Các bé ở tỉnh hội người mù Hà Tây

313
0
0

july137

Đây là một số ảnh của các bé Cái flick của em nó ko cho up thêm ảnh ah
Các bé này đều bị mù bẩm sinh Một số em vẫn còn nhìn lờ mờ, một số em thì ko còn thị lực nữa

HIện các bé đang sống ở tỉnh hội người mù Hà Tây ở 56 Tô Hiệu, Hà Đông, Hà Nội

Em nghĩ hơi dài dòng chút nhưng em nên nói rõ để các mẹ có thể hiểu tình trạng của các em hiện nay

Năm ngoái do tỉnh hội ko được tài trợ với lý do các bé còn nhỏ và yếu, ko đủ khả năng để học chữ nổi hay học nghề nên các bé không được tài trợ thêm nữa phải gửi về nhà Nhờ có đạo tràng Phật Hạnh quyên góp mà các bé được ở cùng nhau cho đến hết tháng 5 /2008 rồi bị gửi trả về nhà

Các bé ở đây đều không muốn gửi về vì ở đây là nơi duy nhất các bé có thể được vui chơi Các bé ở đây hầu như đều có gia đình khó khăn, cha mẹ chủ yếu là lao động ở quê dù nhà nghèo nhưng vì thấy các bé bị khuyết tật nhưng vẫn cố có thêm các bé để cầu mong có một bé lành lặn vì vậy các bé ở đây không được gia đình quan tâm

Sang đầu năm học mới năm 2008 -2009 các em được quay trở về học nhờ được tiếp tục tài trợ nhưng sự tài trợ này không chắc chắn, rất bấp bênh Theo chị giáo viên dạy các em thì có thể năm sau các em sẽ đc chuyển sang trường Nguyễn Đình Chiểu nhưng vẫn còn gặp nhiều khó khăn

Vấn đề cấp bách hiện tại mà em muốn đề cập đến hiện tại là sức khoẻ của các bé tại đây Các bé ở đây chỉ từ 8 -15tuổi Đang ở tuổi ăn tuổi chơi vậy mà mỗi ngày các em chỉ được có 10k/1em/1 ngày Chia ra là 2k tiền ăn sáng, 4k tiền ăn trưa, 4k tiền ăn tối. Cơm canh và thức ăn được trộn chung với nhau trong một cái bát nhỏ trông rất tội Nhiều bé mệt không muốn ăn nên đã gầy lại càng gầy hơn Mỗi lần ồm là tất cả ôm luôn Có đúng chị giáo viên ở đây trông các bé mà chị cũng khiếm thị thành ra một mình chị trông chăm sóc hơn 10 đứa bé gặp nhiều khó khăn.

Qua CSTT em muốn các mẹ chung tay giúp các bé ở đây Thật sự em cũng chưa biết giúp các bé ntn vì nói thật những người phụ trách ở đây em chưa thường xuyên tiếp xúc nên không rõ lắm. THeo như cô giáo của lớp và các bé ở đó thì bác phụ trách chính ở đây là chú Minh (chú cũng là người khiếm thị ah)

Như kinh nghiệm của em thì các mẹ nên chú ý khi giúp đỡ các em ý Em xin kể lại việc của lớp em . Do bọn em vẫn đang học đại học nên khả năng tài chính không khả quan lắm Hồi Noen bọn em có góp tiền mua tặng các em cái radio để các em có thể nghe đài, nhạc vì trung tâm có radio nhung chi dùng cho học tập còn ngoài ra các em không được sử dụng. Khi bọn em tặng có thể là do ko nói rõ ràng mà sau này đến thăm mới biết cái radio đấy các em không được sử dụng vì c Minh bảo đó là thuộc tỉnh hội chỉ phục vụ học tập :sad:

Em rất muốn giúp các bé có thể học tập được lâu dài chứ không phải là cứ qua mỗi tháng lại lo lắng không biết có bị gửi trả về nhà không vì vậy muốn post lên đây để các mẹ có thể tìm cách giúp các bé.

Em xin kể sơ qua về các bé ở đây ah:
1, Phương đang làm lớp trưởng chỉ có mẹ
mẹ buôn bán kiếm sống qua ngày nên cũng không quan tâm được đầy đủ tới em
em này có khả năng học tốt, năm nay 13 hay 14 tuổi
Hiện tại em ấy gần như thay cô giáo quản lý các em khác khi cô vắng
2, Mơ làm quản ca
mắt của em sâu, đỏ
Em này khá thân thiện với các anh chị
3, Thu (ảnh thứ 3 ah) có khả năng theo học được
4,Oanh do bị ốm nặng nên năm nay không lên học
5, Đông và Đường ( Ảnh thứ 2 là em Đông ah)
Đây là 2 anh em chênh nhau mấy tuổi nhưng còi y nhau Em Đường là anh yếu hơn , thường xuyên ốm Cả 2 bé đều ăn rất ít
Ba mẹ các bé nhà khó khăn nhưng vẫn sinh thêm một bé nữa nên hầu như không quan tâm đến 2 bé Nghe các bé khác ở đó nói thì hình như ba mẹ các em đã không ở chung Các em về nhà thì ở với bà
Hai em đều yếu và không có khả năng học được chữ nổi, tay yếu nên không gõ được
6,Thúy : mới vào năm ngoái, bụ bẫm và may mắn hơn các bé khác là được gia đình quan tâm nhiều, tuy nhiên học hơi chậm
7, Tuấn: bé này cũng mới vào
Mắt của bé bị glucom, benh gay ngua và dau
Thinh thoảng em phai vào viện vì không chịu được
Bé này chăm chỉ và học khá tốt, nhiệt tình trong mọi việc
8, Hường: Bé bị thiểu năng
Mắt bé còn khá tốt nhưng em không làm chủ được hành vi của mình
Khi ăn uống bé cần sự hỗ trợ của người khác
9,Cường: mới đến năm nay
Cậu bé này vô cùng phụ thuộc vào người khác
Khi cô giáo ở trong lớp cu cậu hỏi hết cái này đến cái nọ, bắt cô phải chú ý tới mình, cô mà không đáp lại một lát sau cậu sẽ khóc lu loa lên, luôn luôn đòi được về nhà
10,Khánh bé khoảng 6 - 7 tuổi, nói nhiều và thường bám lấy mẹ, luôn đòi về, có vẻ không giao tiếp tốt với các bạn trong lớp
11, Khánh lớn: Bé này em chưa giao tiếp nên không rõ lắm ah Bé mới vào lớp
12, Loan: mới đến, học tốt nhưng dường như đôi khi không được hỗ trợ tốt ở lớp hòa nhập

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Các bé ở tỉnh hội người mù Hà Tây

Cảm ơn thông tin em đã đưa, CSTT xin hứa sẽ cố gắng thu xếp về thăm và tìm hiểu xem có thể giúp gì được cho các em tốt nhất. :love:

354
0
0

nikita24480

Chị Loan ơi, vụ này có ai theo chưa? Nếu chưa có thì để em có đc ko ạ? Mà nếu có rồi thì cho em ghé 1 chân 1 tay với.

313
0
0

july137

Cảm ơn thông tin em đã đưa, CSTT xin hứa sẽ cố gắng thu xếp về thăm và tìm hiểu xem có thể giúp gì được cho các em tốt nhất. :love:
Vâng theo em được biết thì trường Nguyễn Đình CHiểu có thể ko nhận tất cả các em vì một số em yếu quá nhất là 2 anh em Đông Đường không đủ khả năng viết, học nên có thể không được nhận ah

594
0
0

meyeuTomTom

Nhìn ánh mắt của con sao như biết nói vậy mà lại không nhìn được. Thương con quá. Các chị ơi! hãy cố gắng giúp các con nhé!

313
0
0

july137

Nhìn ánh mắt của con sao như biết nói vậy mà lại không nhìn được. Thương con quá. Các chị ơi! hãy cố gắng giúp các con nhé!
Bé Đông một bên mắt hầu như không nhìn được Bé chỉ nhìn được 1 mắt kia thôi Anh của bé là Đường thì không thể nhìn được gì nữa ah

147
0
0

meoluoi181

Lúc trước em có theo việc ghi âm sách nói mà dạo này bận quá ko theo được nữa. Em thấy nguồn sách nói trên mạng rất nhiều, em cũng có sưu tầm nhưng của đáng tội em ở xa quá, nếu các chị có nhiều thời gian trên mạng mà ở gần đó có thể sưu tầm, in ra đĩa và chuyển cho các em để hỗ trợ các em về lĩnh vực tinh thần. Còn về vật chất thì em nghĩ là mỗi người góp một tí không thành vấn đề.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Hôm nay mình và Ánh T&G đã đến thăm các bé ở đây.
Hỏi han và chơi với các bé tìm hiểu được biết thế này. Đây là tỉnh hội ng khiếm thị Hà Tây bây giờ đã trở thành trụ sở thứ 2 của ng khiếm thị Hà Nội. Trung tâm xin đc tài trợ của dự án .. theo từng năm. Kinh phí 140tr/1 năm. Đây gần như là trạm trung chuyển dạy dỗ các em khiếm thị trc khi nhập trg NDChiểu. Sắp tới sẽ có 7 em đc nhập học trg NDC. Trong đó có 5 em đang học trg của người sáng, để hoà nhập. 5 em học rất giỏi có một em giỏi nhất lớp. Còn 2 em đang đc trung tâm đào tạo sẽ chuyển. Các em còn lại 6 em thì ko đủ khả năng trí óc cũng như sức khoẻ.
Hè này các em sẽ về với gia đình. Hết hè chắc chắn 7 em vào NDC còn những em kia thì ko biết có đc lên tiếp , (quay vòng ) vì tuy thuộc 2 yếu tố:
1. Xin đựoc tài trợ tiếp
2. Qua đc sự xét duyệt của ban lãnh đạo

Còn rất nhiều các em khiếm thị đang được chờ xét duyệt lên trung tâm...
Qua nhận xét và tìm hiểu chúng mình khó theo lắm vì có nhiều nguyên nhân khách quan và chủ quan. Có chăng các mẹ tìm cho trung tâm dự án nào hỗ trợ mà thôi.
Xin phép lúc khác kể chi tiết hơn và có ảnh kèm theo nhé.:love:

354
0
0

nikita24480

Hôm nay mình và Ánh T&G đã đến thăm các bé ở đây.
Hỏi han và chơi với các bé tìm hiểu được biết thế này. Đây là tỉnh hội ng khiếm thị Hà Tây bây giờ đã trở thành trụ sở thứ 2 của ng khiếm thị Hà Nội. Trung tâm xin đc tài trợ của dự án .. theo từng năm. Kinh phí 140tr/1 năm. Đây gần như là trạm trung chuyển dạy dỗ các em khiếm thị trc khi nhập trg NDChiểu. Sắp tới sẽ có 7 em đc nhập học trg NDC. Trong đó có 5 em đang học trg của người sáng, để hoà nhập. 5 em học rất giỏi có một em giỏi nhất lớp. Còn 2 em đang đc trung tâm đào tạo sẽ chuyển. Các em còn lại 6 em thì ko đủ khả năng trí óc cũng như sức khoẻ.
Hè này các em sẽ về với gia đình. Hết hè chắc chắn 7 em vào NDC còn những em kia thì ko biết có đc lên tiếp , (quay vòng ) vì tuy thuộc 2 yếu tố:
1. Xin đựoc tài trợ tiếp
2. Qua đc sự xét duyệt của ban lãnh đạo

Còn rất nhiều các em khiếm thị đang được chờ xét duyệt lên trung tâm...
Qua nhận xét và tìm hiểu chúng mình khó theo lắm vì có nhiều nguyên nhân khách quan và chủ quan. Có chăng các mẹ tìm cho trung tâm dự án nào hỗ trợ mà thôi.
Xin phép lúc khác kể chi tiết hơn và có ảnh kèm theo nhé.:love:
Chị Loan đi mà ứ cho em đi theo nhá....híc híc

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Cậu bé Tuấn học cùng với ng mắt sáng mà học giỏi nhất lớp đấy, con đang sờ quà của các mẹ với niềm sung sướng vô cùng

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Hai anh em cùng khiếm thị và trí tuệ cũng kém phát triển cũng đang "chơi" chung con thỏ khổng lồ

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Nào cùng chia sẻ

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Không ai sướng như hai anh em mình. Mùa hè năm nay 2 anh em mình sẽ mang về cho em gái chơi chung. Hãy nhìn nét mặt rạng ngời của cậu bé