(MS95/TT) 14.11.2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Nhơn Phú và Tuy Phước, Bình Định

9
0
0

tieuquynh97

Ðề: 14.11.2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Nhơn Phú và Tuy Phước tỉnh Bình Định

Memynhi nhanh quá. Ngủ mê mệt đến 3h mà vẫn post được ảnh chuyến đi cho cả nhà xem :cstt07:
Chỉ thấy chị nhanh tay trong ăn uống quá

9
0
0

tieuquynh97

Ðề: 14.11.2009: CSTT đến với người dân bị thiệt hại nặng nề trong cơn bão số 11 tại Nhơn Phú và Tuy Phước tỉnh Bình Định

huhu muộn mất rồi! Đợt trước cơ quan em chúng nó theo em phát động quyên góp quần áo được một thùng kha khá, định ủng hộ đợt Bình Định này. Chỉ tại em bận tối mắt tối mũi nên hôm qua mới tha về được thì mọi người lại đi mất rồi!:(
Chị nghe phong phanh gió thổi là mọi người Miền Trung đang lên kế hoạch tiếp theo cho Quảng Trị. Em chờ tin nhé

2,801
0
0

muathu

Tư lúc quyết định đến lúc đi vỏn vẹn có 4 ngày để chuẩn bị, và đến sát ngày đi mới chọn được cách trao quà sao cho hợp lý nhất là vở và quà cho các em học sinh, không phải là mỳ và gạo cho người dân như ban đầu, các thành viên CSTT Đà Nẵng tích cực chuẩn bị in logo, in số thứ tự, chuẩn bị vở và quà cho các cháu ....

Gặp dịp Metyruoi đang công tác tại Đà Nẵng thế là có thêm thành viên chung tay chuẩn bị, việc tìm hiểu thông tin còn đang gặp nhiều khó khăn thì may mắn làm sao gặp được mẹ Milo_cacao ở Quy Nhơn.

7h15 ngày 14/11 Metyruoi có mặt sớm nhất, baoduy_susu mang bánh tự sản xuất gửi đến các thành viên trong chuyến đi, mẹ tieuquynh97 cũng có có mặt rất sớm, và Mẹ Gôn, Pink3, Memynhi và Subim tất cả đã có mặt :x:x:x

8h15 Xe bắt đầu lăn bánh, đón Phucuong_pro tại Duy Xuyên, gặp Nangmuadong tại Tam Kỳ để nhận kẹo em gửi cho các cháu học sinh, đường đi thì xa, trời lúc nắng nóng, lúc mưa và lạnh làm các thành vên ai cũng thấm mệt, đoạn qua Tam Kỳ và Quảng Ngãi mưa lớn làm xe không thể đi nhanh được, 3h PM xe mới đến được ngã ba Phú Tài - Quy Nhơn, cả đoàn theo chân mẹ Milo_Cacao(Minh) vào ăn trưa tại nhà Minh, vừa đói vừa lo các cháu đợi quá lâu mọi người vội vàng ăn cơm quên cả chủ nhà :D

3h30 cả đoàn xuất phát đến địa điểm thứ nhất Pink3 và Milo_cacao nhận nhiệm vụ đánh du kích ở cơ sở 2 cùng với một bạn là đồng nghiệp của Pink3 làm việc tại Quy Nhơn, điểm này phải vận chuyển quà cho các cháu bằng xe máy ô tô ko vào được.

Sau đó ô tô tiếp tục đưa cả đoàn vào cơ sở 1 Nhơn Phú 1, hình ảnh phóng viên Memynhi đã post, khi ô tô quay ra để đưa đoàn còn lại sang Nhơn Phú 2 thì pink3 gọi ko thể phát quà được vì cơ sở hai hiệu trưởng báo 72 nhưng lại có 96 em đang tập trung, sót danh sách 1 lớp muathu vô cùng bối rối Pink3 cùng các bạn chọn giải pháp ưu iên phát cho các em lớp 1,2 trước, trường nói cứ phát đủ quà còn lại để trường giải quyết nhưng cứ nghĩ tới cảnh các em đi về không không ai nỡ như thế, chớp nhoáng quyết định ghé vào tiệm tạp hóa khẩn cấp làm 26 phần quà, may mắn chị Tân (mẹ tieuquynh97 đã chuẩn bị tiền 50K trước, vụ này phải cảm ơn chị nhiều) thế là bạn của Pink3 chạy ra lấy thêm 26 suất để phát đủ cho các em.

Đoàn tiếp tục đến trường Nhơn Phú 2, phát quà cho 291 em học sinh, vì đã quá muộn nên các thầy cô ổn định các con hát tặng đoàn một bài hát tập thể và các con đi theo hàng một, Metyruoi và Milo_Cacao phát quà, mẹ tieuquynh97 chia kẹo cho các em đến 5h mọi việc hoàn tất.

Trường của các con, cơ sở vật chất rất nghèo nàn, ngoài dãy phòng tàm tạm các con vẫn còn phải học ở những phòng học như thế này:

Cũng không có hội trường để treo băng rôn treo tạm lên trụ của dãy phòng:

Phát quà cho các con, nhìn trên hình thế này nhưng đồng phục các con đều rất cũ kỹ:

Cô ơi chụp hình cho con với nhớ đưa lên truyền hình :)

Ra về:

Trên đường đi nhận được tin nhắn của chị AL&ML nhắc nhở em lo mọi người ăn uống đầy đủ, cả đoàn thì không sao chỉ có bác tài thì chịu khó nhịn đến 3h chiều chị ạ nếu mà dừng lại ăn thì chắc các con phải đợi đến 5h quá, hội bánh đã chuẩn bị rất nhiều thức ăn cho cả đoàn :) trên đường về ăn tối ở Sa Huỳnh. 12h đêm Mymy nhắn đoàn về đến đâu rồi chị ơi, baoduy_susu, Susu1811, Mẹ Titdng...các thành viên ở nhà lo lắng ngóng theo đoàn cho đến khi mọi người về đến nhà an toàn...

Chuyến đi tuy rất mệt nhưng để lại nhiều cảm xúc cho tất cả các thành viên, may nhờ có mấy câu chuyện của Subim mà bác tài xế tỉnh cả ngủ, cả nhà được trận cười ngất ngư :) metyruoi rất bền bỉ trong cả chuyến đi nhưng đến khi xuống xe thì thấm mệt nên quên cả điện thoại trên xe, nửa buổi nay bác tài xế đem điện thoại gửi lại :) muathu nửa ngủ nửa thức nhắn meMynhi đến lấy điện thoại, Pink3 liên tục tìm túi xách trong chuyến đi :D muathu phục sức khỏe của Memynhi và mẹ tieuquynh97, Me Gôn không biết đã đỡ đau chưa em ơi, Milo_Cacao thật nhanh nhẹn và sắp xếp công việc chu đáo.

Và cuối cùng ai cũng thật hạnh phúc khi thấy niềm vui trên gương mặt các em, các em sẽ có thêm vở có thêm tiền mua lại sách để tiếp tục việc học, CSTT đã để lại dấu chân trên đất Bình Định xa xôi, cảm ơn tất cả mọi người :x:x:x

1,557
0
0

Camellia

Chị nghe phong phanh gió thổi là mọi người Miền Trung đang lên kế hoạch tiếp theo cho Quảng Trị. Em chờ tin nhé
Nếu đi Quảng Trị có lẽ em xin xung phong đi cùng, vì đó cũng là quê chồng em!@};-

1,250
0
0

baoduy_susu

các bạn đã về và vẫn khỏe, ôm hôn cả nhà nhé.

118
0
0

nangmuadong

Càng xem phóng sự lại càng thấy tiếc cho mình, càng thấy thương cho các chị... Chúc mừng nhà mình đã đi về thắng lợi...:x:-*

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Cám ơn các chị các anh, ... :-*:-* Em không biết nói gì hơn ngoài sự tiếc nuối.
@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Nếu đi Quảng Trị có lẽ em xin xung phong đi cùng, vì đó cũng là quê chồng em!@};-
Chị Cam, vậy là nhận đồng hương chị nhé. SuBim và Em là con gái Quảng trị đây. Ước gì CSTT đến sớm với con người nơi đây. :cstt04:

Xa Quảng trị hai mươi năm chưa hề trở lại, nợ áo cơm dặm đường xa ngái, lòng hẹn lòng tôi nhé về quê...
Câu hát nghe nao cả lòng:x

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Đà Nẵng ơi cảm ơn :-*:-*@};-.
Thế là cánh tay của CSTT chúng mình vươn xa hơn rồi.

1,413
0
0

Mẹ Gôn

Bài tường thật rất chi tiết :) bên địa điểm của MG cũng phát sinh vài xuất quà ngoài danh sách 229 em ban đầu, có 4 xuất dự phòng phát hết cả 4.
Phát xong rồi có em còn chạy theo bảo cô ơi nhà con nước ngập tới cổ mà chẳng được nhận quà, có em được cô giáo dẫn tới bảo nhà em ấy sập hết mà sao ko có, giữa lúc đoàn đang lúng túng vì lúc đó trễ quá rồi ko xoay trở kịp, thì may quá gặp thầy hiệu phó quyết định xuất của trường ra đưa ngay cho các em.
Rút kinh nghiệm từ lần trước, lần nay đoàn chuẩn bị rất nhiều kẹo, xe tới các em nhìn thấy kẹo mừng rơn, cứ tíu tít chạy theo.
Ra về mà trong lòng cứ nao nao, ước gì mình có nhiều hơn để phát hết cho các em :(

@ muathu: đến chiều tối là em khỏe rồi, trước khi phát quà người vẫn còn lao đao thế mà khi phát xong thì chẳng còn thấy đau đầu nữa, lúc lên xe là em tỉnh táo luôn rồi, có điều thấy đói bụng khiếp, đằng trước pink3 xếp bao nhiêu là bánh, quýt, em làm hết trơn :D thế mới chịu nổi tới lúc ăn tối chứ ko chắc xỉu vì đói :D

@ mẹ Milo_cacao: Trên đường về cứ nghe mọi người khen cơm ngon mà MG tiếc hùi hụi :(

@ mesubim: trời, tối về tới nhà rồi mà bụng vẫn còn đau vì cười nhiều quá :)

798
0
0

cifmoon

Mọi người đã về ĐN bình an. Các chị vất vả quá:x:-*>:D<

1,557
0
0

Camellia

Chị Cam, vậy là nhận đồng hương chị nhé. SuBim và Em là con gái Quảng trị đây. Ước gì CSTT đến sớm với con người nơi đây. :cstt04:

Xa Quảng trị hai mươi năm chưa hề trở lại, nợ áo cơm dặm đường xa ngái, lòng hẹn lòng tôi nhé về quê...
Câu hát nghe nao cả lòng:x
oh la la! chào đồng hương, hy vọng mình có ngày cùng nhau về thăm quê @};-:x

2,080
0
0

Ngày 16/11 nhận được 500k của mẹ Đan Hà ủng hộ .Chị Trà chuyển từ hôm 12 nhưng mãi hôm nay em mới check Tk, tý nữa em chuyển cho Mùa Thu liền .

780
0
0

memynhi

memynhi về đến nhà là 3h sáng, định là sẽ ngủ đến chiều thế mà 8h sáng đã nhỏm dậy, ăn sáng xong là lo load hình để up, mạng chậm nên ì ạch đến trưa mới post xong đấy. Mệt nhưng vui và ấm áp tình thương, lại mong ngày thực hiện tiếp.

679
0
0

songthao

Cảm ơn các chị nhiều lắm. Chẳng biết nói gì hơn, nhìn trường lớp của các con thấy thương quá chừng. :(

10,150
29
48

ALnML

Super Moderator

Mua thu ơi Lannhu gui Miền Trung số tiền 3000Yên (600K) nhé.

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

@ mẹ Milo_cacao: Trên đường về cứ nghe mọi người khen cơm ngon mà MG tiếc hùi hụi :(

Ủa chị không ăn cơm hả ? :-O:-O:-O Nói thật lúc đón mọi người về đến nhà, một phần vì vui quá, một phần vì vội vàng đi sợ các con đợi nên em cũng chả để ý nữa.Hihihihihi cơm ngon không phải do người nấu đâu mà do tại cả nhà mình bỏ quên bữa trưa ấy mà:>:>:> Cũng may hôm đó trời nắng đẹp đến tối mới mưa tầm tã, em nghĩ tại ông trời không nỡ phụ lòng người, chứ sáng lác đác mưa em lo mún chít luôn. Ước gì có điều kiện để theo chân các chị nhở ?
Mà quên nữa, vụ bán nem chợ tỉnh gây quỹ gì gì đó, nếu thực hiện thì nhớ ới em đấy, em ủng hộ hết mình. Em là chân chạy mờ.Ngồi ở nhà thì ốm, thì sút cân chứ đi luôn ngoài đường lại chẳng ốm, chẳng gầy đi tí nào.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
467
0
0

pink3

Pink3 toàn đi đánh lẻ thôi :D
Hôm trước khi mọi người bàn nhau kế hoạch đi, Pink chỉ xin đăng ký chân dự bị vì còn phải thu xếp việc nhà. May mà mọi việc cũng ổn ổn để Pink đi theo đoàn.
Đoàn xuất phát với một cái xe nặng trĩu nhưng món quà tình thương và những trái tim rực lửa yêu thương. Cả đoàn đi mải miết một mạch đến Quy Nhơn, chỉ tội bác tài xế chẳng được ăn uống gì, còn những cái máy xay trên xe thì cũng chăm chỉ làm nhiệm vụ: 4kg ổi, 5kg quýt, 3kg táo, một lô bánh bông lan của mynhi, bánh mì ngọt và bánh quy của mẹ baoduy ngonn ơi là ngon, bánh núm dừa của Pink3, kẹo...(nói nhỏ cho những người không đi thèm chơi :) )
Đến Quy Nhơn gặp một thành viên mới cứng của CSTT, người được đặt biệt danh là "cứ đi thẳng", mới gặp mà thấy cứ như là thân quen nhau từ lâu lắm rôi : Milo-cacao.
Địa điểm đầu tiên mà đoàn tập kết là một ngã ba để chia sẻ lực lượng. Pink là chuyên gia đánh lẻ nên được phân công xuống cơ sở 2 của trường tiểu học số 1 Nhơn Phú. Milo-cacao dẫn đường cho Pink + với một đồng nghiệp của Pink làm ở trạm viễn thông Quy Nhơn. 3 chị em đi xe máy xuông cơ sở 2, đường đi khó, chở 3 thùng hàng to ơi là to, Pink ngồi cheo leo sau tay lái Milo-cacao mà chỉ lo rơi xuống đường. May mà tay lái của Milo là tay lái lụa nên mọi người đi đến nơi an toàn :-*
Khi vừa lái xe vào cổng trường, các em học sinh nhảy lên vui mừng reo hò làm Pink cảm động trào nước mắt.

Ấn tượng đầu tiên của Pink là ngôi trường nghèo quá, trận bão vừa rồi đã làm trương hư hỏng nặng, hàng rào ngã đổ hết

Bàn ghế của học sinh thì như thế này : (do bị ngập nước nên hư hỏng hết)

467
0
0

pink3

Nhìn các em Pink mới chợt nhớ là đoàn đã chuẩn bị rất nhiều kẹo cho các en nhưng khi chia hàng cho Pink xuống cơ sở 2 thì mọi người và Pink lại quên mất.
Vào lớp các em vòng tay đông thanh chào thật là ngoan ngoãn

Vào gặp các cô thì phát sinh ra một vấn đề là danh sách nhà trường đưa cho CSTT và thực tế khác nhau, còn thiếu 26 suất nữa mới đủ cho tất cả các em đang có mặt ở đây. Chưa biết giải quyết làm sao, các cô bảo đây là lỗi của nhà trường, thôi cứ chia cho các em, còn những suất khác thiếu thì nhà trường sẽ báo các em thông cảm :(
Pink thấy không thể giải quyết như thế được, nhất là không thể nào nhìn các em đang háo hức chờ quà mà phải ra về tay không, gọi muathu xin chỉ thị, hội ý chớp nhoáng, muathu vội đi bổ sung thêm 26 suất quà nữa cho các em. Trong thời gian chờ bổ sung, Pink quyết định phát quà cho các em lớp 1, lớp 2 trước. Các em đã phải chờ đoàn từ rất lâu rồi :

Có một em không có ai giữ em nên phải mang em nhỏ theo đến lớp để nhận quà:
" Con không học lớp này đâu cô, nhưng con cũng xếp hàng ngay ngắn lắm) Lại tiếc hùi hụi vì không có kẹo cho con:-&

Tay lái lụa và Pink cùng các con lớp 2

295
0
0

MeMilo_Ca Cao

Hihihihi đừng khen em là tay lái lụa. Hôm nọ các chị bẩu : chạy xe nhanh quá, chạy từ từ thôi đấy !!! Hix hix hix chắc sợ chạy chậm mọi người chạy hết đường bằng phẳng, mình chạy sau phải chịu gập ghềnh...Số khổ mờ:>:>:>Em phải đi làm đây, chúc mọi người 1 tuần làm việc vui vẻ :-*:-*:-*