Các món cơm rượu (demo cơm rượu miền Nam)

318
0
0

hoa Dím

Sắp đến mùng 5 tháng 5, mình mở hàng demo món cơm rượu miền Nam này, để mọi người chuẩn bị...say nhé :p

Gạo nếp vo sạch, ngâm qua đêm rồi đổ nước xâm xấp mặt, nấu như nấu cơm nếp với chút muối

Cơm chín tới, đổ ra đĩa lớn, dùng đũa dàn cơm ra cho nguội. Khi cơm nguội, rắc đều men đã giã nhuyễn lên

Chuẩn bị lưng chén nước đã nấu chín, đeo găng tay nylon, nhúng vào chén nước cho tay đủ ẩm, vo viên cơm nếp rắc men rồi xếp vào thố sạch

Cắt một miếng giấy theo hình thố, đục lỗ, đặt lên trên, xếp tiếp lớp kế tiếp

Làm tiếp tục cho đến hết cơm, đậy nắp kín, đem ủ chỗ ấm

Cách ủ cơm rượu cho những ai ở nơi thiếu ánh nắng mặt trời và có lò nướng xịn :p : Đem thố cơm đặt vào giữa lò nướng, bật đèn pilot, đóng lò để đó, 3 ngày sau sẽ có thố cơm rượu rất say.

331
0
0

Hua Bin

Ðề: Các món cơm rượu (demo cơm rượu miền Nam)

hế hế, bác chỉ giáo em gái ở nơi có chói loà ánh sáng Trung ương Đảng với: thế nào là lò nướng xịn thế? Mà không phải là rượu nếp à?

2,651
0
0

Khai Tâm

hế hế, bác chỉ giáo em gái ở nơi có chói loà ánh sáng Trung ương Đảng với: thế nào là lò nướng xịn thế? Mà không phải là rượu nếp à?
:eyelash: thế nào là chói lòa ánh sáng đấy? :sigh:

Cơm rượu miền Nam khác với rượu nếp Bắc ạ. Hôm trước đi nhặt gạo thường, hôm nay nhặt thêm gạo nếp cẩm chuẩn bị Đoan Dương ạ. :rose:

3,316
5
38

thuyvuong

Active Member

:eyelash: thế nào là chói lòa ánh sáng đấy? :sigh:

Cơm rượu miền Nam khác với rượu nếp Bắc ạ. Hôm trước đi nhặt gạo thường, hôm nay nhặt thêm gạo nếp cẩm chuẩn bị Đoan Dương ạ. :rose:
Nhà Tin cũng chỉ thích nếp cẩm thôi, mà nghĩ đến đã thấy ngất ngây vì thèm rồi :smiling:

341
0
0

Bryanthien

Nhà Tin cũng chỉ thích nếp cẩm thôi, mà nghĩ đến đã thấy ngất ngây vì thèm rồi :smiling:
nha em thi thich com ruou bac... chep chep them qua.. chung nao moi den mung 5/5 the cac bac cho em cai ngay duong lich voi de em lam com ruou .:kiss:

318
0
0

hoa Dím

Mùng 5 tháng 5 là ngày 28/5 dương lịch đó, mẹ Bryan Thiên à. Mình làm cơm rượu này để biếu ông bà nội tụi nhỏ vì ông bà thích. Còn mình cũng kết cơm rượu kiểu Bắc hơn :smiling:

341
0
0

Bryanthien

Mùng 5 tháng 5 là ngày 28/5 dương lịch đó, mẹ Bryan Thiên à. Mình làm cơm rượu này để biếu ông bà nội tụi nhỏ vì ông bà thích. Còn mình cũng kết cơm rượu kiểu Bắc hơn :smiling:
Cam on me hoa Dim... vay toi nay em phai ngam nep roi... sang mai chu nhat lam thi thu 4 co an roi.. :laughing::laughing::laughing:.... vay bac nao biet lam banh u' la' tro chi? em luon em la`m ba noi tro dam dang 1 nam di

780
0
0

memynhi

mình cũng rượu nếp (cơm rượu kiểu bắc- gọi thế để phân biệt nhỉ) hơn, đậm đà và say hơn :)

2,651
0
0

Khai Tâm

Có cơm rượu miền Nam rồi, em góp rượu nếp của miền Bắc nhé, cho đầy đủ :)

Tháng Năm âm lịch có ngày tết Đoan Ngọ (ngày giết sâu bọ). Theo phong tục miền Bắc, gia đình rùa làm 2 rổ rượu nếp, nếp thường và nếp cẩm. Tặng mọi người cái demo “ăn Tết”. Cách làm sẽ được cập nhật, do việc ủ rượu nếp phải mất đến 3-5 ngày. Hôm nay ai muốn làm đi mua gạo về ngâm vẫn kịp.

Công thức:

- Gạo nếp lức hoặc gạo nếp cẩm

- Men ủ (loại men ta, được pha trộn từ những tinh hoa của trời đất, gồm hơn 30 vị). Nếu dùng men dạng viên thì giã mịn và lọc bỏ trấu.

- Đường

(liều lượng thì tùy theo men, nên khi mua gạo mua luôn số lượng men tương ứng dùng cho số gạo đó)

Cách làm:

Gạo nếp vo sạch, ngâm vài giờ.

Bắc chõ lên bếp, cho gạo vào đồ chín. Nếp lức thường cứng, nên hấp khoảng 20′ nên phun nước lên gạo, đậy nắp đồ tiếp khoảng 25-30′ nữa đến khi hạt gạo mềm.

Khi chín thành xôi, tãi đều ra khay hoặc mâm. Quạt nhẹ, xới đều cho nguội.

Chuẩn bị 1 chiếc rổ. Ở nhà rùa không có rổ tre, cũng không có lá chuối nên dùng rổ nhựa. Dùng giấy nylon bọc thực phẩm lót xung quanh thành rổ, đáy rổ không lót để nước có thể chảy xuống.

Rải một lớp xôi mỏng, rắc 1 thìa men và 1 thìa đường. Lại một lớp xôi nữa, rắc men, rắc đường.

Nếu làm hai loại gạo thì chia thành hai rổ khác nhau, ủ riêng.

Đậy kín bằng lá chuối (hoặc nylon). Bê rổ đặt lên chiếc nồi để nước có thể chảy xuống nồi.

Ủ nơi có nhiệt độ ấm, như khi ủ bánh mỳ. Thời gian là 3-5 ngày tùy theo thời tiết. Nhà có lò nướng thì cứ vặn lò ấm, tắt lò, cho tất cả vào rồi đậy cửa lò.

Đây là rượu nếp sau hơn 1 ngày ủ. Lấy ra dùng đũa sạch xới đều, lại đậy kín và ủ tiếp.

341
0
0

Bryanthien

em cũng vừa làm xong cơm rượu miền bắc hôm qua, mới ủ có một ngày nên chưa chụp hình đợi thành phẩm rồi chụp hình khoe các bác luôn.

em spam ti' : Hôm nay gõ được tiếng việt rồi... em sẽ post bài làm đậu hủ nhé, tối qua 2 vợ chồng thèm đậu hủ quá nên phải đi làm 1 mẻ đậu hủ mềm béo.

2,651
0
0

Khai Tâm

Em chờ đậu hũ nhà Brian đấy :love:

Rượu nếp sang ngày thứ 3 đây ạ:

Nước rượu

1,850
0
0

Mẹ Cáo

em sẽ post bài làm đậu hủ nhé, tối qua 2 vợ chồng thèm đậu hủ quá nên phải đi làm 1 mẻ đậu hủ mềm béo.
Nhanh lên di em ơi, nghe mềm và béo đã thèm rồi :drooling:

341
0
0

Bryanthien

Hôm nay em làm mẻ com rượu nữa ... post bài hihhi góp vui

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
318
0
0

hoa Dím

Nhà mình có cơm rượu ăn với xôi vò rồi :smiling:

38
0
0

hoadauxuan

Trông rượu nếp các chị làm ngon quá cơ :applause:

Chị Khai Tâm cho em hỏi với, men làm rượu nếp được làm từ những chất gì đấy ạ ? Làm thế nào để phân biệt được men tốt với men xấu chị nhỉ ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
2,651
0
0

Khai Tâm

Men rượu nếp làm từ những vị thuốc bắc. Men tốt xấu thực ra chỉ có cách hỏi người bán hàng. Cũng như men làm bánh mỳ hay bột nở, nhìn mắt thường không phân biệt được men tốt hay xấu, cũ hay mới đâu.

Sáng mai mùng 5 rồi, mời trước cả nhà giết sâu bọ từ tối hôm nay. Ăn cho say nào... :silly: :silly: :silly:

318
0
0

hoa Dím

Nào cùng say với nhà Khai Tâm

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Em vừa xem đá bóng, vừa ăn sữa chua rượu nếp (không cẩm:sad:), hương vị cũng tàm tạm, mỗi tội rượu nếp mẹ em "trồng ở chợ", không thơm phức, đậm đà như của Rùa và hoa Dím. Hixxx

38
0
0

hoadauxuan

Hihi em cũng đang ngồi ăn rượu nếp đây. Cái cốc đựng của chị Khai Tâm, ở cửa hàng đồng giá Giảng Võ có, dưng mà 30 nghìn/cốc, hic, em chẳng được mua

341
0
0

Bryanthien

em trả bài đây ạ.

:laughing:Rùa ơi có thấy gì quen quen không. :laughing:. chị phải dấu chụp hình mới mang ra đó không thì.. bi bọn nhỏ nó làm mất hết :smiling: