(MS151/CN) 05.05.2009 - Hải Phòng bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member
Ðề: Hải Phòng Bé trai 1,5 tháng bị bỏ rơi cần giúp đỡ

Đối tượng của chúng mình là con 2 tháng tuổi, nhưng là một đứa trẻ suy dinh dưỡng và yếu hơn so với một đứa trẻ thường. Chính vì vậy việc chăm sóc ko hề đơn giản. Tất cả những gì cần nói chị L đã nói rồi. Em chỉ xin làm lịch một chút vì hôm nay là thứ 6 rồi, thứ 7 và CN em ko đi đâu được cả nên em mong có nhiều mẹ lại đến với con như tuần vừa rồi ạ.

Sáng thứ 7 và sáng CN chị Tễu vào với con.
Chiều thứ 7 là chị hà-tn. Vậy còn lại chiều CN mẹ nào có thể vào, hoặc buổi tối ai vào lúc nào được thì pot lên giúp em nhé.

Thuốc thang em đã dặn Phúc rồi. Clamoxyl một gói 250g uống ngày hai lần, trưa nay em cho uống rồi, chiều Phúc cho uống nốt. Căn bản là việc chia đôi một gói thuốc bột, em lo P chia ko chuẩn nên bao giờ em cũng cố gắng cho uống nửa đầu, còn lại Phúc cho uống nốt. Vậy nên chị Tễu sáng vào thì cho con uống nửa gói cho chuẩn giúp em nhé. Còn phần uống nốt em nghĩ Phúc lo được. Còn một loại thuốc ho nữa ko phải kháng sinh thì em cũng dặn P rồi, nhưng thuốc đó em để P tự làm, vì ko phải kháng sinh thì ko lo lắm. Em cũng để một sổ nhỏ, bảo Phúc ghi rõ mấy giờ cho uống thuốc và nhỏ thuốc mắt cho cẩn thận rồi ạ. Mẹ nào vào cho con uống cũng ghi giúp em để mẹ sau còn biết nhé.

Về việc hạ sốt, giờ con cứ ấm ấm thôi, nên chưa cần uống, các mẹ vào thì tranh thủ thỉnh thoảng cặp nhiệt độ và cho uống hạ sốt nhé. Thuốc hạ sốt Efferalgan 80mg em mua rồi, thuốc đó liều dùng cho cân nặng của bé Dư cũng chỉ là nửa gói. Nên em cũng bảo Phúc là khi nào cháu sốt trên 38 độ mới cho uống, và cho uống nửa gói, mỗi lần cách nhau 4 tiếng nhưng mà con chưa sốt cao đến mức phải dùng. Vậy nên các mẹ vào để ý giúp em nhé. Còn em vẫn dặn Phúc là cứ lúc nào sốt cao thì gọi em để em hướng dẫn kể cả là buổi đêm rồi ạ.

Về việc tắm rửa thì thôi, tạm thời em nghĩ nên dừng. Con viêm họng, nhiều đờm, vào các mẹ thỉnh thoảng nhỏ nước muối cho sạch cho con nhé. Còn trời trở lạnh thế này, trong hai hôm tới nếu ko nắng lại thì thôi, khỏi phải lau rửa gì các mẹ nhé. Chỉ cần sáng rửa mặt, lau cổ và bôi kem hăm vào tai và cổ cho con được rồi. Vì con ốm, và trời lạnh, nên em đã bảo Phúc dùng bỉm hoàn toàn.

Mong cả nhà chung tay, cho con chóng khỏi ốm và giữ gìn để thứ 2 tuần sau nữa con có thể mổ được. Con cần lắm những bàn tay chăm sóc của các mẹ. Em cảm ơn cả nhà.

31
0
0

Chandat

Chiều nay em định vào lúc 6h. Nếu chị đi cùng thì nhắn cho em
Chị ơi, nếu để giữ gìn cho con tránh tiếp xúc với nhiều người quá thì chiều nay có nên qua nữa ko, vi em cũng rất muốn qua chiều nay. chị cho em số liên lạc nhe!

1,557
0
0

Camellia

Tối mai (thứ bảy) chị có thể trực từ 6h30 đến 8h30 nhé.

160
0
0

Mẹ Sóng

Chị ơi, nếu để giữ gìn cho con tránh tiếp xúc với nhiều người quá thì chiều nay có nên qua nữa ko, vi em cũng rất muốn qua chiều nay. chị cho em số liên lạc nhe!
Chị Mít ơi, chị cho ý kiến nhé.

83
0
0

me teu bin

Thật lòng em rất muốn chăm sóc con thời gian sau khi ở viện về nhưng nếu không được như vậy thì trong thời gian con điều trị ở HN em sẽ dành nhiều thời gian ở bên cạnh con, chăm sóc con, em sắp xếp cv để tất cả những buổi sáng kể cả thứ 7 và cn( trừ khi ốm) đến 11h30 là em ở viên với con, còn buổi chiều thì rảnh lúc nào em sẽ vào với con lúc đó. em có lịch như vậy để các mẹ biết và có lịch vào với con tiếp nhé.

83
0
0

me teu bin

chiều nay em sẽ vào từ khoảng 2h30 đến 5h

1,557
0
0

Camellia

Chị Mít ơi, chị cho ý kiến nhé.

Theo chị chúng mình nên vào lịch, để tránh lúc thì đông người quá, lúc thì không có ai.

Chị thay Mit Nem post tạm lịch lên đây để các mẹ tiện theo dõi nhé. Ai đến được giờ nào thì quote lại cái này rồi tự điền thông tin vào nhé. Thank you :love:

Ngày 29 (thứ sáu) : Sáng : Tễu Bin, Me Song Cam, 291179, Mit
Trưa:
Chiều (14:30-17:00) : Mẹ Tễu Bin
Tối: Mẹ Sóng (???)

Ngày 30 (Thứ bảy): Sáng: ( h -11:30): Mẹ Tễu Bin
Trưa:
Chiều:
Tối: (Từ 18:30- 20:30): Camellia

Ngày 31 (Chủ nhật): Sáng: ( h -11:30): Mẹ Tễu Bin
Trưa:
Chiều:
Tối:

Ngày 1/6:(Thứ hai)....

97
0
0

Phuc & Chip Bong

Em cập nhật thêm nhé (em vào với con chiều T7):

Trưa:

Trưa:
Chiều: (Từ 14:30 ~ 18:30): Phuc & Chip Bong

Trưa:
Chiều:
Tối:

44
0
0

ha_tn

Mình vừa mới ở BV về,thấy con hơi nóng mình cặp nhiệt độ là 37.5, như vậy có sao ko nhỉ? hôm nay có vẻ cu cậu mệt ko muốn ê a gì cả ngủ nhiều. Thương lắm chỉ muốn ngồi ngắm con ngủ thôi...
chiều thứ 7 và chủ nhật mình sẽ vào với con đấy nhá

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Thật lòng em rất muốn chăm sóc con thời gian sau khi ở viện về nhưng nếu không được như vậy thì trong thời gian con điều trị ở HN em sẽ dành nhiều thời gian ở bên cạnh con, chăm sóc con, em sắp xếp cv để tất cả những buổi sáng kể cả thứ 7 và cn( trừ khi ốm) đến 11h30 là em ở viên với con, còn buổi chiều thì rảnh lúc nào em sẽ vào với con lúc đó. em có lịch như vậy để các mẹ biết và có lịch vào với con tiếp nhé.
Cám ơn mẹ Tễu Bin nhiều lắm.

Theo chị chúng mình nên vào lịch, để tránh lúc thì đông người quá, lúc thì không có ai.

Chị thay Mit Nem post tạm lịch lên đây để các mẹ tiện theo dõi nhé. Ai đến được giờ nào thì quote lại cái này rồi tự điền thông tin vào nhé. Thank you :love:

Trưa:

Trưa:
Chiều:

Trưa:
Chiều:
Tối:

Em ơi, chị nhớ là chị Ha_HN đăng ký các buổi tối, chiều thứ 7, cả ngày chủ nhật.

1,557
0
0

Camellia

Trưa:

Trưa:
Chiều: (Từ 14:30 ~ 18:30): Chị Hà_tn, Phuc & Chip Bong

Trưa:
Chiều: Chị Ha_tn
Tối:

4,154
2
38

Mít và Nem

Active Member

Em vừa sang rồi, đã cặp nhiệt độ, vẫn 37.5 độ, vậy là vẫn hâm hấp thôi. Em dặn P rất kỹ chuyện thuốc thang rồi ạ. Có điều, các mẹ vào ngày thứ 7 và CN để ý giúp em, nếu con có biểu hiện gì nặng là báo em ngay nhé, em đã có phương án dự phòng cho sang Viện Nhi ngay nếu cần ạ. Việc này em và chị L đã thảo luận cả rồi.

Ngoài ra em muốn xin đồ ạ, các mẹ hôm trước mang vào nhiều quần áo bông nhưng vẫn chưa có đồ cotton dài tay và quần dài mấy, ngoài ra ai có gile mỏng cho con xin nhé, xin cả bao tay bao chân vì ít quá nữa ạ. Xin lắm nhỉ, nhưng mà cứ xin được gì là em xin tất, đỡ tiền mua ạ.

@ chị Cam: Mua giúp em một gói bỉm size S, bỉm chưa hết nhưng từ chỗ chị ra Hà Diện ở Lãn Ông gần nên mua giúp em nhé, em trông bỉm cũng đến chiều CN là hết thôi.

Hôm nay chiều em ko vào được nữa, tý nhà có việc em phải về sớm. Các mẹ vào tranh thủ để ý thuốc thang, cặp nhiệt độ cho Dư và đỡ được Phúc cái gì thì làm nhé. Phúc em thấy tốt đấy, ko kêu ca phàn nàn gì cả, chỉ có muốn mua thẻ đt để thỉnh thoảng gọi về nhà thôi, em đã mua rồi. Các mẹ vào cứ động viên em ý nhé. Em cảm ơn cả nhà.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Ngày nghỉ thì mình rất xin lỗi vì không thể chạy vào với con được do còn bận 2 đứa. Mình chỉ có thể tranh thủ ngày thường giờ đi làm thôi. Nếu các mẹ đã viết như trên thì mình xin phép để sang tuần sẽ đến.

Trưa:

Trưa:

Trưa:
Tối:

Ngày 1/6:(Thứ hai): Sáng: Mẹ Poohnkitty

Cám ơn các mẹ nhiều. Hy vọng con chóng khỏi :love:

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Em vừa sang rồi, đã cặp nhiệt độ, vẫn 37.5 độ, vậy là vẫn hâm hấp thôi. Em dặn P rất kỹ chuyện thuốc thang rồi ạ. Có điều, các mẹ vào ngày thứ 7 và CN để ý giúp em, nếu con có biểu hiện gì nặng là báo em ngay nhé, em đã có phương án dự phòng cho sang Viện Nhi ngay nếu cần ạ.

Ngoài ra em muốn xin đồ ạ, các mẹ hôm trước mang vào nhiều quần áo bông nhưng vẫn chưa có đồ cotton dài tay và quần dài mấy, ngoài ra ai có gile mỏng cho con xin nhé, xin cả bao tay bao chân vì ít quá nữa ạ. Xin lắm nhỉ, nhưng mà cứ xin được gì là em xin tất, đỡ tiền mua ạ.

@ chị Cam: Mua giúp em một gói bỉm size S, bỉm chưa hết nhưng từ chỗ chị ra Hà Diện ở Lãn Ông gần nên mua giúp em nhé, em trông bỉm cũng đến chiều CN là hết thôi.
Mẹ Mít và Nem ơi, để mình mua bỉm cho con được không? CHiều mình định đi mua tã giấy cho bé nhà mình, sẵn mình sẽ mua cho con luôn. Bỉm Bobby size S, mua cả một túi 12 bịch ở chỗ này rẻ hơn ngoài cửa hàng nhiều. Để mình mua cho con.

1,557
0
0

Camellia

Em vừa sang rồi, đã cặp nhiệt độ, vẫn 37.5 độ, vậy là vẫn hâm hấp thôi. Em dặn P rất kỹ chuyện thuốc thang rồi ạ. Có điều, các mẹ vào ngày thứ 7 và CN để ý giúp em, nếu con có biểu hiện gì nặng là báo em ngay nhé, em đã có phương án dự phòng cho sang Viện Nhi ngay nếu cần ạ.

Để chị về tìm quần áo, bao tay và bao chân.
Bỉm có mẹ ..... (nick dài thế) mua rồi thì thôi nhá.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Mình sẽ mang cho con vài bộ quần áo và bao tay, bao chân của bé nhà mình.

1,467
0
36

Pokiona

Active Member

Để chị về tìm quần áo, bao tay và bao chân.
Bỉm có mẹ ..... (nick dài thế) mua rồi thì thôi nhá.
Khổ, ai cũng kêu nick của em dài, khó nhớ, tại đấy là tên em gọi 2 đứa nhà em chị ạ. Mẹ thích gấu Pooh và mèo Kitty mà :smiling:

40
0
0

gaumeoyeu1912

siêu! các mẹ nhà mình đúng là siêu thật đấy, sắp lịch đâu ra đấy rồi. em đi bên cạnh cổ vũ các mẹ nhé, em sẽ vào với con khi nào em có thể chứ k nhận cố định theo buổi được...các mẹ cố lên! EM k tìm thấy hoa hồng để tặng các mẹ là sao nhỉ?, nhấn biểu tượng ở chỗ nào nhỉ?

Chị Linh Came ơi, bao tay chân và quần áo bé nhà em có rất là nhiều,(thừa của những 3 đứa mà) em sẽ mang vào nhé.

40
0
0

gaumeoyeu1912

à quên, yêu chị tễu bin lắm ý!...

2,019
2
38

Mẹ Mít nhợn

Active Member

Ngày nghỉ thì mình rất xin lỗi vì không thể chạy vào với con được do còn bận 2 đứa. Mình chỉ có thể tranh thủ ngày thường giờ đi làm thôi. Nếu các mẹ đã viết như trên thì mình xin phép để sang tuần sẽ đến.

Trưa:

Trưa:

Trưa:
Tối:

Ngày 1/6:(Thứ hai): Sáng: Mẹ Poohnkitty

Cám ơn các mẹ nhiều. Hy vọng con chóng khỏi :love:
Ngày mai em vẫn phải đi làm. Nhưng trưa CN thì em có thể vào với con từ 11h đến 2h ạh (sau 2h em phải về nhà làm giỗ). Các chị cho em địa chỉ cụ thể với ạh.
Mẹ Poohnikitty sáng thứ 2 mới vào nên không biết trưa CN em vào thì có cần mua thêm gì cho con không ạh?