(MS214/CN) 12.5.2010 - Một cháu bé hết sức đáng thương mong được mọi người giúp đỡ (Đoàn Minh Đức 18 tháng tuổi ở thôn Sen, Bảo Đài, Lục Ngạn, BG)

5,624
9
38

metyruoi

Active Member
Ðề: Một cháu bé hết sức đáng thương mong được mọi người giúp đỡ (Đoàn Minh Đức 18 tháng tuổi nhà ở thôn Sen-xã Bảo Đài-huyện Lục Nam-tỉnh Bắc Giang)

Sớm nay ông bà và 2 người họ hàng đưa cháu lên khám nhưng vì đường tắc nên mãi gần 8h mới tới nơi. Sakura và bạn đến trước với cháu. Nhờ cô điều dưỡng tốt bụng nên bác sĩ khám tổng thể xong thì lấy được các loại phiếu xét nghiệm ngay, không phải đợi lâu. Trước khi ông đưa cháu lên khám, em đã dặn phải có giấy chuyển viện, thẻ bảo hiểm y tế và giấy khai sinh nhưng ông nói là, lần trước mổ xong ông hỏi thì bác sĩ bảo lần sau lên mổ thì không cần giấy tờ, cứ lên thẳng nên ông cũng chủ quan, không mang theo gì cả. Bởi vậy, không thể đóng dấu điều trị đúng tuyến - đồng nghĩa với việc phải làm dịch vụ từ A -Z - mà như vậy thì sẽ rất tốn kém. Ông điện thoại về nhờ người làm giúp nhưng họ yêu cầu phải có bệnh nhân thì mới viết giấy chuyển viện. Còn thẻ BHYT của cháu thì hết hạn lâu rồi, đã ra xã đổi lại từ cách đây mấy tháng nhưng chưa trả thẻ mới. (Làm gì mà lâu thế chứ??)

Lịch hội chẩn của cháu là 13h30 thứ Sáu, 22/5, nên em hẹn ông đến sáng thứ 4, mang theo đầy đủ giấy tờ ra để làm các xét nghiệm, chiều thứ 5 có kết quả gửi cho bác sĩ để hôm sau hội chẩn.

Thay mặt CSTT, em gửi ông 500k để đi lại, lo giấy tờ cho cháu. Cảm ơn cả nhà đã quan tâm@};-!

@kuku: ông về nhà sẽ đọc số tài khoản sau nhé vì ông không mang theo thẻ.

14
0
0

sakura270416

Ðề: Một cháu bé hết sức đáng thương mong được mọi người giúp đỡ (Đoàn Minh Đức 18 tháng tuổi nhà ở thôn Sen-xã Bảo Đài-huyện Lục Nam-tỉnh Bắc Giang)

Em xin phép gửi số tài khoản ông nội của Đức lên để cả nhà biết ah:
Ông Đoàn Văn Bảng Xóm Sen - Xã Bảo Đài - huyện Lục Nam
Số tk: 2510205194906
NH Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn huyện Lục Nam.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,904
0
36

291179

Active Member

Thông tin tài khoản của ông cháu thế nào nhà mình nhỉ?

Vì nếu nhờ được các bạn PV viết bài đưa lên báo thì nên có TK của người thân của cháu, để bạn đọc chuyển tiền cho tiện.
Chúc cho cháu bé sớm được phẫu thuật thành công.

Tôi gửi cho bạn tư ftối thứ 6 rồi cơ mà, sao thế mất ĐT nưa hả

1,557
0
0

Camellia

Chiều qua mẹ CTB đã đến thăm bé. Mặc dù biết thứ 2 bé sẽ lên HN, nhưng phần vì mẹ CTB hôm qua có việc trên HN (mà từ HN đi BG cũng có vài chục cây nữa thôi), phần vì cứ hình dung cảnh ông bà phải pha nước đường cho bé uống vì không còn gì ăn thấy sót ruột quá. Khi mẹ CTB đến, chỉ có 2 bà cháu ở nhà thôi, bà nói ông bé đang đi nhận sữa của bạn nào gửi :-*

Cảm nhận của CTB là bé ngoan, thông minh, lanh lợi, nếu không bị đau thì anh chàng nghịch ra phết. Có phần khá nhạy cảm, dứt khoát kéo áo xuống không cho người lạ xem bụng vì "xấu lắm".

Đất rộng, vườn rộng, nhưng trong nhà chả có tài sản gì đáng giá. Trên ban thờ, ảnh của bố Đức trẻ đến nao người, sao lại có thể ra đi sớm như vậy :(

Ông bà Đức còn trẻ (ông 48, bà 49). Thế cũng may mắn, vì ông bà còn có thể lo được cho cháu lâu dài.

4 giờ sáng thứ 2 ông bà sẽ đưa Đức đi HN bằng xe máy. Không có giải pháp khác vì bà không đi ô tô được, mà Đức thì không chịu cho người khác đưa đi. Chỉ biết dặn bà là nói ông đi chậm, cẩn thận, thỉnh thoảng nghỉ chân cho bé đỡ mệt.

Rất mừng vì CSTT chúng mình đã "ra quyết định" nhanh chóng như vậy. Cảm ơn cả nhà mình nhiều lắm :-*:-*:-*
Em xin up một vài hình ảnh ghi được trong buổi đi thăm bé Đức của chị Tâm

Đất rộng vườn rộng

Nhưng ngôi nhà vách đất

Bên trong tuềnh toàng, chẳng có gì đáng giá

Bé Đức đã 20 tháng tuổi, tuy mang bệnh nhưng lại rất thông minh, xinh xắn

Bé đã biết mặc cảm về "ngoại hình" bất bình thường của mình và rất sợ khi có người vạch bụng bé lên để xem vết "đau", bé thường òa khóc. Khi bà nhắc tới bố mẹ bé và kể chuyện hoàn cảnh của bé, dường như bé đã hiểu thân phận của mình và gục vào vai bà khóc.

:(. Ra về bé biết chạy theo để chào tạm biệt các bác.

Cầu mong, bé sẽ sớm được chữa bệnh để bé có một sức khỏe và cuộc sống bình thường như những em bé khác.

1,014
0
0

Em bé ngoan

Nhà em gửi tặng con 1000k, lát em chuyển khoản cho chị LG từ tk tên Nguyễn Long An ạ.

3,455
2
38

mecunlinh

Active Member

Hôm nay đã có báo viết về bé Đức, hy vọng sẽ có nhiều người cùng chung tay giúp bé.

http://vnexpress.net/GL/Doi-song/2010/05/3BA1BCCF/

141
0
0

kukumalu

Hôm nay đã có báo viết về bé Đức, hy vọng sẽ có nhiều người cùng chung tay giúp bé.

http://vnexpress.net/GL/Doi-song/2010/05/3BA1BCCF/
Cảm ơn bạn Nam Phương đã nhanh chóng đưa tin trên VnExpress giúp cháu Minh Đức, mặc dù hôm qua bạn ấy chưa trực tiếp gặp được cháu và ông bà, do thông tin mình đưa chậm và muộn :(

Bên báo SKĐS online cũng có bài viết ở đây, các mẹ đọc nhé.
http://suckhoedoisong.vn/20100518110745302p61c71/noi-dau-cua-mot-chau-be-can-su-chia-se.htm

PS. Chú thích ảnh trên VnE ghi Thùy Linh, lỡ nhầm nhọt thì đừng bác nào kiện đòi xiền bản quyền nhá :D

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn Kuku đã giúp phần báo chí. Ông đã lo đủ giấy tờ ngày mai sẽ đưa Đ lên nhập viện.

Gom lại
Ngày 13.05 nhận từ TK số tiền 300k của Boxu -Chun
Ngày 14.05 nhận từ TK số tiền 200k của me yeu con nhat
Ngày 14.05 nhận từ tomiu số tiền 500k
Ngày 14.05 nhận từ bodua số tiền 500k
Ngày 14.05 nhận từ mẹ Mít nhợn số tiền 200K
Ngày 14.05 nhận từ mecubin số tiền 100K
Ngày 14.05 nhận từ TA0875 số tiền 4000K
Ngày 15.05 nhận từ TK số tiền 500k của Aja
Ngày 16.05 nhận từ TK số tiền 300k cua MeogiaHP

Chi
Ngày 17.05 tyruoi gửi ông bà 500k thêm chi phí đi lại đỡ ông bà

1,904
0
36

291179

Active Member

Cảm ơn bạn Nam Phương đã nhanh chóng đưa tin trên VnExpress giúp cháu Minh Đức, mặc dù hôm qua bạn ấy chưa trực tiếp gặp được cháu và ông bà, do thông tin mình đưa chậm và muộn :(

http://suckhoedoisong.vn/20100518110745302p61c71/noi-dau-cua-mot-chau-be-can-su-chia-se.htm

PS. Chú thích ảnh trên VnE ghi Thùy Linh, lỡ nhầm nhọt thì đừng bác nào kiện đòi xiền bản quyền nhá :D
Kuku ah:-*:-*:-*

1,557
0
0

Camellia

Yêu nàng ghê. Đừng lo, ảnh ở trong máy của chị, nên ai chụp cũng chả sợ vi phạm bản quyền đâu. Bằng chứng trong tay chị mà :D

41
0
0

MENGONGBOM

Rất mong ca mổ của con thành công.
Nhà em ủng hộ con 500K. Em sẽ chuyển vào tài khoản chi Loan trong ngày mai.

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn Kuku đã giúp phần báo chí. Ông đã lo đủ giấy tờ ngày mai sẽ đưa Đ lên nhập viện.

Gom lại
Ngày 18.05 nhận từ TK ....0536 số tiền 1000k của gia đình Embengoan

Chi
Ngày 17.05 tyruoi gửi ông bà 500k thêm chi phí đi lại đỡ ông bà[/QUOTE]

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Ông đã đưa Đức đến bệnh viện từ 7h30, hiện giờ cháu đang ở phòng mổ để bác sĩ khám.
Ông gửi lời cảm ơn cả nhà mình đã giúp đưa TH của cháu lên báo, từ hôm qua đến nay, ông nhận được rất nhiều điện thoại hỏi thăm và hứa giúp đỡ@};-. Hi vọng sự chung tay của cộng đồng sẽ gánh đỡ phần nào khó khăn (về tài chính) của CSTT nhà mình lúc này.

Cảm ơn các bố, mẹ!:cstt02:

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Trưa em vào bệnh viện thì gặp 2 bạn ở Oceanbank cũng đến thăm cháu. Sáng ông đưa cháu lên gặp bác sĩ mổ xong muộn quá, không kịp thời gian làm xét nghiệm máu nên chuyển đến sáng mai. Chiều nay sẽ chụp Xquang và khám tai mũi họng.

Vì ngày nào cũng vào nên em chỉ mua cho cháu ít sữa tươi và bim bim, hết 75k.

1,557
0
0

Camellia

Em vừa chuyển khoản 300K ủng hộ bé từ TK vietcombank... 7972 (hay đại loại thế em không nhớ chị ơi :D)

Chị Loan kiểm tra giúp em nhé.

5,624
9
38

metyruoi

Active Member

Có một vài điều bức xúc em muốn chia sẻ với các mẹ,

Cháu đã ra Viện Nhi phẫu thuật 1 lần, sau đó lại ra khám 2, 3 lần nữa, bởi thế, mọi thủ tục liên quan theo yêu cầu của bệnh viện, gia đình đều biết.

Khó khăn lớn nhất là tài chính, đã được CSTT hứa giúp đỡ trước khi cộng đồng biết và chia sẻ. Gia đình chỉ cần phải làm các thủ tục theo yêu cầu (xét nghiệm, chụp chiếu) là cháu được nhập viện và hội chẩn để mổ. Tuy vậy, em không nghĩ tâm lý ỷ lại lại có thể đến nhanh như thế.

Vì cháu đã có hồ sơ bệnh án nên bác sĩ chỉ yêu cầu xét nghiệm máu, chụp xquang và khám tai mũi họng - 3 công việc rất đơn giản và dễ dàng. 7h20 ông điện thoại, nói là đã ra đến HN, em dặn, ông cứ làm các bước như cháu đã bảo, nếu quên, thì đọc tờ hướng dẫn bệnh viện in và dập ghim ngay đầu tờ xét nghiệm (có 4 dòng, mỗi dòng 4 chữ) . Thế mà khi chị Trangha đến, lúc 8h15, ông vẫn ngồi ở ghế ngoài cổng, chị lại dặn kĩ càng mọi việc, nhưng hơn 9h00 ông lại gọi cho em: cháu vào đây làm cho chú!

Trưa em vào, cả nhà 4 người lớn và cháu bé, vẫn ngồi ở cổng bệnh viện, không đi ăn trưa, cũng không có ý định thuê tạm 1 phòng trọ bên ngoài cho cháu nghỉ ngơi - dù em đã giục từ lúc trước khi đến bệnh viện.

Không phải khám cấp cứu và chưa làm xong thủ tục thì nhập viện sao được ạ? Chả lẽ một việc rất đơn giản là xếp phiếu vào khám, chúng ta cũng phải gọi điện để xin trợ giúp từ bác sĩ bệnh viện? Nếu họ là một trong số chúng ta, có thể, họ sẵn sàng nhờ đồng nghiệp, nhưng từ lúc đồng nghiệp của họ nhận lời đến khi vào khám, thời gian cũng không ngắn. Bởi vì, họ và chúng ta, còn có rất nhiều việc để làm chứ không phải chỉ lo riêng công việc đó.

Lúc em nói chuyện với ông, có rất nhiều người điện thoại hỏi thăm, ông nói: ông và cháu vẫn ngồi ở ghế đá cổng bệnh viện. Vâng, nói như vậy không có gì sai, nhưng rất nhiều gia đình bệnh nhân khác cũng đang ngồi ở đó chờ. Rồi ông kêu với em và 2 bạn lúc đó cũng đến thăm cháu: cứ thế này vài ngày nữa thì ông gục mất (ông bà mới 48 - 49 tuổi thôi ạ - còn trẻ và khỏe mà:(). 3 chị em nhìn nhau, lắc đầu. Em nói, việc đã có gì đâu, mới chỉ là những thủ tục đơn giản, ông không làm được cho cháu thì ai sẽ làm? Chúng cháu làm việc này là từ tâm, là tự nguyện, là vì thương cháu Đức, chúng cháu chỉ tranh thủ thời gian để giúp gia đình, chứ không phải dành toàn bộ thời gian cho việc này. Thế nên, những việc này, ông hãy chủ động làm, đừng ỷ lại vào chúng cháu.

Thật sự, có nhiều gia đình còn neo người hơn, ở những vùng sâu, vùng xa hơn, họ vẫn tự túc làm mọi việc, không phiền đến chúng ta, vì họ biết rằng, cái họ cần nhất là viện phí đã có chúng ta giúp đỡ rồi.

Cách đây 1 tiếng, em gọi điện, vẫn chưa khám và chụp xquang được vì mỗi cái bảo hiểm. Vì chưa nhận được thẻ bảo hiểm mới, em đã dặn ông xin xác nhận ở xã là đang đợi đổi thẻ, bệnh viện đã đóng dấu đúng tuyến, nghĩa là được bảo hiểm rồi, chỉ cần giơ tờ giấy đó ra là được. Vậy mà cũng không làm. Hixx (Bây giờ thì đã chụp và khám xong rồi, đang đi thuê phòng trọ, 7h00 sáng mai sẽ vào sớm xếp phiếu thử máu.)

Nói chuyện này với chị Trangha để chia sẻ, thì không ngờ, chị cũng có chung những bức xúc như thế. Vì chị là người đầu tiên đưa việc của cháu lên các diễn đàn xin trợ giúp nên những phiền phức mà chị nhận còn nhiều hơn những gì em cảm nhận từ hôm kia đến giờ. Mong các mẹ, nếu có đến thăm hoặc điện thoại, thì hãy liệu cơm gắp mắm, để gia đình bệnh nhân tự chủ mọi việc mà họ phải làm và có cách cư xử đúng mực hơn.

Cảm ơn cả nhà!

327
0
0

Mẹ Đan Hà

Chỉ thương nhất bé Đức thôi!

Mình bận quá chẳng giúp được gì cả! Chị Loan cho em đăng ký góp tạm 200K, sẽ tranh thủ lúc nào đi chuyển khoản cho chị sau nhé!

10,155
29
48

ALnML

Super Moderator

Cảm ơn ty ruoi cảm ơn trangha. Vẫn biết rằng chúng ta đi làm tránh tối đa việc làm hư đối tượng vẫn biết rằng khi đưa lên báo nhận được sự thương cảm của cộng đồng dễ dẫn đến điều này. NHưng ko ngờ nó nhanh đến vậy. Mít Nem và Ruồi khi liên lạc với ông trc đó vẫn nhớ như in rằng ông nói ko ngại điều gì cả, ông bà gì cũng làm đc, chi phí cho bản thân cũng cố lo đc chỉ cần có ng giúp tiền ca mổ vậy mà .......
Thôi được rồi chúng ta vẫn hướng đến đối tượng là bé Đức ....Ty ruồi, Trangha và chúng mình sẽ cùng bàn thêm cách làm tiếp cho hợp lý sao cho bé Đức của chúng mình sớm đc chữa lành bệnh.

Gom lại
Ngày 18.05 nhận từ TK ....0536 số tiền 1000k của gia đình Embengoan
Ngày 19.05 nhận từ TK ...7972 số tiền 300K của Camelia

Chi
Ngày 17.05 tyruoi gửi ông bà 500k thêm chi phí đi lại đỡ ông bà
Ngày 19.05 tyruoi mua sữa tươi và đồ 75K

14
0
0

sakura270416

Nhận được tin từ chị Loan mà em thấy thất vọng quá. Em không nghĩ là sự việc lại xảy ra nhanh đến vậy.
Em cũng hy vọng là bé sớm được chữa lành bệnh.

2
0
0

cactus_hanh

Chị sakura vừa gọi điện báo tin cho em, em vội gọi ngay cho chị trangha để xác minh lại mà thấy buồn hết cả người.
Cả ngày nay em gọi điện cho ông mà máy bận suốt ko sao gọi được.
Trên đây chỉ là một phần những bức xúc, những vất vả mà chị metyruoi và chị Trangha phải chịu trong suốt mấy ngày hôm nay.
Chị Trangha cũng đã nói chuyện với ông bà, hy vọng ông bà sẽ tích cực hơn trong việc chữa trị cho Đức.