(MS402/CN) 13.05.2013 Đinh Thị Minh Thảo SN 05.2011 cụm 9, thôn Gia Phong, Tân Hưng, Vĩnh Bảo, Hải Phòng - Khiếm thị

5,604
7
38

metyruoi

Active Member
Ðề: (MS .CN) 13.05.2013 Đinh Thị Minh Thảo SN 05.2011 cụm 9, thôn Gia Phong, xã Tân Hưng, huyện Vĩnh Bảo, Hải Phòng - Cứu đôi mắt của bé

Em xin được nói vài lời rất dài,

Nghe thông tin em ấy bị mổ ruột thừa cấp mà suốt cả tối Chủ Nhật gọi không ai nhấc máy. Hôm qua, gọi điện cho em ấy từ 7h30 sáng, lúc đấy em ấy còn ngái ngủ, chưa kịp hỏi han han gì, hẹn lát sau em đỡ mệt, dì em đi mua đồ ăn sáng về em sẽ điện thoại cho chị. Nhưng chờ mãi đến gần 9h00 vẫn không thấy đâu, em gọi lần 1 thì chỉ có tiếng chuông đổ, lần 2 đến... cũng thế. Gọi gần chục cuộc không chịu nghe. Hôm qua em rất bực và lo lắng, nói với LG là em không gọi nữa nhưng tối về lại gọi, thì điện thoại vẫn ca lên bài ca não nề rồi tắt.

Mãi đến chiều nay mới nói chuyện được. Nói rất dài, gần 20p. Em ấy khóc rất nhiều! Kể rằng những lần trước cho con đi khám chữa phải vay tiền, đâu đấy hơn chục triệu, từ hôm nghe em ấy bị mổ ruột thừa, người ta gọi điện đòi rát mặt, mắng nhiếc em ấy và cả bố mẹ em ấy, họ bắt trả ngay tức khắc vì sợ em ấy bị mù, rồi đau ốm như thế, sợ em ấy chết thì không ai trả tiền,... Vì thế em ấy không dám nghe điện thoại.
Bs nói, thứ Năm sẽ cho em ấy xuất viện. Đến lúc đấy mới sang thăm con được.

Con đã mổ mắt rồi, vẫn còn băng kín, bs hẹn một tuần sau mới tháo được băng (sao lâu dữ vậy??), từ nay đến hôm đó ngày nào cũng phải thay băng. Con bé đau, nhớ mẹ nên quấy khóc, một mình bà ngoại trông rất vất vả.

Gia đình em ấy đã chạy vạy được 7 triệu đồng nộp tạm ứng cho bv mắt, em ấy cũng nộp mấy triệu ở bv VĐ để mổ ruột thừa. Ngày kia em ấy xuất viện không biết sẽ phải nộp thêm bao nhiêu tiền nữa, mà trong túi không còn đủ tiền ăn!

Giọng em ấy hôm nay không còn tự tin như mấy ngày trước, đầy bi quan và quẫn, nói rằng từ lúc em sinh ra đến giờ chưa có lúc nào được hưởng điều gì tốt đẹp, chỉ toàn là đau khổ và nước mắt! Nếu không có con gái, không phải chăm lo cho con, thì em ấy không còn lý do nào để sống nữa.

Em ấy nói, những người cho vay tiền ép em ấy đến nghẹn thở, em ấy khỏe mạnh, đi làm, lương tháng cũng được hơn 1 tr, chi tiêu tiết kiệm rồi cũng sẽ trả được nợ cho họ. Sao họ nỡ nhẫn tâm dồn ép thế? Sao em ấy sinh ra lại phải chịu nhiều nỗi đau và thiệt thòi như thế?

Em chỉ biết an ủi và động viên em ấy cố gắng ăn uống để mau hồi phục. Rồi hẹn em ấy thứ Năm này em ấy xuất viện sẽ sang bv mắt chăm con. Hai chị em sẽ gặp nhau ở đấy. Em sẽ chuyển quà của chị Phan Hoàng cho em ấy.

Sau cuộc nói chuyện với em ấy, trong lòng em có cái gì đó như trùng xuống, như thắt lại!!

Em thử nhắm mắt, dò dẫm trong trong căn phòng và hành lang nơi hàng ngày mình vẫn phăm phăm bước đi với đôi mắt mở to. Nhưng khi mắt nhắm lại, chân quơ phải ghế, đầu đập vào tường, vào cánh cửa, dò tìm nước uống thì hất đổ cả ca nước xuống nền nhà, đưa tay tìm chỗ ngồi thì với hụt cái thành ghế, nó xoay một vòng, ngã lăn cu chiêng.

Có lẽ khi mình nhìn những người như em ấy bằng con mắt sáng của người nhìn thấy đường kể cả trong đêm tối, mình chỉ cảm nhận được một cách phiến diện những nỗi đau và khát khao của họ. Nỗi đau ấy sẽ nhân đôi, thậm chí nhân 3, nhân 10...khi con cái họ cũng cùng chịu chung số phận như cuộc đời cha mẹ chúng!

Những người như em ấy thì lừa được ai? Hay chỉ có người đời lừa họ? Đưa đẩy họ từ bóng tối này sang vùng tối khác, sâu hơn??

Có lẽ sự cảm thông và chia sẻ của mình như thế là chưa đủ!!!!!

610
0
0

MinhMinh

Ðề: (MS .CN) 13.05.2013 Đinh Thị Minh Thảo SN 05.2011 cụm 9, thôn Gia Phong, xã Tân Hưng, huyện Vĩnh Bảo, Hải Phòng - Cứu đôi mắt của bé

MM cũng gọi cho em Thơ từ thứ 6 đến sáng nay cũng vẫn k được, giờ mới biết tin cụ thể. Thương em í quá!

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Mẹ Tý Ruồi ơi, chị vừa chuyển vào tài khoản em 2 triệu, tiền ủng hộ em Thơ của các bạn sau:

- Thuận (nhận lại từ Minh Minh) : 500K
- Minh Minh : 300K
- Chị Thìn (bạn của chị Trâm - bạn của Minh Minh): 200K
- Chị Quỳnh (bạn của chị Trâm - bạn của Minh Minh): 1.000K

Nhờ em ngày mai gặp Thơ chuyển giúp cùng lời nhắn nhủ: "cố gắng lên em nhé!"

741
0
0

TC&T

Tí ơi tớ cũng gửi hai mẹ con 500k nhé. Nhờ Tí chuyển lời động viên đến 2 mẹ con. Gửi tớ số tk của Ruồi nhé.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Tí ơi tớ cũng gửi hai mẹ con 500k nhé. Nhờ Tí chuyển lời động viên đến 2 mẹ con. Gửi tớ số tk của Ruồi nhé.
0011003103333 ... Kim Anh :)

817
0
16

Hôm nào đi thăm mẹ con bé đi các mợ. Hò hẹn nhau cùng đi cho em ấy phân khởi.

10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Thật tiếc phải post những dòng này.
Tyruoi viết hay quá, nhưng đấy chỉ mới là những cảm xúc bất chợt của e khi nói chuyện qua đt.
Chắc mọi ng sẽ tự hỏi tại sao tại sao chúng tớ cứ gọi đt mà ko đến trực tiếp, xin thưa chúng tớ cần địa chỉ để đến, xin mãi mà vẫn ko có đc.
Chiều tối qua AG đã vào khoa Đáy mắt , lục tung khoa và lục tung ds bệnh nhân, thật tiếc đã ko tìm thấy. AG còn đi sang khoa nhi để tìm cũng ko có.
Trong quá trình lục tung AG cũng hỏi đc vài điều về bệnh tật và chi phí, chưa nắm rõ chưa post lên đây.

Trước bài của e Ruồi , bản thân LG đã nhận đc rất nhiều đt của cô giáo Thơ, của em nhà báo nhân đạo. E nhà báo nhân đạo cũng là ng sống trg hoàn cảnh rất khổ. Tất cả một lòng hướng tới e Thơ. Mấy chị em nhắn qua nhắn lại, ts với nhau. cuối cùng chính cô giáo cũng khóc mà nói, e giúp nó mà cứ phai lẽo đẽo đi theo nố . Tất nhiên chuyện đi theo bệnh nhân kiểu thế này thì Cstt cũng gặp rồi, cũng bực lắm chứ, nhg mục tiêu để tiếp tục ko phải Thơ mà là em bé Thảo nên mới còn duy trì đến bây giờ. Cú điện thoại mà Ruồi nói chuyện với Thơ cũng chính là do cô giáo đã nhắn nhủ, và Thơ hứa sẽ trải lòng với các c.

sớm tinh mơ hôm nay c gọi cô giáo, c nhờ cô giáo về nhà Thơ để hỏi thăm tin tức, c kiềm chế ko nói rằng c tìm ko thấy. C hỏi cô giáo thì đc biết , Thơ vay tiền cô và một vài anh c e, nhưng ít ng cho vay vì họ biết gia cảnh ko thể trả đc. Còn về ép trả có thể cô giáo ko biết... c có dò hỏi cô nói ko ko ai ép đâu.

Túm lại hôm nay tiếp tục sẽ liên lạc , c e bàn nhau sẽ nói chuỵen với ...Còn thỏa thuận sẽ ko noi với Thơ là AG đã tìm bv ko thấy.
Nói chung vẫn ko hiểu gì cả.... Rất xin lỗi vì đã phải post lên.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
10,139
24
38

ALnML

Super Moderator

Sáng nay 6g LG gọi đt nói cô giáo qua nhà Thơ. 08g07 cô giáo gọi lại cho LG nhưng rất tiếc lúc đó LG ko tiện nghe đt, có nhắn cô nhắn tin thì cô nhắn rằng :Em xuống nhà rồi chị a, me con nó về nhà rôi, bs bảo chờ một thời gián nữa mới mổ, khi nào mổ e liên lạc chị sau nhờ c tạo điều kiện giúp cháu nhé. cảm ơn chị
10g40 mình nhận đc đt của em Hiền , em gái của Thơ 0996419654 (sim km) . em có nói em là em gái của Thơ. Em nói cô giáo bảo các chii nhiệt tình nên gia đình phải có trc có sau gọi đt thông báo với chị. em nói em nhờ bạn em trên HN ở phomgf khám tư khám cho cháu, rồi bs chuyển bs viện mắt, ở đó các bs nói hiện còn bé quá chỉ khám định kỳ 3 tháng 1 lần thôi. LG mới hỏi, thế cháu khám lâu chưa, em bảo lâu rồi, ko nhớ ngày nào nữa. Mình nói nhờ e xem sổ khám xem ngày gần đây nhất là ngày bn và bs viết gì. LG muốn ktra thông tin mà nhg ko nói ra. Mình hỏi mẹ bé tức Thơ đâu, thì em bảo chị đi học trên BG 2 tuần, hỏi đi lúc nào thì nói đầu tuần. LG hỏi tiếp thế bình thướng ai đưa bé đi khám thì em bảo là mẹ và có thể bạn e đưa đi. LG hỏi thế mẹ bé ko đưa đi hay ko trông bé à, thì H bảo ko toàn e trông , chỉ ngày xưa bé bú mẹ thì chị Thơ cho con bú nên trông thôi. LG có nhấn mạnh việc nhò Hiền xem sổ khám bệnh , H nói chờ tối mẹ về giở sổ ra ktra báo lại.
LG ko hề nói việc mổ ruột thừa, cũng ko nói việc đi tìm, ko nói việc bs bảo chi phí mổ mà Thơ cung cấp. Sau khi nói chuyện thì LG có lấy số đt của em gái để thông tin qua lại cho tiện.

Sau khi nói chuyện với H xong thì LG gọi cho cô giáo. Cô cũng nói lúc đó cô đag ngồi cạnh mẹ Thơ , định gọi đt mình nói chuyện với bác ấy nhưng mình bận ko nghe đc. Cô giáo nói gia đinh gọi đt cho mình và cô nói thôi khi nào bé mổ nhờ các c giúp.
Số đt của em gái Thơ tên Hiền 0984383835

2,617
0
0

Me Chip Tom Bi

Hôm trước tớ có nhận được tiền ủng hộ mẹ con em Thơ của các bạn sau:

- Thuận (nhận lại từ Minh Minh) : 500K

Do có 1 chút thông tin cần tìm hiểu kỹ thêm nên tạm thời nhà mình chưa chuyển tiền ủng hộ cho Thơ. Được sự "ủy quyền" của "các chủ nhân", tớ xin phép chuyển số tiền sau vào topic http://www.chiasetinhthuong.org/die...n-tỉnh-Lạng-Sơn)&p=191131&posted=1#post191131. Mọi người nhất trí sau khi có thông tin cụ thể của mẹ con Thơ, nếu cần mọi người sẽ chuyển tiền ủng hộ sau.

- Chị Trâm (bạn của Minh Minh): 1.000K

Tổng cộng = 2.500K

(Riêng tiền của Thuận tớ xin phép gửi lại em ý)