Những cuốn sách yêu thích

507
0
0

zoe

Ðề: Những cuốn sách yêu thích

Mọi cái "niệm" đều là chấp niệm mà thôi :). Một giây sau, một năm sau, một thập kỷ sau, một đời người, dù dài ngắn bao lâu cũng chỉ là chấp niệm.

Chủ đề của Thất Dạ Tuyết là thế đấy.

Cốc chủ cố níu kéo hình ảnh người bạn yêu thời nhỏ. Hoắc công tử cố chứng minh lòng nghĩa hiệp chung tình, bởi chàng ta nghĩ mình vốn thế :D. Chấp niệm của họ là hoài niệm. Sát thủ Đồng lại muốn quên danh tính của mình, để lạnh lùng ôm ấp mưu đồ bá chủ. Chấp niệm của gã là vọng niệm. Diệu Phong lại quyết không để tơ tưởng vấn vương. Chấp niệm của hắn là vô niệm.

Tất cả đều có thể qui thành chấp niệm. Cuộc đời họ điêu đảo cũng bởi vì thế. Họ hiểu ra điều đó và cố từ bỏ chấp niệm. Nhưng nhìn lại, họ có hạnh phúc hơn không? Hình như là không, thà họ cứ tiếp tục chấp niệm, câu chuyện có lẽ bớt bi đát hơn :p

Tác giả nhắn nhủ độc giả rất kỹ càng: làm gì có tình yêu vĩnh cửu, nhưng nếu để Cốc chủ và Hoắc Công Tử rũ bỏ quá khứ để đến nương tựa bên nhau, chẳng qua cũng chỉ là đi từ chấp niệm này sang chấp niệm khác mà thôi :p. Căn nguyên đích thực là sự mù quáng của tình yêu cao cả. Không có tình yêu cao cả thì hiển nhiên không có truyện kiếm hiệp. Cốc chủ cô nương vì quá yêu mà bỏ rơi đứa em mình. Cô khổ vì sai lầm đó, chứ ôm ấp mối tình cũ xét ra cũng không khác đa mang mối tình mới. Hoắc công tử cũng vì không đáp lại tình yêu cao cả mà rồi ân hận, chứ đâu phải vì mối tình đơn phương. Đồng quá yêu danh vọng. Diệu Phong quá yêu chủ của mình.

Cái phi logic của truyện kiếm hiệp là thế, chính vì "kiêm ái bình sinh" mà người ta không thể "phi công" :D. Nhưng nếu mà logic thì lấy gì để viết ra... mấy trăm trang được :)

Nhưng Thất Dạ Tuyết không chỉ có thế. Cuốn sách còn nói về phi-phi-công :D. Muốn biết cái hay của cuốn sách ở điểm nào... mời mọi người đọc sách :D

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

@ zoe: úi giời đất, zoe ơi!! Chị mài bút lâu quá!!! Em cứ thắc mắc, sao hôm qua thời tiết báo nắng, mà hôm nay HN sụt sịt cả ngày! Ngòi bút sắc này...giờ viết quanh năm ha chị:x!!!

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Đúng là Zoe, rì viu em nào là làm ng khác muốn sở hữu em ấy ngay được. Nhưng em ko thik kiếm hiệp Zoe ơi, điểm yếu của em đấy :( . Đợt này em vừa mần xong 3 tập 50 sắc thái - chắc mẹ Zoe đọc bản tiếng Pháp rồi, Chuyện ở nông trại (cuốn này phải đọc ngay kiểu vài bữa nữa lại có lệnh thu hồi :p ), Nếu biết trăm năm là hữu hạn, Chuyện đời vớ vẩn - 2 cuốn này rất nên đọc, ngẫm ra nhiều điều mà trc mình mơ hồ mà ko nói đc thành lời, cám ơn MeLuti recommend hihi. 1 em nữa nên đọc ... cho biết, là Bên thắng cuộc, em này dạng hàng cấm, em đặt mua bản hard mà chưa đc nên đành đọc bản mềm, ai cần em gửi email cho, em có bản mobile.

5,604
7
38

metyruoi

Active Member

Em mí TR cũng đang đọc Chuyện ở nông trại và sắp thuộc bài ca súc vật Anh quốc. Hihi... Cái nì có lệnh thu hồi rồi sao đó OG (??). Báo Q...online đăng bài giới thiệu phát, hôm sau dỡ xuống luôn. Hài thật!!!

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Haha cho thu hồi, chị đã kịp mua roài; Các bác ở trển cũng dũng cảm phết khi cho xuất bản nhỉ, hồi sv chị đã đọc bản tiếng Anh của bọn Ấn xuất bản rồi, hồi đó thấy nhảm quá vì nghĩ mình đang ở thiên đường XHCN ;) . À mà truyện này đâu có dành cho TR nhỉ :-w .

2,801
0
0

muathu

@Chị Zoe: Lâu quá là lâu, khác với Mèo em cũng thích truyện kiếm hiệp :)

Đúng là Zoe, rì viu em nào là làm ng khác muốn sở hữu em ấy ngay được. Nhưng em ko thik kiếm hiệp Zoe ơi, điểm yếu của em đấy :( . Đợt này em vừa mần xong 3 tập 50 sắc thái - chắc mẹ Zoe đọc bản tiếng Pháp rồi, Chuyện ở nông trại (cuốn này phải đọc ngay kiểu vài bữa nữa lại có lệnh thu hồi :p ), Nếu biết trăm năm là hữu hạn, Chuyện đời vớ vẩn - 2 cuốn này rất nên đọc, ngẫm ra nhiều điều mà trc mình mơ hồ mà ko nói đc thành lời, cám ơn MeLuti recommend hihi. 1 em nữa nên đọc ... cho biết, là Bên thắng cuộc, em này dạng hàng cấm, em đặt mua bản hard mà chưa đc nên đành đọc bản mềm, ai cần em gửi email cho, em có bản mobile.
Mần xong những 3 tập cơ đấy, muathu mới mần 1 tập thấy hơi tiếc xèng vì đắt quá không định mua tiếp Mèo ơi, Đen và Tự Do thế nào so với Xám, tự hỏi có phải do người dịch làm truyện tệ đi không? lại ước gì ta đủ khả năng ngoại ngữ để thể đọc được bản gốc, 2 nhà văn dịch sách hâm mộ nhất của muathu hiện tại là Dương Tường và Bùi Giáng :)

Có chị cần bản mềm nè, không có cứng thì phải đọc mềm thôi lyqnm già hú Mèo nhé.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Mần xong những 3 tập cơ đấy, muathu mới mần 1 tập thấy hơi tiếc xèng vì đắt quá không định mua tiếp Mèo ơi, Đen và Tự Do thế nào so với Xám, tự hỏi có phải do người dịch làm truyện tệ đi không? lại ước gì ta đủ khả năng ngoại ngữ để thể đọc được bản gốc, 2 nhà văn dịch sách hâm mộ nhất của muathu hiện tại là Dương Tường và Bùi Giáng :)

Có chị cần bản mềm nè, không có cứng thì phải đọc mềm thôi lyqnm già hú Mèo nhé.
Đúng là 50 sắc thái nhiều người chê, em thấy cũng ko đến nỗi tệ, em chưa đọc bản gốc nhưng nghĩ cũng có thể 1 phần do dịch giả - ko phải trình độ dịch kém mà dịch và biên tập ko kỹ, có thể họ phải làm nhanh để bắt kịp độ hot của nó ở nước ngoài. Dương Tường công nhận em phục lắm, trình độ thì khỏi phải bàn rồi còn cái Tâm và độ kỹ cũng thuộc dạng hàng đầu. Bác ấy dịch Murakami mà đối chiếu từng câu chữ với ko chỉ bản tiếng Nhật mà còn cả bản tiếng Anh và tiếng Pháp ở những chỗ khó hiểu, rồi còn email cho tùy viên văn hóa của SQ Nhật ở VN để hỏi nữa @};- . Nếu Xám chị đọc ko vào thì cũng ko cần tiếp tục với Đen và TD đâu :) . Bản mềm Bên thắng cuộc em đã gửi vào email yahoo của chị rồi nhé, đọc nó với 1 vị thế trung lập sẽ ngộ ra nhiều điều lắm chị.

2,080
0
0

@Mèo ạ, gửi mềm cho e, có lúc cũng thích cứng , nhưng kg cứng nổi thì phải mềm thôi.
@Zoe ơi : chào mừng chị đã quay trở lại. Mọi người nhớ chị lắm đấy .

94
0
6

hnm

Member
Trả lời: Ðề: Những cuốn sách yêu thích

Haha, mình giống muathu, đọc xong 1 tập Xám thấy chưa có hứng thú đọc tiếp mặc dù đã mua cả 3 tập (mua trong dịp Tết, theo phong trào khổ thể đấy :D).

Giờ mình đang đọc "Một mình ở Châu Âu" của Phan Việt, thấy hay, cơ bản mình thích văn của Phan Việt.

Có phải muathu nói đang tìm cuốn "Người tình" không? Để tớ về tìm lại trên giá sách thứ 7 mang đi cho cậu đọc nhé, cái này đọc truyện không thích bằng xem phim đâu :D

Oanh thích "Bên thắng cuộc" à? chị thấy bác ấy có vẻ hơi áp đặt cái nhìn của mình lên sự việc.

3,310
5
38

thuyvuong

Active Member

buồn cười em đi mua sách ăn Tết, nhìn thấy cái tít "độc giả cân nhắc trước khi đọc" của 50 sắc thái liền mua luôn hehe không kịp ngó xem nội dung có gì. Truyện ở nông trại mà bị thu hồi mà em chưa kịp mua thì OMM cho em mượn nhá :D

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

@ hnm: em hay đọc tạp nham mà, trừ kiếm hiệp hihi, nên Bên thắng cuộc em đọc vì muốn có cái nhìn đa chiều, chứ ko hẳn là đọc vì thik. Người tình thì phải xem phim chị nhỉ, mà xem phim rồi thì ko muốn đọc truyện nữa, khác hẳn 1 số tác phẩm khác xem phim xong lại hối hận biết thế chỉ đọc truyện thôi để giữ nguyên cảm xúc :) . Kitchen của Banana chị đọc chưa, dạo này bác chuối này đang hot giới công sở, nhưng em thấy mỗi Kitchen là được.

@ thuyvuong: đọc lại Rừng Nauy đã thấy ngấm hơn chưa em, cuốn đó đọc lúc tâm trạng thư thái, và đọc chậm, thik lắm.

@ Ớt: ko thấy nhắn nhe email để gửi mềm j cả.

@ all: em đang cần Già quá sớm khôn quá muộn của Gordon Livingston nhưng ra lâu quá rồi nên lục tung Nguyễn Xí chả còn cuốn nào, ai thấy nó ở đâu nhấc hộ em em xin hậu tạ ah.

@ chị Zoe và MeLuti: vào cho cả nhà rì viu về 50 sắc thái bản tiếng Pháp đi >:D< .

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,310
5
38

thuyvuong

Active Member

@ thuyvuong: đọc lại Rừng Nauy đã thấy ngấm hơn chưa em, cuốn đó đọc lúc tâm trạng thư thái, và đọc chậm, thik lắm.
em bị dập vào quyết toán năm nên chưa dám động lại cuốn đó chị ơi, hy vọng sau chuyến đi Hiệp Đức em sẽ có thời gian để ngẫm.

Trong lúc đầu óc bận rộn chỉ đọc 50 sắc thái được thôi ạ :D

700
0
16

halinhmy

Member

@ all: em đang cần Già quá sớm khôn quá muộn của Gordon Livingston nhưng ra lâu quá rồi nên lục tung Nguyễn Xí chả còn cuốn nào, ai thấy nó ở đâu nhấc hộ em em xin hậu tạ ah.
Chị có đọc bản tiếng Anh không ạ ;): http://tiki.vn/too-soon-old-too-late-smart-thirty-true-things-you-need-to-know-now.html

Bản tiếng Việt em cũng lê la hiệu sách cũ mà chưa thấy, của nxb Văn Hóa Thông tin xuất bản lâu lắm rồi.

Bên thắng cuộc em cũng chưa đọc hết vì cứ thấy tưng tức. Nếu ai hay đọc hồi kí các kiểu thì cũng ko cần đọc lại quyển này, kiểu mì ăn liền cho 8x trở đi. Cơ bản đều đúng nhưng thiếu và cách sắp xếp tư liệu sự kiện có chủ ý.

50 sắc thái em được tặng quyển Xám nhưng không thấy nhiều nội dung lắm, Đen và Tự Do văn phong có khác nhiều không chị? Cảm giác sẽ nhiều bất ngờ nhưng cứ ngại đi mua, ngại đọc.

Chị thuyvuong ơi Rừng Nauy và 50 sắc thái gần dầy bằng nhau mà em đọc RNU mất gấp đôi thời gian chị ạ :D

700
0
16

halinhmy

Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Những cuốn sách yêu thích

Giờ mình đang đọc "Một mình ở Châu Âu" của Phan Việt, thấy hay, cơ bản mình thích văn của Phan Việt.
Em cũng thích cách nhìn của Phan Việt, cá tính, hóm hỉnh. Đọc xong "Một mình ở Châu Âu" em cũng muốn làm một chuyến đi du lịch của người không quá khứ, không ràng buộc.. :D

94
0
6

hnm

Member
Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Những cuốn sách yêu thích

@ hnm: em hay đọc tạp nham mà, trừ kiếm hiệp hihi, nên Bên thắng cuộc em đọc vì muốn có cái nhìn đa chiều, chứ ko hẳn là đọc vì thik. Người tình thì phải xem phim chị nhỉ, mà xem phim rồi thì ko muốn đọc truyện nữa, khác hẳn 1 số tác phẩm khác xem phim xong lại hối hận biết thế chỉ đọc truyện thôi để giữ nguyên cảm xúc :) . Kitchen của Banana chị đọc chưa, dạo này bác chuối này đang hot giới công sở, nhưng em thấy mỗi Kitchen là được.

.
Chị cũng thế, gì cũng đọc & đọc cũng tùy tâm trạng :)

Già quá sớm khôn quá muộn của Gordon Livingston, chị có bản mềm, có muốn đọc không? Tính att. lên đây luôn mà không nhìn thấy chỗ nào cho att. file cả. Nếu muốn đọc soft copy thì ới chị gửi mail cho.

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Những cuốn sách yêu thích

Nhà mình cũng nhiều Mọt phết nhỉ, thế mà chả thấy í ới j cả, mọi ng đọc cuốn j update lên đây cho em ké với.

Chị cũng thế, gì cũng đọc & đọc cũng tùy tâm trạng :)

Già quá sớm khôn quá muộn của Gordon Livingston, chị có bản mềm, có muốn đọc không? Tính att. lên đây luôn mà không nhìn thấy chỗ nào cho att. file cả. Nếu muốn đọc soft copy thì ới chị gửi mail cho.
Chị ơi em cần bản hard cơ, bản mềm em cũng có rùi, then kiu chị.

@ halinhmy: bây h mà bắt c đọc truyện tiếng Anh là cực hình đấy, làm việc với nó là đủ lắm rồi. Thế mà có người bạn chị kể đọc đc 3 tập 50 sắc thái bằng t Anh, chị bái phục luôn.

2,801
0
0

muathu

em bị dập vào quyết toán năm nên chưa dám động lại cuốn đó chị ơi, hy vọng sau chuyến đi Hiệp Đức em sẽ có thời gian để ngẫm.

Trong lúc đầu óc bận rộn chỉ đọc 50 sắc thái được thôi ạ :D
Đầu óc bận rộn em đọc 50 sắc thái rồi cả người bận rộn hả em :D

7,828
1
38

Me Minh "meo"

Active Member

Đầu óc bận rộn em đọc 50 sắc thái rồi cả người bận rộn hả em :D
Há há c muathu nói chuận quá, thảo nào 9:00h 2 vc thuyvuong đã lùa con lên giường rồi đó chị :)) .