Buồn!

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>
Cách đây ít lâu khi đọc topic "những sự ra đi vội vã" của bác Temporal Life tôi đã viết về câu chuyện của 1 cậu em làm cùng công ty nhưng hôm dó mạng bị trục trặc nên không post lên được. Đến hôm nay gặp chuyện đau lòng quá lên CSTT viết vài dòng cho vơi đi nỗi buồn.
Thằng em tên Long nhà ở Luơng Sơn-Hòa Bình, con trai út duy nhất trong gia đình 4 chị em, ngoan ngoãn làm tổ trưởng vừa giỏi chuyên môn lại rất có trách nhiệm trong công việc. Vào sáng ngày cuối tháng 5/09 trong lúc làm việc em sơ ý bị bỏng ở cánh tay, vết bỏng không sâu nhưng cũng to bằng 2 bao thuốc lá. Khi lên xe đi ra viện Bỏng, em còn dặn mấy người làm cùng: đừng báo tin cho bố mẹ tao biết nhé. Em ra cấp cứu, Bs bảo không nguy hiểm chỉ cần nằm việ độ 1 tuần là về. Lúc đó có 1 cậu làm cùng gọi về cho bố em nhưng không gặp trực tiếp chỉ nhắn lại là em bị bỏng phải nằm bệnh viện. Chiều tối, ông bố đi về thấy nhắn vậy sốt ruột quá gọi 1 chị gái của em đi ra viện xem tình hình thế nào. Ai ngờ lần gặp nhau tại viện đó là lần cuối cùng chị em gặp nhau. Sau khi ra khỏi viện được khoảng 5-7km thì bố đèo chị đã đâm vào xe ô tô tải ngược chiều, bố ngã vào trong vệ đường không sao, chị gái ngã ra ngoài bị xe hất văng tít ra xa... Chị ra đi ở tuổi 31 để lại 1 cậu con trai mới hơn 2 tuổi. Không thể diễn tả khuôn mặt đau khổ của người cha trong lễ tang của chị. Còn em trai đứng lặng lẽ bên quan tài, cánh tay cuốn đầy băng, bàn tay cứ xoa xoa vào nhau, đôi mắt mất hồn cứ nhìn vào ảnh chị.
Mọi người đi dự tang lễ cứ nói nhà này gặp hạn lớn quá.
Giá như mọi việc dừng ở đó thì tốt biết bao.
Công ty nghỉ lễ vào ngày 1-2/9 nên em có mời một số anh em về nhà chơi. Ăn trưa xong, một nhóm về Hà nội trước, còn 4 anh em rủ nhau lên Phú Thọ thăm nhà 1 cậu khác. Lúc em đi ông bố có bảo thôi nghỉ đã để chiều mát hãy đi nhưng 4 đứa vẫn đi luôn. Về nhà bạn ở Phú Thọ, chúng nó lại uống mấy chai bia rồi về luôn không nghỉ ngơi gì. Đi xa đã mệt, uống bia rượu làm cho buồn ngủ xe máy do em lái chở bạn người Phú thọ lao thẳng sang bên kia đường đâm vào đầu ô tô tải 5 tấn. Hai bạn đi cùng vội vàng đưa các em đi cấp cứu, nhưng em đã không qua khỏi, bạn kia bị thương khá nặng chưa biết thế nào.
Trong có 3 tháng tôi phải đối diện với bố em 2 lần. Tôi và ông cầm tay nhau không nói, không khóc thành lời, chỉ nhìn nhau hai đôi mắt rưng rưng thôi. Mẹ em thì kể lại: nó bảo mới có người yêu làm kế toán cùng công ty, định để đầu sang năm thì sẽ tổ chức đám cưới. Người chị trên em khóc gục rồi ngất ngay cạnh bàn thờ em. Gia đình, họ hàng chuẩn bị cúng 100 ngày chị với cúng 3 ngày em luôn.
Thương em quá, thưong gia đình em quá, tiếc cho em quá em ra đi khi còn quá trẻ, khi tương lai hạnh phúc gần ngay trước mắt.
Đi viếng em về buồn quá, vào đây viết vài dòng mong chia sẻ với mọi người.

455
0
0

Meyeuconhat

Ðề: Buồn!

Chia buồn với gia đình bạn của bác ĐN, ko biết e có duy tâm quá ko nhưng như thế là trùng tang.

1,122
0
0

SCP

Em xin chia buồn với gia đình của người bạn đó , thật quá đau lòng khi mất đi 2 người con trong thời gian ngắn ngủi . Có người đã nói với em thế này , khi Chúa đón 1 đứa con về với người nghĩa là họ đã hoàn thành trọng trách của họ ở kiếp sống này và đã đến lúc họ được nghỉ ngơi trong yên bình , ko còn lo lắng , bon chen .

1,850
0
0

Mẹ Cáo

Buồn quá, cầu mong 2 chị em gặp nhau trên ấy, cùng phù hộ cho bố mẹ và cả gia đình...:(

535
0
0

MeoGiaHp

Sự mất mát quá lớn!!!
Em xin chia buồn với gia đình của bạn bác Đồng Nát!

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

Cũng có thời gian em phải chứng kiến sự ra đi của nhiều người thân quen với gia đình nên em hiểu cảm giác của bác Đồng Nát. Thế mới thấy cuộc sống này thực sự là điều quý giá đáng để mình trân trọng & nâng niu. Quá khứ thì đã qua rồi, tương lai thì chưa ai biết chắc sẽ như thế nào, vậy nên giây phút này đây khi mình được sống thì hãy cứ sống hết mình, trọn vẹn từng phút giây để sau này không bao giờ phải hối tiếc.
Vài lời chia sẻ với anh.:x

6,216
0
36

susu1811

Active Member

@};-
Buồn quá, Mong Chị gái và Em trai sớm siêu thoát.
Mong gia đình sớm vượt qua nỗi mất mát quá lớn này
Mong Anh ĐN vững tin, con người ta có số có phận.
.... @};-

1,557
0
0

Camellia

Thật không may! Chia buồn với gia đình cậu nhân viên của anh, và cũng so sorry với anh ĐN vì đã mất một nhân viên tốt.
Âu cũng là số phận... Mong gia đình cậu ấy sớm vượt qua nỗi đau này.

Em nghĩ đây cũng là lời cảnh báo về an toàn giao thông. Mọi người nếu phải đi đường xa, thì nên đi bằng xe khách, ô tô, chứ đi xe máy giờ thấy nguy hiểm quá. Ngoài ra, lái xe cần chấp hành luật giao thông, đồng thời khi uống rượu vào hay là buồn ngủ thì không nên chạy xe dễ dẫn đến những tai nạn thương tâm thế này.

Nghe chuyện của anh buồn quá!

620
0
0

hamy2k5

Cứ an ủi âu cũng là số phận nhưng vẫn thấy mất mát quá lớn...
Mong gia đình 2 chị em sớm vượt qua nỗi đau này để bước tiếp@};-
Chia sẻ cùng anh@};-

1,849
0
0

BB&C

Chia buồn với gia đình bạn cậu. Mình cũng có ý kiến như Cam, khi ra khỏi thành phố không nên đi xe máy. Không lái xe sau khi đã uống rượu bia.

83
0
0

mẹ K.O.M

Đọc tin của DN mà thấy cuộc đời thật là bể khổ. Mọi giới hạn sao quá mong manh. Xin có lời chia buồn cùng gđình người bạn của DN.

Thật không may! Chia buồn với gia đình cậu nhân viên của anh, và cũng so sorry với anh ĐN vì đã mất một nhân viên tốt.
Âu cũng là số phận... Mong gia đình cậu ấy sớm vượt qua nỗi đau này.

Em nghĩ đây cũng là lời cảnh báo về an toàn giao thông. Mọi người nếu phải đi đường xa, thì nên đi bằng xe khách, ô tô, chứ đi xe máy giờ thấy nguy hiểm quá. Ngoài ra, lái xe cần chấp hành luật giao thông, đồng thời khi uống rượu vào hay là buồn ngủ thì không nên chạy xe dễ dẫn đến những tai nạn thương tâm thế này.

và cũng rất đồng ý với ý kiến của Cam nêu trên đây.Đi đường luôn chú ý đến an toàn giao thông, không phải chỉ cho riêng mình mà còn vì những người thân yêu của mình nữa.

Thật là buồn quá DN ơi:(:(:(
:cstt09: :cstt09: :cstt09:

1,505
0
0

Đồng Nát

<b>TB.</b> <span color="#ff0000">ACNM</span>
Ðề: Kinh khủng quá. Có phải là trùng tang hay không?????

Lại chuyện buồn. Không có cái gì ghê gớm như chuyện này nữa rồi. Sáng sớm nay vừa ngủ dậy lại nghe tin người anh rể của cậu em tối hôm qua bị tai nạn giao thông và đã mất. Hôm trước lên nhà em thấy mọi người nói đi gọi hồn người chị có nói cẩn thận nếu không sẽ 1-2 người nữa bị nạn. Mình nghe xong cũng chưa tin lắm. Đến hôm nay thì.. :-& :-&
Chỉ thương bố mẹ em và nhất là thằng cu cháu, nó mới có hơn 2 tuổi mà trong vòng 100 ngày mất cả mẹ lẫn cha. :(:)(:)(:)(:)((
Không còn biết làm gì nữa. Nghe nói tang trùng là phải làm đàn cúng tế gì đó đúng không các mẹ ơi. Sáng nay thấy bố mẹ em nó cũng ra chỗ người chị bị tai nạn cúng tế. Ai có thông tin gì về chuyện này xin cho mình lời khuyên nhé. Mình rất muốn giúp gia đình họ thoát khỏi vận hạn này.

384
0
16

tho2006

Member

Lại chuyện buồn. Không có cái gì ghê gớm như chuyện này nữa rồi. Sáng sớm nay vừa ngủ dậy lại nghe tin người anh rể của cậu em tối hôm qua bị tai nạn giao thông và đã mất. Hôm trước lên nhà em thấy mọi người nói đi gọi hồn người chị có nói cẩn thận nếu không sẽ 1-2 người nữa bị nạn. Mình nghe xong cũng chưa tin lắm. Đến hôm nay thì.. :-& :-&
Chỉ thương bố mẹ em và nhất là thằng cu cháu, nó mới có hơn 2 tuổi mà trong vòng 100 ngày mất cả mẹ lẫn cha. :(:)(:)(:)(:)((
Không còn biết làm gì nữa. Nghe nói tang trùng là phải làm đàn cúng tế gì đó đúng không các mẹ ơi. Sáng nay thấy bố mẹ em nó cũng ra chỗ người chị bị tai nạn cúng tế. Ai có thông tin gì về chuyện này xin cho mình lời khuyên nhé. Mình rất muốn giúp gia đình họ thoát khỏi vận hạn này.
Hôm nọ đọc bài của anh, lại nhớ lại chuyện gia đình nhà chồng của dì em, cũng diễn ra y hệt như gia đình của bạn anh đấy ạ. Đầu tiên là ông bố già bị mất, sau đó một tuần ông anh trai cả bị tai nạn mất tiếp, tuy nhiên gia đình không mê tín, nên không làm lễ cầu gì cả, khoảng 2 tháng con dâu của ông anh cả cũng bị chết đuối, để lại hai đứa con thơ dại. sau khoảng 3 tuần nữa thì bà chị dâu vợ ông anh đã mất cũng mất nốt, đau lòng hơn cả là buổi sáng bà mất lúc 5h thì buổi chiều ngày hôm đó ông chú chồng dì em cũng mất luôn. Thế là trong một ngày có 2 đám tang của chị dâu và em chồng, trong vòng 4 tháng trời 5 đám tang trong một gia đình. Đến lúc này mọi người mới đi xem thày và nói những người chết đều chết vào giờ xấu nên một người phải kéo theo 2 người trong gia đình đi, nhà dì em sợ quá, lập đàn tế lễ to lắm, đến bây giờ gần một năm trôi qua không có gì xảy ra nữa, mọi chuyện cũng dần đi vào im lặng, nhưng mà lúc ngày nghĩ lại vẫn còn kinh hoàng lắm.
Có thờ có thiêng, có kiêng có lành anh ạ, anh cứ bảo gia đình họ mời thầy về nhà lễ tế xem sao.
Chúc gia đình bạn anh sớm vượt qua được vận hạn này.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Ôi trời ơi đúng không tin cũng ko được ...chị lạnh hết cả người sao :(

6,216
0
36

susu1811

Active Member

:( Gửi anh ĐN. Nếu ở khu vực Đà Nẵng em có thể tìm thầy giải giúp anh.
Anh có thể ra chùa, mời thầy chùa về lập bàn tế . Hình như lễ này các thầy tụng kinh ba ngày thì phải ah. Em không nhớ rỏ lắm, nhưng hồi ở quê, nhà bạn em cũng từng làm việc này.
@};-@};-

455
0
0

Meyeuconhat

Theo e biết, trùng tang thì mời thầy về lập đàn (khá tốn kém, tầm khoảng 40M), hoặc làm lễ gửi Vong vào chùa. Hồi Bố e mất, việc đầu tiên mà mọi người làm là xem ngày, giờ mất, bao giờ nhà có người mất cũng xem ngày, giờ để xem tốt hay xấu, giờ liệm và đặc biệt xem có kỵ với ai trong gia đình không để khi liệm người đấy sẽ tránh mặt.
Trong vòng 49 ngày, sẽ ko có người trong họ hàng xuống Mộ (cái này e nghe mọi người nói là khi người mới mất, bao giờ xuống âm phủ cũng có người tra khảo, sẽ hỏi xem còn ai thân thích ko, nếu nói ko có ai thì thôi, nếu nói có người thân và nói tên ra thì sẽ bị bắt đi theo.
Bác nói gia định bạn bác, nếu có thể đến chùa Liên Phái ở Bạch Mai, có thầy (thấy bảo giỏi nhất HN) sẽ xem cho và tìm cách hóa giải.
Sorrry mọi người, đây là diễn đàn CSTT nên e commen chuyện ngoài lề, mọi người bỏ qua cho e nhé @};-@};-

1,669
0
0

mesubim

Việc này gọi là lập trai đàn chẩn tế, cầu an cầu siêu thoát cho những người có cái chết oan ức không những cho những người vừa mới qua đời mà còn cho ông bà nội ngoại thân tộc đã khuấtt bóng từ lâu, như vậy mới mong bình an được anh ĐN ạ. Gia đình nên lên chùa trình bày với Thầy và chùa sẽ lo cho mình từ A-Z luôn. Cầu mong cho gia đình bạn anh sớm tìm lại được sự bình an @};-@};-@};-

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Theo e biết, trùng tang thì mời thầy về lập đàn (khá tốn kém, tầm khoảng 40M), hoặc làm lễ gửi Vong vào chùa. Hồi Bố e mất, việc đầu tiên mà mọi người làm là xem ngày, giờ mất, bao giờ nhà có người mất cũng xem ngày, giờ để xem tốt hay xấu, giờ liệm và đặc biệt xem có kỵ với ai trong gia đình không để khi liệm người đấy sẽ tránh mặt.
Trong vòng 49 ngày, sẽ ko có người trong họ hàng xuống Mộ (cái này e nghe mọi người nói là khi người mới mất, bao giờ xuống âm phủ cũng có người tra khảo, sẽ hỏi xem còn ai thân thích ko, nếu nói ko có ai thì thôi, nếu nói có người thân và nói tên ra thì sẽ bị bắt đi theo.
Bác nói gia định bạn bác, nếu có thể đến chùa Liên Phái ở Bạch Mai, có thầy (thấy bảo giỏi nhất HN) sẽ xem cho và tìm cách hóa giải.
Sorrry mọi người, đây là diễn đàn CSTT nên e commen chuyện ngoài lề, mọi người bỏ qua cho e nhé @};-@};-
Sao phải xin lỗi em. Một lời khuyên để ĐN giúp gia đình cậu em đó cũng là giúp thêm hiểu biết cho thành viên chúng mình ở đây. Chúng mình ngoài việc chia sẻ những mảnh đời ngoài kia còn cùng nhau chia sẻ những buồn vui vướng mắc trong cuộc sống, như thế chúng mình mới càng đồng lòng gắn bó nhau trên con đường này.
Cuộc sống muôn hình muôn vẻ , đi một ngày đàng học một sàng khôn.

798
0
0

cifmoon

Xin chia buồn với gia đình bạn anh ĐN, nỗi đau lớn quá :(, cái này phải lên chùa nhờ thầy chỉ cho cách cúng.

741
0
16

Trời đọc entry trước của chú Nát đã định vào còm là trùng tang ít nhất phải có 3 người trong nhà ra đi, giờ đọc xuống tin này lạnh hết cả người! :-& Chị nhớ là bên WTT cũng có 1 top dài về đề tài này rồi, hình như họ cũng đưa ra giải pháp đấy, em sợt lại rồi tư vấn cho nhà kia xem sao!