Cá chép kho riềng

61
0
0

MeMy

em ăn món này ở ngoài đường (?!), bác nào biết chỉ em nấu với. Cám ơn trước nhé.

780
0
0

memynhi

Ðề: Cá chép kho riềng

Lúc trước ở SG em hay làm món này, em làm đơn giản như vầy:

- 1 con cá chép béo, cắt khúc (hay khứa theo cách trong nam gọi) dày khỏang 2-3cm
- 2 củ riềng, gọt vỏ cắt lát dày khỏang 1-2mm
- Cho cá và riềng vào thố, ướp với hạt nêm, tí muối (vì nó là cá :smiling:), tí bột ngọt, nước mắm, hành tỏi băm. Ướp xong cho vào ngăn mát tủ lạnh thì nó thấm nhanh lắm, để khỏang 30-45phút.
- Nồi kho cá nên có bề mặt rộng, xếp 1 lớp riềng, rồi một lớp cá, rồi lại đến 1 lớp riềng. Thường em chỉ xếp 2 riềng 1 cá như thế, nếu thích bác có thể xếp thêm. Cho cả nước ướp vào bắc lên bếp lửa vừa đến khá, nước ướp sôi lên thì cho nước lã vào xâm xấp cá, sôi lại thì vặn lửa riu riu kho khỏang 1h hoặc đến khi nước cô lại vừa đủ như ý.

Cách này cũng dùng kho cá trắm. Nói đến lại thèm, Đà nẵng không thấy có cá trắm.

68
0
0

meminhmoc

Kho cá tớ cứ hay cho thêm sườn và sấu (tùy mùa mà có sấu), ăn ngon lạ

61
0
0

Me MinhHa

Khi mà không quên :laughing: thì mình chẻ mía xếp ở đáy nồi cá kho cho đỡ cháy nồi, mà cá cũng ngon nữa.

6
0
0

Tobias

chà, bà xã mình đang kho, thơm quá đi mất

455
0
0

Meyeuconhat

Kho cá tớ cứ hay cho thêm sườn và sấu (tùy mùa mà có sấu), ăn ngon lạ
Kho cá mình hay cho gói gia vị của mỳ ăn liền vào, cả nhà khen ngon :)
Hôm nào mình cũng thử kho cá với sấu.

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Kho cá mình hay cho gói gia vị của mỳ ăn liền vào, cả nhà khen ngon :)
Hôm nào mình cũng thử kho cá với sấu.
Em không biết kho cá cho gia vị của mì ăn liền vào có bị mùi không nhưng bình thường, trừ khi cho vào mì tôm, em rất sợ mùi của gói gia vị đấy nếu cho vào các món ăn khác.

57
0
0

MeNamDuy

Hôm nào mình kho cá cũng mua thêm ít thịt ba chỉ (ba rọi) và đặt xen giữa các miếng cá. Khi kho, mỡ ngấm vào cá béo ngậy và thơm nữa. Kho cá mình chỉ thích cho mỡ lợn mà o thích cho dầu ăn.

993
0
0

Cá Chép

Trời ơi, vào đây thấy mọi người bàn nhau làm thịt cá chép sợ teo cả đuôi :(:)(:)((