Hạnh phúc là gì ???

806
1
0

meduydu

Ðề: Hạnh phúc là gì ???

Hạnh phúc là gì?

Hạnh phúc là một khái niệm rất trừu tượng. Lắm lúc hạnh phúc lớn lao như vừa đạt được một điều gì đó rất lớn trong cuộc sống nhưng có lúc hạnh phúc rất đỗi bình dị… như một tách trà ấm giữa đêm đông giá lạnh hay một bàn tay nhẹ lau giùm những giọt nước mắt đang ngấn dài trên má. Hạnh phúc là vậy, đến bất ngờ và ra đi cũng thật nhanh chóng khiến cho người ta luôn có cảm giác hụt hẫng để rồi cái phút giây hạnh phúc ngắn ngủi đó trở thành một kỉ niệm thật khó quên…

Quan niệm về hạnh phúc thì mỗi người một kiểu và trả lời cho câu hỏi: "Hạnh phúc là gì?" cũng mỗi người một đáp án. Câu trả lời có thể gặp nhau nhưng cảm xúc thì không thể gặp nhau vì chỉ có người đó mới cảm nhận được hạnh phúc đích thực mà người ta đang là kẻ trong cuộc.

Thế giới có màu trắng thì cũng có màu đen, thái cực có dương thì cũng có âm, can, chi, trường, lưỡng nghi, tứ tượng, bái quái, ngũ hành...v..v Tóm lại, vạn vật tương sinh tương khắc, luôn có hai mặt cùng song song tồn tại và đối lập nhau. Đối lập sinh ra mâu thuẫn, mâu thuẫn lại khiến cho vạn vật phát triển lên, chính vì thế mà phạm trù "mâu thuẫn" là một trong 3 cặp phạm trù thông dụng nhất của cuộc sống. Hạnh phúc cũng không nằm ngoài quy luật này. Nó có thể khiến con người ta cảm thấy sung sướng cực độ nhưng xét ở một khía cạnh khác, khía cạnh nằm bên kia của sợi chỉ ranh giới thì hạnh phúc cũng có thể khiến con người ta đắm chìm trong hư ảo mà bỏ quên đi những vấn đề thực tế hiện tại đang xảy ra xung quanh. Nhưng, dù có thế nào đi nữa thì hãy luôn ghi nhớ rằng: "ta vẫn là ta", ta không là một ai khác, ta vẫn sống theo tư tưởng và mục đích ta đã chọn như ta đã, đang và sẽ sống - phải vậy không "chiasetinhthuong" ơi. Thanks mọi người đã sẻ chia và động viên một "bà già lẩm cẩm" nhé. Một người lính cần biết đứng lên và bước tiếp.
Em thương chị quá! Em theo dõi bài của chị và chẳng dám viết thêm câu nào chia sẻ vì sợ lại làm chị nhớ đến nỗi đau. Nhưng giờ thì không thể cầm lòng được vì mắt em đang nhòe đi... Hôm nào có dịp vào SG, chị nhắn tin cho em nhé!

1
0
0

LÊ VIẾT HÙNG

Hạnh phúc là gì?

Thế giới có màu trắng thì cũng có màu đen, thái cực có dương thì cũng có âm, can, chi, trường, lưỡng nghi, tứ tượng, bái quái, ngũ hành...v..v Tóm lại, vạn vật tương sinh tương khắc, luôn có hai mặt cùng song song tồn tại và đối lập nhau. Đối lập sinh ra mâu thuẫn, mâu thuẫn lại khiến cho vạn vật phát triển lên, chính vì thế mà phạm trù "mâu thuẫn" là một trong 3 cặp phạm trù thông dụng nhất của cuộc sống. Hạnh phúc cũng không nằm ngoài quy luật này.
Hiểu được thế này thì sống trong đời luôn ung dung tự tại. Lúc đau buồn, thất bại không lấy làm lo lắng mà quên đi sự nỗ lực, lúc vui sướng, thành công cũng không vì thế mà quên rèn luyện. Ấy là "trung dung" trong đời vậy!

358
0
0

maninthedark

HẠNH PHÚC LÀ GÌ ??????

Câu hỏi thật khó trả lời bởi vì chính tôi cũng đang lang thang kiếm tìm, đôi lúc tưởng như đã chạm đc vào HP nhưng ngay sau đó, sự thật đã xóa nhòa tất cả những ảo tưởng về HP. Vậy nên, hãy sống với hiện tại và cảm thấy hài lòng với những gì mình đang có, mỉm cười và chấp nhận những gì mình đã mất.:rose::rose::rose:

1,622
1
0

Jigme_Lahmo

HẠNH PHÚC LÀ GÌ ??????

hãy sống với hiện tại và cảm thấy hài lòng với những gì mình đang có, mỉm cười và chấp nhận những gì mình đã mất.:rose::rose::rose:
:applause::applause::applause:
Em rất thích câu này:
Hạnh phúc trên đời phải đâu xa xôi quá
Hạnh phúc dịu dàng len lỏi quanh ta!

144
0
0

Lantrailt

Hình như ít khi em tìm HP. HP với em là những điều thật nhỏ nhặt hay là những điều tưởng chừng k bao giờ xảy ra....Cứ miên man, ôm ấp... Và rồi.....cũng mừng vui vì mình đã đc hạnh phúc!

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Hạnh phúc là nửa đêm nhận điện thoại...khóc cùng nỗi đau của em! Cầu mong em vững tâm vượt qua chặng đầu tiên của con đường gian nan này:x!

Hạnh phúc là cả đêm thức trắng chia sẻ cho nhau nỗi lo âu, thấp thỏm và cầu mong sự bình yên! :-*

Hạnh phúc là mỗi buổi trưa nghe tiếng tít tít tít nghĩa là sắp được đánh chén no nê và "anh hàng cà phê" lại hỏi 1 câu quen thuộc: như mọi khi nhé!:D Nghiện cafe nặng quá rồi!

Hạnh phúc là vừa được bố cho cái phiếu mua 5l xăng khi mà bình xăng đã chạm vạch đỏ và xăng mới tăng giá sáng nay.:x

Hạnh phúc là khi con đi học về chạy thẳng lên phòng ôm mẹ nói rằng "con yêu mẹ lắm!" :-*

Hạnh phúc là cả nhà đêm nay được ngủ ngon, mình cũng đã buồn ngủ và sắp ngáy o o...

:x:x:x

384
0
16

tho2006

Member

Hạnh phúc là sáng sớm vào CSTT thấy mọi tấm lòng yêu thương đang dồn cho con, là thấy những tin nhắn chia sẻ tình cảm, là nhận ra rằng mọi rạn nứt đã đang dần lành lại.
HP là tối qua nằm một mình, thấy nhớ quay quắt một người để biết rằng lòng mình chưa lạnh
Hp là khi mình đưa bức tranh cho bạn xem, bạn cười vang và khen "tuyệt quá"
Hp là sáng nay đến CQ sớm, cắm một bình hoa trong phòng sếp và nhận được một lời cảm ơn, "đẹp quá"
Đơn giản thế thôi nhưng đấy là hạnh phúc. Vậy hạnh phúc là gì? Hạnh phúc là cảm nhận!

2,501
0
0

Haidang02

Qua cơn bão gió cấp 7, cấp 8, trời lại xanh, mây lại trắng, nắng lại vàng :x
Hình như sau bão, trời xanh hơn, mây trắng hơn, nắng vàng đẹp hơn :)
Cả nhà lại gọi nhau í ới ...
Hạnh phúc là bình yên @};-

67
0
0

childlike mother

Hạnh phúc của Mẹ là mỗi khi đi làm về, Mẹ dừng chân ở cửa nhà gọi em "Jerry ơi, MaMa về rồi nè"..Em quay lại nhìn Mẹ rồi gọi "Mệ..Mệ", rồi em lũn cũn bước chấp chới về phía Mẹ...Mẹ giang hai tay thật rộng đón em vào lòng...

Hạnh phúc của Mẹ là khi Mẹ bảo em: "MaMa mới đi làm về, con hôn Mẹ 1 cái nào"...Thế là em sẵn sàng hun má Mẹ một cái thật sâu hít hà...

Hạnh phúc của Mẹ là khi em chợt mếu máo trong giấc mơ, Mẹ ôm em vào lòng vỗ về: "Có MaMa đây...MaMa đây mà.." là em sẽ lại ngủ thật ngon...

MaMa sẽ luôn che chở cho con, bé yêu à....:x

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Hạnh phúc khi út ít trước khi đi học nói : mẹe nhở hơi, bố nhở hơi :-*

1,849
0
0

BB&C

Hạnh phúc là sáng nào chồng cũng hôn má vợ trước khi đi làm.

Hạnh phúc là con gái sáng nào cũng bắt mẹ bế đi một vòng trong khu trước khi mẹ đi làm.

Hạnh phúc là con trai xin ôm mẹ một cái trước khi làm bài tập để tăng thêm sức mạnh.

6
0
0

mẹ quang minh

Hạnh phúc là gì ? là khi bên cạnh ta có những người biết yêu thương
Hạnh phúc là gì ? là khi ta đưa hạnh phúc đến cho người khác

97
0
0

Phuc & Chip Bong

Đọc từ bài đầu tiên đến giờ, nước mắt không ngừng rơi...Mình cũng đã trải qua rất nhiều thăng trầm trong cuộc sống, cũng có khi mất đi người thân nên rất thông cảm với nỗi đau của chị Mẹ K.O.M, cũng có khi đau như mẹ Tho2006,...nhưng mình vẫn cảm thấy hạnh phúc mỗi khi nhận ra rằng hàng ngày mình vẫn nhìn thấy mặt trời mọc, vẫn gặp các con lúc 8h tối sau 1 ngày làm việc mệt mỏi, vẫn được on-line với CSTT mỗi khuya, nhiều khi chỉ để xem hôm nay có ai đến thăm Nghé không...

Các mẹ ơi, cảm ơn các mẹ đã mang lại hạnh phúc, hay chỉ một niềm an ủi nho nhỏ cho các con người kém hạnh phúc hơn, ngưỡng mộ các mẹ lắm @};-@};-@};-

16
0
0

Me Thosoc

Bạn hỏi hạnh phúc là gì ư? Với tôi, bây giờ hạnh phúc là được nghe thấy giọng nói của con, là được nhìn thấy con, được xoa đầu véo tai nó .......... bởi lẽ, con tôi....đâu còn nữa rồi. Cái hạnh phúc bình thương như bao bà mẹ vẫn làm hằng ngày đối với tôi bây giờ là một điều..........không bao giờ có được nữa rồi, xa vời vợi nếu ko muốn nói là không tưởng. Buồn quá mọi người ơi...... Có nỗi buồn nào bằng nỗi buồn của người mẹ mất đi đứa con thân yêu không?????????
Con tôi là một đứa con rất ngoan, học giỏi, được bạn bè yêu mến, thày cô giáo đều quý, vậ mà..........
Tôi ko định viết nhưng đọc trong diễn đàn thấy mọi người nói nhiều về hạnh phúc, tư nhiên thấy nhớ con trai quá nên tham gia vài câu, vậy thôi nhé. càng nói lại thấy buồn nhiều hơn mọi người thông cảm ...........[/QUOTE

Xin chia sẻ với chị. Sao mà em mau nước mắt thế. Ngồi trong văn phòng mặt cứ cúi gằm xuống không sợ mọi người nhìn thấy mình khóc.

1,904
0
36

291179

Active Member

Hạnh phúc với em là nhìn những người xung quanh mình hạnh phúc, em mong tất cả mọi người hạnh phúc. Xin chia sẻ với những nỗi đau, mong vết thương lòng sẽ mau lành lại, em gửi tặng tất cả nụ cười với tấm lòng của em mong niềm vui sẽ đến với tất cả mọi người :x

56
0
0

Huy Linh

Hạnh phúc khi ngồi đây đọc được những tình cảm mà mọi người dành cho nhau dù rằng ta vẫn đang lao theo guồng xoáy của cuộc đời với bao nỗi lo toan, mệt mỏi!
Hạnh phúc khi hay tin có một cuộc đời khốn khổ nào đó được cưu mang, một mạng sống được hồi sinh từ những tấm lòng nhân ái!
Hạnh phúc vì được chia sẻ và được cảm thông!

24
0
0

mat1mi

Có lẽ, tất cả các bạn đều đúng, nhưng với tôi hạnh phúc lại là cái chẳng bao giờ tôi có được:)):((

741
0
16

Hạnh phúc là buổi sáng loay hoay bắt tia nắng sớm rọi qua khuôn mặt Bayon bí ẩn. Là buổi chiều trong đền Angkor Wat, bỗng như nghe thấy tiếng đoàn quân của vua khỉ Hanuman trên bức phù điêu ngàn năm vọng lại. Là cảm giác thật bình yên lặng ngắm rặng Himalaya mờ tuyết, thấy thiên đường chắc cũng đến thế mà thôi... Rất nhiều, rất nhiều khoảnh khắc như thế làm nên hạnh phúc!

"Hạnh phúc không phải là cảm giác tới đích mà là trên từng chặng đường đi." - Che Guevara

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
56
0
0

Huy Linh

Có lẽ, tất cả các bạn đều đúng, nhưng với tôi hạnh phúc lại là cái chẳng bao giờ tôi có được:)):((
Hạnh phúc đôi khi chỉ là 1 điều hết sức nhỏ nhặt mà đôi khi mình vô tình không nhận ra.
Mình không biết cuộc sống của bạn đang bế tắc hay gặp gì bất hạnh. Nhưng cố lên bạn nhé, hạnh phúc chờ đợi bạn ở phía trước con đường bạn đang đi nếu bạn biết hy vọng và vươn tới.@};-@};-@};-

438
0
0

Bánh qui AFC

Hạnh phúc là khi biết hôm nay mình vừa làm được 1 việc tốt và chưa làm việc gì xấu :)
Hạnh phúc là khi nhận được cái túi ngủ, mấy đôi tất bé xíu, iu iu của con :x