(MS119.2/CN) 10.2008 - Hà Tĩnh: Đôi vợ chồng nghèo và đứa trẻ bị bỏ rơi - bé Phương Thảo

2,080
0
0
Ðề: Hà Tĩnh - Đôi vợ chồng nghèo và đứa trẻ bị bỏ rơi - bé Phương Thảo

Sáng nay Hiền có gọi điện báo cho Ớt là đã xong xuôi, hôm trước thì cứ khóc mãi vì cứ nghĩ quẩn . Giờ thì yên tâm rồi .
@MN tôi sẽ chuyển cho bà +với số nợ lần trước nhé .

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Sáng nay Hiền có gọi điện báo cho Ớt là đã xong xuôi, hôm trước thì cứ khóc mãi vì cứ nghĩ quẩn . Giờ thì yên tâm rồi .
@MN tôi sẽ chuyển cho bà +với số nợ lần trước nhé .
Ớt ơi, ghi sổ, đừng chuyển mà, mất công mất phí của tôi bà ơi.

2,080
0
0

Ngày 29/12/2009 Ớt đã chuyển vào TK của Hiền mẹ PT tổng số tiền 900k là tiền trợ cấp tháng 10,11,12.

3
0
0

saobien_vt

Chào các chị, em rất vui khi tham gia diễn đàn CSTT với mong muốn được chia sẻ 1 chút may mắn, hạnh phúc hiện có của mình đến những số phận không may, nhất là những em bé phải sống trong sự thiếu thốn, bệnh tật... Nhưng em ở tận Vũng Tàu nên không thể đóng góp tinh thần bằng cách cùng các chị đến những gia đình bất hạnh để động viên, tặng quà.... thay vào đó, em xin đóng góp "vật chất" trong khả năng của em và nhờ các chị chuyển giúp.

Các chị vui lòng cho em hỏi: Em muốn gửi 500k cho bé Phuơng Thảo thì sẽ chuyển về đâu ạ? Vì lần đầu tiên tham gia nên em còn lơ ngơ lắm, có gì nhờ các chị chỉ bảo thêm.

2,080
0
0

Chào các chị, em rất vui khi tham gia diễn đàn CSTT với mong muốn được chia sẻ 1 chút may mắn, hạnh phúc hiện có của mình đến những số phận không may, nhất là những em bé phải sống trong sự thiếu thốn, bệnh tật... Nhưng em ở tận Vũng Tàu nên không thể đóng góp tinh thần bằng cách cùng các chị đến những gia đình bất hạnh để động viên, tặng quà.... thay vào đó, em xin đóng góp "vật chất" trong khả năng của em và nhờ các chị chuyển giúp.

Các chị vui lòng cho em hỏi: Em muốn gửi 500k cho bé Phuơng Thảo thì sẽ chuyển về đâu ạ? Vì lần đầu tiên tham gia nên em còn lơ ngơ lắm, có gì nhờ các chị chỉ bảo thêm.
Bạn có thể chuyển vào Tk của Ớt là 0161.000.250.248 Vietcombank Huế.
Nguyễn Thị Cẩm Hương
Cảm ơn bạn, và rất vui được chào đón bạn tại ngôi nhà CSTT@};-@};-

2,080
0
0

Ngày 30/12/2009 nhận 500k của Saobien-vt .Cảm ơn bạn @};-@};-@};-

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Ớt yêu ơi, chị chuyển vào TK của em 600K tiền UH bé Thảo tháng 1 đến tháng 6 nhé.

Thông cảm cho chị chuyển chậm, tại ăn Tết giờ mới xong :)

11
0
0

chelam

Chào chị,

Hôm qua em có chuyển vào tài khoản của chị 200K nhờ chị chuyển đến gia đình cháu Thảo (tuwf ....3187 VCb Hà Nội).
Cảm ơn chị nhiều.

2,080
0
0

Xin lỗi cả nhà đợt này em bị suy nhược cơ thể , phải nằm ở nhà nghỉ ngơi nên kg lên mạng gì hết .
19/3 nhận được 600k từ tk...9098 của Mẹ Chip Tôm Bi @};-@};-@};-@};-@};-
22/3 nhận được 200k từ tk ....3187 của Che lam@};-@};-@};-@};-@};-

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hôm qua mẹ PT có gọi cho em nói hôm nay đưa con ra viện Mắt khám lại và đồng thời phải đi khám tai xem sao vì mẹ phát hiện ra khi gọi con ko quay đầu lại và mẹ làm gì đằng sau con cũng không nghe tiếng, con cũng chưa biết nói mặc dù đã 2 tuổi rồi. Sáng nay anh Ngọc bận nên hẹn chiều khám cho cháu mà gia đình ra viện từ sáng sớm muốn khám ngay nên đã chủ động khám dịch vụ, sau đó sang viện Tai mũi họng TW ở cạnh viện BMai để khám tai. May quá anh Ngọc có giới thiệu bạn là bs Lan làm ở khoa Thính Thanh nên sáng nay không phải chờ và được vào khám ngay (xếp hàng dài dằng dặc để mua hoá đơn ở cổng ý ạ). Qua chẩn đoán ban đầu của bs thì bé có biểu hiện điếc thật, và về cơ bản thì điếc là bệnh không chữa được. Chiều nay 1h cháu sẽ tiếp tục được đo thính giác bằng máy để chuẩn đoán chính xác hơn mức độ điếc đến đâu để chỉ định chính xác việc mua máy trợ thính cấp độ nào.

Sáng nay chi phí khám mắt của cháu hết 40k (hoá đơn mẹ đánh rơi nên không có ạ). Em đã làm thêm kính cho cháu vì một kính lần trước đã vỡ rồi, bs chỉ định tiếp tục đeo kính thôi. Tiền kính hết 200k (đã được giảm 60k vì làm ở chỗ mọi khi vẫn làm), theo gợi ý của chị LG em đã mua cho con 3 hộp vitamin hết 120k, đồ chơi cho con em ko tính. Tiền em đưa mẹ bé thêm là 600k để chiều còn mua phiếu khám tiếp ở TMH (theo dự đoán của bs chi phí vào khoảng 200-300k). Tổng chi phí đến giờ là 920k (khi nào có đủ hoá đơn em sẽ pot ảnh sau ạ).

Em đã về cơ quan để chờ kết quả khám chiều nay xem chính xác phải mua máy hết bao tiền em sẽ mang tiền sang để thanh toán mua máy. Chị LG và bạn Ớt đã thống nhất sẽ hỗ trợ toàn bộ chi phí mua máy trợ thính cho con trong lần đầu này (dự kiến nếu mua loại mạnh nhất là 8triệu/1bên tai, nếu phải đeo cả hai tai là 16tr). Em đã nói chuyện với bs trình bày hoàn cảnh của cháu và nhờ bs chiều nay sau khi có kq chính xác sẽ chọn loại máy cho cháu vừa tốt mà vừa tốn ít tiền nhất có thể để đỡ phần nào chi phí cho cháu. Về cơ bản bạn Ớt nói quỹ bảo trợ dành cho PThảo còn khoảng 14tr (vì nhà Ớt đang mất điện nên không kiểm tra được con số). Tiền đó chủ yếu để bảo trợ nuôi con hàng tháng là 300k/tháng (vì mẹ không đồng ý thay đổi thông tin về bố mẹ cho con trong giấy khai sinh để nhận tiền hỗ trợ của nhà nước như các mẹ đã biết) và chi phí cho việc khám chữa mắt của con. Giờ mà tiêu hết là hết tiền, quỹ hiện nay cũng không còn nhiều mà còn phải chi phí cho nhiều ca mổ tim cstt đang theo. Vì vậy em mong các mẹ lại trợ giúp cho con nhé, để thêm tiền mua máy và còn tiền hỗ trợ cho con hàng tháng ạ. Em xin đóng góp riêng 1tr cho lần mua máy trợ thính này của con.

Em có hỏi kỹ bs về việc bao lâu phải thay máy thì bs có nói tuỳ theo người sử dụng giữ gìn hay không, có người dùng 10 năm chưa phải thay trong khi có người dùng 1-2 năm là phải thay rồi. Trước mắt thì cứ phải mua đã, hỗ trợ nghe tốt thì con mới có thể tập nói tốt được còn sau này sẽ nghĩ cách xin máy ở ngoài sau ạ. Mong cả nhà ủng hộ cho con nhé@};-@};-@};-

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Lúc nãy Hiền mẹ PT nói với em ngay khi bs bảo phải mua máy Hiền đã gọi về cơ quan nhờ mọi người vay tiền để gửi lên. May quá là cstt đã quyết định bảo trợ mua máy lần đầu này, em ý mừng quá cứ bảo em cảm ơn các anh chị thật nhiều. Bản thân em thì phải nói là từ tận đáy lòng muốn cảm ơn hai vợ chồng Hiền thật nhiều, vì tấm lòng với cháu, bị bao nhiêu bệnh thế mà không trả lại con như nhiều nhà khác. Ngoài ra còn vì sợ con sau này tủi thân là con rơi nên không thay đổi tên bố mẹ trong khai sinh để nhận trợ cấp của nhà nước. Đáng quý lắm tấm lòng yêu thương con đến thế, cho con được có cơ hôi có gia đình dù con mang nhiều bệnh tật. Mỗi lần nghĩ đến hai vợ chồng Hiền trong lòng em luôn luôn tràn đầy sự cảm phục và biết ơn@};-@};-@};-

2,080
0
0

Nhà em vừa có điện, hic ước gì Festival đến hết mùa hè:) ( chỉ có thế thì mới kg bị cúp điện ạ, chứ festival vừa bế mạc tối qua sáng nay bị cúp từ 5h đến giờ mới có đây ).
Hiện tại quỹ bé PT cho đến ngày 14/6/2010 còn là 16.140.000 đ( trong đó có 10 triệu là tiền cất dành để sau này dành cho bé mổ mắt ( nếu cần ), còn lại là tiền dành để chi phí cho các lần khám mắt, và bảo trợ hàng tháng.) . Từ tháng 6/09 trở đi mỗi tháng bảo trợ bé 300k . Vậy là em đã chuyển cho đến hết năm 2009 . Từ đầu năm 2010 đến nay chưa chuyển. Hiện tại con đang bị bệnh nên cần số tiền này để mua máy trợ thính cũng như thay kính, khám bệnh ..vvv vì thế tiền bảo trợ của năm 2010 sẽ không chuyển cho bé nữa mà sẽ dùng để mua máy cho con các mẹ nhé.:):)

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Hiền mẹ PT vừa gọi em nói khám xong rồi, phải đeo cả hai bên, tiền mua máy loại đắt là 32tr/hai bên và loại rẻ nhất là 13tr/hai bên + phụ kiện thành tổng là 14tr. Bây giờ em sẽ đem 14tr đi nộp để mua máy vì 3h họ hẹn có máy rồi, mua trực tiếp của bv luôn ạ.

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Chị cũng góp 500K mua máy cho cháu nhé. Chuyển cho Ớt hay cho Nem?

1,528
0
0

saomai

Mít ơi cho tớ gửi đến bé 500k nhé@};-

182
0
0

Nhim va Cun

Chị cũng góp 500k mua máy MN nhé

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Chiều nay em phi vào định đóng tiền thì máy vẫn phải đợi vì bên bán chưa mang tới. Trong lúc chờ em hỏi cô nhân viên mã hiệu máy và tên công ty nhập máy này. May họ có tờ rơi cho mình xem nên em đã liên lạc thẳng sang công ty bán máy để xin giảm giá:D Họ đề nghị em sang gặp, em sang gặp thì hoá ra ngoài việc bán máy công ty này cũng có một trung tâm chẩn đoán với máy móc rất hiện đại và người phụ trách là BS Cơi, cựu trưởng khoa Thính học của BV TMH. Sau khi trao đổi bs nhất trí sẽ giảm giá máy với đk cstt phải có giấy tờ pháp lý giới thiệu đàng hoàng để làm căn cứ thế là em phải trình bày rõ là nhóm không có giấy tờ pháp nhân, và em có nói quen biết bs Ngọc viện Mắt và may là bs Cơi có biết bs Ngọc nhưng nguyên tắc là nguyên tắc, phải có căn cứ giấy tờ thì họ mới có thể xin giảm giá từ công ty mẹ. Em đã nhờ anh Ngọc gọi cho bs Cơi để bảo lãnh cho bên mình xin giảm giá, sau này mua máy xong xuôi sẽ xin gửi lại giấy chứng nhận hộ nghèo và hồ sơ giấy tờ của bé PThảo cho bs.
Họ đề nghị đưa cháu sang trung tâm đó khám vì thiết bị của trung tâm xịn hơn bv và đo sẽ chính xác hơn. BS có nói nếu điếc nặng thì thậm chí còn dùng máy rẻ hơn nữa, nếu điếc nhẹ thì lại phải dùng máy xịn hơn. Còn nếu vẫn là máy như chẩn đoán chiều nay của bv, giá sẽ là khoảng 13tr, trung tâm sẽ xin giảm 10% cho cháu. Ngoài ra, dùng thiết bị đo của trung tâm mất khoảng 1tr họ cũng sẽ miễn phí cho. Em đã bảo mẹ PT nói với bv là ko đủ tiền mua máy nên xin hồ sơ về để lần sau lên:p
Sang bên trung tâm này sau một hồ dỗ dành con ngủ đợi đến lượt thì con lại tỉnh nên giờ mẹ cho con đi ăn, rồi sau đó sẽ cho cháu uống thuốc ngủ để đo vì đo mất ít nhất 2 tiếng nên cần cháu ngủ yên để đo. Ở đây lại làm cả tối nên đêm nay cả gia đình sẽ ở trọ tại HN nếu làm xong rồi mai mua máy. Còn nếu tối nay đo vẫn không xong thì sáng mai lại đo tiếp. Lúc nãy ở đó em cũng thấy một bé, uống an thần mà chả ngủ lâu nên cũng không đo được đủ 2 tiếng, đo 80% xong cháu dậy thì sẽ lại phải đến đo lại. BS cũng có nói sau khi mua xong còn cho cháu đeo phải điều chỉnh máy nhiều lần (đồng nghĩa phải lên khám, đo lại và điều chỉnh lại âm lượng cho phù hợp) và phải sang một trung tâm hướng dẫn để họ hướng dẫn bố mẹ dạy con nói, vì bố mẹ không dạy thì có đeo máy giời con cũng chẳng bao giờ nói được. Ít nhất gia đình phải ở lại 1 tuần để tham gia các khoá hướng dẫn dạy trẻ tập nói. Em cũng nói với gia đình giờ cứ đo lại cho chính xác để mua máy đã. Mua xong rồi thì hai vợ chồng sẽ tự thu xếp thời gian xem sao. Em cảm ơn cả nhà đã ủng hộ cháu.

Mã máy dự kiến mua theo yêu cầu của BV là máy Caudifon MA3T90 của Đan Mạch, nếu ai biết chỗ nào bán rẻ hơn thì báo em nhé:D Vì sau khi hỏi kỹ bs Cơi thì em được biết giá ở VN là rẻ nhất rồi, mua ở nước sở tại cũng chả rẻ hơn đâu ạ, nên nhiều bác Tây sang đây vẫn mua máy ở chỗ bác này. Còn nếu bác nào tra được ở ĐM bán rẻ hơn thì em sẽ nhờ người quen của người quen bên ĐM mua về sau này khi cháu cần thay máy ạ. Cảm ơn tất cả các bác đã ủng hộ cháu@};-@};-@};-

À em quên mất, các bác cứ chuyển tiền cho bạn Ớt hoặc bác Loan ạ. Trưa nay khám hoá ra mất 680k, mẹ Hiền đưa em hoá đơn rồi nhưng cứ mải mấy việc nên em chưa đưa thêm phần phát sinh cho Hiền, mai em thanh toán xong sẽ pot lại hoá đơn toàn bộ chi phí một thể ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Tối qua 10h bs mới đo xong cho em bé, cả sáng nay thì thử các loại máy xem loại nào thích hợp nhất cho con. Kết luận là con vẫn còn khả năng nghe chứ không điếc đặc hoàn toàn, và tỷ lệ nguy cơ điếc là 34,7%. Em hỏi kỹ bs thì tỷ lệ cao nhất thường rơi vào khoảng trên 60% còn nặng nhất là 80%, vậy coi như là tỷ lệ điếc của bé tạm coi là khoảng 50% so với mức nặng nhất. Bs cho biết đã thử các loại máy cho con sáng nay và con thích hợp với 3 loại máy, một loại rẻ nhất 5tr, điều chỉnh to nhỏ bằng tay, một loại là 8tr, là loại kỹ thuật số, do bs sẽ điều chỉnh đặt chương trình trên máy tính, còn khi đeo, khi con vào chỗ quá ồn thì máy tự động giảm âm lượng...Còn một loại đắt hơn nữa thì ta không đủ tiền để sờ được vào ạ:D Dù sao thì kết quả đo được cũng là đáng mừng vì con vẫn còn khả năng nghe được thì sẽ có khả năng học nói tốt hơn so với việc điếc hoàn toàn.
Mẹ bé có bảo em thôi các chị giúp em nhiều rồi, mẹ cháu xin mua loại rẻ nhất là 5tr/tai thôi. Nhưng sau khi em tham khảo ý kiến bs, và theo chủ quan, em nghĩ nếu máy điều chỉnh bằng tay, thì trẻ con làm sao mình kiểm soát hết được, nhỡ nó điều chỉnh lung tung cũng chết nên thôi cuối cùng quyết định lấy máy loại 8tr/tai. Trung tâm có hỏi em cần lấy hoá đơn đỏ không, em nói không cần chỉ cần phiếu thu (vì em nghĩ phiếu thu thì giảm giá được hơn chứ hoá đơn đỏ lại mất thêm tiền thì chả được giảm mấy). Cuối cùng trung tâm giảm giá cho mỗi tai là 1tr vậy nên tổng tiền mua máy cho cả hai tai của con là 14triệu ạ. Trong chiều nay con sẽ tiếp tục được bs cho thử lại để điều chỉnh tai nghe cho con trên máy tính và cài đặt để về dùng. Nếu xong sớm thì tối nay nhà Thảo sẽ về lại HT để chuẩn bị cho đợt ra tiếp theo để theo học ở trung tâm hướng dẫn dạy nói. Mẹ bé cứ nhắc đi nhắc lại em cảm ơn mọi người rất nhiều@};-@};-@};-
Em có hỏi chi phí tàu xe (cả đi cả về hai vợ chồng mất 500 đi tàu), rồi tiền nhà trọ (120k/đêm) nhưng Hiền bảo em tự lo được, các chị cho con em máy là tốt lắm rồi em ko xin thêm gì nữa đâu ạ. Tuy nhiên, sau khi thanh toán thêm tiền 80k khám hôm qua theo hoá đơn mà em còn chưa đưa nốt cho mẹ PThảo thì em vẫn đưa thêm 300 nữa gọi là tiền mua sữa cho con, nói mãi mẹ cháu mới chịu nhận đấy ạ. Tý em scan pot hết hoá đơn để cộng tổng thanh toán bây giờ ạ.

À quên em xin quẳng cáo cho trung tâm này luôn. Đây là trung tâm đo thính giác và có bán máy luôn của công ty Triều Dương, địa chỉ tại 86 Lê Thanh Nghị. Hôm qua em có thấy một mẹ đưa con gái khoảng bằng Mít nhà em đi khám. Em có hỏi tại sao phải đưa đến thì mẹ có kể do con bị viêm VA thường xuyên, mủ nhiều trong tai nên ảnh hưởng thính giác. Các mẹ chú ý nhé, con em cũng bị VA suốt ngày, nói chung là không chủ quan được đâu ạ.

Tiền mua máy trợ thính:14tr
[/IMG]

Tiền khám đo trong viện TMH:480k
[/IMG]

Tiền khám: 200k + tiền làm kính 200k
[/IMG]

Tiền mua 3 lọ vitamin cho con: 120k
[/IMG]

Tiền khám ở viện mắt là 40k (mẹ đánh rơi hoá đơn rồi ạ)
Tiền mua sữa em đưa cho mẹ 300k

Tổng chi phí em đã thanh toán là: 15340k ạ. Em ủng hộ tiền mua máy cho con 1tr, em nhận của chị Nhím Cún 500k vì em đi phát tăm cho chị ý tiện em cầm luôn ạ. Vậy coi như tổng tiền em thanh toán là: 15340-1500=13840k ạ.

Hôm nay em đã mua thêm ít sữa tươi cho con rồi, trời nóng quá, ở trung tâm có điều hoà nên cũng đỡ.

Hiền có kể với em đợt rồi chồng định đi làm để đỡ vợ và gửi con đi nhà trẻ nhưng cuối cùng cả hai vợ chồng về muộn quá không ai đón con được nên chồng lại phải nghỉ làm. Em cũng bảo thôi đành vậy, mà giờ con bị vấn đề về tai thì càng cần 1 trong hai người ở nhà để dạy con nói cho thật tốt. Hi vọng nhờ có máy con sẽ tập nói được tốt hơn. Em cảm ơn tất cả mọi người thật nhiều ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,251
0
36

Chíc chíc

Active Member

Thế cũng là một tin tốt rồi. Mong rằng hai mẹ con sẽ cố gắng tập luyện để con có thể nói được.
Mẹ đẻ em gửi 200k để mua máy trợ thính cho bé, em góp 500 nữa. Em sẽ chuyển vào tk chị Loan nhé.

10,157
29
48

ALnML

Super Moderator

Bản thân mình một ng xa lạ mà còn cảm thấy sốc thì ko biết gia đình thế nào nữa. Thực lòng rớt nước mắt khi nhận đc tin này.
Chỉ biết rằng vấn đề nảy sinh khiến cho gia đình bé , cùng tất cả chúng ta rất buồn và thương bé vô cùng. Không biết làm gì hơn nên CSTT nhanh chóng giơ cánh tay ra chia sẻ phần kinh tế để hai vợ chồng vượt qua sự khó khăn này. Chỉ biết làm đến vậy còn tiếp theo phải là sự tự lực của hai bố mẹ Phương Thảo. Chấp nhận số phận và nuôi dạy bé nên người.
Cũng bàn với Ớt phần trợ giúp hàng tháng chúng mình cứ để gia đình tự lo. Chúng ta sẽ theo dõi từng bước sự phát triển của con. Hô hào giúp đỡ những lúc cần thiết nhé.
Ớt giúp chi tổng kết phần quỹ của bé sau đợt này. Thiếu sẽ trích quỹ chung
Cảm ơn Mít Nem đã giúp đỡ và theo dõi kịp thời trường hợp bé Thảo . @};-

Đi một ngày đàng học một sàng khôn, Mit Nem nói rằng nhờ lần này chúng ta đã tăng sự hiểu biết thêm một phần nữa, sau này có thêm kinh nghiệm để giúp những em bé bị khiếm thính. Cảm ơn em@};-