Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,517
0
0

Mehuungo

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Hehe em ơi, cái vấn đề quan trọng là sào nhà chị không bằng m trong nội thành đâu nhé, vì vậy có mấy ai mò về quê ở như chị đâu, giờ cái gì cũng phải tập làm chứ hồi ở trên phố , chạy phát ra đường là đầy đồ rồi. Sướng cái không khí trong lành và yên tĩnh thôi.

Chắc chắn là các em tre trẻ không thích ở như chị bây giờ đâu , buồn chết .

813
0
0

coldmoon1990

@ chị coldmoon: chị phải luyện món post hình đi thôi!
Chị cũng có Huệ để xử lí cơ á? ngạc nhiên quá!
Nếu là Huệ dại thì đừng làm mất công. Chị chờ đó ba bữa gửi CC và Tiêu cho chị em sẽ kẹp luôn một củ Huệ, chị chỉ việc trồng xuống và chờ hoa nở. Đến lúc đó nhớ dùm em là chị trồng xuống ngày nào để xem mấy ngày sau hoa nở là được!!!
Chính xác là huệ dại mà SD. Hi hi. Định thử nghiệm a dua tý cho không cách xa chị em quá thôi mà. Thôi chị cứ thử nhé, kệ nó mà. Mà chị cũng có cả màu hồng sọc thì có gọi là huệ dại không hi hi hi???? Em ơi, chị cũng muốn nó ra hoa dịp Tết. Trong khoảng 30-10 là thích nhất.

Món post hình chị có biết mà SD, tự mày mò trên photobucket rồi mà - hơi chậm tý thôi. Em ơi em ời, thông cảm đi. Chị low tech gần nhất cơ quan (vẫn hạng trên so với xếp lớn nhất - xếp toàn nhờ mình mới đau chứ). Nhưng cơ bản tại ảnh để mỗi máy 1 tý. Lúc ngồi máy này lúc máy kia lên nó ngại em ơi. Thôi, sau tháng 12 chị sẽ tu dưỡng nhé. Chị hứa nhưng chị không đảm bảo hì hì.

@mehuungo: "Tiêu là gì hả em???" Ôi chết mất thôi. Sau khi thổ lộ một ao ước giản dị bé tý xíu là "có mảnh đất rộng gấp đôi để trồng bưởi" (tức là thêm có vài trăm mét vuông ở khu hot nhất của Hà Nội), thì giờ rất có thể nàng lại mơ cao sang hơn tới "cây Tiêu" chăng. Hi hi hi. Chị cười rung cả rốn vì em.

Hôm nào đẹp trời chị với songviet lên nhà mehuungo xin CC tim xanh viền vàng nhé songviet nhé.

Cũng hết 20kg DL rồi đấy em. Mỗi lần rắc loanh quanh cũng mất cả kg chứ ít đâu. Kiểu trồng trọt của chị ngại với SD lắm lắm, nhưng cây chết liên tục thì cũng phải thay liên tục chứ làm thế nào he he.

813
0
0

coldmoon1990

Phương pháp xử lý huệ ra hoa của cô HX ở đây

http://www.webtretho.com/forum/f112...hau-chon-sum-vay-tang-8-a-571000/index39.html

Và phương pháp của Small ở đây nè chị

http://new.dalatrose.com/DLR/small_dracula/Articles/278/
Út ơi. Cảm ơn út. Nhưng cái trang của cô HX chị không thấy nói vụ củ huệ. Hình như nó ở tầng trước cơ em à.

@SD: vậy tổng cộng thời gian xử lý từ lúc nhổ củ lên đến khi trồng xuống là độ hơn 9 tuần à em? Tức là 1 tuần phơi khô, 8 tuần ngăn mát + 2 ngày để dưỡng. Thế từ lúc trồng xuống đất thì bao lâu ra hoa em? Chị đọc nhưng không thông lắm, bày lại cho chị cái nhé. Hôm nọ chị nằm mơ thấy đi đâu đó chơi mà có đất đỏ, thế là vội vàng tính chuyện xúc một ít mang về mới sợ chứ. Thực tế thì đất đỏ có ở Tây nguyên à em? Còn ở đâu có nữa - lỡ biết đâu chị đi chơi có xúc về 1 bao thiệt chứ sợ gì. Đà lạt có có không em?

58
0
0

mecuvan

@ Chị Út ơi, chị mecuvan ơi hay các chị làm 1 chuyến buôn CC lá tim ra cho chị em em ngoài này đi, chứ chị Út cứ " sâu ' hàng kiểu này thì em ngất mất:D.

Có thích ngay thì chị gửi cho 1 cặp ... còn muốn cả chậu thì đợi vài bữa ... chị đi săn thêm :p
cây của chị hôm bữa đây - bữa nay nó vừa có thêm 2 cặp lá nữa ...hihihi

Lan huệ xử lý theo pp5 . của Small :) - ko biết được mấy củ sẽ ra hoa ::-?

Small bói xem nha ... 5 củ có mấy màu ???? :)

1,517
0
0

Mehuungo

@Chị Coldmoon : Có ai đanh thuế mơ ước đâu nên tội gì em ko ước "hoành tráng" hehe ... tính em vốn thích bon chen mà, mà đúng là em nghĩ đến cây tiêu thật đấy nhé. Thế SD gửi gì cho chị đấy , tò mò quá xá hí hí

Mà thông báo cho chị 1 tin buồn là Lan huệ dại và hồng sọc đều ko xử lý được . Em năm nay ko xử lý vì đám lan huệ nhà em năm rồi bị nấm nên chưa chắc đã có hoa.

Em cũng mới có 1 thứ hay ho từ vùng núi Tây bắc nhá, ăn được cơ, nhưng em phải thử nghiệm trước rồi sẽ ...

Sự nghiệp trồng rau của chị đến đâu rồi? nhà em bắt đầu trồng lơ, cải cúc rồi. Còn cải đắng thì ăn hết 2 luống rồi.

@Chị Mecuvan : Cây của chị lá bị bạch tạng kìa , cây của em dài hơn 1 tí nhưng em khoái nó xum xuê như của Út hơn.

Spam phát : hôm nào chị cho em công thức đổ bánh xèo với, thấy chị là em ... thèm bánh xèo quá.

813
0
0

coldmoon1990

@Chị Coldmoon : Có ai đanh thuế mơ ước đâu nên tội gì em ko ước "hoành tráng" hehe ... tính em vốn thích bon chen mà, mà đúng là em nghĩ đến cây tiêu thật đấy nhé. Thế SD gửi gì cho chị đấy , tò mò quá xá hí hí

Mà thông báo cho chị 1 tin buồn là Lan huệ dại và hồng sọc đều ko xử lý được . Em năm nay ko xử lý vì đám lan huệ nhà em năm rồi bị nấm nên chưa chắc đã có hoa.

Em cũng mới có 1 thứ hay ho từ vùng núi Tây bắc nhá, ăn được cơ, nhưng em phải thử nghiệm trước rồi sẽ ...

Sự nghiệp trồng rau của chị đến đâu rồi? nhà em bắt đầu trồng lơ, cải cúc rồi. Còn cải đắng thì ăn hết 2 luống rồi.

@Chị Mecuvan : Cây của chị lá bị bạch tạng kìa , cây của em dài hơn 1 tí nhưng em khoái nó xum xuê như của Út hơn.

Spam phát : hôm nào chị cho em công thức đổ bánh xèo với, thấy chị là em ... thèm bánh xèo quá.
Trời đất ơi, tính chị mì ăn lièn mà, nói cái gì là phải làm được ngay nó mới ổn. Thế nên sau khi không hiểu được ở đây chị đã mò sang dalatrose và quyết định sẽ thử nghiệm xử lý lan huệ theo cách dân gian (chắc là cách của SD đúng không em). Và vừa ra nhổ cả của nhà lẫn của hàng xóm được 10 củ rồi kìa. Chắc toàn huệ dại (tức là hoa màu đỏ hồng ấy hả em). Mệt quá, mai lại phải đi trồng lại. Thế xử lý nó không ra hoa hả em? Hay để chị thử, đằng nào cũng nhổ béng lên rồi. Số mình vất vả ghê.

Sự nghiệp trồng rau thì còn bi đát hơn cả trồng hoa nữa cơ. Năm ngoái chị cũng trồng su hào đấy, chắc độ 4-5 tháng gì đó được 3 củ to bằng cái chén hạt mít uống nước ấy, chưa kể 1 củ bị dị dạng nữa. Trồng cải mồng tơi rau muống cái gì cũng còi cọc. Kể với SD là chị giâm rau muống cũng chết mất 5-60% làm bạn ấy choáng mà. Đấy là nhổ cả gốc rau có rễ từ quê chồng Thái lọ lên đấy, chứ giâm cành thì mấy tháng chả lên, chán òm. Vụ trồng rau này thì chị ức lắm, ở chỗ mình không biết gì đã đành. Đằng này cô nhà chị là dân pro trồng rau ở quê lên, mà nó trồng còn tệ hơn cả chị. Chỉ được cái suốt ngày đi mua hạt giống, mà chả thấy được ăn rau, vì nó còi cọc ghê gớm. Mỗi giàn mướp sau khi bị cưỡng bức thì ra quả ầm ầm. Mà mướp thì là cái thứ chị cực ghét. Nhiều quả quá cho chán chê rồi mà ngày nào cô ấy cũng cho ăn mướp có chết người không. Nhắm mắt nhắm mũi nuốt vì tiếc "mướp sạch". Lúc ấy chỉ mong nó đừng ra quả sai thế làm gì cho rồi. Và gieo rau đay cũng lên tốt nữa. Mướp và rau đay là thứ mà mẫy chục năm chị không mua bao giờ đấy, sô nó may thế cơ chứ. Cái gì mình ghét thì trồng được đúng cái đấy.

Chị đang cách tân bằng cách tưới nước gạo. Nhưng làm gì có lắm nước gạo thế mà tưới cơ chứ. Mọi người xui tưới nước gi... pha loãng, nhưng chị từ chối vì thế thì còn gì là rau sạch - nhưng không tưới gì thì rau chẳng lên.

À, chị làm được giá đỗ đấy. Hôm nào mecuvan bày cho em công thúc bánh xèo em bày lại cho chị nhé. Để chị làm nhân bánh bằng giá đỗ chị làm he he he. Làm giá đỗ bằng lá trúc của nhà trồng nhé, chứ không cần khăn khiếc giấy báo giấy biếc gì đâu. Thế mới muốn khoe chứ hì hì.

Khai cái gì của TB ra đi thì chị sẽ nói cho biết tiêu là cái gì.

1,284
1
0

small_dracula

SD ơi. Chị có hỏi em cái vụ phân gà & phân xanh đó. Tư vứn cho chị với, hổm rày chị vừa làm vừa run. Cảm ơn em nha.
Báo cáo với chị là em đã trả lời chị rồi, nó lẫn ở đâu đó
Tiêu là gì hả SD? nghe cũng thấy ham ham nhỉ ;)
Dạ, là cái cây gì mà nhìn giống như cây trầu, nghe giang hồ đồn là trái nó ăn được, có người thích trồng thì em kiếm cho vậy thôi chứ em cũng chẳng biết trồng nó để làm gì hết!
Chính xác là huệ dại mà SD. Hi hi. Định thử nghiệm a dua tý cho không cách xa chị em quá thôi mà. Thôi chị cứ thử nhé, kệ nó mà. Mà chị cũng có cả màu hồng sọc thì có gọi là huệ dại không hi hi hi???? Em ơi, chị cũng muốn nó ra hoa dịp Tết. Trong khoảng 30-10 là thích nhất.
Chị ơi, sợ là chị xử lí bây giờ thì không những tết không có hoa mà đến mùa tháng 4 nó cũng không nở nữa, mất cả chì lẫn chài chị ạ! Cả cây sọc và cây màu cam đều thế. Cây dại đỏ thì em không chắc vì đã từng có người cho nở tết được (ko phải em). Hi, cây dại đỏ và cây đỏ nhung là khác nhau chị nhé.

Út ơi. Cảm ơn út. Nhưng cái trang của cô HX chị không thấy nói vụ củ huệ. Hình như nó ở tầng trước cơ em à.

@SD: vậy tổng cộng thời gian xử lý từ lúc nhổ củ lên đến khi trồng xuống là độ hơn 9 tuần à em? Tức là 1 tuần phơi khô, 8 tuần ngăn mát + 2 ngày để dưỡng. Thế từ lúc trồng xuống đất thì bao lâu ra hoa em? Chị đọc nhưng không thông lắm, bày lại cho chị cái nhé. Hôm nọ chị nằm mơ thấy đi đâu đó chơi mà có đất đỏ, thế là vội vàng tính chuyện xúc một ít mang về mới sợ chứ. Thực tế thì đất đỏ có ở Tây nguyên à em? Còn ở đâu có nữa - lỡ biết đâu chị đi chơi có xúc về 1 bao thiệt chứ sợ gì. Đà lạt có có không em?
Dạ, nhưng thời gian chừng đó là áp dụng cho trường hợp chị bỏ nó vô tủ lạnh, còn không thì chỉ cần 4-6 tuần. Đồng thời cái này không nhất thiết phải quá chi li, ăn 3 chén no thì ăn 2 chén cũng tạm no được vậy. Tức là dù bỏ tủ lạnh nhưng 7 tuần chị đem ra trồng nó vẫn lên hoa như thường; còn để ngoài thì sớm lên 3 tuần hay muộn lại 8 tuần cũng được ... Vấn đề nằm ở chổ ăn 3 chén phải sau 5h mới thấy đói thì ăn 2 chén mới 3h đã đói. Chị cho nghỉ 4, 6, hoặc 8 tuần thì đem trồng lại thời gian đến khi hoa nở sẽ khác nhau. Ngoài ra còn tùy thuộc đặc điểm từng củ ... nên chị làm theo đúng quy trình chị sẽ có hoa chưng chứ chưa chắc đã có hoa đúng lúc mình muốn. Cái này em đã từng đề cập đến cái gọi là "nhạy cảm" của từng người, phải làm nhiều mới có thể cảm nhận được cây nào lên sớm cây nào lên muộn.
Hi, nói lý thuyết thế thôi chứ cảm nhận được không dễ đâu, em trồng của này 5 năm với hơn 10 lần xử lí rồi thế mà bữa trước cắt cổ củ cũng xén mất 2 cái vòi nụ, đơn giản là vì vòi nụ lên sớm mà em nghĩ nó chưa lên, xén trên cổ củ 2cm vẫn bị phạm, chứ như củ của chị mecuvan xén ngay cổ củ lại không bị.
Nếu chị làm đúng thời gian thì khả năng không kịp rồi, không còn đủ thời gian nữa, chị coi lịch xem tết ngày nào (?, em chưa coi kỹ, không nhớ), trừ lui 70 ngày để có ngày trồng lại (khoảng 18-20/10 al, cách tết 70 ngày), bây giờ chị nhổ rồi đến ngày đó trồng lại. Giờ có lẽ đã qua rằm tháng 9 rồi, vậy chị chỉ còn khoảng 1 tháng cho cây nghỉ thôi, không cần bỏ tủ lạnh nữa chị ạ.
Lan huệ xử lý theo pp5 . của Small :) - ko biết được mấy củ sẽ ra hoa ::-?

Small bói xem nha ... 5 củ có mấy màu ???? :)
Hi, vấn đề không phải ở chổ xử lí theo pp5 của em bao nhiêu củ ra hoa, mà là Huệ của chị chỉ có 3 củ có tiềm năng.
Ép tèo nhỉ, hồng sọc?! đỏ? trắng? đỏ? đỏ?!!!!!!!!!!! Hi, hôm ni em không tự tin lắm, cái chính là em không nhớ chị có những cây gì và năm rồi chị có những cây nào nở, nếu nhớ những thông tin này em sẽ dễ bói hơn.

1,284
1
0

small_dracula

@ chị coldmoon! em chưa kịp đọc xong bài của chị, dặn cái đã kẻo chị lại nhanh nhẩu. nhổ rồi thì nhổ luôn, không cần trồng lại

331
1
0

loakenthangmuoimot

Hehe em ơi, cái vấn đề quan trọng là sào nhà chị không bằng m trong nội thành đâu nhé, vì vậy có mấy ai mò về quê ở như chị đâu, giờ cái gì cũng phải tập làm chứ hồi ở trên phố , chạy phát ra đường là đầy đồ rồi. Sướng cái không khí trong lành và yên tĩnh thôi.

Chắc chắn là các em tre trẻ không thích ở như chị bây giờ đâu , buồn chết .
Em mê cái vườn của chị gần chết, làm gì có em tre trẻ nào không thích được cơ chứ. Mỗi tội khoản sang đường hơi vất vả :p

1,284
1
0

small_dracula

Hôm nọ chị nằm mơ thấy đi đâu đó chơi mà có đất đỏ, thế là vội vàng tính chuyện xúc một ít mang về mới sợ chứ. Thực tế thì đất đỏ có ở Tây nguyên à em? Còn ở đâu có nữa - lỡ biết đâu chị đi chơi có xúc về 1 bao thiệt chứ sợ gì. Đà lạt có có không em?
Cái đất nào chị nhìn thấy nó có màu nâu đỏ (đất feralit) là được chị ạ, bọn này là đất vùng đồi. Hì, Đà Lạt nó cũng có "bà con" với Tây Nguyên chứ bộ. Mà em nghĩ không nhất thiết phải thế, chị cứ trồng thử bằng đất chị kiếm được, coi tình hình răng đã.
Còn mấy củ Huệ chị đã nhổ, chị cắt lá nó đi, cắt sát cổ củ như chị mecuvan đã làm ấy, rồi bỏ vô cái giỏ treo lên, ba bữa em lại chỉ tiếp.

1,284
1
0

small_dracula

SD ơi. Nhà chị mua phân gà người ta nuôi chuồng lạnh, họ lót trấu & hút ẩm nên phân khô queo. Mình nhìn giống như đã trộn trấu rồi vậy đó. Chị dùng cái đó trộn thêm trấu tươi & đất trồng cây luôn được không em, hay phải ủ thêm nữa. Nhưng mà phân đó chị cũng để trong bao từ hồi tháng 5 tới giờ. Còn cái vụ phân xanh thì lúc trước rác nhà bếp (rau cải) chị ủ trong cái bao tới lúc nó đen thui mới trộn vô đất, thấy nó ghê ghê. Giờ chị chôn lúc còn tươi luôn, không trộn mà chôn xuống rồi lấp đất lại. Làm vậy được không em?
Á, chị nói cái này á, hè hè, cái này thì em chưa trả lời!
Cây xanh chủ yếu chỉ lấy dinh dưỡng được ở dạng vô cơ thôi chị ạ, do chất vô cơ có kích thước phân tử nhỏ, nhờ đó có thể đi vào trong tế bào. Các chất hữu cơ thì thường kích thước phân tử rất lớn nên cây không lấy trực tiếp vào cơ thể được. Thế nên khi bón phân vô cơ thì hiệu quả tác động rất nhanh, còn bón phân hữu cơ thì tác động từ từ. Việc ủ phân là nhằm giúp cho các chất hữu cơ chuyển hóa dần về các dạng đơn giản, sau này dễ tác động hơn (VD: cây hấp thụ được chất có kích thước 1 đơn vị, chất trong phân ở dạng hàng trăm đvị, vậy khi ủ để chuyển hóa về các dạng 5-10 đvị, sau đó bón cho cây thì hiệu quả nhanh hơn, triệt để hơn).
Vậy thì phải ủ thế nào cho phân chuyển hóa mới tính, chứ để phân ở dạng khô rang cột kín trong bì thì vài năm sau có khi nó vẫn ở nguyên trạng.
Chị không ủ mà trộn chung trồng ngay luôn cũng được, nhưng như em nói đó, hiệu quả không cao bằng phân đã được ủ. Ngoài ra việc ủ phân đúng cách còn có tác dụng tiêu diệt mầm bệnh và làm chết hạt cỏ dại, hì, không phải tự nhiên mà người ta mất công trộn trộn ủ ủ rồi sau đó đem ra trộn lần nữa mới trồng!
Nếu không có điều kiện ủ, buộc phải trộn trồng ngay thì nên chú ý vệ sinh, phân mới thường kết cục nên khi trộn sẽ không phân tán đều trong đất, buộc phải để khô đập nhỏ mới trộn (hè hè, cái này là em nói trường hợp làm đúng kỹ thuật để đạt hiệu quả cao nhất có thể nghen, ai không ưa có thể bỏ qua, trộn ào vào trồng vẫn tốt hơn không có phân chán vạn lần), lúc đó cần có khẩu trang và găng tay, sau đó rửa tay kỹ bằng xà phòng ...
Khi ủ, đặc điểm của rau là tươi non nhiều nước nên cứ để vậy thì nó nát ra rất bẩn, cách hay nhất là trộn chung với đất mà ủ, kể cả trộn chung cả đất+phân+rau bỏ+rác lá+cỏ dại+trấu... rồi ủ, lúc này đất chỉ đóng vai trò là cầu nối giữa các thành phần nên chỉ cần thêm lượng nhỏ, sau này lấy ra trồng thì trộn thêm đất một lần nữa. Không ai đủ thời gian lần nào trồng cũng làm đất trộn phân, chị chỉ cần trộn một lần hỗn hợp chất trồng "đậm đặc" rồi đem ủ, mỗi lần trồng lấy ra một ít trộn thêm đất rồi trồng, cứ dùng dần đến khi hết lại trộn mẻ khác.
À, chị Thảo có trang trại phải không? có kết hợp nuôi Gà không? Chị có thể thiết lập trang trại theo mô hình hệ sinh thái: phế thải chăn nuôi chị trộn thêm trấu và phân xanh dùng nuôi Trùn (cái này y chang như việc ủ phân ở trên, chỉ khác là khi ủ cho thêm trứng Trùn vô), Trùn dùng ngược lại làm thức ăn cho Gà, phân Trùn thì bón cây.

43
0
0

thuanthao

Báo cáo với chị là em đã trả lời chị rồi, nó lẫn ở đâu đó
SD ơi. Chị tìm không thấy. Hay là trả lời lần hỏi trước. lần này hỏi khác đó. Thôi sẵn hỏi thêm cái nữa nha.

Cây hoa mào gà như trong hình thì hoa tàn là mình nhổ bỏ hay sao em?

Nó tan thì hoa đen lại xấu hoắc, nếu cắt bỏ thì nước mưa thấm vô thân bị thúi. Chị nhổ bỏ luôn, đang tính trồng lại đợt mới.

43
0
0

thuanthao

@SD:Từ cái lần chị hỏi em vụ quét lá khô hay nhổ cỏ thì chị làm như vầy, em coi có được không nha. Đầu tiên thì chị quây cái bồn, sau đó có quét lá khô thì bỏ vô đó, đợi nó xẹp xẹp thì chị trộn phân gà + trấu tươi + đất đổ lên trên. Để một thời gian thấy trấu đen đen lại thì trồng cây vô. Cỏ dại nhổ lên thì bỏ vô bao cột kín miệng lại để tới đen thui lại mới trộn vô đất.
Gia đình chị có cái vườn cao su thôi. Phân gà chị mua, cứ 2 tháng rưỡi thì mua 1 lần nguyên chuồng khoảng 1200 bao. Đầu mùa là tháng 5 thì chị để lại chừng 20 bao cho vườn mini của chị, xài tới nay chưa hết. Năm nay là năm đầu tiên chị tập tành trồng cây, nên phải học hỏi nhiều thứ. Chị có hỏi tùm lum em thông cảm nha. Tham gia bên này & bên lớp cô HX chị học được nhiều lắm, học từ cô, từ em, từ ý kiến của các mẹ nữa. Cái nào chưa biết đều lưu lại để dành coi hết, chăm chỉ học lắm.
Cảm ơn em nha.

1,517
0
0

Mehuungo

Báo cáo cả nhà : Sáng nay lên Bưởi, chợ chán phèo , chẳng có gì ngoài đám hoa bướm , violet, cúc Suxi thôi, tớ làm 3 mớ đó hết 35k tất cả, mua thêm 1 cây lô hội về trồng để lấy lá bôi mặt chống nẻ ( chắc chắn rẻ hơn kem nẻ )

@Chị Coldmoon : Rau nhà chị thiếu 1 thứ nên còi cọc là đúng rồi, vậy em mở topic buôn cái đó với phân Rapid xanh đỏ gây quỹ nhé. Nhà mình có ủng hộ ko ạ? Rapid chắc phải nhờ Tuyền giúp 1 tay. Em mua cho chị thuốc trừ sâu rồi, cộng thêm SV mang cho chị 1 nhánh CC publicalix nữa. Giá đỗ thì nhà em ủ bằng lá dương xỉ hoặc lên đê vặt lá lau .

@Small Dracula : Mua giùm chị 1 -2 cây tiêu với nhé. Nghe ăn được là khoái rồi ( kiểu này chắc vác đất lên sân thượng trồng quá, cái gì cũng ham có)

@Thuanthao : Vừa sang bên kia ngắm các thể loại hoa nhà Thuanthao, đẹp mê ly. Hè tới cho mình xí mấy hạt hoa sao trắng , hồng nha, cả Evening glory. Giờ ngoài này lạnh lắm , hạt hoa sao trắng Út cho ko lên gì hết.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Mẹ Ngộ ơi, em ủng hộ vụ bán phân gây quỹ. Nếu chị lấy thêm cả perlite nữa thì cho em đăng ký với nhé. Vụ giỏ sen với perlite lần trước em thèm lắm mà dính nguyên quả Đại lễ, không xoay sở được. Lần này có nhất định phải đăng ký.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Lại túm áo SD: Chị ủ phân bằng cách này: cỏ dại, lá rau, lá rụng, hoa héo các loại thập cẩm, chị tống vào cái thùng sơn cũ, đậy nắp lại, được không em. Liệu chị bỏ chung DL với ít đất giá thể vào trong đó luôn có được không? Nhà chị tuyền ban công nên chắc chỉ tống được vào cái thùng như thế thôi. À còn trấu nữa, chỉ cho chị cách ủ trấu luôn với, có trộn chung với tụi kia được k?
Còn tụi mắt nai, có phải mùa này tụi nó tàn dần rồi die không em? Chị thấy nó ra hoa lũ lượt, nhưng cành lá thì cứ khô và gẫy gục như bị ai bẻ í, xót lắm. Mùa nào thì lấy hạt nó ra gieo được hả em? Chị thấy hoa héo là nguyên cái đài khô tóp lại, chị bèn vặt nguyên cái đài cất đi chứ cũng chưa nhìn thấy mắt mũi cái hạt thế nào cả, hic hic

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Cây hoa mào gà như trong hình thì hoa tàn là mình nhổ bỏ hay sao em?
Nó tan thì hoa đen lại xấu hoắc, nếu cắt bỏ thì nước mưa thấm vô thân bị thúi. Chị nhổ bỏ luôn, đang tính trồng lại đợt mới.
Chị coi có hạt già không, lượm hạt mà gieo lại. Nếu muốn cắt thì chị cắt thấp xuống bên dưới chút xem sao, lựa ngày nào trời ráo và cắt lúc khoảng 8-10h sáng thì đỡ bị thối hơn, dao sạch - cắt gọn.
@SD:Từ cái lần chị hỏi em vụ quét lá khô hay nhổ cỏ thì chị làm như vầy, em coi có được không nha. Đầu tiên thì chị quây cái bồn, sau đó có quét lá khô thì bỏ vô đó, đợi nó xẹp xẹp thì chị trộn phân gà + trấu tươi + đất đổ lên trên. Để một thời gian thấy trấu đen đen lại thì trồng cây vô. Cỏ dại nhổ lên thì bỏ vô bao cột kín miệng lại để tới đen thui lại mới trộn vô đất.
Gia đình chị có cái vườn cao su thôi. Phân gà chị mua, cứ 2 tháng rưỡi thì mua 1 lần nguyên chuồng khoảng 1200 bao. Đầu mùa là tháng 5 thì chị để lại chừng 20 bao cho vườn mini của chị, xài tới nay chưa hết. Năm nay là năm đầu tiên chị tập tành trồng cây, nên phải học hỏi nhiều thứ. Chị có hỏi tùm lum em thông cảm nha. Tham gia bên này & bên lớp cô HX chị học được nhiều lắm, học từ cô, từ em, từ ý kiến của các mẹ nữa. Cái nào chưa biết đều lưu lại để dành coi hết, chăm chỉ học lắm.
Cảm ơn em nha.
Vậy là ổn rồi đó chị, để tiện thì khi làm cỏ và quét lá có thể dồn chung vào bồn luôn không cần làm riêng đâu, đồng thời trộn phân với trấu đổ vô luôn chứ không cần chờ nó xẹp. Tuy nhiên khi thấy đất xẹp xuống nếu có điều kiện thì nên trộn đảo đều (trên xuống dưới, ngoài vào trong - nói thấy phức tạp thế chứ chỉ cần xúc từ bồn này sang bồn khác là tự nó đã được trộn đều. Hi, cái này ai tiện thì làm chứ không trộn cũng được) rồi ủ thêm một thời gian nữa, vậy sẽ tốt hơn.
Hi, hỏi nhiều càng tốt thôi chứ không sao đâu chị, nhưng em không rảnh cho lắm, nên nếu có câu hỏi nào bị "lơ" thì thông cảm cho em nghe, khoảng tháng nữa thì em rảnh.
@Small Dracula : Mua giùm chị 1 -2 cây tiêu với nhé. Nghe ăn được là khoái rồi ( kiểu này chắc vác đất lên sân thượng trồng quá, cái gì cũng ham có)
Ak ak! chị coldmoon ơi cứu em với, thấy chị không nói nên em không dám nói, sợ hỏng ý đồ của chị, nhưng mà cứ thế này thì em nhịn cười không nổi mất. Có người không biết cây gì mà cũng ham trồng đây nè.
Hay là em làm đầu mối bán cây gây quỹ nhỉ, 100k mỗi cây, hehe!!!

1,284
1
0

small_dracula

Lại túm áo SD: Chị ủ phân bằng cách này: cỏ dại, lá rau, lá rụng, hoa héo các loại thập cẩm, chị tống vào cái thùng sơn cũ, đậy nắp lại, được không em. Liệu chị bỏ chung DL với ít đất giá thể vào trong đó luôn có được không? Nhà chị tuyền ban công nên chắc chỉ tống được vào cái thùng như thế thôi. À còn trấu nữa, chỉ cho chị cách ủ trấu luôn với, có trộn chung với tụi kia được k?
Còn tụi mắt nai, có phải mùa này tụi nó tàn dần rồi die không em? Chị thấy nó ra hoa lũ lượt, nhưng cành lá thì cứ khô và gẫy gục như bị ai bẻ í, xót lắm. Mùa nào thì lấy hạt nó ra gieo được hả em? Chị thấy hoa héo là nguyên cái đài khô tóp lại, chị bèn vặt nguyên cái đài cất đi chứ cũng chưa nhìn thấy mắt mũi cái hạt thế nào cả, hic hic
hehe, em ở đây cho mọi người túm đến hết hôm nay thôi, xong là phải lặn ít lâu. Em thấy ổn đó chị. Cùng là ủ mà, chị xem phần em nói với chị Thảo, không cần quá câu nệ chuyện thành phần và tỉ lệ.
Mắt nai nó già sẽ lụi, chị có thể thu hạt và gieo lại luôn, nhanh có thể có hoa tầm tết. Gãy gục thì có thể là do nấm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.