Đừng tưởng từ bi là lòng tốt

1,557
0
0

Camellia

Ðề: Đừng tưởng từ bi là lòng tốt

Mọi người bàn chuyện rôm rả, tớ không định tham gia, nhưng vừa nói chuyện với "chủ thể", bạn bảo "mình buồn quá vì...".

Tớ chỉ nhắc lại lời của bạn: "đây là việc riêng tư của cá nhận tớ"

Có lẽ mọi người quá đà rồi...

Em đồng ý với chị rằng sự việc đang có chiều hướng quá đà. Cứ động vào vấn đề "quan điểm" là bao giờ cũng vậy mà :D

Tuy nhiên "chủ thể" lại cả nghĩ và nhạy cảm quá rồi. Vấn đề này không liên quan tới "chủ thể", nó chỉ là quan điểm của mọi người về tâm và việc làm từ thiện thôi.

Mỗi người đều có cách đánh giá và bày tỏ quan điểm khác nhau. Em nghĩ không nên coi việc đàm luận này có gì ghê gớm cả.

Dù sao, cả nhà mình cũng nên thôi chủ đề này nhỉ, nếu như nó làm cho mọi người hiểu lầm nhau và cả...buồn nữa.

Em tin rằng, giận hờn sẽ qua, yêu thương còn ở lại.... :x:x:x

507
0
0

zoe

Dù sao, cả nhà mình cũng nên thôi chủ đề này nhỉ, nếu như nó làm cho mọi người hiểu lầm nhau và cả...buồn nữa.
>:D<>:D<:x@};-@};-

Mình chỉ xin đóng góp thêm một ý kiến là có lẽ chúng ta có thể xóa những thông tin cụ thể về em bé và những sự việc liên quan đã nêu trong topic. Phần còn lại chỉ là những bàn luận chung về cái Tâm và làm từ thiện.

Mỗi người đều có cách đánh giá và bày tỏ quan điểm khác nhau. Em nghĩ không nên coi việc đàm luận này có gì ghê gớm cả.
Mình cũng hy vọng chủ topic cũng cảm nhận như vậy và không buồn. Chỉ là những quan điểm khác nhau, như thế mới làm thế giới này phong phú chứ.

Khi nào tâm hồn vui vẻ, chúng ta lại bàn về từ bi, về lòng tốt, về Osho ... Toàn những đề tài dù nghe cao xa, nhưng là những điều căn bản nền móng trong cuộc sống hàng ngày @};-

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

>:D<>:D<:x@};-@};-

Mình chỉ xin đóng góp thêm một ý kiến là có lẽ chúng ta có thể xóa những thông tin cụ thể về em bé và những sự việc liên quan đã nêu trong topic. Phần còn lại chỉ là những bàn luận chung về cái Tâm và làm từ thiện.
Đồng ý với Zoe. Mình cũng đề nghị admin giúp xóa đi những thông tin cụ thể. Hãy để bé và người trong cuộc tự quyết định vấn đề của mình.

659
0
16

admin

Administrator
Thành viên BQT

Chào các thành viên!

Vì một số thông tin, câu chữ nhạy cảm có thể ảnh hưởng đến cuộc sống hiện tại và sau này của 1 số cá nhân, nên Admin sẽ xóa / chỉnh sửa một số bài viết trong topic này.

Việc xóa / chỉnh sửa này sẽ được thực hiện sau 24h nữa, do vậy Admin xin thông báo để các thành viên biết và có thể lưu lại nội dung bài viết nếu cần.

Thân!
Admin.

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chúng ta vẫn nói ra rả hàng ngày làm điều này điều kia vì cái Tâm, nhưng chưa chắc tất cả đều đã hiểu thấu rằng cái Tâm ấy là gì.
Kuku nói nhiều cái lúc đầu chị chưa có thủng, giờ ngộ ra nhiều điều mới ngẫm thấy chữ Tâm kia đúng là không đơn giản để hiểu thật...:)

2,801
0
0

muathu

Kukumalu đưa thuyết Osho ra bàn luận thì không có gì, nhưng mình thấy hơi quá đà khi đưa trường hợp cụ thể vào mổ xẻ, thuyết có thể có người cho đúng có người cho sai mọi người cứ nhìn vào mà soi riêng mình thấy cũng có những điểm đúng. Có một bạn cũng thân của muathu nói rằng hội quán nhân ái, CSTT là manh mún là không được như các tổ chức chuyên nghiệp của một vài người đứng ra làm.... nhưng muathu nghĩ rằng mọi sự so sánh đều khập khiễng mình nhỏ làm việc nhỏ thế thôi, trong lúc làm vấn đề cũng phát sinh nhiều lắm và muathu cũng vấp váp cảm thấy có lỗi thật nhiều chứ không phải lúc nào cũng được như Oslo nói ta sung sướng được làm bề trên để đi ban phát .....đó chỉ là những trăn trở và những nổi đau thắt lòng thôi ....

Muathu còn lưu lại câu nói bất hủ của mẹ Theresa, các bố mẹ ơi hãy tiếp tục là những giọt nước trong đại dương nhé :x:x:x

Do not wait for leaders; do it alone, person to person.
We ourselves feel that what we are doing is just a drop in the ocean. But the ocean would be less because of that missing drop
The miracle is not that we do this work, but that we are happy to do it
Let us not be satisfied with just giving money. Money is not enough, money can be got, but they need your hearts to love them. So, spread your love everywhere you go
If we want a love message to be heard, it has got to be sent out. To keep a lamp burning, we have to keep putting oil in it

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
507
0
0

zoe

Mẹ bạn Tí tồ (vẫn quen với nick đó :smiling:), ko hiểu sao đọc các bài em viết chị luôn thấy cảm động, đơn giản nhưng thân thương lắm @};-

Spam tiếp nhé. Xin phép chị HaiDang post lại từ box CCVV bài Heal the world của Ông Vua nhạc pop vừa qua đời. Cũng đơn giản nhưng ý nghĩa @};- như lời mở đầu bài hát Pure and Simple.

There's A Place In
Your Heart
And I Know That It Is Love
And This Place Could
Be Much
Brighter Than Tomorrow
And If You Really Try
You'll Find There's No Need
To Cry
In This Place You'll Feel
There's No Hurt Or Sorrow

There Are Ways