Đừng tưởng từ bi là lòng tốt

141
0
0

kukumalu

Trước tiên xin nói đây không phải là câu nói của tôi. Tôi dành sự chiêm nghiệm cho mình và nay thì muốn chia sẻ.

Chúng ta là những cá nhân chẳng quen biết, gặp nhau trên cùng con đường mang tên Tình Thương, một cái tên nội hàm đã bao gồm những điều thật tốt đẹp. Chúng ta cùng giúp những em bé bệnh tật, bị bỏ rơi, những hoàn cảnh khốn cùng. Báo chí ngợi ca, ai biết cũng tấm tắc người trẻ mà biết chia sẻ với cộng đồng, sống có tâm…

Tôi sẽ không viết những dòng này nếu không có câu chuyện tôi được chứng kiến: Một cậu bé mới lọt lòng bị bỏ rơi, bị đục thủy tinh thể cả hai mắt và cùng được rất rất nhiều người giúp đỡ để mong sao tìm được chút ánh sáng còn lại cho cuộc đời bé. Câu chuyện đẹp đẽ ấy có lẽ đã có 1 kết thúc có hậu: Bé được mổ mắt, được trở lại trung tâm bảo trợ xã hội và lớn lên trở thành 1 người lành lặn, có ích. Nhưng nó lại chẳng có hậu với nhiều người khi có một người mẹ muốn nhận nó làm con nuôi. Chị đã thật can đảm khi chấp nhận nếu nhận nuôi bé sẽ đồng nghĩa với việc chấp nhận muôn vàn khó khăn, đơn giản vì cháu bé có bệnh, bệnh về mắt.

Trở lại chủ đề Từ bi không phải là lòng tốt, điều tôi học được từ Osho, bậc thầy chứng ngộ tâm linh tôi rất ngưỡng mộ. Ông nói rằng:

“Lòng tốt là thái độ do bản ngã chèo kéo, nó làm mạnh bản ngã của bạn. Khi bạn tốt với ai đó, bạn cảm thấy rằng bạn có quền hành bên trên. Khi bạn tốt với ai đó, có xúc phạm sâu sắc đằng sau nó - bạn làm bẽ mặt người khác và bạn cảm thấy sung sướng trong bẽ mặt của người đó. Đó là lí do tại sao lòng tốt không bao giờ có thể được tha thứ. Bất kì ai mà bạn đã từng có lòng tốt, cũng đều giận bạn bằng cách nào đó, ở đâu đó và nhất định trả thù. Chính bởi vì lòng tốt trên bề mặt chỉ dường như là từ bi, nhưng ở chiều sâu nó chẳng liên quan gì tới từ bi cả. Nó có động cơ kín đáo khác.

Từ bi là vô động cơ - nó không có động cơ nào cả. Điều đó đơn giản bởi vì bạn có thì bạn cho - không phải là người khác cần. Người khác không được xét tới chút nào trong từ bi. Bởi vì bạn có nhiều thế, bạn cứ tràn ngập. Từ bi là tự phát, tự nhiên, như việc thở. Lòng tốt là một loại tinh ranh; nó là tính toán, nó là số học.

Từ bi không phải là cái gì đó bạn đem cho người khác; nó đơn giản là không cản trở tính thượng đế. Nó trở thành phương tiện của điều thiêng liêng, nó đơn giản cho phép điều thiêng liêng chảy qua bạn. Chỉ trúc hổng mới có thể trở thành chiếc sáo, bởi vì chỉ trúc hổng mới có khả năng cho phép bài ca chảy qua nó.

Từ bi không tới từ bạn, từ bi tới từ sự tồn tại, từ điều thiêng liêng. Lòng tốt tới từ bạn - đó là điều đầu tiên cần được hiểu. Lòng tốt là cái gì đó bạn làm, từ bi là cái gì đó sự tồn tại. Bạn đơn giản không ngăn cản nó, bạn không đứng chắn đường. Bạn cho phép mặt trời chiếu xuống, thấm vào, đi tới bất kì chỗ nào nó muốn.

Lòng tốt được trau dồi làm cho bạn thành rất bản ngã. Bạn có thể thấy điều đó: những người tốt là rất bản ngã, còn bản ngã nhiều hơn người ác. Điều này là lạ - người ác ít nhất cũng cảm thấy chút ít mặc cảm, nhưng cái gọi là người tốt cảm thấy hoàn toàn ổn thoả, bao giờ cũng thánh thiện hơn bạn, bao giờ cũng tốt hơn người khác. Người đó rất tự ý thức về điều người đó đang làm; từng hành động tốt đều đem tới nhiều năng lượng hơn và nhiều quyền thế hơn cho bản ngã của người đó. Người đó đang trở nên lớn hơn mọi ngày. Toàn thể trò này là của bản ngã.”

Tất nhiên tôi không phải là bậc thầy chứng ngộ như Osho. Tôi hoàn toàn không có được sự từ bi. Tôi bản ngã, hẳn nhiên rồi. Tôi vẫn yêu con tôi hơn hết thảy, tôi vẫn chăm chăm vun vén cho mình. Nhưng tất nhiên tôi hiểu rằng để có được sự từ bi theo nghĩa này, thật chẳng đơn giản. Trong khi nếu người ta cùng chung tay vào việc gì, việc đạt kết quả thì sẽ cảm thấy vui và niềm vui ấy sẽ nhân lên. Mà cuộc đời này còn nhiều bất hạnh vô cùng nên lòng tốt vẫn cứ là điều cần thiết. Còn lại tôi cũng như các bạn, đều có một mục đích của riêng mình khi làm những việc này. Hay như có người từng nói rằng tôi làm thế này vì xây dựng quan hệ, anh kia để nổi tiếng, chị nọ để tạo dựng quyền lực, còn bạn để tích đức cho con cháu.

Chẳng ai trong chúng ta có từ bi cả, hoặc xin lỗi nếu tôi đã coi những luận điểm trên như 1 chuẩn mực. Thế nhưng cái ác, cũng xin ở mức độ giới hạn. Cái ác, điều đó thể hiện rất tinh vi và từ vô thức. Như cái nhắn tin tôi kể bên trên, với tôi đó thực sự làm điều ác. Chúng ta đừng nên nhân danh lòng tốt để xúc phạm người khác, để làm người khác đau. Đừng quá ảo tưởng với những viên đạn bọc đường là những lời ngợi khen để rồi lúc nào nghĩ mình “thánh thiện hơn, tốt hơn người khác”.

Còn cậu bé và mẹ cậu, âu cũng là nhân duyên. Tôi chưa gặp chị và cháu bé lần nào nhưng tôi cảm nhận hình như chị đã là mẹ bé ngay từ khi chị gặp, chị ôm bé vào lòng. Xin được gửi tới chị lời chúc mừng chân thành với hạnh phúc mới của chị và tôi tin rằng sẽ có nhiều người bên cạnh cùng chia sẻ khó khăn với chị.

Chúng ta vẫn nói ra rả hàng ngày làm điều này điều kia vì cái Tâm, nhưng chưa chắc tất cả đều đã hiểu thấu rằng cái Tâm ấy là gì. Người ta phản đối kịch liệt chuyện ngoại tình với hàng mớ luân lý trong khi chẳng hiểu nội hàm luân lý gồm những gì, khi cứ bê nguyên mớ giá trị hổ lốn của xã hội nam quyền tích tụ hàng ngàn năm mà đi rao giảng cho người khác. Chúng ta vẫn đi chùa đầu năm ngày rằm mùng 1 xì xụp chiêm bái tụng xin, tôi từng hỏi một người vì điều gì bạn tôi bảo vì lòng tin? Lòng tin ở pho tượng gỗ im lặng ngàn đời trên Tam bảo? Lòng tin ở vị hộ pháp mặt mũi dữ tợn, tượng phật ngây ngô nhưng tất cả đều im lặng, sự im lặng đầy quyền lực và ban ơn?

Và hôm nay tôi đang nói về lòng tốt, điều mà dường như ai cũng tưởng mặc nhiên là như vậy, là điều không cần bàn cãi. Tôi cũng có biết một số nhóm hoạt động từ thiện, và chính từ Hội quán webtretho trước đây. Bên lề những công việc cao cả ấy là cả một thế giới ngầm đúng nghĩa: những phe cánh, những câu chuyện bôi xấu nhau, người này bảo bà kia đầu thì ngắn chả có tư duy quản lý tí dek nào nhưng tham quyền cố vị kiểm soát người khác bằng mọi cách, chị kia chỉ trích con này hời hợt, nông cạn đi từ thiện cốt lấy thành tích. Rồi những đoạn chat bôi xấu nhau được cop paste sang hết nick này đến nick kia, người đọc relax thôi rồi.

Tôi không phải là người thích chọc ngoáy, càng không thích buôn dưa lê (đó đơn giản là sở thích và quan điểm) và bài viết này cũng chỉ là sự chia sẻ với những điều tôi nhìn thấy. Tôi hoàn toàn không chủ đích nhắm vào 1 cá nhân nào ở đây nhưng tôi thật xin lỗi nếu làm ai đó phiền lòng.

Tôi viết bằng một sự trân trọng và mong rằng nếu có suy nghĩ trái chiều thì cũng cùng ở trên bình diện tôn trọng sự khác biệt.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,557
0
0

Camellia

Ðề: Đừng tưởng từ bi là lòng tốt

Cám ơn Kuku vì những trăn trở của em.
Nhưng chị nghĩ, tất cả mọi thứ, dù là lòng từ bi, từ thiện....hay điều gì đi chăng nữa, cũng cần được chứng minh bởi thời gian, kết quả. Không ai nói hay nói lớn, khi chưa làm được gì.

Những chuyện thị phi trong đời sống thiếu gì, quan trọng là vẫn còn tình yêu thương nhau, yêu thương mọi người, để cùng nhau đi tiếp trên con đường nhân ái.

Không ai ngăn cản được tình yêu thương mà em. Tình yêu thương gắn kết con người với nhau.

Nhân đây tôi vẫn muốn cám ơn CSTT đã cho tôi cơ hội được cảm nhận và chứng kiến tình yêu thương của con người, bản thân tôi cũng có cơ hội đến gần hơn với những trường hợp thương tâm, mà trước đây tôi chỉ biết khóc mà không biết làm gì để giúp...

507
0
0

zoe

Lòng tốt được trau dồi làm cho bạn thành rất bản ngã. Bạn có thể thấy điều đó: những người tốt là rất bản ngã, còn bản ngã nhiều hơn người ác. Điều này là lạ - người ác ít nhất cũng cảm thấy chút ít mặc cảm, nhưng cái gọi là người tốt cảm thấy hoàn toàn ổn thoả, bao giờ cũng thánh thiện hơn bạn, bao giờ cũng tốt hơn người khác. Người đó rất tự ý thức về điều người đó đang làm; từng hành động tốt đều đem tới nhiều năng lượng hơn và nhiều quyền thế hơn cho bản ngã của người đó. Người đó đang trở nên lớn hơn mọi ngày. Toàn thể trò này là của bản ngã.”
Xin bàn về câu tô đậm trên một chút :). Mình không dám bàn gì về các chuyện ví dụ cụ thể.

Lòng tốt nếu hiểu là sự hướng thiện và nếu trau dồi đúng cách thì giúp đi đúng con đường dẫn đến vô ngã (nhấn mạnh đúng cách). Vô ngă nôm na là không phân biệt "ta" và "người" nữa. Vậy để có vô ngã thì phải vượt lên được sự ích kỷ, và lòng tốt là điểm khởi đầu cần có. Không mấy ai đạt được vô ngã đâu, đó là điều người ta hướng tới thôi.

Từ bi cũng là con đường đến Giải Thoát. Và để có từ bi thật sự thì phải có Trí Tuệ (một khaí niệm phức tạp, không đồng nghĩa với tri thức kiến thức hay sự thông minh trong ngôn ngữ đời thường). Còn thế nào là đúng cách, thì trong đạo Phật các nhánh khác nhau cũng chưa hẳn đồng ý với nhau.

Theo sự hiểu biết hẹp hòi của mình về tâm từ và tâm bi, thì việc thấy người khác làm sai (tức là họ đang "khổ" đấy, theo đạo Phật), cũng vẫn phải thương yêu họ như yêu thương người không làm sai, và giúp họ. Để giúp thế nào cho đúng cách, để phân biệt phải trái (để trước hết biết họ có làm sai không đã mà giúp) lại cần có thêm Trí Tuệ.

Không mấy ai đạt được từ bi, đó là điều người ta hướng tới trong đạo Phật. Và nếu ban đầu không có lòng tốt (hiểu là lòng hướng thiện, cho dù có thể kết quả của lòng tốt đó chưa hẳn là tốt), thì sẽ không bao giờ bước vào được con đường để dẫn đến từ bi. Bước vào được con đường đó rồi, sau đó lại phải luyện tập tiếp :)

133
0
0

Gà ăn thóc

Từ thiện, liệu có cần thiết phải nghĩ quá nhiều mỗi khi làm 1 việc gì đó có ý nghĩa không.
Với tôi, nếu tôi suy nghĩ nhiều thế chắc sẽ không có 1 đồng nào ra khỏi túi tôi đâu.
Chỉ cần biết mỗi khi làm xong tôi thấy vui vui là được rồi.
Tôi làm từ thiện nhưng thực chất là đang từ thiện cho chính tâm hồn mình đó, đâu cần đắn đo suy nghĩ nhiều đâu.
Đôi dòng cảm nghĩ. Chúng ta có cần thiết mất quá nhiều thời gian đôi co nữa không?

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Cái kết cục trong mơ đó không phải chỉ với bé A mà BCD...Z bị bỏ rơi mà chúng ta bắt gặp trên con đường này cũng mong muốn như thế. Bé bỏ rơi tìm được mẹ nuôi, tìm được mái ấm chở che cho con. Hình ảnh đó thật sự quá đẹp.
Chỉ có điều mình vẫn nói Hữu xạ tự nhiên hương để chữ Duyên sao cho trọn vẹn. Có được sự quyết tâm từ bản thân thì vòng tay ng mẹ dù khó khăn gian nan vẫn ấp ủ con đến suốt cuộc đời.

Riêng với cá nhân mình thì để sự hiện diện của topic này trên diễn đàn là một điều không nên dù có ai sai, ai đúng, ai không tốt và ai tốt.
Trước nhất là vì em bé sau vì ng mẹ nào đó sẽ nhận nuôi bé rồi vì tất cả những ng quan tâm thương yêu em bé, cuối cùng vì tất cả những ai sẽ đi tiếp con đường này topic này ko nên có.
Khi đã đưa lên đây, đã bức xúc thì "Bạn" đã vì cái TÔI của chính mình. Cái này hãy tự ngẫm vì có khi chính mình cũng ko hiểu. Và giờ TÔI cũng vì TÔI của chính tôi nhắc nhở bạn rằng bạn đã làm sai.
Đây là ý kiến cá nhân của chính tôi đánh giá điều đó. Còn những ng khác chắc hẳn sẽ nghĩ khác...không ai có thể ép ai theo mình cả.

741
0
16

“Lòng tốt là thái độ do bản ngã chèo kéo, nó làm mạnh bản ngã của bạn. Khi bạn tốt với ai đó, bạn cảm thấy rằng bạn có quền hành bên trên. Khi bạn tốt với ai đó, có xúc phạm sâu sắc đằng sau nó - bạn làm bẽ mặt người khác và bạn cảm thấy sung sướng trong bẽ mặt của người đó. Đó là lí do tại sao lòng tốt không bao giờ có thể được tha thứ. Bất kì ai mà bạn đã từng có lòng tốt, cũng đều giận bạn bằng cách nào đó, ở đâu đó và nhất định trả thù. Chính bởi vì lòng tốt trên bề mặt chỉ dường như là từ bi, nhưng ở chiều sâu nó chẳng liên quan gì tới từ bi cả. Nó có động cơ kín đáo khác.
Xin lỗi Kukumalu vì tớ không đồng ý với OSHO ở cái đoạn này. Đoạn này đúng là điển hình OSHO khi ông đưa người đọc vào cái mê cung lý luận rối mù đầy những từ ngữ đa nghĩa làm chúng ta ngày càng rời xa bản chất của vấn đề. Thí dụ lòng tốt kiểu OSHO thế này cho nó dễ hiểu: Chị A nhà giàu là hàng xóm của chị B nhà nghèo. Chị A muốn chứng tỏ đẳng cấp nhà mình mang tiền mang gạo cho nhà chị B, nhưng lại cho với vẻ bề trên, ta đây gia ơn cho nhà nghèo nhưng trong lòng khinh mạn, lại đi rêu rao với hàng xóm là cái B nó ... ngờ u lắm, chả biết làm ăn gì, may mà nhà tôi cho nó tý tiền nó mới sống được bla bla. Hành động cho tiền của chị A là một hành động tốt, nhưng với thái độ làm từ thiện như vậy thì bao nhiêu người hàng xóm công nhận chị A có lòng tốt? Và tình huống này có đại diện cái nghĩa "lòng tốt" rất rộng mà OSHO nói đến không?

Chúng ta vẫn nói ra rả hàng ngày làm điều này điều kia vì cái Tâm, nhưng chưa chắc tất cả đều đã hiểu thấu rằng cái Tâm ấy là gì. Người ta phản đối kịch liệt chuyện ngoại tình với hàng mớ luân lý trong khi chẳng hiểu nội hàm luân lý gồm những gì, khi cứ bê nguyên mớ giá trị hổ lốn của xã hội nam quyền tích tụ hàng ngàn năm mà đi rao giảng cho người khác. Chúng ta vẫn đi chùa đầu năm ngày rằm mùng 1 xì xụp chiêm bái tụng xin, tôi từng hỏi một người vì điều gì bạn tôi bảo vì lòng tin? Lòng tin ở pho tượng gỗ im lặng ngàn đời trên Tam bảo? Lòng tin ở vị hộ pháp mặt mũi dữ tợn, tượng phật ngây ngô nhưng tất cả đều im lặng, sự im lặng đầy quyền lực và ban ơn?

Và hôm nay tôi đang nói về lòng tốt, điều mà dường như ai cũng tưởng mặc nhiên là như vậy, là điều không cần bàn cãi. Tôi cũng có biết một số nhóm hoạt động từ thiện, và chính từ Hội quán webtretho trước đây. Bên lề những công việc cao cả ấy là cả một thế giới ngầm đúng nghĩa: những phe cánh, những câu chuyện bôi xấu nhau, người này bảo bà kia đầu thì ngắn chả có tư duy quản lý tí dek nào nhưng tham quyền cố vị kiểm soát người khác bằng mọi cách, chị kia chỉ trích con này hời hợt, nông cạn đi từ thiện cốt lấy thành tích. Rồi những đoạn chat bôi xấu nhau được cop paste sang hết nick này đến nick kia, người đọc relax thôi rồi.

Còn về chuyện này thì tớ hiểu là ngoài lòng tốt ra những người làm từ thiện trong hội quán cũng là những con người bình thường, có đầy đủ những đặc tính xấu tốt của đàn ông đàn bà. Đến bây giờ tớ cũng tự thú nhận là hồi cãi nhau với ban quản trị wtt tớ thấy choáng nặng vì một số mẹ tung một số chưởng mà tớ không ngờ họ lại tung được các chưởng đó :)). Kuku đã đề cập đến rất nhiều khía cạnh của việc làm từ thiện và đặt ra câu hỏi rằng "vậy chúng ta có hiểu thấu rằng cái Tâm ấy là gì không?". Theo tớ thì việc biết được một hoàn cảnh éo le, cố gắng hết sức để giúp đỡ họ, thấy mình thật vui, thậm chí khóc sụt sùi khi đã giúp được họ đỡ éo le đi, đấy là lúc cái Tâm hiện diện rồi.

2,501
0
0

Haidang02

Chị thì đơn giản lắm, giúp ai được thì giúp, trong khả năng mình có thể, thế thôi. Mang lại chút niềm vui cho người khác, cũng là mang lại niềm vui cho chính mình.

Thiết nghĩ chúng ta không nên bàn về cái Tâm, hay lòng tốt gì nữa. Nói nhiều quá về những từ đó, chị thấy ngại thế. Tất cả chỉ mới bắt đầu, con đường trước mắt còn dài lắm, hãy nắm tay nhau, các mẹ nhé :x

1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

giúp ai được thì giúp, trong khả năng mình có thể, thế thôi.
Sáng nay em cũng chia sẻ với 1 mẹ y chang câu nói này của chị và thêm "lúc mình có của thì góp của, có công thì góp công". Làm là để mình thấy thanh thản hơn và có niềm tin hơn vào cuộc sống. Em thấy ngay bản thân em nhiều lúc còn không hiểu nổi mình nên hiểu người khác là điều cực kỳ khó. Nhà mình hãy sát cánh cùng nhau, cùng hướng tới cái chung của tất cả chứ đừng để ý đến từng cái riêng nữa nhé!

9
0
0

ni cô đa tình

Riêng với cá nhân mình thì để sự hiện diện của topic này trên diễn đàn là một điều không nên dù có ai sai, ai đúng, ai không tốt và ai tốt.
Chính thể Quân chủ thì chả cần biết đúng sai, chỉ cần bem 1 phát là xong
Chính thể Dân chủ thì phải hỏi nhân dân, hỏi member :-&

Em nghĩ rằng có nặng nề đến mức đó không chị?
Topic chỉ nên khai tử khi nó hoặc là vi phạm nội quy, hoặc là vô vị hoặc là xúc xiểm ác ý.

Thành thật mà nói các chị đã làm được nhiều điều. Em rất ngưỡng mộ các chị vì điều đó :x, và từng nghĩ có lấy vợ cũng nhất định phải lấy 1 người như các chị, dù cho lắm điều 1 tí, hi hi :-*

Em nghĩ tác giả topic chỉ nêu ra 1 vấn đề mà nhiều người khi đọc sẽ ko khỏi giật mình, nó không hoàn toàn vô ích đúng không?

Mọi thứ vẫn đang là như vậy, và lòng tốt hay gì đó chả qua chỉ là 1 cái tên, 1 cái vỏ mà thôi.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Chính thể Quân chủ thì chả cần biết đúng sai, chỉ cần bem 1 phát là xong
Chính thể Dân chủ thì phải hỏi nhân dân, hỏi member :-&

Em nghĩ rằng có nặng nề đến mức đó không chị?
Topic chỉ nên khai tử khi nó hoặc là vi phạm nội quy, hoặc là vô vị hoặc là xúc xiểm ác ý.

Thành thật mà nói các chị đã làm được nhiều điều. Em rất ngưỡng mộ các chị vì điều đó :x, và từng nghĩ có lấy vợ cũng nhất định phải lấy 1 người như các chị, dù cho lắm điều 1 tí, hi hi :-*

Em nghĩ tác giả topic chỉ nêu ra 1 vấn đề mà nhiều người khi đọc sẽ ko khỏi giật mình, nó không hoàn toàn vô ích đúng không?

Mọi thứ vẫn đang là như vậy, và lòng tốt hay gì đó chả qua chỉ là 1 cái tên, 1 cái vỏ mà thôi.
Đọc là hiểu bạn đã ko hiểu ý mình ..... xoá hay khai tử chỉ là những nút nhấn vô tri vô giác ...cái mình nói là cái khác. Thật tiếc...
Xin đừng ngưỡng mộ vì thực TÂM các chị ở đây cũng ko nhìn thấy gì cả.

1,557
0
0

Camellia

Đọc là hiểu bạn đã ko hiểu ý mình ..... xoá hay khai tử chỉ là những nút nhấn vô tri vô giác ...cái mình nói là cái khác. Thật tiếc...
Take it easy đi chị!
Tâm sáng, thì lòng tĩnh lặng.
Ai đó đã nói: Việc mình làm, có trời biết, đất biết và mình biết.

Kuku cũng chỉ đưa ra quan điểm và nhận xét thôi.(Cả Kuku cũng nên take it easy thôi)

Còn thậm chí, em nghĩ rằng một chủ đề được nêu ra, hãy nhìn nó đơn giản là ý kiến, quan điểm của một người. Đã gọi là diễn đàn, âu cũng nên có những phần đàm luận, nhưng theo hướng tích cực và công bằng thì tốt hơn.

Haizzzz! Thông minh lắm thì oan trái nhiều (Mit nem bảo thế ạ :D)

Em đồng ý với chị Hải Đăng, là giúp là giúp, chả mổ xẻ làm gì cho mệt ạ.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator
9
0
0

ni cô đa tình

Hí hí, thế lý do ấy là gì hả chị, em đọc mãi vẫn chưa hiểu ý chị. Em ngưỡng mộ các chị, là gồm nhiều con người, còn các chị cho em ngưỡng hay không thì có sao đâu, đã yêu thì ngại gì ai ngăn cản nào. Chị đừng giận quá mà thành mất bình tĩnh như thế.

Em đọc lại thì thấy Kukumalu có cái công là nói ra nhiều thứ đúng, nhưng có tội, mà tội rất to là đụng chạm đến nhiều người, làm cho người ta thương tổn. Ai lại bươi móc những góc khuất trong tâm hồn người ta phơi bày ra như thế. Trong khi xã hội còn nhiều người vô cảm và ích kỳ (trong đó có em) chỉ biết sống cho mình thì những người như các chị xứng đáng được tôn vinh quá ấy chứ. Em nói rất thật lòngđấy.

Trong khi báo này báo nọ còn phải mở cuộc thi tấm gương người tốt việc tốt, sống và học tập theo tấm gương đạo đức của bác Hồ thì lại đi bóc mẽ những chuyện như thế. Em mà như các chị, em cũng sẽ thấy bị thương tổn, sẽ thấy thật khó tha thứ.

Nhưng thôi, em đồng í với các chị Cám chị Mít chị Đăng…, hí hí, vứt hết vứt hết. Chúc các chị ngày càng trẻ khỏe, xinh đẹp, yêu đời và yêu nhau và cho em yêu với ná :x @};-

7,827
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Nhiều topic chả cần ai khai tử mà tự nó ... tự tử :D . Nhiều thành viên tự nói rồi lại tự cám ơn. Nhiều thành viên coi diễn đàn là ảo nên cứ tự phát ngôn rồi lại tự hoan hô mình đúng. Vì ... tự mình có thể lập nhiều ID... ;)

507
0
0

zoe

Hí hí, thế lý do ấy là gì hả chị, em đọc mãi vẫn chưa hiểu ý chị. Em ngưỡng mộ các chị, là gồm nhiều con người, còn các chị cho em ngưỡng hay không thì có sao đâu, đã yêu thì ngại gì ai ngăn cản nào. Chị đừng giận quá mà thành mất bình tĩnh như thế.

Em đọc lại thì thấy Kukumalu có cái công là nói ra nhiều thứ đúng, nhưng có tội, mà tội rất to là đụng chạm đến nhiều người, làm cho người ta thương tổn. Ai lại bươi móc những góc khuất trong tâm hồn người ta phơi bày ra như thế. Trong khi xã hội còn nhiều người vô cảm và ích kỳ (trong đó có em) chỉ biết sống cho mình thì những người như các chị xứng đáng được tôn vinh quá ấy chứ. Em nói rất thật lòngđấy.

Trong khi báo này báo nọ còn phải mở cuộc thi tấm gương người tốt việc tốt, sống và học tập theo tấm gương đạo đức của bác Hồ thì lại đi bóc mẽ những chuyện như thế. Em mà như các chị, em cũng sẽ thấy bị thương tổn, sẽ thấy thật khó tha thứ.

Nhưng thôi, em đồng í với các chị Cám chị Mít chị Đăng…, hí hí, vứt hết vứt hết. Chúc các chị ngày càng trẻ khỏe, xinh đẹp, yêu đời và yêu nhau và cho em yêu với ná :x @};-
Mình hiểu ý của chị ALnML thế này nhé. Hy vọng mình không hiểu sai.

"Lời nói đủ để cải cách hành vi thì tôn trọng. Không đủ tăng tiến hành vi thì không nên tôn trọng. Không đủ để tăng tiến hành vi mà tôn trọng, đó là miệng phóng túng vậy."

Câu đó của Mặc Tử. Hihi, bắt chước mọi người trích lời Thánh Hiền :)

251
0
0

Me Mickey

Suốt từ hôm qua mình đã đọc bài của Kuku 2 - 3 lần nhưng thực sự có những vấn đề thật không dễ để hiểu chút nào. Theo mình sống trong cuộc sống đôi khi cũng nên đơn giản hóa hơn những vấn đề đi thì mọi việc sẽ dễ dàng để giải quyết nó hơn, đôi khi con người ta cứ phức tạp hóa nó lên làm mọi việc cứ rối tung hết cả lên và cuối cùng vấn đề thật nan giải thật phức tạp. Mình không muốn nói đến một vấn đề nào đó trừu tượng hay to tát, chỉ muốn đi vào thực tế một vấn đề: Một con người, một số phận cần được giúp đỡ cưu mang và đó là việc làm tốt, nếu làm được lương tâm thanh thản, nếu không làm được lương tâm cắn rứt.
Thực ra làm từ thiện cũng không dễ chút nào, chúng ta gặp nhau ở đây tất cả đầu xuất phát điểm từ Tâm, từ Nhân mà làm chứ không ai PR đánh bóng mình, không ai vụ lợi cá nhân. Nhưng hàng ngàn Mem của CSTT cũng có nhưng người thế này người thế ý, họ chỉ không giống nhau bởi quan điểm nhưng tựu trung lại dẫn đến đích cuối cùng cùng là Chia sẻ tình thương.

360
0
0

tminh's mum

Hôm nay rất vô tình em lại lọt vào topic này. Các bác mang nhiều triết lý ra để bàn, nói thật em không theo được :D nhưng cũng xin mon men phát biểu thế này: Em có thể hiểu được một phần những trăn trở của chủ topic, nhưng thực ra cũng không nên quá bi quan như vậy. Em nghĩ lòng tốt chỉ có một, đó là mình mang lại được niềm vui, sự chia sẻ cho người khác mà không toan tính cá nhân, không suy nghĩ thiệt hơn, không mưu cầu tư lợi, đơn giản vậy thôi. Còn tất cả những trường hợp còn lại chỉ là nhân danh lòng tốt, đội lốt lòng tốt để thỏa mãn cái TÔi của mình thôi. Họ giúp người khác không phải vì người ta cần giúp đỡ mà vì họ muốn được làm kẻ ban phát, họ muốn đạt được mục đích của riêng họ thôi. Cái này không gọi là lòng tốt được ah.
Làm từ thiện cũng vậy. Chỉ có từ thiện đúng nghĩa và đội lốt từ thiện, nhân danh từ thiện mà thôi.
Cái gì cũng có 2 mặt của nó, nhìn vào mặt tiêu cực để tránh, nhìn vào mặt tích cực để sống. Bạn chủ topic hãy nhìn vào mục đích mà các bố, các mẹ ở diễn đàn này nói riêng, trong cả xã hội này nói chung để thấy cuộc sống còn đáng sống, chứ cứ nhìn vào mặt tiêu cực thì buồn lắm, rồi mình cứ ngần ngại, rồi mình cứ phân vân, cứ lưỡng lự, và rồi mình bỏ qua đi mất nhiều điều quan trọng và có ý nghĩa trong cuộc sống. Tự nhốt mình vào một cái lồng đầy bi quan, nghi kỵ trong khi ngoài kia cuộc sống vẫn hối hả trôi qua cùng bao nhiêu điều tốt đẹp khác mà mình không có cơ hội chiêm nghiệm cũng như tận hưởng, có đáng không?

9
0
0

ni cô đa tình

Nhiều topic chả cần ai khai tử mà tự nó ... tự tử :D . Nhiều thành viên tự nói rồi lại tự cám ơn. Nhiều thành viên coi diễn đàn là ảo nên cứ tự phát ngôn rồi lại tự hoan hô mình đúng. Vì ... tự mình có thể lập nhiều ID... ;)
Chị nói đúng quá. Chỉ có điều thời buổi này máy cài GPRS đi đâu chả định vị được, đến ra quán post clip Vàng anh công an còn tóm đc, chứ ID hay gì đấy chỉ là trò vặt, còn có người tranh thủ trưa ko ai để y log in vào máy ng khác dung ID của ng ta post bài. Con người tạo ra nhưng cũng chính con người có thể thay đổi tất cả, tất cả là do con người. Chỉ có điều người tạo nghiệp ác cho người ắt sẽ tạo nghiệp ác cho mình, làm người đau ắt mình đau, mình làm mình biết

Em xin lỗi nếu đã đi quá đà. Xin lĩnh hội tất cả những ý kiến của các chị.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Mọi người bàn chuyện rôm rả, tớ không định tham gia, nhưng vừa nói chuyện với "chủ thể", bạn bảo "mình buồn quá vì...".

Tớ chỉ nhắc lại lời của bạn: "đây là việc riêng tư của cá nhận tớ"

Có lẽ mọi người quá đà rồi...