Kinh nghiệm làm từ thiện

251
0
0

Me Mickey

Ðề: Kinh nghiệm làm từ thiện

Hôm nay em xin được chia sẻ 1 kinh nghiệm làm TT cho các bác. Đó là làm TT....rất đỏ....nên chơi lô..he he he he
Hôm nay em vừa xuống chùa Ninh An để giúp hội Phụ nữ tặng chùa 1 chiếc tủ lạnh và nhân dịp đi công tác cho Chị Loan về vụ gia đình chị Hoài. Đi đường thì thuận buồm xuôi gió. Về đến cửa nhà em bắt được ngay 1 túi mận cơm đỏ ửng ngon ngon là. Chà biết của ai đánh rơi mà lại ko có ai nhặt. Vào nhà em tư duy....mận giống số 0...em oánh con "lô" 00. Thế là tối em trúng 400k. Trừ tiền oánh em vừa đủ số tiền trả taxi cho vụ đi Ninh an.( Đi hết 750k nhưng 3 người đi nên em mất có 250k) Cho nên em suy ra....Đi TT về các bác nhớ oánh Lô....
Bác chưa bao giờ chơi món này nhưng kể ra kinh nghiệm này của mẹ mày là hay nhất đấy, phổ biến rộng rãi đẻ cá mẹ, các bố học tập. Người người... nhà nhà...:laughing:

354
0
0

nikita24480

Đến chết với cô này :laughing::laughing: Thế đã dạy chồng cách oánh lô chưa ?
ko dạy đc, vì chồng ko hiểu chị ạ. Thôi nhà em 1 đứa rượu chè 1 đứa cờ bạc là đều rồi, ko chơi lấn sân....Hôm nay đi Phú Thọ quên ko rủ chị em chơi tá lả để em kiếm tí...lần sau em nhất định nhớ hờ hờ
Hôm nay quên nhìn biển số xe ô tô nhà mình đi nên ko oánh lô đc các bác ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
144
0
0

Lantrailt

Ước gì đc như các chị!
hic hic......
em cứ lẽo đẽo nhặt nhạnh theo sau.......
Các chị chia sẻ nữa đi để lớp chúng em còn học tập và tránh!

841
0
0

Mẹ Tiếu Tiếu

Nhân vụ làm giúp chị Mít Nem chuyển đồ từ nhà cũ sang nhà mới, em đọc được khối điều hay. Điều em đúc rút là nhiều khi sự việc trông thế mà không phải là thế, cần bình tĩnh xem xét và theo dõi.
Nhưng kể ra những tấm lòng nhiệt tình và bồng bột cũng có cái hay của nó.
Hề hề..túm lại là sống như tính cách mình có.
Xin hết ạ.
Chúc cả nhà nghỉ lễ vui vẻ!

6
0
0

Heo mọi

Mấy bà đi làm từ thiện cho tui hỏi có biết cách nào gởi quần áo từ nước ngoài về làm từ thiện mà không bị thuế không? Đồ cũ cho con nít á. Ai biết thì thông báo giùm tui một tiếng nha. Cám ơn mấy bà nhiều.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Quá trình xác minh một trường hợp

Chào gia đình, chúng mình thuộc nhóm những bà mẹ chơi với nhau và rủ nhau đi hoạt động xã hội . Hôm nay đến thăm con, hy vọng có thể giúp con chữa bệnh. Xin phép cho chúng mình được hỏi thật chi tiết để chúng mình còn viết lại để mọi người trong nhóm được biết từ đó sẽ có hướng giúp đỡ .
Xin cho hỏi
1. Bố bé tên là gì ạ
Anh sinh năm bao nhiêu
Anh làm nghề gì
Mẹ bé tên gì
Sinh năm bao nhiêu
Làm nghề gì
==> Hỏi nghề nghiệp xác định kinh tế gia đình.
2. Thế địa chỉ gia đình chính xác ? Số điện thoại cố đinh để gọi về gia đình
==> Chi tiết này để làm bằng chứng về sau này với các mẹ là chắc chắn có một truờng hợp với địa chỉ xác thực)
3. Thế anh chi có mấy cháu...Anh chị em độ tuổi nào
4. Anh chị phát hiện bênh cháu lúc nào? Để gia đình kể thật chi tiết về ngày tháng năm phát hiện bênh của con. Chi tiết khám chữa bệnh thế nào? ===> Sự quan tâm của gia đinh và thật rõ ràng bệnh của cháu bé.
5. Để mổ tim hay chữa bệnh cho bé gia đình đã chuẩn bị đc bao nhiêu. Nói thực vì là nhóm bạn với nhau ko phải tổ chức nên nếu xin đc các bạn thì chỉ là hỗ trợ chứ khó có thể giúp đỡ hoàn toàn. Mong gia đình coi chúng tôi như ng nhà để cùng nhau tháo gỡ khó khăn.

492
0
0

sweetlily

Mấy cái mũi tên suy ra của chị Loan hơi bị đúng.

Mỗi lần em nhờ mọi người đi xác minh một trường hợp, em đều dùng bảng câu hỏi như sau ạ, có thể thừa nhưng còn hơn thiếu.

1. Tên đầy đủ của bệnh nhân:
2. Ngày sinh:
3. Cân nặng hiện tại:
4. Địa chỉ liên lạc:
5. Điện thoại (nếu ko có thì xin điện thoại của ai đó có thể liên lạc được)
6. Tên bệnh chính xác, có tên tiếng Anh thì tốt nhất:
7. Ảnh của bệnh nhân một mình và ảnh cùng gia đình.
8. Lịch sử bệnh trạng
* lần đầu tiên có biểu hiện khi nào
* đã đi những bệnh viện nào và tên bác sĩ phụ trách
* bác sĩ nói gì
* phác đồ điều trị ra sao
9. Hồ sơ bệnh án, càng nhiều, càng chi tiết càng tốt: gửi bản scan sớm.
* kết quả chẩn bệnh,
* xét nghiệm máu,
* nếu là bệnh tim cần siêu âm tim (doppler) và điện tim (echogram).
10. Hiện tại bệnh nhân đang uống những thuốc gì, tên thuốc và liều lượng
11. Hoàn cảnh gia đình: bố mẹ, anh chị em mấy tuổi, khó khăn ntn, hiện đang nợ bao nhiêu tiền, đã được ai giúp đỡ chưa, đã nhận bao nhiêu tiền?
12. Bệnh nhân có bảo hiểm hay không, được bảo hiểm hỗ trợ ntn ko?
13. Chính xác là hiện tại gia đình cần gì? xin viện trợ phẫu thuật, tiền phẫu thuật, tiền thuốc thang, v.v.?
14. Nếu là tim, gia đình đã nghe tới và đăng ký với tổ chức Đông Tây Hội Ngộ (East Meets West Foundation) hay chưa?

2,801
0
0

muathu

Muathu đã từng đi theo một bạn ở East Meets West Foundation xác minh một trường hợp, gần giống như Sweetly :x:x:x cuối cùng là xin chụp hình.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Mấy cái mũi tên suy ra của chị Loan hơi bị đúng.

Mỗi lần em nhờ mọi người đi xác minh một trường hợp, em đều dùng bảng câu hỏi như sau ạ, có thể thừa nhưng còn hơn thiếu.

1. Tên đầy đủ của bệnh nhân:
2. Ngày sinh:
3. Cân nặng hiện tại:
4. Địa chỉ liên lạc:
5. Điện thoại (nếu ko có thì xin điện thoại của ai đó có thể liên lạc được)
6. Tên bệnh chính xác, có tên tiếng Anh thì tốt nhất:
7. Ảnh của bệnh nhân một mình và ảnh cùng gia đình.
8. Lịch sử bệnh trạng
* lần đầu tiên có biểu hiện khi nào
* đã đi những bệnh viện nào và tên bác sĩ phụ trách
* bác sĩ nói gì
* phác đồ điều trị ra sao
9. Hồ sơ bệnh án, càng nhiều, càng chi tiết càng tốt: gửi bản scan sớm.
* kết quả chẩn bệnh,
* xét nghiệm máu,
* nếu là bệnh tim cần siêu âm tim (doppler) và điện tim (echogram).
10. Hiện tại bệnh nhân đang uống những thuốc gì, tên thuốc và liều lượng
11. Hoàn cảnh gia đình: bố mẹ, anh chị em mấy tuổi, khó khăn ntn, hiện đang nợ bao nhiêu tiền, đã được ai giúp đỡ chưa, đã nhận bao nhiêu tiền?
12. Bệnh nhân có bảo hiểm hay không, được bảo hiểm hỗ trợ ntn ko?
13. Chính xác là hiện tại gia đình cần gì? xin viện trợ phẫu thuật, tiền phẫu thuật, tiền thuốc thang, v.v.?
14. Nếu là tim, gia đình đã nghe tới và đăng ký với tổ chức Đông Tây Hội Ngộ (East Meets West Foundation) hay chưa?
Cái này là Prồ...Đúng thế

9
0
0

vietnovo

Hôm nay em xin được chia sẻ 1 kinh nghiệm làm TT cho các bác. Đó là làm TT....rất đỏ....nên chơi lô..he he he he
Hôm nay em vừa xuống chùa Ninh An để giúp hội Phụ nữ tặng chùa 1 chiếc tủ lạnh và nhân dịp đi công tác cho Chị Loan về vụ gia đình chị Hoài. Đi đường thì thuận buồm xuôi gió. Về đến cửa nhà em bắt được ngay 1 túi mận cơm đỏ ửng ngon ngon là. Chà biết của ai đánh rơi mà lại ko có ai nhặt. Vào nhà em tư duy....mận giống số 0...em oánh con "lô" 00. Thế là tối em trúng 400k. Trừ tiền oánh em vừa đủ số tiền trả taxi cho vụ đi Ninh an.( Đi hết 750k nhưng 3 người đi nên em mất có 250k) Cho nên em suy ra....Đi TT về các bác nhớ oánh Lô....
omg.. một kinh nghiệm thật đáng quan tâm chắc phải cầm sách vở đi học tập thui :cstt01:

741
0
16

Hôm nay quên nhìn biển số xe ô tô nhà mình đi nên ko oánh lô đc các bác ạ
Đọc cái này lại nhớ một đoạn tiếu lâm của mấy bác lái xe cơ quan em như sau:
- Em xin chia buồn với gia đình chị, cụ năm nay 79 rồi phỏng ạ?
- Cảm ơn chú, cụ nhà chị năm nay mới 78
- (buột miệng) Bỏ mịe thế hôm qua em lại làm con đề 79 :D