(MS118/TT) 07.5.2011 - Đến thăm và tặng đồng phục cho các bé lớp học tình thương chùa Hương Lan (chùa Đồi), thôn Đông Cựu, Đông Sơn, Chương Mỹ, Hà Nội

1,416
0
36

MomMi

Active Member
Ðề: (MS118/TT) 07.05.2011 Đến thăm và tặng đồng phục cho các bé lớp học Tình thương chùa Hương Lan (chùa Đồi) , thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

oi, dung ngay em phai di cong tac. hic hic.

590
0
0

dieuhuong

Trả lời: (MS118/TT) 07.05.2011 Đến thăm và tặng đồng phục cho các bé lớp học Tình thương chùa Hương Lan (chùa Đồi) , thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Cho chị đăng ký 1 suất nhé (chắc chắn), cũng có thể thêm 1 suất nữa (dập dòm) cho con gái.

303
0
0

mama2vit

Ðề: Trả lời: (MS118/TT) 07.05.2011 Đến thăm và tặng đồng phục cho các bé lớp học Tình thương chùa Hương Lan (chùa Đồi) , thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Cho chị đăng ký 1 suất nhé (chắc chắn), cũng có thể thêm 1 suất nữa (dập dòm) cho con gái.
Chị ơi con gái lại về rùi à, nhanh quá chị nhỉ vừa đi hôm nào. Mình cũng xin 1suất dập dòm, cố thúc zai đi cục tác về sớm vậy.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member
Ðề: (MS118/TT) 07.05.2011 Đến thăm và tặng đồng phục cho các bé lớp học Tình thương chùa Hương Lan (chùa Đồi) , thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Chưa biết có đi đc ko nhưng chị UH khai giảng 1 thùng kẹo chew chew 66 gói nhé. Đủ chia cho mỗi đứa 1 gói mang về và còn lại thì bóc ra liên hoan luôn.

590
0
0

dieuhuong

Trả lời: (MS118/TT) 07.05.2011 Đến thăm và tặng đồng phục cho các bé lớp học Tình thương chùa Hương Lan (chùa Đồi) , thôn Đông Cựu, xã Đông Sơn, huyện Chương Mỹ, Hà Nội

Sorry mọi người nhé, sáng t7 chị có việc đột xuất rồi nên ko đi được cùng mọi người. Buồn quá. Định ủng hộ các con một chút thì đưa cho ai đây, cả nhà ơi.

590
0
0

dieuhuong

Hơ hơ, nhầm nhọt một tí, cứ nghĩ là đi t7, mọi người cho lịch trình, kế hoạch đi, nếu đi công việc về ko mệt thì chị sẽ đi, chị định gửi quà cho các con thì gửi ai đây (phòng trường hợp ko đi được)?

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Nhà mình ơi chốt sáng mai 7am ở Pico Nguyễn Trãi, ai đi được cho bọn trẻ đi cùng cho vui, confirm trước với Tú 098.515.7766 nhé.

@ chị dieuhuong: xe sẽ đi qua TXB nhà chị đấy, có j chị alo em nhé.

700
0
16

halinhmy

Member

Các chị cho em đăng kí 1 chân nhớn 1 chân bé với ạ nếu còn chỗ nhé.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Em gửi vài hình ảnh về hôm khai giảng năm học mới lớp học Tình thương Chùa Hương Lan. Bọn trẻ con rất vui vì có "lễ khai giảng" như các bạn trong trường. Hôm đó ngoài CSTT còn có nhóm các anh chị đang góp gạch xây lớp học mới cho tụi trẻ cũng về, và rất đông các em SV tình nguyện - những em thay nhau dạy lớp cùng các cô giáo, vì lớp rất nhiều lứa tuổi, lại thêm những bé gia cảnh khó khăn, dù được đi học ở trường nhưng ko có tiền học thêm, cũng đến chùa để nhờ các anh chị SV làm gia sư miễn phí cho.

Bọn trẻ ngồi chờ rất ... trịnh trọng và kỷ luật dù hơi lâu :)

Duy có em này là hơi mất trật tự, đây là giây phút hiếm hoi con chịu ngồi yên, dù cô Hòa đã phân công riêng 1 chị quản con. Nhà 3 chị gái rồi, đến con ko may bị tật nguyền, bố mẹ đều đã nhiều tuổi, vậy mà vẫn dự sinh thêm để có ... người chống gâ.y :( :

Thấy cô giơ máy là pose luôn :x :

Bạn này thì bảo mãi cũng hông chịu ngẩng lên cho cô chụp ảnh hihi:

Đây là phần quà của CSTT, áo đồng phục (Mầm Nắng), gạo (HGYT), và bánh trung thu (chị dieuhuong), 1 thùng kẹo (HG) gửi tới các con:

Và rất nhiều bánh kẹo đã chia túi để các con mang về:

Chia và phát quà:

Mùa đông năm nay các con đã ấm hơn rồi :x :

Người mà ai cũng biết là ai :x bị "úp sọt" lên phát biểu thay mặt CSTT:

Sư thày cảm ơn tấm lòng của mọi người dành cho lớp học và các con, thày rất mau nước mắt nhé, lần nào vào cũng thấy thày khóc thôi :(( :x .

Đây là "đội quân" nhà mình:

Bonus thêm vài tấm hình show hàng bọn trẻ con nhà mình. Virgo, Ruồi, halinhmy ơi up thêm ảnh bọn em chụp nhé.

Halinhmy ơi chị cực kết bé con nhà em, nhanh nhẹn biết việc lắm, làm đâu ra đấy cơ, cứ như đi theo mẹ nhiều chuyến Cstt lắm rồi ấy, gửi con gái này :-* :

Tranh thủ chém gió :D:

Ở nhà cu Kiên: (halinhmy hay ai có chụp được cảnh mọi người đi men theo bờ ruộng vào nhà chị Hương ko?)

Sâu đứng chờ cô Tú:

Sâu đứng chờ bác dieuhuong:

Hái hoa về tặng sinh nhật anh Ruồi nào:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
700
0
16

halinhmy

Member

Em post ảnh tiếp nhé:

Hôm qua em tới trường..

Em có biết con voi nó kêu thế nào không???

Cô Hoà lúc nào cũng ân cần chăm sóc các con

Chị Linh thì cam kết hoàn thành nhiệm vụ, em Sâu vẫn phải kiểm tra lại xem có thiếu cái quần hay túi bánh không nên các anh chị rất thích.

700
0
16

halinhmy

Member

Em đi học về... Em Sâu và Moon thể hiện tinh thần trèo cống vượt ruộng rất xuất sắc, không phải lúc nào mẹ cũng dắt em từng bước đâu nhé

Moon dắt bố:

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Hihi đúng là Moon dắt bố Nam thật :)) .
Vụ con voi, trên xe về mọi ng hỏi nhau thế con voi kêu tn nhỉ, thế thực ra nó kêu tn nhỉ, ù ù hay ầmmmmmmm à? :))

510
0
0

MeLuti

Cả nhà ơi, đi đi.

Tặng quà khai giảng cho các cháu xong, tranh thủ gặp gỡ thêm mấy bé có hoàn cảnh hết sức khó khăn thế này:

- Bố nó ở tù dài dài do trong lúc say rượu đã cầm dao đâm chết mẹ và đứa bé trong bụng. Giờ 2 đứa trẻ bơ vơ, ở tạm với ông bà nội, mà ông bà cũng già yếu rồi. Bé lớn 7 tuổi cô Hòa cũng đón vào lớp để dạy chữ, bé thứ hai 2 tuổi ở nhà bà trông. Chưa biết năm này bọn trẻ sẽ đến trường như thế nào.

- Nhà này thì bố bị thần kinh, nhất định không cho con đi học. Hai bé này học cũng rất khá, mẹ nó định cho nghỉ học vì không có tiền đóng học nhưng chị Hòa thương 2 đứa học giỏi, đã đón về nhà dạy cả mấy tháng hè, đang muốn xin CSTT bảo trợ học phí cho các cháu.

Đợt này chúng mình về xác minh luôn, xem có thể giúp đỡ cho các cháu đến trường được không.
Tyruoi và mợi người ơi hôm rồi có xác minh được việc học hành của hai bé này ko ?

Hôm qua mình vừa gặp Thiên Hương, hai chị em bàn nhau nếu được thì mình và Thiên Hương xin nhận trợ giúp tiền học phí cho hai bé nhé

Cám ơn cả nhà nhiều

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Tyruoi và mợi người ơi hôm rồi có xác minh được việc học hành của hai bé này ko ?

Hôm qua mình vừa gặp Thiên Hương, hai chị em bàn nhau nếu được thì mình và Thiên Hương xin nhận trợ giúp tiền học phí cho hai bé nhé

Cám ơn cả nhà nhiều
Chị ơi, có rồi ạ. Đã có chủ trương từ trước đó nhưng em chưa kịp bàn lại với "bà già" nên chưa post lên.

1. Đầu tiên, em xin đính chính lại thông tin về 2 bé có cha đi tù ( cũng là giết vợ đang mang thai nhưng lại theo cách khác và em chẳng biết tin vào đâu...nhưng thôi việc đó đã có pháp luật lo, mình không bàn đến lý do. Chỉ biết là giờ bà nội đã mất, chỉ còn ông nội trên dưới 60 tuổi mà già như sắp 80 hàng ngày đi "chích" cá ( một kiểu bắt cá dùng bình ắc quy đâm vào cho cá chết ) kiếm tiền về nuôi cháu. Nhà cửa thì lạnh lẽo, ẩm mốc, em bước vào mà gai hết cả người (không biết mọi người có cảm thấy thế không). Cu lớn nghe kể là bướng lắm, vì không có người dạy dỗ nhưng học khá, thấy treo mấy cái giấy khen trên tủ, còn biết nấu nướng, giặt giũ, chăm em nữa. Còn bé thứ hai chưa đi học mẫu giáo. Tối tối 2 anh em ôm nhau ngủ.

Hàng tháng 2 cháu được trợ cấp 500k, ông đi bắt cá cũng chỉ đủ ăn qua bữa. Nhà ngoại thì thấy nói không đoái hoài gì đến, chắc vì hận bố nó. Nhưng bọn trẻ thì có tội tình gì, nhìn tương lai của chúng u ám lắm.

2. Còn 2 bé nhà có cha bị thần kinh thì nghe chị Hòa nói là học giỏi, bé trai lớn học lớp 4 còn đi thi tiếng Anh Victoria đoạt giải nhì hay gì đấy. Bé gái thì ít nói, hỏi gì đáp nấy, lí nhí trong miệng. Hôm đó mọi người còn sợ cháu nó sẽ bị trầm cảm hoặc tự kỷ nếu cứ tiếp tục sống như vậy. Mẹ nó thì đi suốt, cả ngày 2 anh em toàn tự úp mỳ tôm không, chẳng cơm nước gì. Mở nồi cơm ra thì thiu nhớt, thiu nhát, như để mấy ngày rồi.

Chị Hòa mới gửi thư và xác nhận hộ nghèo của xã để xin trợ giúp. Theo thư chị ấy, thì học phí của 2 bé cả năm khoảng 4.000k, chị Hòa đã mua đồng phục, sách vở cho các cháu rồi, nhưng vẫn sợ mẹ nó không cho đi học. Cám cảnh lắm ạ!

Mai em sẽ post ảnh và thư lên sau. Chị và chị Thiên Hương muốn bảo trợ cho 2 bé nào ạ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
510
0
0

MeLuti

Tyruoi ơi cám ơn em nhé, mai chị sẽ bàn với Thiên Hương xem nhận bảo trợ thế nào nhé

Riêng hai bé đầu nghe kể chị cũng thấy gai cả người, thương thật đấy, nếu mà giúp thêm được chút về việc nhà cửa thì cũng đỡ nhỉ. Mà ko biết sau này nhỡ ông nội có làm sao thì hai đứa nó dựa vào ai ?

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Tyruoi ơi cám ơn em nhé, mai chị sẽ bàn với Thiên Hương xem nhận bảo trợ thế nào nhé

Riêng hai bé đầu nghe kể chị cũng thấy gai cả người, thương thật đấy, nếu mà giúp thêm được chút về việc nhà cửa thì cũng đỡ nhỉ. Mà ko biết sau này nhỡ ông nội có làm sao thì hai đứa nó dựa vào ai ?
Chị ơi được cái là ông nội tụi nhỏ vẫn trẻ khỏe lắm, lại có vẻ xốc vác nữa, nên cũng đỡ lo hơn.

510
0
0

MeLuti

Tyruoi với Oanh ơi chị vừa nói chuyện với Thiên Hương, vậy chị với Thiên Hương nhận bảo trợ học phí cho cả bốn cháu bé này nhé,

Nhờ hai chị em cho biết tổng số tiền cần giúp, với cả phương thức giúp đỡ thế nào nhé,

Cám ơn hai chị em nhiều
H

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Tyruoi với Oanh ơi chị vừa nói chuyện với Thiên Hương, vậy chị với Thiên Hương nhận bảo trợ học phí cho cả bốn cháu bé này nhé,

Nhờ hai chị em cho biết tổng số tiền cần giúp, với cả phương thức giúp đỡ thế nào nhé,

Cám ơn hai chị em nhiều
H
Chị ơi, em đã xin phép Mod mở 2 topic ở mục Bảo trợ trong Hoạt động trợ giúp cá nhân. Chị qua xem nhé! Cảm ơn chị và chị Thiên Hương nhiều ạ!