn. Lúc đó em chỉ bón DL 1 tháng 1 lần thôi. Sau sư phụ chẩn đoán thiếu phân thì em rải ít hạt ure lập tức nó lên tược ngay là em biết đã chẩn đúng bệnh. Nên sau này em dùng nhiều loại phân xen kẽ : DL, rapid xanh, đỏ, Komix, ure. Em sợ cháy lá nên không dám bón nhiều nên cứ 2 tuần là em bổ sung phân. Chắc em sẽ mua phân bò ủ để trộn vào trấu trước khi trồng nữa cho nó "ngon".

813
0
0

coldmoon1990

Í, em không biết chẩn bệnh chị ơi. Đủ nắng, đủ phân mà vẫn dài ngoẵng, ỏng ẹo thì chị phải chụp hình hỏi Small hoặc sư phụ thôi.
Em chỉ thấy cây nhà em cách đây vài tháng nó vàng lá dữ lắm, không chịu lớn. Lúc đó em chỉ bón DL 1 tháng 1 lần thôi. Sau sư phụ chẩn đoán thiếu phân thì em rải ít hạt ure lập tức nó lên tược ngay là em biết đã chẩn đúng bệnh. Nên sau này em dùng nhiều loại phân xen kẽ : DL, rapid xanh, đỏ, Komix, ure. Em sợ cháy lá nên không dám bón nhiều nên cứ 2 tuần là em bổ sung phân. Chắc em sẽ mua phân bò ủ để trộn vào trấu trước khi trồng nữa cho nó "ngon".
Giời đất ơi, tớ đang bận lắm mà cứ vào đây lại không cầm lòng được. Út ơi, thế này chắc chị phải vào SG 1 chuyến tha phân ra thôi. Chị muốn mua Rapid như của em và Tuyền mà ngoài này chả có. Cả phân bò nữa. DLthì chị mua hẳn 50 kg liền, chả biết tốt xấu đến đâu, nhưng chưa có gì khác thay nên vẫn phải dùng nó luân phiên với NPK dởm. Chị bị tầu hỏa nhập ma các loại phân trên này.

Út ơi. Chị thích cái hoa MG tím xanh của em quá. Màu chị thích nhất. Vậy nên tại sao chị cứ trồng bìm bìm dại là vì nó ra hoa màu kiểu này mà em. Cho chị xin hạt của nó nhé. Năn Nỉ em đấy. Hình như giống Nhật nó lùn chứ không cao to như giống Mỹ hay sao ấy. Bìm bìm Mỹ nhà chị dài cả mét rồi mà gầy và tịnh không có bóng dang cái nụ nào. Để mẹhuungo trồng xem có đúng thế không? Nhớ cho chị hạt nhé Út. Chị thích hoa MG nha mehuungo lắm, nhung chị thich cai màu xanh tím nhà em nhất. Có màu đỏ thì cho chị thêm 1-2-3 hạt cho phong phú màu, không thì cứ màu tím xanh kia là ổn. Thank You em trước, thật nhiều.

@mehuungo: nghe nói TD nhà em có nụ rồi à? TD nhà chị giá không bấm ngọn thì có khi cũng sắp ra nụ. Nhưng chị trót bấm mất rồi. Chị mong nó có thành quả lắm để chị báo cáo với cô HX, xin củ xong lặn một hơi ngại quá lắm.

@menhim: Tớ có để hạt cho bạn ở cơ quan mà. Lúc nào qua lấy thì ới tớ.

@SD và út: Chị cũng muốn nhổ mấy củ huệ dại lên thí nghiệm thúc ra hoa. Chị quên mất SD hướng dẫn ở trang nào rồi. Hoặc chỉ cho chị chỗ, hoặc túm tắt lại cho chị cái. Hình như giờ đến lúc rồi đúng không? Tối nay về chị nhổ củ lên nhé?????

@thủy trúc: Cho tớ xin file kinh nghiệm trồng cây của cô HX với được không, để tớ pm email của tớ cho thủy trúc nhé.

@Tuyền: em à, ai cũng bảo cúc nữ hoàng dễ trồng. Vậy nên chị vội vàng lên chợ Bưởi tha về 4 chậu, thế rồi cả 4 đều ra đi sau độ 1-2 tuần đấy. Hoa cỏ nghe chừng không yêu quý chị mấy em nhỉ hì hì.
Chị mua cây và hạt ở bên kia vì nó tiện và cũng ko đắt em à. Chỉ 2đô 1 gói hạt, 5 đô gói to đùng. Nếu có thời gian đặt trên mạng còn rẻ nữa. Chủ yếu là vì mua được cái thứ mình thích - ở nhà không có hoặc có thể cũng có nhưng với chị thì chậu ivy chị mua bên Mỹ về có hồn hơn chậu ivy chị mua ở chợ Bưởi. Chậu ivy mua ở HQ thì không có hồn bằng cũng chậu như thế được mua ở Mỹ, vì nó có thể chỉ là kỷ niệm về 1 chuyến đi chứ không gợi nhớ một số kỷ niệm nào đấy khác nữa, ví dụ thế em à. Chị tính vớ vẩn thế nên đi đâu rặt tha lôi các thứ vớ vẩn, không có ý nghĩa với bất kỳ ai khác ngoài chị hì hì.

813
0
0

coldmoon1990

Cây cẩm cù lá tim này Út mua 20k nhưng cũng thỉnh thoảng mới gặp. Cây tim vàng lâu lớn dã man chẳng biết trồng đến đời nào nó mới ra hoa nên thôi, cứ chơi lá đã.

Trời ạ, cả cái đám này có 20K, trời ạ. Em ơi, em mà gặp em cứ mua hết về giúp bọn chị đi. He he he.

@mehuungo: không, cái lá CC chị bảo nó bán 14-16 đô 1 cái lá cắm trong cốc là cái lá tim như thế này nhưng xanh tất (chị nghĩ bên lớp cô HX đầy bạn có mà). Nó còn kém hơn lá của út ở chỗ chả có viền gì nữa cơ. Nhưng thôi chấp làm gì bọn HQ hì hì.

Lúc nào ngắt được thằng tim này thì cho chị nhé. Chị đăng ký em nhiều thứ lắm hè hè. Chị thích cái màu MG xanh tím của ÚT lắm, cũng của em cho út à? Chị thích có 1 cái ban công toàn các loại hoa tím và xanh tím he he. Lúc nào đến nhà chị chơi. Sợ Õ em thất vọng vì cây lựu nó không hoành tráng như các loại cây to khác. Ngày xưa cây lựuuăn quả nhà dì trồng bao nhiêu năm chị cũng thân nhỏ thôi, như thân cây xoan ấy, lá không um tùm rậm rạp, sợ không phải kiểu của OX em. Chị mà có đất rộng như nhà em thì chị cũng trồng cây to như anh T, vì chị cũng thích lắm.

Em trồng bưởi đi, hoa thơm mà lá cũng đẹp cũng thơm nữa. Sân nhà chị bé tẹo mà chị cũng trồng được 1 cây bưởi trong chậu. Và cũng ra được 3-4 quả mới sợ chứ. Bưởi và Lựu là 2 cây trong mộng của chị, dù còn khối cây nữa chị cũng mê lắm. Số vất vả em ạ.

213
0
0

"hot boy utvanut"

Trời ạ, cả cái đám này có 20K, trời ạ. Em ơi, em mà gặp em cứ mua hết về giúp bọn chị đi. He he he.
Không chị ạ, 20k là một đoạn cẩm cù họ ươm trong bịch nylon đất thôi. Em mua về rồi "trang điểm" cho nó đấy chứ.
Còn cẩm cù lá tim màu xanh thì có nhiều hơn và rẻ hơn, khoảng 35k được một chậu, cây dài khoảng sải tay hoặc hơn.
MG thì chị ĐỢI nhé. Mẹ Ngộ cho em một gói, em gieo hết rồi. Một thời gian nữa thu hoạch hạt em sẽ gởi ra miền bắc cho chị và các mẹ ngoài ấy.

82
0
0

menhimsu

Mẹ Nhím, hoa màu vàng là hoa đông hầu, dễ trồng lắm, nó dạng cây bụi. Nếu bạn thích thì để mình gởi hạt cho nhưng mình không biết nó có sống được trong mùa đông miền bắc không chứ ở trong nam thì nó ra hoa quanh năm.

Mẹ Ngộ, giờ mới có bông hoa đầu tiên mà em đã mong đến ngày lấy hạt rồi, hí hí. Đến khi em thu hoạch hạt thì cũng vừa đến mùa xuân nhỉ, em sẽ gởi trở ra cho chị và các mẹ ngoài ấy cho nhà mình ngập tràn bìm bìm luôn.

Chị Thảo, PM cho em địa chỉ, em gởi hạt bèo cho chị nhé.
Cám ơn bạn ut nhé, tớ cũng mê lắm nhưng giờ sân nhà tớ đã chật kín cây và bị chồng chê là chơi hoa không có gu:D, thấy hoa gì đẹp cũng trồng. Tớ xếp hàng ở nhà ut để xin hạt MG nhé, hihi, mong cây mau lớn:-*

320
0
0

Ai có hạt MG cho em xin với nhá nhá nhá @};-

Em xin phép khoe mấy cây hoa lá cành nhà em nhé, vẫn còn nghèo nàn lắm ạ :) (em chụp bằng máy KTS, trình chụp còi nên ảnh ko được đẹp)

Đầu tiên là hoa khế ạ (ko có hoa hoành tráng khoe nên đành khoe hoa khế). Cây khế này em trồng được mấy năm rồi, năm nào cũng ra quả, nhưng năm ít năm nhiều, quả cũng ko to. Năm nay đang ra rõ nhiều hoa và đã thấy quả con nhú ra, nhưng ko biết có lớn nổi ko đây:

Hoa nhiều như vầy:

Quả con tí:

Dâm bụt cũng khá lâu rồi, nói chung thuộc loại dễ sống nên em chăm dở tệ mà nó vẫn hoa hòe hoa sói thế này:

Nguyệt quế... thơm ngát:

Hoa đá, chả chăm bón gì, 1 mình em tự sống khỏe:

Còn đây là mấy cây hoa em mới mua được vài ngày. Nhưng hoa này là hoa mới nở, mấy hoa hôm mua về đã rụng hết rồi ạ. Sáng nay em ra thấy kha khá nụ mới, và 1 vài hoa đã nở, thích quá:

Cái này có phải DYT miền Bắc ko ạ? (em hỏi người bán)- Sớm nở tối tàn:

Mấy em này chắc sáng mai sẽ nở @};-:

Sen cạn:

Đang mải mê chụp thì 1 em rụng xuống thành chậu:

Huỳnh anh:

"Hết nạc vạc đến xương", hết hoa, em xin khoe quả vậy ạ :p
Đây là ớt chỉ thiên, cây bé bé cũng ra được gần chục quả, cay ra phết ạ, quả này em giồng được chứ ko phải mua cây sẵn ở chợ đâu nhé hihi (cây này mua khá lâu rồi mà):

Cũng túm được 1 em hoa ớt ạ B-):

Quả sung :D :

lá lốt =)) (em có giồng cả rau mầm bằng hộp xốp, cả nhà ăn xả láng):

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,517
0
0

Mehuungo

Cả nhà yên tâm, ai cũng sẽ có hạt Bìm bìm của nhà tớ và Út hết, nhà tớ đầy quả rồi, đang đợi chín nữa thôi. Sang năm khéo bội thực Bìm bìm ý chứ.

@Chị Coldmoon : Vậy cái CC lá tim đó là Hoya Kerri, chị có 1 cành của em rồi mà, cái cành mà chị khoe ra lá rồi ý. Lá nó ở ngoài Bắc này sao ko lõm thành hình tim rõ đâu. Anyway em còn mấy cái lá cũ vẫn giữ được phom lá đấy, ngắt ra bán cho chị nha, lấy 5 USD là lời to rồi hí hí... , cái hình tim vang thì em sẽ ngắt cho chị khi nó già đi 1 tẹo cho chắc ăn.

Vụ bón phân, em thú thiệt với cả nhà là em lười cực kỳ, lúc nào hứng lên em xách túi DL đi rải cho mỗi thằng vài hạt, rải chừng được 2 - lần thôi. CHo nên có mỗi 1.5kg mà rải mãi chưa hết. Còn đám trồng ngoài vườn thì tự sống, tưới cho là may lắm rồi. CHỉ trước khi trồng em trộn vào đất ít vụn sừng ( sừng trâu , bò người ta làm đồ mỹ nghệ , cái vụn đem làm phân). Chị mua 50kg DL thì dùng đến bao giờ mới hết hả giời. Lại còn định vác phân bò từ SG ra nữa chứ.

Em khoái trồng bưởi cực kỳ, nhưng chưa tìm ra chỗ . giờ thỉnh thoảng ước giá cái đất nhà em rộng gấp đôi có phải em thoải mái trồng , khỏi phải nghĩ ko nhỉ . Huhu sao em ...tham nhỉ, được voi rồi lại đòi hẳn .. HBT.

1,492
1
0

songviet09

@Chị Coldmoon : Vậy cái CC lá tim đó là Hoya Kerri, chị có 1 cành của em rồi mà, cái cành mà chị khoe ra lá rồi ý. Lá nó ở ngoài Bắc này sao ko lõm thành hình tim rõ đâu. Anyway em còn mấy cái lá cũ vẫn giữ được phom lá đấy, ngắt ra bán cho chị nha, lấy 5 USD là lời to rồi hí hí... , cái hình tim vang thì em sẽ ngắt cho chị khi nó già đi 1 tẹo cho chắc ăn.
Chị Mehuungo nha...em thấy c có mỗi cành CC tim vàng bé tí tẹo thía mừ ai xin cũng hứa cho, em xin chị cách đây gừn ...nửa năm rồi mà chưa được . Thế mừ lại hứa cho chị D nữa, hi...hay cho chị D và e luôn đi để 2 chị em chia nhau cho ...bõ ghét:D

Em khoái trồng bưởi cực kỳ, nhưng chưa tìm ra chỗ . giờ thỉnh thoảng ước giá cái đất nhà em rộng gấp đôi có phải em thoải mái trồng , khỏi phải nghĩ ko nhỉ . Huhu sao em ...tham nhỉ, được voi rồi lại đòi hẳn .. HBT.
=))=))=))=))=))

@ Chị Út ơi, chị mecuvan ơi hay các chị làm 1 chuyến buôn CC lá tim ra cho chị em em ngoài này đi, chứ chị Út cứ " sâu ' hàng kiểu này thì em ngất mất:D
Chị Út ơi, MG nhà em xin nhà Mehuungo về giờ gầy nhẳng như cái tăm mà vẫn có hoa nở ì xèo mới thích chứ, nhưng e vẫn chưa thấy có hạt.

316
0
0

Boxu-Chun

MG các chị trên Hn trồng có vàng lá đi ko ạ? Cây nhà em trồng vẫn nở hoa í xèo nhưng trông tội nghiệp lắm rồi. Lá vàng rụng sắp trọc hết cả cây mà hoa vẫn to tướng. Nhớ Khai Tâm bẩu trồng chỉ khoảng 2 tháng gì đó là xong một đời cây, sang năm ta trồng lại. Quả thì cũng sắp chín, MG nhà em cũng màu như của nhà Út nhưng màu hồng ko có viền trắng.

1,517
0
0

Mehuungo

Ơ nhà SV kia, chị tưởng em cũng được "người ta" tặng rồi, chị hứa cho em nhánh CC tim xanh thôi chứ nhỉ nhỉ, hay chị già rồi lú lẫn ..., thôi nhánh ý sẽ chia 3 nhá. Mỗi người 1 cặp lá là OK chứ gì .

@Boxu - chun : MG nhà chị có vàng lá nhưng chưa đến nỗi trọc cây, hoa vẫn nở rộ, chị nghĩ em lấy hạt tua lại vòng 2 được rồi đấy. Nhà chị gieo thử 1 hạt lên cây rồi. Của nhà em cũng cánh nhọn như của Út à?

1,284
1
0

small_dracula

@ chị coldmoon: chị phải luyện món post hình đi thôi!
Chị cũng có Huệ để xử lí cơ á? ngạc nhiên quá!
Nếu là Huệ dại thì đừng làm mất công. Chị chờ đó ba bữa gửi CC và Tiêu cho chị em sẽ kẹp luôn một củ Huệ, chị chỉ việc trồng xuống và chờ hoa nở. Đến lúc đó nhớ dùm em là chị trồng xuống ngày nào để xem mấy ngày sau hoa nở là được!!!

43
0
0

thuanthao

SD ơi. Chị có hỏi em cái vụ phân gà & phân xanh đó. Tư vứn cho chị với, hổm rày chị vừa làm vừa run. Cảm ơn em nha.

1,517
0
0

Mehuungo

Tiêu là gì hả SD? nghe cũng thấy ham ham nhỉ ;)

66
0
0

Sweet_cake

Cả nhà yên tâm, ai cũng sẽ có hạt Bìm bìm của nhà tớ và Út hết, nhà tớ đầy quả rồi, đang đợi chín nữa thôi. Sang năm khéo bội thực Bìm bìm ý chứ.

Vụ bón phân, em thú thiệt với cả nhà là em lười cực kỳ, lúc nào hứng lên em xách túi DL đi rải cho mỗi thằng vài hạt, rải chừng được 2 - lần thôi. CHo nên có mỗi 1.5kg mà rải mãi chưa hết. Còn đám trồng ngoài vườn thì tự sống, tưới cho là may lắm rồi. CHỉ trước khi trồng em trộn vào đất ít vụn sừng ( sừng trâu , bò người ta làm đồ mỹ nghệ , cái vụn đem làm phân). Chị mua 50kg DL thì dùng đến bao giờ mới hết hả giời. Lại còn định vác phân bò từ SG ra nữa chứ.

Trời ơi, đúng là bác tham thật. Hehe, e nghe mấy anh nhà em kể, nhà bác đất phải tính bằng sào chứ không phải mét vuông như người nội thành vẫn tính. Thèm và ước chỉ = 1/2 nhà bác để có khoảng đất trống trồng cây cối rồi làm sân cho con sau này có chỗ tập đi.
Nhà em trồng cây chỉ lên sân thượng rồi dùng hộp xốp.
Lạc vào đây thấy các mẹ trồng hoa đẹp quá, tới em cũng phải bon chen học hỏi rùi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.