Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
813
0
0

coldmoon1990

Ðề: Trồng hoa quanh nhà ( tầng 2)

Chó nhà mình nuôi là giống chó chihuahua, bé xíu hà, nhưng nghịch phá cây của mình kinh khủng, mình mua hàng rào loại cao hơn của mẹ út chắc ngăn được lũ thích phá hoại cây này.
Chó nhà tớ vừa chihuahua, vừa phốc bé tý tẹo. và con nào cũng có niềm vui là phốc qua rào vào trong vườn mini tìm chuột, bới cây. Thế mới chán chứ. Nhưng bạn cứ thử đi, biết đâu nó works với bạn hì.

Thông báo với cả nhà là vườn ươm cạnh nhà mình đã có DYT, cây cao chừng 10cm, lá xum xuê và lác đác có hoa rồi, loại này trồng là chắc ăn rồi, họ đã trồng sẵn vào chậu treo . Có 2 loại : Cánh kép và đơn, tuy nhiên mình ghét hoa kép vì hoa tàn nhũn , trông kinh lắm. Cuối tuần sau mình sang rước vài cây về thôi chứ đợi hạt của mình lên thì đến ... mùng thất mới được ngắm hoa. Giá chắc ước chừng 25 - 30k/giỏ . Chủ vườn đang xin mình hạt MG nên hy vọng sẽ để giá ưu ái cho mình.

Vậy ai có nhu cầu thì ới mình nhá, có 3 màu trắng, đỏ , tím.

@Chị Coldmoon : Em xin lỗi hôm qua quên mất ko mang ra cho chị, chiều nay em ra nhé. Hạt Cosmos chị vặt ở HQ lác đác nở cây rồi, khi nào cứng cáp em nhổ cho chị + Violet tím nữa. Trồng 2 loại này chung 1 châu chưng Tết được đó ạ.

Em hết trấu mất rồi, có khi cuối tuần phải phóng xuống Diễn mua mất vì em muốn trồng cây vào giỏ treo chuẩn bị cho Tết.

Mẹ nào có dừa cạn rũ cho mình xin với, mà hoa này trồng mùa đông có được không nhỉ?
Chị cũng 3 chậu DYT 3 màu nhé, 4 được không? Thế mỗi chậu họ đã trộn màu rồi hay chưa trộn hả em? Đừng mang cây hoa bướm cho chị nếu nó chỉ lên được ít. Chị cũng gieo và cũng lên 1-2 cây. Chắc sẽ tèo thôi. Nhưng chị mua hoa bướm chợ Bưởi rồi. Em thử nghiệm đi đã. Chứ cứ lên được cây nào lại đi phân phát hết thì mất công quá. Cây violet nếu chị mua được ở Bưởi chị cũng không lấy của em. Xin cái gì không có bán thôi, còn phải để cho em trồng nữa chứ he he. Nhớ cho chị DỚN.

Em cần nhiều trấu không, ít thôi thì để chị chịu khó xách 1 bịch nilon to lên cơ quan cho em? Tại sáng chị đi làm 1 nửa đường bằng xe bus, xách cồng kềnh quá họ mắng. Cuối tuần này chị không có nhà chứ nhà chị vẫn còn 2-3 bao trấu, chị nghĩ thế. Xem thế nào nào. Có vội không thì từ từ lúc nào chị chạy qua đấy chị gom rồi em qua nhà chị lấy vài bao 1 thể. Chứ ở nơi khác mò đến tìm được chỗ đấy cũng khiếp đấy hì hì hì. Nhưng nhiều vô địch luôn.

320
0
0

Thông báo với cả nhà là vườn ươm cạnh nhà mình đã có DYT, cây cao chừng 10cm, lá xum xuê và lác đác có hoa rồi, loại này trồng là chắc ăn rồi, họ đã trồng sẵn vào chậu treo . Có 2 loại : Cánh kép và đơn, tuy nhiên mình ghét hoa kép vì hoa tàn nhũn , trông kinh lắm. Cuối tuần sau mình sang rước vài cây về thôi chứ đợi hạt của mình lên thì đến ... mùng thất mới được ngắm hoa. Giá chắc ước chừng 25 - 30k/giỏ . Chủ vườn đang xin mình hạt MG nên hy vọng sẽ để giá ưu ái cho mình.

Vậy ai có nhu cầu thì ới mình nhá, có 3 màu trắng, đỏ , tím.
Chị ơi cho em đăng ký cả 3 màu với ạ @};-
Cuối tuần này em tìm chỗ mua trấu ở Diễn đây, tìm được thì chị có cần thì em vác cả cho chị, rồi em qua lấy hoa và đưa chị trấu luôn.

320
0
0

Nhưng chị mua hoa bướm chợ Bưởi rồi.
Chị ơi, chị mua hoa bướm ở Bưởi mang về trồng lên tốt không ạ? Em trồng nhưng chắc tèo hết rồi, chưa đi hẳn nhưng mà rũ lắm, chưa thấy ngổng lên tí nào.

Cái cây khế nhà em đúng là rệp cả nhà ạ, sáng nay em xem thì thấy trứng nở thành con, bò đầy cây cùng lũ kiến đen (lũ kiến nó chăn thả đấy, khiếp), nhìn mà ghét và ghê. Bước đầu em đã phun Mỹ Hảo pha loãng, trưa nay em đi kiếm thuốc về pha với Mỹ Hảo nữa cho chắc. Phun tất cả các cây luôn.

1,517
0
0

Mehuungo

@Cuộc Sống Tươi Đẹp : Ối may quá, thế em vác trấu luôn cho chị nhé, đến nhà thì chị dẫn sang nhà ươm cây để em tự chọn cho thích. Cám ơn em nhiều
Hoa bướm chị mua ở Bưởi lên tốt mà, nó ủ rủ chừng 2 -3 hôm rồi hồi lên ngay, susi thì lâu hơn, giờ vẫn thấy héo héo. Violet thì bé tí ti, nhưng tươi phết.

@Chị Coldmoon : Em cho sẵn dớn, CC , thuốc trừ sâu vào 1 túi rồi, chiều chị việc xách đi thôi. Violet ngoài Bưởi bé lắm, chị mà mua giở ra xem chừng có trồng được không hãy lấy nhé. Đợi cây nhà em chắc hơi lâu, sợ ko chơi Tết được. Bạn CSTT mua trấu hộ em rồi nên chị ko phải mang cho em đâu. Sáng xe buýt đồng mang vác ngại lắm.

@All : DYT mình thấy họ ươm từng màu một, hay mình nói họ cho chung vào 1 giỏ 3 cây 3 mầu nhé. Kiểu này nhà mình sang oanh tạc hết vườn của người ta mất hí hí ...

213
0
0

Phuong Thuan

@All : DYT mình thấy họ ươm từng màu một, hay mình nói họ cho chung vào 1 giỏ 3 cây 3 mầu nhé. Kiểu này nhà mình sang oanh tạc hết vườn của người ta mất hí hí ...
Chị ơi đăng ký giùm cho em 3 giỏ với nhé. em gieo hoài ko lên chán lắm rồi. Cám ơn chị nhiều@};-@};-.

1,517
0
0

Mehuungo

Cú quá vừa ra nhòm chậu DYT gieo của mình, thấy mấy cây li ti chẳng biết có phải ko? Hôm qua đứng nói chuyện với chú trồng cây, chú ý nói cũng tự gieo,nhưng giống mua trong ĐL , loại có bọc bảo vệ cơ, gieo hạt nào lên hạt đấy. Chẳng biết mua giống ý ở đâu để nhờ nhỉ? Vì hạt trong ĐL thì nhiều màu lắm.

Mùa này ĐL lại rực rỡ các loại hoa rồi, giá mà được vào đó 1 tuần thì sung sướng các mẹ nhỉ.

213
0
0

Phuong Thuan

Cú quá vừa ra nhòm chậu DYT gieo của mình, thấy mấy cây li ti chẳng biết có phải ko? Hôm qua đứng nói chuyện với chú trồng cây, chú ý nói cũng tự gieo,nhưng giống mua trong ĐL , loại có bọc bảo vệ cơ, gieo hạt nào lên hạt đấy. Chẳng biết mua giống ý ở đâu để nhờ nhỉ? Vì hạt trong ĐL thì nhiều màu lắm.

Mùa này ĐL lại rực rỡ các loại hoa rồi, giá mà được vào đó 1 tuần thì sung sướng các mẹ nhỉ.
Chị ơi giống của Tùng lâm cũng có vỏ bọc đấy chứ, cái lớp vỏ màu vàng vàng đó,còn bình thường hạt nó màu đen, bé như hạt cát. e thấy hú họa nó lên, loại ko bọc cũng như bọc. ko biết có sai quy trình chỗ nào mà cứ cỡ 20-30 hạt lên đc 2-3 cây. hix

813
0
0

coldmoon1990

Chị cũng có hạt DYT Đà lạt còn nguyên cả vỏ. Chị cũng hái hạt DYT ở công viên, cũng nguyên vỏ bao. Đúng ra hạt chị gieo DYT lên dễ như hoa bướm ấy chứ không khó nảy mầm tý tẹo nào đâu em à. Lên kín cả chậu luôn. Có điều chúng nó cứ liti thế cả tháng rồi tèo chứ không ra thêm lá.

Em mà vào DL thì mang 1 bao củ thược dược ra chị em mình chia nhau trồng không hết thì hầm xương nhé :D:D:D.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị ơi hay em lại lượn xuống vườn chỗ nhà chị để ngắm nhỉ, họ có nhiều loại cây không chị ơi?
Mẹ Long Tùng, Phương Thuận ơi đi không?

813
0
0

coldmoon1990

Chị ơi, chị mua hoa bướm ở Bưởi mang về trồng lên tốt không ạ? Em trồng nhưng chắc tèo hết rồi, chưa đi hẳn nhưng mà rũ lắm, chưa thấy ngổng lên tí nào.
Chị trồng hoa bướm cũng bị héo nhưng độ 3-4 ngày sau thì tươi lên được 2/3. Còn 1/3 số cây thì héo hẳn luôn. (Đấy là lần 2 nhé, lần 1 chết tất rồi). Được cái rẻ lắm nên em mua dư lên, về nhặt cây to khỏe cho chắc em ạ. Chị ước lượng trước là cây chị trồng nó sẽ còi rồi nên chị trồng 1 bó 50 cây trong 1 khoảng đất bé tẹo teo, chỉ rộng độ 30-40cm dài 1 mét, cùng với dừa cạn, hồng, ... trông cũng chả dày tý nào em nhé. Trồng 3 cây 1 hom nữa cho nó chắc. Không tưới đẫm, chỉ phun sương thôi.

792
0
0

J.C

Sao e gieo DYT lên ầm ầm mà? Gốc là mua của Tùng Lâm, sau đó lên cây, cây có hạt, lại lấy lại ý ra gieo, hôm nọ vẩy xuống đất, hôm nay lại thấy lên ầm ầm rồi. Mai mốt nó lại lớn thành cây to đùng ý. Cây nhà e toàn là cây gieo hết, làm gì có cây mua sẵn đâu. Phải cái bị con gì nó ăn ghê quá, nụ thì cực kỳ nhiều nhưng hoa bị ăn gần hết, chỉ có lác đác vài bông mới đau.

792
0
0

J.C

Hoa cánh bướm Nhật mua đợt gây quỹ em cũng gieo, gieo hạt nào lên hạt í, e cảm giác phải 90% giờ hơn 10cm rồi mà lười quá chưa gỡ ra chậu để trồng, san sát nhau chúng nó ko lớn đc.

427
0
0

poppy summer

hi các bạn, định làm visitor nhưng thấy có DYT lại phải reg nick để tham gia. Mình cũng gieo hạt DYT, cả loại của Nhật, Sing và Tùng Lâm. Chúng lên rất đẹp, như mạ ý, nhưng lần lượt chết sạch, chả kịp ra lá thật nữa cơ. Mẹ Ngộ mua hộ tớ 4 chậu, 2 đỏ, 1 trắng, 1 tím nhé.

Ah, nhân đây cám ơn thuyvuong đã chuyển hạt hoa, chậu và perlite đến cho chị (chị là Phương, ở ĐTT í).

169
0
0

bầu lào

Bác Bầu Lào có phải là TV nhà rau bên WTT ko ạ? Em vừa lượn qua đó thấy mẹ bé Đạt gọi bác bằng cô, vậy chắc bác lớn tuổi hơn tụi em ở đây rồi.

Bác qua nhà em đi rồi em dẫn bác qua bên đó, em PM ĐC và số ĐT của em cho bác
nhé.
Chị là thành viên nhà rau WTT,tuổi cũng hơn 50 tí ti rồi, thi thoảng lướt nét học hỏi kinh nghiệm bên rau cũng như bên hoa,chị thấy cũng vui, nói chuyện với các bạn trẻ quên đi tuổi già rất mong được sự chia sẻ của mọi người.
Nhà chị ở ngõ 1 ngay ngã ba Âu Cơ -An Dương Vương, trong tuần này chị đến nhà em, cụ thể chị sẽ nhắn tin cho em. Cảm ơn em rất nhiều.

CẢ NHÀ: Cho mình mua phân Rapid Raiser với nhé.

792
0
0

J.C

uhm, sao lại thế nhỉ? e gieo DYT rất rất thành công ý, có lúc thừa cả cây con ko biết bỏ vào đâu, đành để cho nó túm năm tụm ba lại mà ngủm củ tỏi. Làm thế nào để mọi ng cũng gieo DYT lên đc nhỉ vì DYT mà đi mua hạt được thì rất thích, tha hồ màu độc đáo phải ko ah?

427
0
0

poppy summer

Và hoa: cúc Đà Lạt mua ở Metro chơi được đến 1 tháng. Mào gà nữa này
[/IMG]

[/IMG]

427
0
0

poppy summer

Chiên gia SD ơi, cho mình hỏi cây Nguyệt quế chị trồng mấy năm rồi. Chị trồng ở dưới đất, ẩm, nhiều nắng. Nó rất tươi tốt nhưng chả thèm ra hoa, mặc dù đã thử cắt cành tàn bạo, đào xung quanh rễ nó, bón phân NPK...Thế là nó bị làm sao em? giả lời hộ chị cái nếu không chị đành phải cho nó ra đi. Ai có kinh nghiệm trong vụ này share cho mình nhé
Trong hình nó ở đằng sau cái cây hoa trà.

[/IMG]

213
0
0

Phuong Thuan

Chị ơi hay em lại lượn xuống vườn chỗ nhà chị để ngắm nhỉ, họ có nhiều loại cây không chị ơi?
Mẹ Long Tùng, Phương Thuận ơi đi không?
hay cuối tuần này đi luôn đi chị. e còn chưa lấy giỏ, đang để chật hết nhà chị H đây này.

213
0
0

Phuong Thuan

Sao e gieo DYT lên ầm ầm mà? Gốc là mua của Tùng Lâm, sau đó lên cây, cây có hạt, lại lấy lại ý ra gieo, hôm nọ vẩy xuống đất, hôm nay lại thấy lên ầm ầm rồi. Mai mốt nó lại lớn thành cây to đùng ý. Cây nhà e toàn là cây gieo hết, làm gì có cây mua sẵn đâu. Phải cái bị con gì nó ăn ghê quá, nụ thì cực kỳ nhiều nhưng hoa bị ăn gần hết, chỉ có lác đác vài bông mới đau.
hix, sao mình gieo nó cứ nảy mầm rùi từ từ ra đi là sao?:(:(

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.