(MS152/CN) 16.05.2009 - Con chỉ nôn trớ, bố nhịn đói - không có tiền để mua cơm! (Bé Tiến 12 tuổi ở Hà Tĩnh)

5,603
7
38

metyruoi

Active Member
Lại là khoa tiêu hoá, lại là phòng 3, tầng 4 nhà A8.

Cũng giống như cháu Linh, con chị Thu ở Quảng Bình, cháu Tiến, 12 tuổi ở Hà Tĩnh mắc chứng bệnh trào nguợc dạ dày. Khi sinh ra, Tiến hoàn toàn khoẻ mạnh, sinh hoạt và học hành bình thuờng. Nhưng từ tháng 5 năm 2008, cháu bỗng nhiên phát bệnh, nôn trớ liên tục từ ngày này sang ngày khác. Gia đình nghèo, cả hai bố mẹ đều làm nghề nông, phải vay muợn khắp nơi để lấy tiền đưa cháu đi chữa bệnh.

Gần 2 tháng điều trị tại bệnh viện Hà Tĩnh, bệnh tình cháu không khỏi mà ngày càng nặng hơn. Chuyển lên Viện Nhi điều trị tiếp 2 tháng nữa vẫn không có tiến triển gì, hết tiền lại phải về. Vào những ngày giáp Tết, vay muợn thêm đuợc chút ít, bố lại đưa con lên Hà Nội. Các bác sĩ hội chẩn và quyết định mổ. Vậy là bố con phải đón Tết tại bệnh viện đến tận tháng 3. Tổng cộng tiền phẫu thuật và thuốc men sau 3 tháng ở bệnh viện hết hơn 40 triệu đồng. Tuy đuợc bảo hiểm chi trả 70% nhưng gia đình nghèo khó, khoản tiền vay muợn cũng chỉ đủ để trả cho 1 đợt điều trị. Từ sau ca mổ, đây là lần thứ 2 hai bố con trở lại bệnh viện mà chưa biết lúc nào ra??? Tiền thì không có, con thì ngày một gày yếu, (hiện giờ cháu chỉ còn 19kg), đã túng thiếu lại càng khốn khó hơn.

Nói đuợc vài lời, mắt nguời bố đã đỏ hoe. Nước mắt đàn ông - không uớt mi mà sao thấy mặn chát - bất lực!!

Con không ăn, không uống, đi vệ sinh cũng kéo theo chai dịch truyền. 1 suất cơm 10k nhưng bố cũng bữa đói, bữa no!

Đến giờ, khi viết những dòng này, hình ảnh cậu bé nhỏ thó ngồi rúm ró nơi xó giường, đôi mắt vô hồn và cánh tay buông thõng cắm cái dịch chuyền, manh chiếu sờn xô lệch cũng không buồn kéo lại cho thẳng vẫn ám ảnh truớc mắt.

492
0
0

sweetlily

Ðề: Con chỉ nôn trớ, bố nhịn đói - không có tiền để mua cơm!

thương quá là thương, nhà mình nhận bảo trợ ko ạ. Bệnh này khả năng chữa khỏi có cao không nhỉ?

Em tìm ra được mỗi thông tin này: http://www.benhviennhi.org.vn/?vnTRUST=act:news|newsid:852

ĐIỀU TRỊ TRÀO NGUỢC DẠ DÀY THỰC QUẢN BẰNG RABEPRAZOLE (12:42 21/07/2008)
rabeprazole

Vào cuối tháng Sáu 2008 vừa qua, Cơ quan quản lý Thực phẩm và Thuốc Hoa kỳ (FDA) đã chấp thuận cho sử dụng viên rabeprazole sodium (Aciphex) phóng thích chậm trong điều trị ngắn hạn bệnh trào nguợc dạ dày thực quản ở thiếu niên từ 12 tuổi trở lên.

Cũng như ở người lớn, liều khuyến cáo trong điều trị bệnh trào nguợc dạ dày thực quản ở trẻ em là 1 viên 20 mg rabeprazole uống 1 lần mỗi ngày trong 8 tuần. Sự chấp thuận này dựa vào một nghiên cứu đa trung tâm trên 111 bệnh nhân từ 12-16 tuổi được chẩn đoán xác định hoặc nghi ngờ trào ngược dạ dày thực quản đuợc điều trị ngẫu nhiên 10 hoặc 20 mg rabeprazole trong 8 tuần. Các tác dụng phụ ghi nhận được giống như ở người lớn: 5,4 % bị đau đầu và 1,8% bị buồn nôn.
Mới đây, Rabeprazole cũng được chấp thuận dùng để điều trị lành ổ loét ăn mòn do bệnh trào ngược dạ dày thực quản hoặc ổ loét tá tràng, loại trừ Helicobacter pylory nhằm giảm nguy cơ loét tá tràng tái phát và những tình trạng tăng tíêt acid quá mức do bệnh lý.

1,904
0
36

291179

Active Member

Cả nhà mình lại chung tay giúp con nhé!

594
0
0

meyeuTomTom

cả nhà ơi! lại giúp đỡ con mọi người nhé!
Bệnh này em thấy cũng chữa được đúng không ạ
Lại nhớ tới bé Linh (con chị Thu)
Trộm vía không biết bé thế nào rồi, có bị nôn nữa không?
Mong là con khỏi bệnh.

1,850
0
0

Mẹ Cáo

cả nhà ơi! lại giúp đỡ con mọi người nhé!
Bệnh này em thấy cũng chữa được đúng không ạ
Lại nhớ tới bé Linh (con chị Thu)
Trộm vía không biết bé thế nào rồi, có bị nôn nữa không?
Mong là con khỏi bệnh.
Oi, lan dau tien to nghe thay benh trao nguoc da day ma nghiem trong den nhu the. Thuong qua, ca 2 bo con...

7
0
0

hoangp

Các chị ơi,

Trường hợp này có ai làm đầu cầu cho con không ah? Con đang cần lắm sự giúp đỡ của công đồng. Mong tin các chị.....

354
0
0

nikita24480

Chị Tyruoi ơi? Ở Viện nào đấy ạ? Nếu ở Nhi HN em có thể thu xếp để bố bé đc nhận 2 xuất ăn miễn phí 1 ngày tại Viện

594
0
0

meyeuTomTom

Chị Tyruoi ơi? Ở Viện nào đấy ạ? Nếu ở Nhi HN em có thể thu xếp để bố bé đc nhận 2 xuất ăn miễn phí 1 ngày tại Viện
Bà ơi! 2 bố con ở viện Nhi hay sao ấy. Bà thử hỏi xem nhé

106
0
0

goldenpig

nhà mình đã có ai đứng ra nhận việc này chưa ah? cho e góp tiền mua cơm cho 2 bố con với chị KA ơi...hic hic .... e gửi ai bg ạ? chắc 2 bố con đang mong sự trợ giúp từng giờ...e đã từng ôm con 2 tháng ròng trong viện Nhi, e hiểu lắm :crying::crying::crying::crying::crying:

737
0
0

hienvth

Chị Loan ơi, trường hợp này nhà mình giúp nhá, 2 bố con vậy tội quá.

1,849
0
0

BB&C

Trời đất, sao hôm nay mình mới thấy topic này nhỉ? Cả nhà ơi, Tý ruồi ơi, nhà mình có hỗ trợ không???

5,603
7
38

metyruoi

Active Member

Bố con anh Tiến ở Viện Nhi cả nhà nhé. Nikita xem có thể giúp anh ấy xin xuất ăn miễn phí được thì tốt quá! Tkss em nhé!:love:

Em có chụp ảnh nữa nhưng quên dây rồi, tối về em post sau ạ.

420
0
0

Sông Cấm

Hy vọng trường hợp này sẽ được các mẹ các bố cstt dang tay giup đỡ.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Thương quá, 12 tuổi bằng tuổi con nhà chị. Đây là tuổi đang phát triển mà phải nằm bẹp ở BV thế này.
Nikita có khả năng xin được suất ăn miễn phí thì xin gấp cho 2 bố con đi. Còn kế hoạch giúp thế nào, Tý ruồi nghiên cứu rồi thông báo để mọi người cùng chung tay nhé.

Cháu nôn trớ nhiều có cần quần áo không để chị về lấy quần áo của con trai mang cho bạn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
354
0
0

nikita24480

Hôm qua em có gọi cho Trang, nhân viên xã hội của Viện Nhi để hỏi xem bố con Tiến có trong danh sách nhận bữa ăn miễn phí không thì Trang nói là không. Em có nói nhờ Trang giúp thì Trang nói hôm nay về HN sẽ hỏi thăm xem sao và sẽ cho vào danh sách. Nhưng vừa nãy em gọi thì Trang nói đã lên khoa tiêu hoá, phòng 3, tầng 4 nhà A8 để hỏi mà ko có ai tên Tiến nằm ở đó cả. Mai em ấy sẽ gặp điều dưỡng trưởng để hỏi lại. Các chị cho em biết chính xác hiện giờ Tiến đang nằm ở đâu đc ko ạ?

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Thông tin này do Cô Chữ điều dữỡng trưởng khoa Tiêu hoá báo cho Hạnh Nguyễn. Do Hạnh Nguyễn bầu bì nên Tý Ruồi vào đc cô Chữ dẫn đến tận nơi chiều thứ sáu ngày 15.05.
Còn nhóm xã hội của bệnh viện do chị Thu lãnh đạo thì chị và Tyruoi có biết và gặp rồi. Trang thì thành bạn của metyruoi rồi, chỉ có điều sao khoa lại ko gọi thẳng lên ban xã hội của viện Nhi mà gọi mình thì cái này chị chịu.
Khoa Tiêu hoá là khoa có quan hệ rất tốt với nhóm chúng mình chắc các mẹ vẫn ko quên được.
Chị đã bàn với metyruoi trong khi chờ đợi ban xã hội giúp đỡ bố con họ thì metyruoi sẽ nhờ Thư hàng ngày mua cơm lên cho bố của bé. Bé không ăn được gì chỉ truyền dịch vì toàn nôn trớ.
Thời gian giúp sẽ khoảng 1 tuần rồi quyết tiếp. Đơn giản nhất là đưa tiền cho bố bé tự mua, nhưng như thế ko chắc chắn đc bố bé ăn hay nhịn để có đủ sức khoẻ lo cho con. Nên sẽ nhờ Thư giúp đỡ thời gian 1 tuần. Nếu ban XH giúp thì mình sẽ dừng lại và ngó hướng khác.

Đây là ảnh metyruoi đã chụp chiều thứ 6 ngày 15.05.2009

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Từ trưa nay ban XH BV Nhi sẽ phát bữa trưa cho hai bố con vậy chúng mình sẽ giúp bữa tối các mẹ nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,849
0
0

BB&C

Tốt quá rồi, vậy thì mình giúp họ bữa tối chị nhé.

354
0
0

nikita24480

Sáng sớm nay Trang cũng gọi điện cho em. Và nói rằng đã phát coupon. Em hỏi xem là tình hình nhà Tiến có khóa khăn thật ko? Thì Trang nói chị điều dưỡng trưởng nói là không phải trường hợp khó khăn nên chị ấy ko đưa lên????Vì Tiến là trường hợp ra vào viện liên tục. Mỗi lần điều trị hết khoảng hơn 3tr. Cũng ko rõ tại sao chị ấy lại nói thế. Em nghĩ đây là lý do mà bên Tổ công tác xã hội không biết. Em nghĩ các bác cũng tìm hiểu kỹ lại xem sao. Em cũng sẽ gọi điện cho chị Thu nhờ chị ấy tìm hiểu hộ trường hợp này luôn. Nếu đúng là cần giúp thì sẽ cho vào danh sách xin tài trợ từ các tấm lòng hảo tâm sau.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

:smiling:Chị hiểu :smiling: Tổ xã hội và sự phối hợp của các khoa. :smiling:
Chị Thu là sếp của Trang mà, chắc Trang thể nào cũng hỏi Sếp thôi ko phiền các chị ấy.
Đọc vụ này lại nhớ đến mẹ con Linh Thu ở Quảng Bình.