Bánh từ A-Z: Bài 1 - gateau cơ bản (cốt của bánh kem)

27
0
0

me'tincoi

Ðề: Bánh từ A-Z: Bài 1 - gateau cơ bản (cốt của bánh kem)

@khaitam: chị cho e hỏi,nếu đong 5gr, thì dùng cái thìa nào trong bộ 4 thìa ikea có dưới link bên dưới ạ? e ko có cân điện tử nên đóng mấy gr khó quá ạ:D

@ các cao thủ khác: bác nào biết thì cũng cho em xin câu trả lời với ạ:x
http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php?t=5680

27
0
0

me'tincoi

Công thức:

Nguyên liệu:
- 3 trứng gà
- 90g đường
- 1 nhúm muối (2g)
- 90g bột mỳ
- 5-7g bột năng/bột bắp
CHỊ rùa cho e hỏi nếu e dùng máy đánh trứng cầm tay của philip công suất 175w thì phải đánh trứng và đường với time bao nhiêu lâu mới đc ạ? để làm đc bánh bông lan như công thức chị post ở trên

19
0
0

Mẹ Lì và Nghé

Em trả bài cô giáo đây ạ:

Em cho thêm 10g dầu ăn vì sợ bánh hơi khô. Kết quả là bánh nở rất tốt, mềm, ngon. Thành phẩm cuói cùng đây ạ:

1
0
0

Mẹ Mít thối

các mẹ ạ, tình hình em tranh thủ ăn cắp giờ cơ quan 1 chút nên k đọc hết đc các comment và hướng dẫn
Em chẳng biết tí gì về làm bánh, sắp sihn nhật con trai nên em muốn tự làm 1 cái bánh gato, các mẹ có thể list ra những thứ cần mua giúp em không (từ nguyên liệu tới vật liệu luôn á) và địa chỉ mua luôn ạ
Cám ơn các mẹ nhiều nhiều :cstt02:

275
0
0

Me Hai An

Các mẹ ơi, bắt bệnh bánh giúp mình với. huhuhu
Đây là lần thứ bao nhiêu rồi í, mình vẫn chưa thành công với em bánh gato này. Hnay đọc đc topic này, mình lại quyết chí phục thù lôi dụng cụ ra làm. Mình áp dụng y hệt như bài đầu Khai tâm hướng dẫn, nhìn thì có vẻ dễ ợt, mình tin sẽ thành công lần này, nhưng thành phẩm ra lò thì .... một nửa trên nở xốp đẹp, nhưng nửa dưới thì lại xẹp lép, nên nó cứ bình bịch í. Chán như con gián, mình đành lên đây hỏi mọi người xem mình bị sai ở điểm gì. Tại sao bánh lại nở có một nửa. hic hic ...
Bánh mình làm 3 trứng, và khuôn kt 20cm. Vậy mà bánh chỉ cao đc khoảng 4cm mà theo như KT nói thì phải đc 6-7cm mới đúng. ... Cảm ơn các mẹ trc ah !

275
0
0

Me Hai An

Chờ mãi ko thấy các mẹ vào bắt lỗi cho tớ. Bùn quá 2 ngày cuối tuần tớ lộn lại một mạch từ trang 1 đến trang 23, và cũng ngẫm nghĩ ra lỗi của mình. Có lẽ do đánh trứng chưa đạt tới độ bông trắng ra. Tớ sẽ điều chỉnh lại lần sau. Hy vọng gặp đc mẹ thành công ! Tks KT và mẹ Cáo nha!

1
0
0

pe_way_online

Trả lời: Bánh từ A-Z: Bài 1 - gateau cơ bản (cốt của bánh kem)

chị Khai Tâm cho em hỏi câu ngố: Em làm bánh thì bở xốp bình thường nhưng em không phân biệt dc bánh nào là gateau, bánh nào là chiffon nếu không đọc tên bánh và nhìn hình chưa cắt bánh.
Và bột soda là bột gì ạ. Nó có giống bột nổi không, bột coaca là bột gì nữa ạ?
Giúp em vs chị Khai Tâm ơi

2
0
0

cashier

Mọi người chỉ giúp em với,em muốn học làm bánh nữa,nhìn thèm quá đi ah.Nhưng không bít mua dụng cụ gồm những gì,mua ở đâu,loại nào là tốt,giá cả như thế nào ah?(Để em nuôi heo đất nữa ah) hihi :"> . Xin chỉ em gấp ah,thik lắm rồi cơ ah!!!!

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member
Ðề: Trả lời: Bánh từ A-Z: Bài 1 - gateau cơ bản (cốt của bánh kem)

Mọi người chỉ giúp em với,em muốn học làm bánh nữa,nhìn thèm quá đi ah.Nhưng không bít mua dụng cụ gồm những gì,mua ở đâu,loại nào là tốt,giá cả như thế nào ah?(Để em nuôi heo đất nữa ah) hihi :"> . Xin chỉ em gấp ah,thik lắm rồi cơ ah!!!!
Em tham khảo link này nhé http://chiasetinhthuong.org/diendan/showthread.php/128-Dụng-cụ-và-nguyên-liệu-làm-bánh

357
0
0

vitbaucaccac

công nhận đọc công thức của chị KT muốn đi làm ngay nhưng hix làm để bông xốp thì ko phải dễ em làm cứ bị chai bánh, ăn ko xốp như ở ngoài, nhìn bánh các chị mà ngưỡng mộ

1
0
0

naxue89

Chị Khai Tâm ơi giúp em với ! Nhà em làm lò bánh mỳ,hôm trước lướt wed thấy ct của chị hôm sau thử luôn x4 ( em muốn làm 1 mẻ 4 khuôn luôn,em trộn ở cối 30 lít ) em có cho thêm ít sữa bột và 50g bơ nhưng mà khi ra lò bánh ko nở tẹo nào cả lại rai rai hic hic :( Vậy là sao hả chị.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1
0
0

halinh87hp

Co Rua oi co cho chau hoi , bot mi trong Ct la loai bot mi gi a? Chau moi tap lam banh nen co nhieu cai chau ko biet ro. Cam on co nhieu

1,250
0
0

baoduy_susu

Ðề: Trả lời: Bánh từ A-Z: Bài 1 - gateau cơ bản (cốt của bánh kem)

Co Rua oi co cho chau hoi , bot mi trong Ct la loai bot mi gi a? Chau moi tap lam banh nen co nhieu cai chau ko biet ro. Cam on co nhieu
Em ơi, nếu làm bánh gateau thì em dùng bột táo đỏ (bột mỳ đa dụng, bột mỳ số 8) hoặc cake flour nhé.