Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
320
0
0
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

@J.C: Hay em gieo hạt Cleome đi, rồi cho chị xin cây con hihi chứ chị nghi ngờ trình gieo Cleome của chị quá. Hôm đó lấy khá nhiều hạt Cleome của chị Hương mà giờ ko thấy gì.

Mà cả nhà có ai như em k, đợt rồi em gieo nhiều loại hạt, chúng nó nẩy mầm ầm ầm, nhưng lớn đến 1 độ nào đó, tự dưng thấy chúng nó ko lớn nữa (vẫn tươi, ko héo, nhưng ko thấy lớn lên thêm). Thế là sao ạ? Hay là đất/chậu ko đủ cho chúng nó lớn thêm nữa?

320
0
0

Anh xã nhà chị thuyvuong chiều vợ thật, nhất chị nhé. Xã nhà em chỉ được cái vợ nhờ đi cùng thì đi thôi, chứ ko có ý thức tự giác như thế, chẹp.

Em cũng muốn mua Ivy, e vừa đọc thấy ai bảo ở Bưởi có ạ? Trưa nay em lại lượn mới được hihi

316
0
0

thuytruc

:D, báo cáo cả nhà e có mặt nè.
Hôm trước e thấy mọi ng kể chuyện đi mua cây hoa bướm con về trồng,e cũng lò mò ra chợ Bưởi mua 1 bó về, giở ra thấy nhìu cây con thế ko biết, hic hic, trồng hết thì ngại chết lên đc. Mà e đi mua lúc 4h -4h30 chiều, chắc nó phơi nắng cả ngày nên sợ trồng luôn nó chả lên được. Em lấy nước vo gạo quẳng chúng nó vào đấy (nguyên cả bó ạ), sau khi măm măm mới đem đi trồng, thì nhiều quá chia thành 3-4 cụm nhồi đại xuống đất rồi lại phun nước lên. Trộm vía đến nay là 1 tuần chúng nó hỏng chít cây nào, lá xanh mơn mởn, chẳng bù cho lũ hoa bướm nhật của em, có vẻ èo uột lắm. Nhưng chắc mấy bữa nữa e lại phải lôi chúng nó lên trồng riêng từng cây nhỉ? Đất đâu mà trồng đây, huhu.
Hi hi, nếu không trồng hết thì lại chia sẻ đi, mấy cây bướm em tặng chết một còn hai, mà nó có vẻ chậm lớn lắm. Chị đang định thứ 7 này ra chợ Mơ làm một bó trồng thêm vào.

213
0
0

Phuong Thuan

Khoe với cả nhà chậu DYT mua ở vườn ươm, nhiều nụ lắm rồi ạ.

792
0
0

J.C

@J.C: Hay em gieo hạt Cleome đi, rồi cho chị xin cây con hihi chứ chị nghi ngờ trình gieo Cleome của chị quá. Hôm đó lấy khá nhiều hạt Cleome của chị Hương mà giờ ko thấy gì.

Mà cả nhà có ai như em k, đợt rồi em gieo nhiều loại hạt, chúng nó nẩy mầm ầm ầm, nhưng lớn đến 1 độ nào đó, tự dưng thấy chúng nó ko lớn nữa (vẫn tươi, ko héo, nhưng ko thấy lớn lên thêm). Thế là sao ạ? Hay là đất/chậu ko đủ cho chúng nó lớn thêm nữa?
Em gieo rùi nà, lên rùi nà, mà bị chuột chén hêt rùi nà :D.
Khổ thế nhưng mà hình như e bắt đầu quen quen với sự khổ rồi hay sao í, lần này phát hiện ra bị chuột ăn chỉ buồn buồn 1 tí thui chứ ko giậm chân bình bịch như mấy lần trước nữa. Đang nung nấu gieo lũ hạt khác ạ. Phải cái ko có cái j để gieo vào chứ, nhìn chị lilyofthevalley bên WTT hình như gieo hạt vào mấy cái khay bánh mà ham quá, mà hổng có cái khay nào để gieo :(.
Hi hi, nếu không trồng hết thì lại chia sẻ đi, mấy cây bướm em tặng chết một còn hai, mà nó có vẻ chậm lớn lắm. Chị đang định thứ 7 này ra chợ Mơ làm một bó trồng thêm vào.
Vâng, cây bướm nhật em trồng cũng thế mà cũng ngủm củ tỏi một cơ số rùi, có cây bướm ta mua ở chợ Bưởi thì vẫn khỏe re chị ạ :D

1,284
1
0

small_dracula

Em ơi hôm qua chị xách hai túi cây về, chị thấy cây ngọc thảo có vẻ hơi ủ rũ, sờ trên mặt chậu thấy sũng nước và mọc rêu xanh thế là tối lại hì hục đập than thay chậu. Cây khá nhiều rễ nhưng khi chị bậy đất lên thấy chỉ có một ít đất ở trên còn ở dưới họ chèn 4 cục xốp to bằng nắm tay. Cây này mà không thay đất thì tèo là chắc. Cho nên lý thuyết là một chuyện còn thực tế lại tùy thuộc vào...thực tế. hi hi. Đây là hình ảnh em nó sáng nay
Hi, chị thay đất một ngày mà nói cây sẽ sống là hơi vội vàng đó nghen, loại này dễ trồng nên chuyện sống là bình thường, nhưng cây khác em nghĩ không có gì đảm bảo cả.
Cả câu chị khẳng định ở trên cũng vội vàng luôn, vì cây này để nguyên không thay nó cũng vẫn sống nhăn.
Nếu dưới đáy chậu có 4 cục xốp to tướng thì chậu đó rất khó bị úng, hơn nữa nếu cây bị úng đến mức héo ủ rũ thì bộ rễ đã nát bét rồi, khi thay chậu cứu cây phải làm vệ sinh bộ rễ, xử lí kích thích ra rễ, bỏ bớt lá ... rồi trồng lại 2 tuần sau mới có dấu hiệu phục hồi. Cây này chị trồng 1 ngày đã mơn mởn thế chứng tỏ rễ rất tốt (chị cũng đã xác nhận điều này), một bộ rễ tốt bị ngập nước (như bị lụt ấy) phải 1-2 ngày mới hư, nếu tưới ướt sũng liên tục cũng phải vài ngày, còn chậu ướt vài giờ không sao cả. Chưa kể cây này bộ lá rất tốt, lá tốt như vậy ban ngày chị để nơi thoáng một tí là chậu khô thôi, hoặc ban đêm để trước quạt một lát chậu cũng khô.
Một vấn đề nữa, cũng cái chậu và lớp đất đó người ta đã trồng lên cái cây này, chứ không phải mới nhét vô đem đi bán, vậy nếu cái cây có thể tốt như thế thì tức là chất trồng rất ổn, không ổn ở chổ cách chăm sóc của mình thôi. Cây cối ngoài tự nhiên đã thích nghi lâu dài với từng điều kiện sống riêng, mỗi cây mỗi tính, muốn trồng được cây phải hiểu nó, chứ không phải ép nó theo mình, không thể vì mình thích tưới nhiều mà cây nào cũng trồng vào giá thể tơi xốp...
Còn chuyện cây héo và chậu ướt, cũng có thể giải thích là khi đem đi bán để ngoài trời lâu cây bị héo, bà bán hàng thấy vậy tạt cho nó gáo nước, đơn giản là chậu vừa mới được tưới nên còn rất ướt và cây chưa kịp tươi.
PS: Nhìn vào một cây, nếu nó bị úng thì lá nhỏ và vàng vọt, lá bị rụng nhiều (đặc biệt là lá chân) nên nhìn tán lá khá thưa, nếu có hoa thì màu hoa nhạt nhòa ...

213
0
0

Phuong Thuan

k
Vâng, cây bướm nhật em trồng cũng thế mà cũng ngủm củ tỏi một cơ số rùi, có cây bướm ta mua ở chợ Bưởi thì vẫn khỏe re chị ạ :D
JC ơi cho chị hỏi chút. chị có cái chậu 30x10x15 chị muốn trồng cả 3 cây hoa bướm có đc ko? tại nhà chị chật quá mà mắc cái tội ham hố, giờ mua cây về cứ phải nát óc tìm chỗ trồng. hix

792
0
0

J.C

JC ơi cho chị hỏi chút. chị có cái chậu 30x10x15 chị muốn trồng cả 3 cây hoa bướm có đc ko? tại nhà chị chật quá mà mắc cái tội ham hố, giờ mua cây về cứ phải nát óc tìm chỗ trồng. hix
Trùi ui chị iu, e đã có kinh nghiệm trồng cây hoa bướm bao giờ đâu :p. E mới bắt đầu tí toáy trồng cây từ tháng 5 năm nay thui à. Hiện e còn đang trồng từng cụm 5-10 cây hoa bướm nhí vào cùng một gốc vì lười í :p. Nhưng mà các cây khác thì e toàn trồng chen chúc thế đấy chị ạ, vd DYT nè, dừa cạn nè. một chậu cao 20cm đường kính 30cm e phải trồng đến 7-8 cây dừa cạn í, chúng nó vẫn xanh tốt và nở hoa tùm lum, cái máng DYT thì dài 60cm mà em cũng trồng phải đến 6-7 cây DYT mà :p. Chắc hông sao đâu chị nhỉ.

1,517
0
0

Mehuungo

Hoa bướm trồng chậu thì có thể trồng dày hơn PT à, nhưng đừng có chăm bón tốt quá nó vào hết lá, ít hoa đấy. Nhớ phải bấm ngọn chứ ko nó cao lêu nghêu dễ đổ. Ngọc thảo thì năm ngoái nhà mình mua về cứ để nguyên, ko thay chậu, chất trồng và ko bón phân luôn, nó nở tung tóe phải đến 4 -5 tháng mới tèo.

@chị bầu lào : Khoảng 5h thì may ra em về đến nhà ( vì phải đi đón Ngộ), mà chị ko phải cầm cho chị Dung đâu, chiều em mang qua cho chị ý luôn.

@ Cleome cây con nhà mình đầy, vậy ai thích thì khoảng 10 ngày nữa lên bứng về, cả violet nữa., hạt bìm bìm vứt xuống đất cũng lên ầm ầm, mỗi tội có mỗi màu tím đậm.

@thuyvuong : Cây bóng nước nhà chị nở rồi, nhưng it hoa lắm, chắc do trồng trái mùa.

1,284
1
0

small_dracula

Tiếc là trời âm u quá nên e ko muốn chụp hình.
Hè hè, chị trồng cây mà gặp trời âm u phải mừng chớ, âm u 2 ngày rồi nắng lên là đẹp.
Em bình thường thay đất cho cây cảnh phải xịt sạch đất để xếp lại rễ nên gặp lúc nào trời âm u vài ngày là mừng lắm. Có lần thấy trời âm u và nhân lúc rảnh xổ cây ra làm, ai dè hôm sau nó đổ nắng chang chang, bưng chạy đi trốn và che mệt nghỉ :D.
À quên không khoe, hôm qua em có quà là 1 bao tải đất phù sa đấy, hihi. Vỉa hè trước cơ quan anh xã họ đổ đất trồng cây, toàn phù sa màu mỡ thế là bác ý mang bao ra xin :) Hôm chủ nhật thì cho bà đồng nát mấy đồ cũ đổi lại bà ý mang lên tận nhà cho bao trấu cũng to đùng đoàng, em sắp giầu to rồi ( nhiều đất mà lị :p)
Chị Thúy có vẻ "ở hiền" nhỉ, chị cứ trộn chung một lượt rồi bỏ vô bao cất, lấy ra dùng dần vừa tiện vừa tốt hơn. Với lại trộn cả đống đất thì thành "việc lớn" rồi nên nhờ AX làm dùm luôn, chứ còn trộn từng chậu mỗi khi trồng thì chỉ là "việc nhỏ" thôi.

320
0
0

Khổ thế nhưng mà hình như e bắt đầu quen quen với sự khổ rồi hay sao í, lần này phát hiện ra bị chuột ăn chỉ buồn buồn 1 tí thui chứ ko giậm chân bình bịch như mấy lần trước nữa. Đang nung nấu gieo lũ hạt khác ạ. Phải cái ko có cái j để gieo vào chứ, nhìn chị lilyofthevalley bên WTT hình như gieo hạt vào mấy cái khay bánh mà ham quá, mà hổng có cái khay nào để gieo :(.
Chài ơi, vậy chị tình nguyện dâng cho em 1 khay gieo hạt nhé, vì chị thấy chị gieo hạt cũng í ẹ quá, để chị về dồn chúng nó vào 1 khay rồi đưa e 1 khay, ok không nào?

Nhưng e vẫn phải tính cách với lũ chuột đi, chứ gieo hạt này chúng nó làm thịt hạt đấy thì mất công quá B-)

316
0
0

thuytruc

Không có khay gieo hạt mình gieo vào cái hộp sữa chua dùng rồi có được không nhỉ. Mình gieo DYT vào một chậu to bây giờ tách ra ngại quá. Mới tách được mấy chậu được hai ngày rồi không biết có sao không. Mà đất gieo hạt hình như họ trộn với xơ dừa có phải không Small. Vì chị gieo vào những chậu bé đất chóng khô hơn chậu to hay sao ấy.
Hạt MG bao lâu thì nảy mầm các chuyên gia ơi. Chị gieo hạt MG của mehuungo cho mãi chưa thấy nảy mầm, sốt ruột quá.

320
0
0

Chài ơi, vậy chị tình nguyện dâng cho em 1 khay gieo hạt nhé, vì chị thấy chị gieo hạt cũng í ẹ quá, để chị về dồn chúng nó vào 1 khay rồi đưa e 1 khay, ok không nào?

Nhưng e vẫn phải tính cách với lũ chuột đi, chứ gieo hạt nào chúng nó làm thịt hạt đấy thì mất công quá B-)

213
0
0

Phuong Thuan

Hoa bướm trồng chậu thì có thể trồng dày hơn PT à, nhưng đừng có chăm bón tốt quá nó vào hết lá, ít hoa đấy. Nhớ phải bấm ngọn chứ ko nó cao lêu nghêu dễ đổ. Ngọc thảo thì năm ngoái nhà mình mua về cứ để nguyên, ko thay chậu, chất trồng và ko bón phân luôn, nó nở tung tóe phải đến 4 -5 tháng mới tèo.
Em cám ơn chị. 3 cây e mua nó cao cỡ 40cm chị ạ. cũng nhiều nụ rồi. e trồng bằng đất Multi + perlite, nhưng ko có DL. Cây này có phải tưới tắn nhiều ko chị? mấy lần trước e định ko trồng cây này nhưng nhìn các chị trồng đẹp quá nên lại phải bon chen :p

792
0
0

J.C

Nhưng e vẫn phải tính cách với lũ chuột đi, chứ gieo hạt này chúng nó làm thịt hạt đấy thì mất công quá B-)
Thích quá, hihihi, nhưng đúng là nghĩ cách với bọn Chuột đau đầu thật, e vẫn chưa biết làm che lưới như thế nào để bọc cây vào?

Không có khay gieo hạt mình gieo vào cái hộp sữa chua dùng rồi có được không nhỉ. Mình gieo DYT vào một chậu to bây giờ tách ra ngại quá. Mới tách được mấy chậu được hai ngày rồi không biết có sao không. Mà đất gieo hạt hình như họ trộn với xơ dừa có phải không Small. Vì chị gieo vào những chậu bé đất chóng khô hơn chậu to hay sao ấy.
Hạt MG bao lâu thì nảy mầm các chuyên gia ơi. Chị gieo hạt MG của mehuungo cho mãi chưa thấy nảy mầm, sốt ruột quá.
Ui, e cũng đang ủ mưu giống chị đấy, tối qua e băt e gái đi mua ngay 20 hộp sữa chua bỏ tủ lạnh, định chén thật là nhanh, vừa đẹp da vừa đc cái đựng để gieo hạt :))
E gieo hạt MG 2-3 ngày là nảy mầm, hạt e mua ở CSTT này đấy, ko bít hạt của chị me Hữu Ngộ có phải cũng thế ko, nếu hạt chị ý tự thu hoạch có khi lên nhanh hơn. Nhưng mà hình như hết mùa gieo MG rùi :D

792
0
0

J.C

Hè hè, chị trồng cây mà gặp trời âm u phải mừng chớ, âm u 2 ngày rồi nắng lên là đẹp.
Em bình thường thay đất cho cây cảnh phải xịt sạch đất để xếp lại rễ nên gặp lúc nào trời âm u vài ngày là mừng lắm. Có lần thấy trời âm u và nhân lúc rảnh xổ cây ra làm, ai dè hôm sau nó đổ nắng chang chang, bưng chạy đi trốn và che mệt nghỉ :D.
Ôh, thì ra trời âm u là sau đó sẽ nắng to hả?
Thảo nào chị cũng mấy lần thấy trời âm u (mùa hè ý) vội vã đổ đất thay chậu, rồi đi mua cây về trồng tùm lum, báo hại hôm sau hoặc có khi ngay chiều là nắng chang chang phải bê chậu vào nhà vì làm gì có chỗ nào mà trốn nắng nứa :D

813
0
0

coldmoon1990

@chị bầu lào : Khoảng 5h thì may ra em về đến nhà ( vì phải đi đón Ngộ), mà chị ko phải cầm cho chị Dung đâu, chiều em mang qua cho chị ý luôn.

@ Cleome cây con nhà mình đầy, vậy ai thích thì khoảng 10 ngày nữa lên bứng về, cả violet nữa., hạt bìm bìm vứt xuống đất cũng lên ầm ầm, mỗi tội có mỗi màu tím đậm.
Í đừng mang cho chị tuần này. Mấy hôm nay chị không ở cơ quan. Tuần sau chị gọi em nhé. Để xem thế nào vì cứ nói trước cái gì rồi không làm được. Nhổ cho chị cay bìm bìm con màu tím. Chị nhổ mấy cây định vứt đi, rồi tiếc trồng vào chậu khác, thế mà 4 ngày sau lên ầm ầm. Thế nên chắc cây BB con em nhổ tung cả gốc về chị vẫn trồng được. MG Mỹ nhà chị sắp ra 1 loạt hoa. Nhưng 2 cây mà e có 1 màu hay sao ấy. Của em thế nào rồi? Ra hoa chưa? Thược dược của chị thêm 1 nụ be bé và 1 nụ cực bé nữa rồi nhé.

317
0
0

tuyen-virgo

Hạt quả chị thu hoạch từ vườn nhà mà. Mới thu được 1 bông hoa có hạttrước cứ hoa héo là chị ngắt hết đi) đem ra gieo thử ngay,định cho vườn ươm ế hết DYT:D nhưng xem ra có vẻ khó đây:(
Hạt DYT phải đợi khô chuyển sang màu nâu, bung vỏ cứng mới tách ra hạt lít nhít bên trong, màu đen, khi ấy mới gieo được Chị à!

Em chào chị Tuyền. Em thấy chị có trồng mất cây cẩm chướng. Chị có thể hướng dẫn em cách chăm sóc chúng không. Em mới mua được 04 cây hôm qua.
Nếu ở Sài Gòn, thì hoa này rất dễ trổ bông, vì hoa này thích nắng, nhiều nước, khi 1 chùm bông tàn thì mình cắt bỏ sâu xuống 1 chút, khi cây nhảy tược non nếu nhìn ngọn thấy đó là tược lá thì cũng cắt bỏ, nếu là tược nụ thì để. Cây nhảy cây non nhanh lắm, thỉnh thoảng bón thêm phân NPK thì cây nào cũng cho hoa đẹp.
nhìn chị lilyofthevalley bên WTT hình như gieo hạt vào mấy cái khay bánh mà ham quá
Chị Lily gieo vào khay gieo hạt hẳn hoi đấy J.C ơi, khay gieo hạt tiện lắm, có lỗ thoát nước bên dưới, khi cây vừa kín 1 ô thì dễ dàng lấy ra vì rễ đã bò kín 1 ô rồi, chỉ việc lấy tay ấn nhẹ bên dưới lỗ thoát nước là lấy được cây có sẵn nguyên bầu đất ra thôi.
Mấy lần Chị gieo vào ly nhựa trong hay hủ yaourt thì cảm quan thấy khó nảy mầm, có lẽ điều kiện để hạt nẩy mầm là phải "đen tối" hay sao đó! Thế nên mình hay thấy khay gieo hạt, túi nilon giâm cành đều có màu đen. Cái này phải hỏi Small_ thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
320
0
0

@chị thuytruc: Em gieo hạt MG của Mehuungo vài ngày là lên chị à (hiện đã cao khoảng 15cm). Hiện tại hạt MG của chị thuanthao cũng đã lên, khoảng 10cm, cả 2 hạt tóc tiên cũng đã lên. Nhưng sao mấy hôm nay em thấy cái lũ cây con gieo từ hạt của em ko lớn hơn được là mấy, ko hiểu sao.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.