(MS123.2/TT) 08.10.2011 - Tường thuật TT: CSTT thăm và tặng quà cho học sinh dân tộc vùng cao khó khăn của trường TH Sơn Hải, Lục Ngạn, Bắc Giang

26
0
0

ThuyDat

Trả lời: Ðề: (MS123.2/TT) 08.10.2011 - Tường thuật trực tiếp chuyến đi của CSTT thăm và tặng quà cho các bé học sinh dân tộc vùng cao khó khăn của trường tiểu học Sơn Hải, Lục Ngạn, Bắc Giang

Thật là tiếc khi chưa có cơ hội đi cùng nhà mình. Xin được đi lần tới ạ

817
0
16
Ðề: (MS123.2/TT) 08.10.2011 - Tường thuật trực tiếp chuyến đi của CSTT thăm và tặng quà cho các bé học sinh dân tộc vùng cao khó khăn của trường tiểu học Sơn Hải, Lục Ngạn, Bắc Giang

Chị Chanh lúng túng mãi mới tìm ra cách up ảnh em ạ. chị chờ mãi mới up đc vài cái. nhiều cái không hiểu sao lại báo lỗi không up đc là sao nhỉ?

590
0
0

dieuhuong

Trả lời: (MS123.2/TT) 08.10.2011 - Tường thuật trực tiếp chuyến đi của CSTT thăm và tặng quà cho các bé học sinh dân tộc vùng cao khó khăn của trường tiểu học Sơn Hải, Lục Ngạn, Bắc Giang

Nhìn cảnh nhóm 4 vất vả quá, nếu được thêm người thì sẽ đỡ hơn. Chúc metyruoi, me temp và cậu Cả khỏe nhé, để còn chuẩn bị đợt sau. Chị cũng muốn bon chen đi QT quá cơ, chắc phải vài ngày nữa mới quyết định được, chắc lúc ấy vẫn kịp mecunlinh nhỉ.

1,557
0
0

Camellia

Ðề: (MS123.2/TT) 08.10.2011 - Tường thuật trực tiếp chuyến đi của CSTT thăm và tặng quà cho các bé học sinh dân tộc vùng cao khó khăn của trường tiểu học Sơn Hải, Lục Ngạn, Bắc Giang

Thật đúng là ứa nước mắt vì nhìn thấy các con không có dép! Giá mà nghĩ ra được thì mua dép cho các con nữa nhỉ? :(

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator
Ðề: Trả lời: (MS123.2/TT) 08.10.2011 - Tường thuật trực tiếp chuyến đi của CSTT thăm và tặng quà cho các bé học sinh dân tộc vùng cao khó khăn của trường tiểu học Sơn Hải, Lục Ngạn, Bắc Giang

Đến nơi là cả nhóm lao vào công việc ngay, bác Nhân Ái ra giao lưu với các con cùng với sự trợ giúp của bạn Orion, còn lại mọi người hối hả chia quà, cũng ko kịp thưởng thức cùng các con các trờ chơi. Xong xuôi việc chia quà, là đến quan trọng nhất - phát quà cho các con. Nhìn mặt các con rạng rỡ niêm vui mà mình thấy thật vui, nhớ lại cảnh mình hồi xưa được tấm áo mới, hay quyển vở mới. Mọi việc đã xong, chỉ duy nhất một nỗi day dứt là các con khối 5 chưa nhận được kẹo ngay, phải đợi đến thứ 2 (do vận chuyển còn thiếu). Cả đoàn cùng chụp ảnh với các con và các thày cô giáo. Nhìn các con thật vui, trong mình trào lên tình cảm cảm thấy thật tự hào là một thành viên của CSTT. Thật hạnh phúc khi được chứng kiến những khuôn mặt rạng ngời của các con. Nhìn con gái Ly mà thương quá, nỗi buồn vẫn tràn ngập khuôn mặt và đôi mắt. Chúc bé Ly và các con luôn gặp may mắn và học tập thật tốt, và trở thành những người con có ích cho mọi người, nối tiếp những hành động "Chia sẻ tình thương - Nhân rộng lòng nhân" nhé. Giờ mình hiểu ra tại sao các thành viên CSTT ai trông cũng trẻ trung và rạng ngời đến thế. Bí quyết đó là mọi người hãy cùng tham gia những hành động nhân ái, chia sẻ tình thương. Hãy tham gia và cảm nhận, hãy vui cùng các con và thấy đời vui tươi, hạnh phúc. Mình sẽ cố gắng tham gia các chuyến đi của nhà mình tổ chức. :cstt04:
Đọc bài và ảnh của mọi người post lên thấy vui và xúc động quá!@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-
Em cảm ơn chị nhiều lắm, những cảm xúc của chị cũng là niềm động viên cho tất cả chúng em.
Một lần nữa cảm ơn chị đã đồng hành cùng CSTT.

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

em thích câu : cả trường bừng sáng với màu áo mới

Yêu các anh các chị và các em lắm lắm

2,398
0
36

Mexecuazin

Active Member

Đọc tường thuật của Tem mà chảy nước mắt. BTC biết đó là điểm khó khăn nhất, các em ở đó cũng vất vả và thiệt thòi nhất. Thực lòng lúc đầu còn định tất cả cùng đi vào đó cơ. Tất cả các chị già ai cũng muốn đc vào đó lắm lắm ý, muốn đc tận mắt trông thấy sự khó khăn ỏ đó, muốn đc tận tay ôm các em vào lòng, muốn đc chia sẻ tình thương yêu với các em và thầy cô giáo ở nơi đó.
Có một điểm thiếu sót của các chị già khi nghe từ thông tin qua lại từ nhà trg. Đó là việc đinh ninh trong kế hoạch sẽ có xe máy đón 3 em, nhưng than ôi các em đi rồi mới biết trong đó ko hề có phương tiện "giao thông hiện đại" vậy ở trong đó. Các thầy cô bảo trong đó làm gì có xe. Xin lỗi nhé nhé. Cảm ơn Tyruoi, Tem và Đạt nhiều nhiều nhé.
Lần này nhà mình ai cũng vất vả vì thời tiết, vì địa lý và phương tiện. LG say sóng lắm, trc khi đi còn bị đau cái đầu, đêm cứ thấy mưa lo vì sợ ko chạy đc chương trình, lo trời mưa các bé đi vất vả. Ơn trời thời tiết chiều lòng ng. Lúc đi vào gặp ng dân ở ngoài LG thấy thật bực mình, nhưng khi vào đến trg tiếp xúc với phụ huynh của trường khác hẳn. Tiễn các con ra về nhìn thấy mình đứng đó, bố mẹ vẫn bảo các con cảm ơn cô đi.....Dù chỉ rất nhỏ bé nhưng cũng thể hiện đc tấm lòng của ng dân ở đó. Các thầy cô thì chan hoà, tình cảm và nhiệt tình hết sức.

Sáng nay BTC chúng mình đã "lót dạ" đt hơn 1 tiếng đồng hồ rút kinh nghiệm chuyến BG, chuẩn bị chuyến QT và tìm hướng chuyến cuối cùng trong năm. Mong đc sự ủng hộ và động viên của tất cả nhà mình.

H
thật tiếc là em chưa làm gì được nhiều....đã thế lại hay sai xót hic

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Vẫn như các điểm mà CSTT đã đến, có điều cái j cũng quá, cũng hơn 1 chút; bọn trẻ bé hơn, còi và nhếch nhác hơn; các thày cô hiền lành hơn, tốt bụng và chân thành hơn.

Và lần đầu tiên mà 1 điểm CSTT đến có gần 1/2 (200/469 em) học sinh hàng ngày chèo thuyền tay đến trường; điều này đồng nghĩa với việc các con phải mạo hiểm sinh mạng của mình hàng ngày để đổi lấy cái chữ (!).

"Con biết bơi còn con em thì không." - cô bé Vi Thị Tình - dân tộc Nùng, lớp 5C, 2 năm liền vào đội tuyển thi HS giỏi cấp huyện - ngập ngừng trả lời khi đc hỏi về hành trình đến trường của hai chị em lớp 5 và lớp 3. "Vậy những hôm bão, mưa to gió lớn thì sao?" - "Thì bố mẹ con chèo thuyền đưa đi." - "Nhưng lỡ gió to sóng cả bất chợt...". Cô bé lặng im cúi đầu, câu hỏi rơi vào thinh không... Câu hỏi mà ngay cả bố mẹ, thày cô giáo cũng không thể trả lời, không dám nghĩ đến.

Và cuộc sống của 2 đứa trẻ đó, như 200 đứa trẻ khác nơi đây, vẫn như thế này:

Tan trường, chạy xuống mé sông, cần phải tát nước trong thuyền do trận mưa lúc nãy thì mới xuất phát được:

Trong lúc thằng em cong lưng tát thì con chị chuẩn bị sẵn sàng vào điểm ngồi để chèo:

Bọn trẻ trông thật nhỏ bé giữa sông nước mênh mông, lòng chúng tôi rộn lên niềm bất an khôn tả:

Như bao trẻ vùng cao khác trên dải đất hình chữ S, bọn trẻ ở đây đói kém về vật chất, nghèo nàn về tinh thần. Khi đc hỏi về ước mơ, đứa thì nói muốn trở thành cô giáo - "vừa được dạy chữ cho mọi người và lại có lương", đứa nói muốn làm bộ đội - hỏi lí do thì trả lời "vì con có chú đi bộ đội, nên muốn đc giống chú". Nhưng rất nhiều đứa không trả lời dù cô cố gặng hỏi; Thoạt đầu nghĩ hay do chúng nhút nhát, nhưng hình như không phải; Vấn đề có lẽ do cuộc sống của chúng đang trong 1 vòng quay quá hẹp, ngày 1 buổi đến trg, đối tượng tiếp xúc chỉ là thày cô bạn bè, 1 buổi chăn trâu - làm bạn với đồng cỏ thiên nhiên, tối về đi ngủ; Và 1 điều đáng ngạc nhiên, là rất nhiều nhà ... không có ti vi, dù có thể có xe máy (Tàu). Sách báo truyện thì ko dám nhắc đến vì có lẽ quá xa xỉ. Chúng ko đc gặp gỡ với kĩ sư, ko đc trò chuyện với bác sĩ, ko đc tiếp xúc với nhà thiết kế thời trang, hoạ sĩ ... , để biết đc những ngành nghề đó cũng thú vị, và đáng để mơ ước thế nào.

Cô bé Lê Thị Ninh, lớp 5B, nhiều năm liền học sinh giỏi của trường, được hỏi đi hỏi lại cũng chỉ 1 câu, "con chỉ muốn làm cô giáo thôi". Nhà quá xa trường nên bố mẹ nhờ bác bá cho con ở nhờ, tuần mới về nhà 1 lần. Nhà bác bá cách trường cũng 1 tiếng đồng hồ đi bộ, vậy mà bao năm qua dù mưa bão con cũng chưa 1 lần nghỉ học. Cuộc sống của con thế này: sáng 5.30 dậy, 6h rời nhà, đến trường 7h, trưa học xong về nhà ăn cơm, từ 2 - 5h đi chăn 2 con trâu cho bác, tối về học bài, đi ngủ... , sáng hôm sau 5.30 dậy, cứ thế đã 5 năm rồi... Những vòng quay cuộc sống thế này, ở các vùng quê nghèo VN, từ thế hệ của chúng ta, đến giờ vẫn y như thế (!)

Ước mơ là điều cần đc nhen nhóm, tiếp lửa, cần đc nuôi dưỡng, từ môi trường sống xung quanh.

Trở về HN, lòng vẫn nặng như bao lần sau các chuyến đi của CSTT. Hình ảnh 2 đứa trẻ liêu xiêu chèo thuyền tay giữa sóng nước mênh mang trong một ngày đầu đông nặng trĩu mây mù; những đôi mắt và tâm hồn ngây thơ trong trẻo nhưng ko biết ước mơ, ko đc dạy mơ ước, lại làm chúng tôi, những cstters, thấy cần phải đi chậm lại giữa cuộc sống này biết bao nhiêu, để tiếp tục làm đc nh hơn những việc chúng ta đã đang làm - dù rằng, dù rằng chúng ta thực sự vẫn rất nhỏ bé, và những việc cần làm ngày càng nhiều biết bao!

497
0
0

Mẹ Hải Tâm

Xúc động quá, yêu nhà mình nhiều nhiều...:cstt09:

1,007
0
0

Mường Tè

Nhìn cảnh 2 đứa trẻ chèo thuyền và đọc bài của OMM nói 200/469 em phải chèo thuyền hàng ngày đến trường mà thấy lo quá. Không người lớn chèo thuyền, không áo phao hay phao bơi nhỡ khi gặp sự cố, hic! Có lần xem TV em thấy có cơ sở sản xuất ở Nam Định hay Hà Nam sản xuất loại cặp mà khi xuống nước có thể dùng như áo phao cứu sinh. Một số địa phương vùng sông nước đã trang bị cho các cháu áo phao hoặc cặp phao. Bắc Giang là địa phương miền núi, tỷ lệ các cháu học sinh đi học bằng thuyền không nhiều so với các địa phương sông nước khác. Tháng an toàn GT vừa qua, chả hiểu Sở GTVT, Sở GD Đào tao tỉnh Bắc Giang có biết việc 200 cháu của xã Sơn Hải và những cháu ở các xã vùng hồ khác phải đi học trong điều kiện "nhiều không" như thế này không? Tháng ATGT, tỉnh nào cũng ra quân rầm rộ với xe, cờ khẩu hiệu, cả trăm sinh viên tình nguyện áo xanh, thanh niên rồi cả các chú áo vàng chạy xe máy đi rong rong trên đường hô hào nọ kia... Giá bớt đi những cái vô bổ ấy mà mua cho mỗi học sinh 1 áo phao hay cặp phao thì tốt biết mấy nhỉ.
Giá như...

454
0
0

V.Anh

Vẫn như các điểm mà CSTT đã đến, có điều cái j cũng quá, cũng hơn 1 chút; bọn trẻ bé hơn, còi và nhếch nhác hơn; các thày cô hiền lành hơn, tốt bụng và chân thành hơn.

Và lần đầu tiên mà 1 điểm CSTT đến có gần 1/2 (200/469 em) học sinh hàng ngày chèo thuyền tay đến trường; điều này đồng nghĩa với việc các con phải mạo hiểm sinh mạng của mình hàng ngày để đổi lấy cái chữ (!).

"Con biết bơi còn con em thì không." - cô bé Vi Thị Tình - dân tộc Nùng, lớp 5C, 2 năm liền vào đội tuyển thi HS giỏi cấp huyện - ngập ngừng trả lời khi đc hỏi về hành trình đến trường của hai chị em lớp 5 và lớp 3. "Vậy những hôm bão, mưa to gió lớn thì sao?" - "Thì bố mẹ con chèo thuyền đưa đi." - "Nhưng lỡ gió to sóng cả bất chợt...". Cô bé lặng im cúi đầu, câu hỏi rơi vào thinh không... Câu hỏi mà ngay cả bố mẹ, thày cô giáo cũng không thể trả lời, không dám nghĩ đến.

Và cuộc sống của 2 đứa trẻ đó, như 200 đứa trẻ khác nơi đây, vẫn như thế này:

Tan trường, chạy xuống mé sông, cần phải tát nước trong thuyền do trận mưa lúc nãy thì mới xuất phát được:

Trong lúc thằng em cong lưng tát thì con chị chuẩn bị sẵn sàng vào điểm ngồi để chèo:

Bọn trẻ trông thật nhỏ bé giữa sông nước mênh mông, lòng chúng tôi rộn lên niềm bất an khôn tả:

Như bao trẻ vùng cao khác trên dải đất hình chữ S, bọn trẻ ở đây đói kém về vật chất, nghèo nàn về tinh thần. Khi đc hỏi về ước mơ, đứa thì nói muốn trở thành cô giáo - "vừa được dạy chữ cho mọi người và lại có lương", đứa nói muốn làm bộ đội - hỏi lí do thì trả lời "vì con có chú đi bộ đội, nên muốn đc giống chú". Nhưng rất nhiều đứa không trả lời dù cô cố gặng hỏi; Thoạt đầu nghĩ hay do chúng nhút nhát, nhưng hình như không phải; Vấn đề có lẽ do cuộc sống của chúng đang trong 1 vòng quay quá hẹp, ngày 1 buổi đến trg, đối tượng tiếp xúc chỉ là thày cô bạn bè, 1 buổi chăn trâu - làm bạn với đồng cỏ thiên nhiên, tối về đi ngủ; Và 1 điều đáng ngạc nhiên, là rất nhiều nhà ... không có ti vi, dù có thể có xe máy (Tàu). Sách báo truyện thì ko dám nhắc đến vì có lẽ quá xa xỉ. Chúng ko đc gặp gỡ với kĩ sư, ko đc trò chuyện với bác sĩ, ko đc tiếp xúc với nhà thiết kế thời trang, hoạ sĩ ... , để biết đc những ngành nghề đó cũng thú vị, và đáng để mơ ước thế nào.

Cô bé Lê Thị Ninh, lớp 5B, nhiều năm liền học sinh giỏi của trường, được hỏi đi hỏi lại cũng chỉ 1 câu, "con chỉ muốn làm cô giáo thôi". Nhà quá xa trường nên bố mẹ nhờ bác bá cho con ở nhờ, tuần mới về nhà 1 lần. Nhà bác bá cách trường cũng 1 tiếng đồng hồ đi bộ, vậy mà bao năm qua dù mưa bão con cũng chưa 1 lần nghỉ học. Cuộc sống của con thế này: sáng 5.30 dậy, 6h rời nhà, đến trường 7h, trưa học xong về nhà ăn cơm, từ 2 - 5h đi chăn 2 con trâu cho bác, tối về học bài, đi ngủ... , sáng hôm sau 5.30 dậy, cứ thế đã 5 năm rồi... Những vòng quay cuộc sống thế này, ở các vùng quê nghèo VN, từ thế hệ của chúng ta, đến giờ vẫn y như thế (!)

Ước mơ là điều cần đc nhen nhóm, tiếp lửa, cần đc nuôi dưỡng, từ môi trường sống xung quanh.

Trở về HN, lòng vẫn nặng như bao lần sau các chuyến đi của CSTT. Hình ảnh 2 đứa trẻ liêu xiêu chèo thuyền tay giữa sóng nước mênh mang trong một ngày đầu đông nặng trĩu mây mù; những đôi mắt và tâm hồn ngây thơ trong trẻo nhưng ko biết ước mơ, ko đc dạy mơ ước, lại làm chúng tôi, những cstters, thấy cần phải đi chậm lại giữa cuộc sống này biết bao nhiêu, để tiếp tục làm đc nh hơn những việc chúng ta đã đang làm - dù rằng, dù rằng chúng ta thực sự vẫn rất nhỏ bé, và những việc cần làm ngày càng nhiều biết bao!
Đọc bài của OG mình lại ứa nước mắt.
Lại nhớ lúc 2 chị em Tâm Tình chèo thuyền đi rồi , mình quệt vội nước mắt, quay lại thấy mắt ai cũng đỏ hoe.
Lại nhớ lúc chị LG hỏi "lần đầu tham gia em thấy thế nào", muốn nói thật nhiều mà sao lúc đó chẳng nói được.
"Em thấy rất vui, rất tự hào vì được tham gia cùng CSTT bác LG ah. "
Em viết lách kém muốn nói thật nhiều mà cứ thấy viết ra nó lủng củng thế nào ý :'> nên lại thôi.

Yêu mọi người nhiều. :cstt01:

1,014
0
0

Em bé ngoan

:)>- Chào tuần mới cả nhà :)

Được đồng hành với các chuyến đi của Chia sẻ tình thương, được đọc những dòng cảm xúc chân thành của các anh chị, được cười thật tươi với các câu chuyện của nhà mình với nhau ... em thấy thật hạnh phúc!
Em vốn dốt văn, cảm xúc thì cũng cảm xúc lắm, xúc động thì cũng dễ xúc động lắm, nhưng em vốn tính hồn nhiên nhí nhố tồ tẹt :D nên em không viết phong cách chững chạc sâu lắng được như các chị.
Thôi thì chào tuần mới bằng 1 bài nho nhỏ với phong cách hóm hỉnh tươi vui, để mong 1 tuần với nhiều nụ cười đến với tất cả mọi người :)

Chúc cả nhà 1 tuần mới tốt lành :x

1,014
0
0

Em bé ngoan

Chuyến đi lần này có thêm 1 số thành viên chưa có dịp đồng hành nhiều cùng CSTT như chị dieuhuong, chị V.Anh, chị duhocngaviet, em Tâm Tuệ, ...
và cả Cậu Cà đang cười hà hà hà:

Vẫn nhiệt huyết với mọi chuyến đi, lần này chị phấn khởi lắm, vì mới đoạt giải NGƯỜI ĐẸP DAO KÉO:

Vốn bị săn đuổi nên người đẹp này hết sức cẩn thận với các paparazi:

Trên xe có em Orion
Trời mưa hay nắng cũng ôn tồn ...đeo khẩu trang :D

Xe ta bon bon trên dặm trường
Ngoài trời vẫn mưa như bình thường

Lần trước thì xe đang đi, nghỉ ngơi gặp các chú cảnh sát tán chuyện chơi, lần này xe đang bon bon cũng lại nghỉ chút để làm lốp.
EBN: - Anh ăn xôi chả xong, ngồi vận công thế nào mà lốp đang căng lại xịt thế?

Rảnh, ngồi ngắm chân. Chân ải chân ai?

Lão Phật gia dặn dò:

Chị Tyruoi chăm chú nghe (nhóm trưởng - trọng trách lớn lao mà lị :))

Ở cuối xe chả chịu nghe, mải "buôn bán"

Chanh: - Ô zồi ôi Bảo Duy ơi, sao dạo này em xinh đẹp mặn mà thế?

Bảo Duy: - Em có bí mật này chỉ nói cho mỗi chị và các bạn lớp cấp 1, cấp 2, cấp 3, đại học và vài nhân viên của công ty em nghe thôi đấy. Chị đừng nói cho ai nhé!
Em đẹp vì em có cái này này:

Chanh: - Ô thế à, chị xem với! Đoạt giải Người đẹp dao kéo rồi mà anh Ái vẫn cứ chưa thỏa mãn, ngày nào cũng lôi ảnh đi Nha Trang ra ngắm, rồi gật gù: Mười mấy năm nay bây giờ mình mới thấy vợ mình xinh, nhờ cái ảnh này. Mà ảnh này đẹp là nhờ cái máy ảnh Canon anh Bảo mới mua hộ.Thế có đau chị không cơ chứ!

Bảo Duy: - Anh Ái xem đầu tư cái này đi anh!

EBN nghe thấy, giới thiệu thêm sản phẩm nữa:

Nhìn ra ngoài trời vẫn mưa như thường
Cầu mong lát nữa tới trường
Trời tạnh mưa - giao lưu ngọt như đường

Chị Tem vừa nhìn thấy Gà, rút ngay điện thoại gọi cho đệ tử:
- Alo, mai bắt cho chị con gà chọi nhé, con nào thua ấy. Nhớ mua thêm xả, ớt!

Em cũng rút đt ra gọi cho đàn em:
- Này, mai chú mày bắt cho chị con cá chọi nhé. Con thua ấy! Nhớ mua thêm giấy bạc, ngải cứu!

Xe đi qua vũng lầy, cả nhà xuống dạo bộ dưới mưa:

Và chẳng mấy chốc, điểm Cầu Sắt đã hiện ra. Ôi may sao, trời tanh mưa. Các con ùa ra đón các cô chú, thật vui và ấm áp:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,014
0
0

Em bé ngoan

Đây là điểm học nhờ trường mầm non Sơn Hải.
Các con hẳn là rất sốt ruột nên khi thấy các cô chú đến, các con vui và hồ hởi lắm, làm các cô chú cũng phấn khởi vô cùng:

Nhóm 1 gồm có:
- Trưởng nhóm quà tặng: V.Anh, các phó nhóm: MomMi, duhocngaviet, SoKool;
- Trưởng nhóm giao lưu: Em bé ngoan
- Trưởng nhóm hình ảnh: anh xã EBN
Toàn quan chức :))

Người nào việc nấy, khẩn trương vì sợ trời có thể mưa bất thình lình.

Cô EBN khởi động trò chơi cho các cháu lấy hơi thổi bóng bay :D

Trò này mà các bạn nhỏ cũng phấn khởi nhé :D

Rồi, lấy hơi rồi, khí huyết lưu thông rồi, chúng mình chơi trò Con thỏ ăn cỏ uống nước chui vào hang :))

Ơ, thỏ lại ăn cỏ trong hang à :))

Các bạn nhỏ rất khoái chí:

Ăn xong rồi, giờ chúng mình đi chơi nhé! Đi chơi phải nhớ Luật giao thông: đèn xanh đi, đèn đỏ dừng lại

Các bác phụ huynh đảm bảo cũng trẻ ra vài tuổi vì được cười vui :)

Giờ mình chơi Sáng Trưa Chiều Tối :)

Chúng mình cùng nắm tay: "Trái đất này là của chúng mình ..."

"Bồ câu ơi, cánh chim gù thương mến, Hải âu ơi, cánh chim vờn trên sóng". Và bây giờ, chúng mình chơi trò Gọi chim :D

Những cô chim Khuyên:

Chim Bồ câu hòa bình:

Chim Chích chòe dễ thương:

Chim Ưng dũng mãnh:

Sắp mưa to rồi, mưa to rồi, mau mau tặng quà thôi :)

Các con rất phấn khởi, hạnh phúc khi được giao lưu cùng các cô chú, được nhận những món quà đầy tình cảm chân thành của các cô chú CSTT:

Mong các con luôn gắng ngoan, khỏe, nên người để cho các con và gia đình có cuộc sống bình an, hạnh phúc:

Mong các con sẽ trở thành những công dân sống thiện, sống có ích, mang tình yêu thương đến với gia đinh, với những người cần chia sẻ, giúp đỡ:

Các con cười nói râm ran, phấn khởi mặc áo đồng phục ấm áp tình người:

Cùng chụp ảnh với các cô chú (đến đây chuyển sang máy ảnh của chị duhocngaviet, cơ mà chị bận chưa post ảnh nên em nợ ảnh này ạ)

Chia tay các con, vẫn muốn có dịp được quay lại nơi này, được cùng chia sẻ vui buồn, khó khăn, và sự ham học của các học sinh vùng đất còn nhiều khó khăn này.

Em chụp được ảnh các con đi về, có bạn đi xe đạp, có bạn đi bộ, có bạn được cha mẹ đón. Nhìn chung, các con ở cơ sở này đi lại thuận lợi hơn các bạn ở cơ sở khác.

Nhà trường bố trí 6 xe máy chở thành viên đến điểm Tam Chẽ. Cảnh đồi núi sông hồ nên thơ, bình yên lắm nhưng xe máy của thầy giáo đi nhanh quá, SoKool bay cả mũ :D. Em 1 tay bám vào xe cho khỏi bay ra ngoài, 1 tay bấm máy ảnh, nhát gan nên chẳng dám hít thở sâu cảm nhận cảnh đẹp mấy :D (Chờ chị duhocngaviet post ảnh ạ)

Đường dốc quanh co quanh co quanh có quanh co ...
Đường bùn lầy lội hơn Hà Nội
Các bé đi học tội ơi là tội
Xa xôi, khó nhọc, vậy mà vẫn vui như hội
:)

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Em chả biết nói gì. Đọc phóng sự của các anh chị, em chảy cả nước mắt. Thực sự em chỉ thấy tiếc vô cùng vì không tham gia được chuyến đi, không được tận tay trao quà cho các em, không được nhìn tận mắt niềm vui của các em khi mặc chiếc áo đồng phục mới. Dù nhỏ bé nhưng những việc CSTT đã làm được, món quà tinh thần động viên các em mà CSTT đã tặng, chắc chắn là vô giá và là kỷ niệm không bao giờ phai nhoà trong tâm trí các em. Lại nói giá mà... bởi còn nhiều điều muốn làm cho các em quá...

Và có những chuyến đi mới càng thấy được sức mạnh của các thành viên của CSTT chúng mình. "Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền". Nhà CSTT chúng mình luôn nắm chặt tay nhau để đi tiếp con đường dài phía trước, để mang tình yêu thương đến được với nhiều trẻ em hơn nhà mình nhé. Thay lời yêu thương gửi tới cả nhà mình :* :* :* :*

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

@ EBH: chương trình giao lưu ở nhóm 1 hay thế, ảnh cũng đẹp, lời bình cũng dí dỏm nữa :x :x :x ; Giờ nhìn ảnh mấy cái ... bao mới hiểu sao lúc đó ở cuối xe từng ... đàn dê cứ rộ lên từng tràng cười khoái chí thế :)) .

@ Hà trẻ: hôm đó thày hiệu phó hỏi thăm em suốt nhé, cứ mỗi lần mang chén đến bàn chúc rượu là thày lại hỏi, ;) , thày bảo mấy cái dốc ấy tôi mà lái là đề pa 2 lần mới lên, thế mà cô Hà ấy, giỏi thật đấy giỏi thật đấy, chị nghe thay em mà cũng sướng tê người, hehe.

741
0
16

Em xì pam tý. Không hiểu photobucket có chế độ gì mà cứ đến ảnh Lão Phật Gia là cứ quay ngang ra. Em chỉnh đi chỉnh lại, một lúc sau lại như cũ, là dư nầu? :))

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Em xì pam tý. Không hiểu photobucket có chế độ gì mà cứ đến ảnh Lão Phật Gia là cứ quay ngang ra. Em chỉnh đi chỉnh lại, một lúc sau lại như cũ, là dư nầu? :))
Lão bucket từ mấy tháng nay, sau khi update version mới, là tuyền bị thế. Với những ảnh đó, ở máy tính bác cứ để lệch 90 độ sang bên trái, up lên bucket khắc được ah. Thêm nữa, bác nhớ delete hết các ảnh cũ đã up hỏng trên bucket đi, và sau khi đã chỉnh ảnh ở máy tính thì bác cũng xóa mấy ảnh cũ đi, kẻo up lên bucket nó cứ nhớ định dạng ảnh cũ thôi, em cũng loay hoay mãi cái vụ xoay ngang xoay dọc này mới đúc kết ra đc í, giờ thì ngon rồi.

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Mê nhất những bức ảnh chụp chân dung của nhà Tem và nhà Bảo. Đúng là "chuyên" cũng có khác, trông nét mặt các con thật sống động và cứ ngời ngời lên! Túm lại là rất có hồn ạ!

5,622
9
38

metyruoi

Active Member

Một vụ trốn đi với sự giúp đỡ của rất nhiều bạn của chồng bạn ấy. Sáng ra thấy đèn ngoài cửa sáng và không thấy vợ đâu. A nice surprise!!!
Em đón chị ở ngoài đường mà run không để đâu hết...nửa vì sợ trời mờ sáng, chị đứng ngoài đường nguy hiểm, nửa vì sợ bị lộ khi xe chưa khởi hành, anh Nát sẽ bắt chị về và băm em ra...May quá là anh ấy bị đèn lừa...và chị đã có một chuyến đi an toàn và đầy ý nghĩa.

... nữa, chị nhỉ!!!