Tham vấn dinh dưỡng

1,669
0
0

mesubim

Ðề: Tham vấn dinh dưỡng

Chị Luongtam ơi, bé nhà em đang bị đau bụng, mặc dù không đi xịt nước như đau bụng ỉa chảy mà cứ đi sền sệt và có nhầy nhầy nữa, mỗi ngày đi 4- 5 lần, em đã cho uống men tiêu hóa 1 tuần nay nhưng vẫn không thấy đỡ. Có phải bị kiết lị không chị nhỉ? có nên đi khám bác sĩ để uống kháng sinh không? hay có cách nào không chị cho em xin ít thông tin nhé. TKs chị!

431
0
0

luongtam

Chị Luongtam ơi, bé nhà em đang bị đau bụng, mặc dù không đi xịt nước như đau bụng ỉa chảy mà cứ đi sền sệt và có nhầy nhầy nữa, mỗi ngày đi 4- 5 lần, em đã cho uống men tiêu hóa 1 tuần nay nhưng vẫn không thấy đỡ. Có phải bị kiết lị không chị nhỉ? có nên đi khám bác sĩ để uống kháng sinh không? hay có cách nào không chị cho em xin ít thông tin nhé. TKs chị!
[/QUOTEmuwfn

Mang phân đi soi. Nếu là Lị thì phải dùng kháng sinh đấy.

713
0
16

Virgo2007

Member

Bác ơi, cái con bé nhà em đi ngoài phân toàn màu đen thôi bác ạ. Có sao không ạ? có phải do uống nước đậu đen nên thế không ạ? Tiêu hóa bình thường, đi 1 lần/ngày

431
0
0

luongtam

Bác ơi, cái con bé nhà em đi ngoài phân toàn màu đen thôi bác ạ. Có sao không ạ? có phải do uống nước đậu đen nên thế không ạ? Tiêu hóa bình thường, đi 1 lần/ngày
Không sao cả. Chắc vậy.

798
0
0

cifmoon

Chào bác Lương tâm !

Bé trai nhà em được 15 tháng hơn, nặng 9,8kg, cao 80cm, mới mọc 6 cái răng (4trên, 2dưới). Đợt vừa rồi bị sốt em cho vào viện xét nghiệm máu, bsỹ bảo là bạch cầu hơi cao, nên bsỹ cho đơn thuốc uống Ferlin để bổ sung.
Hàng ngày bé ăn 3 bữa cháo hoặc cơm xay nát (mỗi lần chỉ 2/3 chén ăn cơm)thức ăn mẹ cũng cố gắng thay đổi hàng ngày : tôm, cua, cá, thịt ..., mỗi bữa ăn mẹ làm luôn có rau, tinh bột, đạm, dầu ăn nhưng sao con cũng chẳng lên cân, sữa 2-3 lần mỗi lần 100-120ml. Em có cho ăn thêm sữa chua, trái cây, phomai.
Bé ăn như thế có quá ít kô bác, vì cháu rất chậm lên cân, chậm mọc răng.
Dạo này bé hay đi phân sống nữa, ăn rau là đi y rau màu xanh. Em có cho uống thêm men tiêu hoá Antibio 1 ngày /1 gói.

Giờ cháu cần bổ sung gì để cháu phát triển tốt hơn. Nhờ bác tư vấn cho em. Cảm ơn bác nhiều:x

431
0
0

luongtam

Chào bác Lương tâm !

Bé trai nhà em được 15 tháng hơn, nặng 9,8kg, cao 80cm, mới mọc 6 cái răng (4trên, 2dưới). Đợt vừa rồi bị sốt em cho vào viện xét nghiệm máu, bsỹ bảo là bạch cầu hơi cao, nên bsỹ cho đơn thuốc uống Ferlin để bổ sung.
Hàng ngày bé ăn 3 bữa cháo hoặc cơm xay nát (mỗi lần chỉ 2/3 chén ăn cơm)thức ăn mẹ cũng cố gắng thay đổi hàng ngày : tôm, cua, cá, thịt ..., mỗi bữa ăn mẹ làm luôn có rau, tinh bột, đạm, dầu ăn nhưng sao con cũng chẳng lên cân, sữa 2-3 lần mỗi lần 100-120ml. Em có cho ăn thêm sữa chua, trái cây, phomai.
Bé ăn như thế có quá ít kô bác, vì cháu rất chậm lên cân, chậm mọc răng.
Dạo này bé hay đi phân sống nữa, ăn rau là đi y rau màu xanh. Em có cho uống thêm men tiêu hoá Antibio 1 ngày /1 gói.

Giờ cháu cần bổ sung gì để cháu phát triển tốt hơn. Nhờ bác tư vấn cho em. Cảm ơn bác nhiều:x

Ít sữa. Mỗi bữa phải 200ml cơ.

798
0
0

cifmoon

Ít sữa. Mỗi bữa phải 200ml cơ.
Thks chị :x . Chị ơi, mỗi lân 200ml chưa bao giờ ép bé uống được như thế cả.
Giờ bé cần uống thêm loại uống bổ gì kô chị, bé phát triển thế có kém quá kô chị.

2,080
0
0

Chị ơi, Bối nhà em hôm qua em đi cân lại nặng có 8,5kg thôi chị ơi, đc cái biết đi biết nói sớm. Mấy hôm rồi có sốt và sổ mũi, hôm qua hết sốt nhưng tự dưng bị khàn tiếng chị à. Tiếng khàn khàn vui lắm cơ . Có phải uống thuốc gì kg chị, vì Bối chỉ khàn tiếng và sổ tý tẹo mũi , kg sốt ạ . Cảm ơn chị @};-@};-

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Chị ơi, Bối nhà em hôm qua em đi cân lại nặng có 8,5kg thôi chị ơi, đc cái biết đi biết nói sớm. Mấy hôm rồi có sốt và sổ mũi, hôm qua hết sốt nhưng tự dưng bị khàn tiếng chị à. Tiếng khàn khàn vui lắm cơ . Có phải uống thuốc gì kg chị, vì Bối chỉ khàn tiếng và sổ tý tẹo mũi , kg sốt ạ . Cảm ơn chị @};-@};-
Con gái khàn giọng, mẹ ớt mua giá (đỗ) về chưng lên lấy nước cho con uống, đảm bảo sau một ngày con lại có giọng thánh thót :x Liều lượng thì uống thay nước cũng được chị àh. Su hay được áp dụng lắm :)

6,216
0
36

susu1811

Active Member

Thks chị :x . Chị ơi, mỗi lân 200ml chưa bao giờ ép bé uống được như thế cả.
Giờ bé cần uống thêm loại uống bổ gì kô chị, bé phát triển thế có kém quá kô chị.
theo kinh nghiệm của em thì chị nên đổi sữa cho con. Mua loại sữa dành cho bé bị rối loạn tiêu hóa. Tăng cường cho con ăn nhiều sữa chua để lấy lại men đường ruột. Mong con trai chóng khỏe.:)@};-

7
0
0

toutou

các mẹ ơi mình theo dõi 1 loạt bài viết của bác luongtam thấy bác có kêu mình bổ sung 1 loại multivitamin cho bé, nhưng không thấy bác í bảo loại nào cụ tì cả, pác ấy có send private msg cho các mẹ không, nếu có các mẹ bày cho mình với nha, cảm ơn các mẹ lắm@};-@};-@};-

42
0
0

ME KEANU

Bỏ bớt 1 bữa sữa chua, tăng sữa công thức/sữa tươi.
Ba bữa mặn tất.
Sau 1 tuần xem kết quả thế nào.

Bác ơi! Sau 2 tuần điều chỉnh chế độ ăn thì em thấy thế này:
- Con ị 2 lần/ ngày
- Nhưng mỗi khi ăn xong thứ j đó nhất là sữa chua thì bé bị ợ hơi rất to - chỉ trực chớ ra thôi (mấy lần trước thì em nghĩ do mũi họng có đờm nhưng ko phải)...nên em nghi là đợt rồi ăn nhiều sữa chua nên có vẻ dạ dày của bé có vấn đề. Nếu như thế em cho bé uống thêm Bio acimin và Neopeptin có được ko bác? 2 loại này dùng cùng nhau có sợ tương tác thuốc ko ạ?Trường hợp này có cần đưa con đi khám ko hả chị?

Để em tổng kết lại cho bác dễ nắm thông tin nhé, bé trai 21 tháng, 10,6kg, ăn vẫn tốt (trộm vía)!

431
0
0

luongtam

Bác ơi! Sau 2 tuần điều chỉnh chế độ ăn thì em thấy thế này:
- Con ị 2 lần/ ngày
- Nhưng mỗi khi ăn xong thứ j đó nhất là sữa chua thì bé bị ợ hơi rất to - chỉ trực chớ ra thôi (mấy lần trước thì em nghĩ do mũi họng có đờm nhưng ko phải)...nên em nghi là đợt rồi ăn nhiều sữa chua nên có vẻ dạ dày của bé có vấn đề. Nếu như thế em cho bé uống thêm Bio acimin và Neopeptin có được ko bác? 2 loại này dùng cùng nhau có sợ tương tác thuốc ko ạ?Trường hợp này có cần đưa con đi khám ko hả chị?

Để em tổng kết lại cho bác dễ nắm thông tin nhé, bé trai 21 tháng, 10,6kg, ăn vẫn tốt (trộm vía)!

Ăn được 2/3 bữa em vỗ khẽ lưng cho con ợ hơi rồi ăn tiếp. Chứ để hết bữa mới ợ mà ra mất thì tiếc lắm.
Uống thêm neopeptin được. Không cần nhiều loại thuốc đâu.

8
0
0

thucnc

Hi cả nhà
Bé gái nhà mình gần 9 tháng mà có 7kg (3 tháng nay ko lên cân), cháu lười ăn vô cùng (ăn bột 3 bữa/ngày, sữa uống bổ sung nhưng mỗi lần chỉ ăn hết 80ml/lần ). Đã đi khám dinh dưỡng và uống thuốc nhưng vẫn ko ăn thua. Cháu chỉ được cái là rất nghịch ngợm và chỉ thích ăn hoa quả. Có lẽ do nghịch ngợm hay thiếu canxi mà bây giờ chưa biết tự ngồi, cứ đặt ngồi là bé nhoài bên nọ bên kia .

Các chị tư vấn dùm cho cháu nhà em với :(:)(:)((
Thank

42
0
0

ME KEANU

Ăn được 2/3 bữa em vỗ khẽ lưng cho con ợ hơi rồi ăn tiếp. Chứ để hết bữa mới ợ mà ra mất thì tiếc lắm.
Uống thêm neopeptin được. Không cần nhiều loại thuốc đâu.

Bác cho em hỏi là uống Neopeptin trong bao lâu thì dừng ạ? Hiện em cho nhóc uống được 1 tuần rồi, khả quan hẳn nhưng có tìm hiểu là ko nên dùng kéo dài phải ko bác?

10
0
0

vhien

Bác ới! Bé nhà em 14 tháng nặng 9.5kg cao 75cm(bé tăng cân 1 ít rồi bệnh lại xuống cân mấy tháng nay) bé có bị suy dinh dưỡng và lùn kg Bác? Bác giúp làm gì cho bé nặng và cao hơn? ngày bé ăn 3 bát cháo, uống khoảng 400ml sữa. Bé rất hay bệnh vặt, 12 tháng bé bị phát ban đỏ ,nhưng sao mấy hôm nay thấy bé hay toát mồ hôi vào buổi chiều có phải bé vẫn còn ban kg Bác? Mong Bác tư vấn giúp em!!

10
0
0

vhien

Bác ơi em thấy sau ót ngay gân cổ 2 bên có hai cục hạch nhỏ bé có bị bệnh gì kg Bác? khi nổi ban thì hai bên phía sau lổ tai củng có nổi 2 cục hạch sau khi hết bệnh thì lặn đi.