Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
320
0
0
Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 3

Các chị sáng T7 hẹn hò off cây thích quá, em mà ko bận thì em cũng xin off cùng nhưng lại bận mất rồi. Mà bận cũng vì vụ cây cối thôi :D em đang hứng chí với dự án 1 cái vườn hẳn hoi đây, đầy đủ hoa/rau/củ/quả :D

169
0
0

bầu lào

Khoe với cả nhà 2 chậu mua ở vườn ươm :

[/IMG]

[/IMG]

Cả nhà ơi hôm nọ thấy mẹ nào có hoa mười giờ trắng đẹp quá có thể cho mình xin 1 ít cành trồng được ko?

Chúc cả nhà một buổi tối vui vẻ.

316
0
0

thuytruc

Chậu Ngọc Thảo của chị Bầu lào hoa màu gì vậy. Hôm qua PT mua cho em một chậu hoa màu đỏ thắm đẹp lắm, vừa ra soi thấy em ấy ra bao nhiêu là nụ. Em thích một chậu màu tím nữa. Thứ 7 này ra chợ Mơ không biết có không.
Mặc dù trời tối vẫn chụp ảnh khoe này

cúc nữ hoàng vẫn nở hoa

lá màu PT tặng hôm qua và lưỡi hổ popy cũng tặng hôm qua luôn

316
0
0

thuytruc

Chị bầu lào, popy hôm qua mới tặng em một ít mười giờ trắng. Nếu chị thích em sẻ bớt cho chị về trồng. Mai kia nó sẽ lan ra thêm mờ.

331
1
0

loakenthangmuoimot

Chị bầu lào ơi bông DYT của chị là màu gì thế ạ? Màu xanh hay màu tím? (E hỏi thế vì một số máy ảnh "đọc" màu tím ra xanh)

DYT của em có màu này:

và màu này:

(SM có ghé vào đây cho chị hỏi với, tại sao chậu này của chị cứ vàng dần đám lá dưới gốc thế? Chị chưa thay đất, hôm trước mới nhét mấy viên DL cho cây khỏe hơn thôi, hic)

Ngọc thảo:

331
1
0

loakenthangmuoimot

Còn đây là violet gieo hạt:

Mắt nai đang cố ra đợt hoa cuối trước khi lụi:

Nụ hoa phấn, chắc sang tuần được ngắm hoa, hồi hộp quá:

1,284
1
0

small_dracula

chị nhét nhiều không? nếu nhét nhiều thì phải xả nhiều nước(pha nước âm ấm) còn ít thì giảm tưới

331
1
0

loakenthangmuoimot

chị nhét nhiều không? nếu nhét nhiều thì phải xả nhiều nước(pha nước âm ấm) còn ít thì giảm tưới
Chị thấy nó vàng vọt bèn chôn một ít, cỡ độ một "bốc", tức là nhón mấy đầu ngón tay vào nhúm lên ý mà. Có sao k e? Ướt vậy là vì chị vừa phun sương xong.

427
0
0

poppy summer

Ngọc Thảo và Cúc Nữ hoàng nhà thuytruc đẹp quá. Hôm trước mình mua 1 chậu Cúc NH 2 mầu, đem về thay chậu (cái bệnh nghiện thay đất và chậu, ko thay ko yên tâm) chết mất cây mầu như của thuytruc, còn lại cây mầu tím, đang chờ nó ra hoa để khoe đây.

@chị bầu lào ơi: 10h trắng nhà em vẫn còn, chị thích thì để em tỉa cho, nhưng mùa này nó còi và chả có hoa đâu.

@loa kèn: nhìn đám violet nhà bạn cái sự tiếc của lại trỗi dậy, chả là chiều nay về nhà thấy MC đã nhổ hết cả đám Viola chuẩn bị ra lá thật của mình, chỉ vì có mấy cái hạt cải nó bay vào mọc lung tung trong đó. MC tưởng cả chậu là rau cải nên nhổ hết đi rồi (cả 1 gói hạt Viola Tùng Lâm 100K của mình, hu hu).

Nó cách đây 10 ngày này:

Hy vọng tương lai của nó thế này:
[/IMG]

1,284
1
0

small_dracula

Chị thấy nó vàng vọt bèn chôn một ít, cỡ độ một "bốc", tức là nhón mấy đầu ngón tay vào nhúm lên ý mà. Có sao k e? Ướt vậy là vì chị vừa phun sương xong.
chị bỏ gần gốc cây không? trước khi bỏ nó đã như vậy chưa hay bỏ xong nó mới vàng? em cũng không rõ với loại phân này thì bao nhiêu là nhiều, để xem ngày mai nữa tình hình thế nào rồi tính tiếp, mai chị lại chụp hình post lên nha.
Nhưng rút kinh nghiệm bón phân cho cây con là phải cực kì loãng, nếu cây lớn bón tuần 1 lần thì cây con liều lượng chỉ bằng 1/10 so với cây lớn nhưng 2-3 ngày bón 1 lần

82
0
0

menhimsu

Tớ chưa có kinh nghiêm trồng mắt nai cả nhà cho tớ hỏi là nó lụi rồi sang năm có mọc tiếp không, hay tèo luôn? Tớ có 2 bụi mắt nai giờ nhìn xơ xác quá mặc dũ vẫn ra hoa đều. Đang thu hạt để gieo đây mà hạt của nó còn bé hơn cả hạt cát nên không hỉu có lên không?
SD ơi! tơ mới mua mấy cây cúc con và violet về trồng, bọn nó có cần ngắt ngọn không hay cứ măc kệ nó mọc. Tơ mua violet ở Mơ có 5k/bó, cúc 10k/bó. Còn 1 loại cúc nữa chẳng hiểu cúc gì mà 50k/bó.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
320
0
0

DYT của em lá cũng vàng ở gốc ý như của chị loaken vậy. Hôm mới mang về em cũng chỉ nhét vài viên DL thôi.

Hiện em đã có 3 màu ngọc thảo: đỏ thắm, hồng và tím (hôm qua mua được 1 chậu gồm 2 màu hồng và tím 30k). Đang tính chồng 3 cây vào 1 chậu, nhưng lại động chậu, động đất nên cũng hơi run.

Cúc Indo của em thì vẫn bé tí, nhỉn hơn hồi mua về thôi, chắc còn lâu mới lớn như của các chị được. Mà cũng chưa biết màu gì.

Mà cây con ở chợ Mơ rẻ vậy, violet có 5k/bó.

316
0
0

thuytruc

Poppy phải ở với mẹ chồng à. Hồi mình mới tìm được top của cô HX, thích quá lại khôi phục trồng cây trên sân thượng. Bố mình cũng rất thích cây và chăm tưới, cụ lại còn tưới bằng ... của cụ nữa chứ, thế là cái lá huệ nó đang xanh chiều về mềm nhũn, nằm xẹp luôn. Chắc cụ cũng biết, thế là từ đấy cụ không đụng chạm đến cây cối của mình nữa. Lại còn lên dọn dẹp vứt hết các thứ linh tinh của mình nữa chứ. Hi hi. Mình mua sẵn miếng đất mai kia "về vườn" ở đỡ khổ con dâu.

792
0
0

J.C

N
@loa kèn: nhìn đám violet nhà bạn cái sự tiếc của lại trỗi dậy, chả là chiều nay về nhà thấy MC đã nhổ hết cả đám Viola chuẩn bị ra lá thật của mình, chỉ vì có mấy cái hạt cải nó bay vào mọc lung tung trong đó. MC tưởng cả chậu là rau cải nên nhổ hết đi rồi (cả 1 gói hạt Viola Tùng Lâm 100K của mình, hu hu).

Nó cách đây 10 ngày này:

Hy vọng tương lai của nó thế này:
[/IMG]
Chị ui thui đừng tiếc, theo mắt của em nhòm thì cái lũ mầm kia nó cũng không lên được như hình ở dưới đâu, vì trông nó èo uột quá, giống sợi giá dài, như vậy thì lúc nó lên lá thật cái phần dài dài trắng trắng đó rất yếu, cây dễ ngủm củ tỏi. Để bà lang J.C bắt bệnh xem có đúng ko nha: cây mầm của chị thiếu ánh sáng đó, J.C gieo hạt toàn để sáng trưng nên cây mầm khỏe, mập và ngắn, nên lá thật và lá mầm nó sát đất, vì thể nên từ lúc lên mầm đến lúc thành cây con ko thấy chết mấy chăng?
Em đang gieo pansy hộ bạn hoa_le_ban nó cũng có vẻ khả quan lắm, mấy hôm nữa e thu xếp được chỗ gieo hạt, e sẽ gieo pansy của em rùi khi nào lên cây con em chia cho chị nha. Đừng buồn mà già nha chị :D

320
0
0

Chị ui thui đừng tiếc, theo mắt của em nhòm thì cái lũ mầm kia nó cũng không lên được như hình ở dưới đâu, vì trông nó èo uột quá, giống sợi giá dài, như vậy thì lúc nó lên lá thật cái phần dài dài trắng trắng đó rất yếu, cây dễ ngủm củ tỏi. Để bà lang J.C bắt bệnh xem có đúng ko nha: cây mầm của chị thiếu ánh sáng đó, J.C gieo hạt toàn để sáng trưng nên cây mầm khỏe, mập và ngắn, nên lá thật và lá mầm nó sát đất, vì thể nên từ lúc lên mầm đến lúc thành cây con ko thấy chết mấy chăng?
Em đang gieo pansy hộ bạn hoa_le_ban nó cũng có vẻ khả quan lắm, mấy hôm nữa e thu xếp được chỗ gieo hạt, e sẽ gieo pansy của em rùi khi nào lên cây con em chia cho chị nha. Đừng buồn mà già nha chị :D
Uầy, lần sau gieo hạt chị cũng thử để chỗ sáng trưng xem sao. Vì cây mầm của chị cũng èo uột vậy đó, bảo sao tự dưng cứ thấy đổ gục, haizzz. Cuối tuần chị dọn dẹp xong chủ nhật hay sang tuần em lấy chậu gieo hạt nha.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.