Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trời ạ, cái người này, lão quỷ đang nói mỗi tuần bón phân 1 lần và một lần bón nửa gáo mờ... Còn phân gì thì trời biết đất biết chị coldmoon biết lão quỷ biết JC biết ... nói chung ai cũng biết!!!

792
0
0

J.C

Trời ạ, cái người này, lão quỷ đang nói mỗi tuần bón phân 1 lần và một lần bón nửa gáo mờ... Còn phân gì thì trời biết đất biết chị coldmoon biết lão quỷ biết JC biết ... nói chung ai cũng biết!!!
Ờ, cái người này ko biết, phải đọc đi đọc lại mới hiểu đấy. Haizz, công nhận mình.... ngu T_T

792
0
0

J.C

Ờ, cái người này ko biết, phải đọc đi đọc lại mới hiểu đấy. Haizz, công nhận mình.... ngu T_T
Sửa lại: lại đọc lại rồi, vẫn không hiểu, rõ ràng ko phải bón phân mỗi tuần nửa gáo, mà là "nước ấy" nửa gáo chứ?

1,284
1
0

small_dracula

Cây hồng thơm và hồng quế thì chị cắt cành còn cây hồng trắng và hồng đỏ nữa thì toàn phải cắt cái mầm tầm xuân thôi. Cây hồng trắng này bữa trước cắt hoa tàn xong chị giâm ngay xuống gốc thấy nó lên mầm rồi, hy vọng được 1 cây hồng mới ngon lành :)
À cây hồng quế này chị cắt cành từ đầu tháng 12 mà đợt này lên mầm bé lắm. Chị bón thêm phân cũng không thấy khả quan chắc là phải thay đất nhưng chờ ra xuân ấm áp nhỉ ( quên không chụp ảnh hiện trạng rồi )
Hè hè, chị có biết chiết cành không? Hồng trắng và đỏ giâm cành được nhưng tương đối khó, chị chiết là dễ dàng nhất. Trồng cây giâm hoặc chiết thì chẳng bao giờ lo lắng cành tầm xuân nữa.
Nếu chị chưa biết thì lên google tìm theo từ khóa "chiết cành", nó hơi dài dòng và có thể khó hiểu, nhưng chị đọc nó rồi em nói lại một lần ở những điểm mấu chốt là chị có thể chiết rất dễ dàng. Hi, mà em thấy vụ này chị cũng giỏi lắm.
Lên quá nhiều mầm thì sẽ làm mầm bé lại, chị nên bón phân trước khi cắt, đồng thời không nên để cây quá sum suê.
Còn cành hồng trắng chị giâm đó chị cắt bằng dao hay kéo?

1,284
1
0

small_dracula

Sửa lại: lại đọc lại rồi, vẫn không hiểu, rõ ràng ko phải bón phân mỗi tuần nửa gáo, mà là "nước ấy" nửa gáo chứ?
Hè hè, vậy là ấm ức vì nghĩ là bị nói oan đó hả???!!!
Chị coldmoon đang nói chuyện đám hồng chợ Mơ (?) lên tốt, hoa đẹp... mà chị í vẫn chưa phân chao gì hết. Em thấy thế nên mới nói là cây đang ổn, chỉ cần hàng tuần tạt-tưới nửa gáo "nước ấy", đoạn này ok chưa?!!
Hè hè, khổ quá, vì em đã từng chỉ điểm cho chị coldmoon dùng "thuốc tiên" để tưới cây rồi, thuốc này là bí mật gia truyền của 2 chị em nên giờ nói trên diễn đàn em mới dùng từ "nước ấy". Tạm thời nó là một kiểu thông tin để người trong cuộc hiểu với nhau, ok?!!!
Hic, trời ạ! tối nay về suy nghĩ coi nước ấy là nước gì nhé, chắc cười chết mất thôi.

792
0
0

J.C

Chị coldmoon đang nói chuyện đám hồng chợ Mơ (?) lên tốt, hoa đẹp... mà chị í vẫn chưa phân chao gì hết. Em thấy thế nên mới nói là cây đang ổn, chỉ cần hàng tuần tạt-tưới nửa gáo "nước ấy", đoạn này ok chưa?!!
Hè hè, khổ quá, vì em đã từng chỉ điểm cho chị coldmoon dùng "thuốc tiên" để tưới cây rồi, thuốc này là bí mật gia truyền của 2 chị em nên giờ nói trên diễn đàn em mới dùng từ "nước ấy". Tạm thời nó là một kiểu thông tin để người trong cuộc hiểu với nhau, ok?!!!
Hic, trời ạ! tối nay về suy nghĩ coi nước ấy là nước gì nhé, chắc cười chết mất thôi.
Xì, rõ ràng câu chuyện chả quan liên gì đến nhau.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Tặng Quỷ nè. Tím nhớ Huế lắm. Muốn đi Huế dài ngày mà khó khó là... chắc khi nào bọn nhóc nhơn nhớn chút mới đi được.

1,284
1
0

small_dracula

Chị coldmoon ơi cứu em!
không biết không có tội!!!
Adidaphat! thiện tai thiện tai.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chúc cả nhà buổi tối vui vẻ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@SD: mỗi tuần tạt cho 1-2 gáo nước thôi á? Tụi hoa hồng ý :O. J.C ngày nào cũng tạt nửa gáo :)), ngày nào ko tạt nó ngoẹo đầu ngoẹo cổ ngay, chậu nào cũng ướt nhoét, nhưng mà ko ướt thì chúng nó lại ko chịu sống.

Xì, rõ ràng câu chuyện chả quan liên gì đến nhau.
=))=))=)) Chít mất vì cười J.C ơi, chị định đi về rồi mà không nhịn được đành phải lanh chanh lên tiếng.

Phải cảm ơn 2 người này chứ nhỉ, giảm sì trét ngay:D:D:D

hè, củ đã bị nhũn thì giờ chị còn mong đợi em khuyên câu chi nữa, em tưởng mới chỉ là khô vỏ nhanh nên mới nói rửa sạch đem trồng xuống, còn sự thể đã thế thì bước 1 là bà chị dọn hết rễ và rửa của bằng nước rửa chén, bước 2 là trảm 2 cái vòi nụ rồi để ráo 1 ngày, bước 3 là lót cát sạch vào 1/2 chậu rồi đặt nó ngồi trên cát ẩm. Chờ khi nào củ ra rễ thì chêm thêm chất trồng lên gần tới cổ củ. Hàng tuần tưới phân loãng cho nó đến tháng 4-5 chuyển chậu. (xin thưa, nhìn lá lên để biết cây ra rễ rồi chêm chất trồng chứ không phải 2 ngày xách củ lên xem một lần!!!)
Hi...cho nó nở hoa gặp chị cái được không? chứ chắc mai nó nở rồi mà em bảo chị TRẢM thì tiếccccc... lắm.
Tưới phân loãng khi nó có rễ và lá rồi phải không? chứ lúc nó đang ngồi trên cát thì không tưới phân đúng không?
2 ngày xách củ lên xem là ít đấy, củ của Thuận gửi chị ngày nào chị cũng xách lên ngó. Ngó...thôi chứ không xem:D

1,284
1
0

small_dracula

Á, Kem hả, trời này không dám ăn kem đâu nhỉ?!!
Cám ơn về bông hoa (mà tặng hoa hay tặng cái con đậu trên hoa thế)
Đi Huế thì đi sớm mới gặp Q được đó, mà quên mất, đã nói rồi nhỉ, thần long thấy đầu không thấy đuôi

813
0
0

coldmoon1990

Hè hè, chị coldmoon show ghê quá, em nhìn toét mắt mới lượm được bức hình này đem ra khen: Đồng Tiền chị "mua" đẹp quá đi!!!
Hì, dạo này chị làm em ngạc nhiên thật, bữa trước thấy bảo chỉ trồng được cây khó tính, giờ thì cây gì cũng trồng được thế này. Nếu bụi ĐT này chị mua về hơn 1 tháng rồi thì bữa sau hỏi em cái gì em không dám nói nữa đâu.
Về vụ mấy chai phân nước, em có chút thắc mắc, chị vẫn đang dùng phân gốc hay xài hàng made in coldmoon? Em thấy mấy chậu DYT giống như là bị rụi lá chân ở khu vực gần với chổ mình cắm chai phân, nếu thế có thể do úng hoặc do phân quá liều chút xíu. Chị kiểm tra cho em mấy vấn đề này: 1, có đúng là rụi lá chân không hay mắt em nhìn bậy; 2, bình thường chậu có luôn ướt rền rệt không hay vì chị chụp hình sau khi tưới nên em mới thấy chậu ướt; 3, phân gốc thì xem dùm em hàm lượng phân ở nhãn bao còn phân ngâm của mình thì cho em biết tỉ lệ chị đã pha. (Hỏi thế thôi chứ nhìn màu em đoán là phân gốc).
Còn tụi hoa hồng, nó đang đẹp, chị cứ để yên vậy và hàng tuần tạt cho mỗi cây 1/2 gáo "nước ấy" là ok, hè hè.
Đồng tiền này chị mua ngày 12 tháng 12. Nhớ chính xác luôn cả giừo hè hè. Gần 1 tháng nhỉ quỷ. Công nhận là chị có lên tay. Năm ngóai chị tiêu diệt 8 bụi rồi nên năm nay có thể rút kinh nghiệm được. Nhờ học mót trên này nhiều nữa đấy em giai ạ.

Mấy chậu DYT thì chị vừa mua về xong. Chị kô tưới nhiều đâu. Không úng và phân cũng không quá liều vì chị cắm phân gốc, phân xuống vô cùng từ tốn, cả ngày hầu như không vơi mấy mà. Vụ cắm phân này cũng lên tay hơn đợt trước. Tuy phải công nhận là bình thường ra chị không cắm phân ngay sau khi mua về đâu. Nhưng mấy em DYT này quá mong manh, chị lại mang quá xa và điều kiện chăm từ lúc mua đến lúc về đến nhà là vô cùng kém. Nên hơi vội vàng, sợ chúng nó tèo hi hi hi.

Chị đang lo ổn định chúng nó. Vài hôm nữa ổn định hơn chị sẽ sửa lại cây. Chắc 2 tuần nữa mới nói được có vấn đề gì không.
Ngay bây giờ thì vẫn đang ra hoa tiếp ác liệt lắm. Cầu trời .....

Chị giâm thành công rosemary rồi em có biết không. Nhưng giâm rau muống thì tèo hết. Thế nên

@chị Đèn và mẹ coldmoon: E lanh chanh tí thôi mà, hihi. Chị Đèn và mẹ coldmoon nhé, nếu ko có chai phân bón siêu xịn đó thì mình dùng tạm phân viên cũng được mà. Em vẫn dùng phân viên đấy, trộm vía là petunia nhà e hơi bị khỏe nhá, hoa thì toe toét, phải mỗi tội màu hơi bị quê, có mỗi 2 màu :p
Chị công nhận JC mát tay ghê nhé. Chị làm thế không thành công như JC đâu nên phải theo cái cách cầu kỳ nhiêu khê tốn kém dùng phân nước này he he he. Chị cũng ước gì chỉ bón phân viên mà cây cứ lên ầm ầm như JC. Rón rén kinh. AQ tý là thà nhiêu khê mà thành còn hơn là nhàn nhã mà trắng tay he he. Chị sẽ thử dùng phân nước tự chế cho vào cái chai kia, phân cá chị tự ngâm ấy, pha thật loãng. Xem có ổn không.

Ở Hà Nội có DYT màu đậm đấy em ạ, đậm hơn màu vườn ươm gần nha mẹ Ngộ. Chỗ hạt chị cho chị thuytruc voi song viet co ca mau tím, trắng viền, đỏ đậm mà. Chắc chắn luôn vì chị tự tay thu hạt. Có điều không biết lên được cây gì.

Chị hiểu SD nói là nửa gáo "" pha thật loãng, chứ nửa gáo nguyên chất thì cây đi ngay tức thì. Chị sẽ pha loãng phân cá tưới thay cho NG.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hi...cho nó nở hoa gặp chị cái được không? chứ chắc mai nó nở rồi mà em bảo chị TRẢM thì tiếccccc... lắm.
Tưới phân loãng khi nó có rễ và lá rồi phải không? chứ lúc nó đang ngồi trên cát thì không tưới phân đúng không?
2 ngày xách củ lên xem là ít đấy, củ của Thuận gửi chị ngày nào chị cũng xách lên ngó. Ngó...thôi chứ không xem:D
Trời! Cắt cắm lọ nó vẫn nở như ai ơi!!!
Một người nọ sống rất sạch sẽ, có lần ông ta bị đứt chân, sợ bị nhiễm trùng nên ngày nào cũng lấy oxy già đổ lên vết thương rồi dùng bàn chải đánh răng chà ... bố thằng tây nào mà lên da non cho nổi!!!

813
0
0

coldmoon1990

Chị coldmoon ơi cứu em!
không biết không có tội!!!
Adidaphat! thiện tai thiện tai.
Hai bạn hiểu nhau chưa? Cũng có lúc phải vòng vèo khó hiểu tý mới vui chứ.

Ngày xưa SD hướng dẫn chị, chị dùng thử nhưng chịu không nổi vì cứ phảng phất mùi. Sau đó cây tệ quá, chị lại rón rén dùng lại, tưới thưa hơn, pha loãng hơn. Thế là có vẻ ổn, không mùi nữa và cây khấm khá hơn hẳn đấy JC ạ. Nhưng mát tay như JC thì cứ phân viên mà chơi thôi, khỏi cần nhiêu khê thế hì hì.

@SD: ngày xưa chị bị mổ ruột thừa, có 1 vết khâu bị nhiễm trùng. Cóa 2 ông bác sỹ quen hàng ngày tới thăm. 1 ông bảo mở banh nó ra, rửa oxy già hàng ngày. 1 ông còn lại bảo úp kín vào, không rửa ráy gì hết cho nó liền. Chị hoang mang lắm. Đầu tiên ngày nào cũng mở vết mổ ra rửa bằng o xy già. Sau 1 tuần liền thấy nó vẫn toác hoác, chị quyết định úp nó lại. 2 ngày sau liền da, êm như lụa luôn.

Thế nên thường thử rồi thì dễ rút ra được cái gì đó hơn em à.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
1,284
1
0

small_dracula

Chị hiểu SD nói là nửa gáo "" pha thật loãng, chứ nửa gáo nguyên chất thì cây đi ngay tức thì. Chị sẽ pha loãng phân cá tưới thay cho NG.
Dạ, dùng thứ gì cũng được, tại em muốn nói thế cho vui, chứ không nhất thiết, ý em là liều lượng và chu kì bón.
Đương nhiên khi dùng loại này là phải pha loãng 10-20 lần, nếu tưới cho cây thân cỏ lá mỏng còn phải pha loãng hơn nữa, tỉ lệ pha cũng tùy vào độ đậm đặc của dung dịch gốc.
Chị chăm Đồng tiền như vậy quá tốt rồi. Cố gắng càng ngày càng đơn giản bớt quy trình nữa là chị thành chiên da chính hiệu rôi.

1,284
1
0

small_dracula

@SD: ngày xưa chị bị mổ ruột thừa, có 1 vết khâu bị nhiễm trùng. Cóa 2 ông bác sỹ quen hàng ngày tới thăm. 1 ông bảo mở banh nó ra, rửa oxy già hàng ngày. 1 ông còn lại bảo úp kín vào, không rửa ráy gì hết cho nó liền. Chị hoang mang lắm. Đầu tiên ngày nào cũng mở vết mổ ra rửa bằng o xy già. Sau 1 tuần liền thấy nó vẫn toác hoác, chị quyết định úp nó lại. 2 ngày sau liền da, êm như lụa luôn.

Thế nên thường thử rồi thì dễ rút ra được cái gì đó hơn em à.
Hihi, chị ơi, vụ này thuộc chuyên môn của bs em không dám bàn mấy đâu, ông nào cũng có lí và em tin là họ đều muốn tốt cho chị. Rất có thể nhờ chị kiên trì rửa oxy già 1 tuần nên vết thương đã sạch đi nhiều, sau đó băng lại nó liền da ngay, chứ ngay từ đầu chị bịt lại không biết đã xảy ra chuyện gì nữa rồi.
Nhưng riêng về việc trồng cây mà cứ bới móc xem rễ, cái này là chuyên môn của em em biết, cây sẽ rất khó ra rễ hoặc ra rễ là hư. Tệ hại hơn nữa là đầu rễ non rất dễ thối, sau khi nó thối lại kéo theo thối cả gốc ...
@@@ Trồng Huệ chưng nước đúng là rất hay, rất lạ mắt. Nhưng muốn làm được thế phải có quy trình và thiết bị làm sao có thể thay nước thường xuyên mà không động chạm tới củ, đồng thời củ phải khỏe để ra rễ, tiếp đó là cung cấp dinh dưỡng cho bộ rễ... Việc cây tiếp nhận được dinh dưỡng phải có từ trước khi nó lên nụ ....
Đằng này nụ sắp bung nghĩa là cây đã đi gần hết quá trình ra hoa thế mà vẫn chưa ra được cái rễ nào, lấy dinh dưỡng dự trữ hết thì củ tóp, sức chống chịu kém thì củ bị VK tấn công ... Còn cố tiếp tục nặng thì thối củ toàn bộ, nhẹ thì 2 năm sau cây mới phục hồi, chẳng nên chút nào cả.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Ôi cây DYT có cùng nguồn gốc SG của chị với chị Dung như nhau, giống kiểu bị úng thế SD ơi. Nhưng chắc chắn ko phải tưới nhiều vì chị thấy đất khô mà. Là bệnh gì e ơi? Hai chị lọ mọ vác e ấy từ SG ra đấy :)

1,284
1
0

small_dracula

Hì, chị Ong cũng có đủ bộ như thế mà không khoe hàng à. Kệ không sao đâu chị, mùa này cũng không cần tưới mấy đâu, giữ đủ ẩm để cánh hoa căng là được. Để nó ở nhà mình đến tết xem sao đã, nếu bộ rễ nó tốt thì cây vẫn cho chị ngắm hoa dài dài.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Haha, ko dám kể cái vụ ly kỳ này, sợ Valine nó cảnh giác chặn mất đường "làm ăn" nên chỉ thông báo nội bộ thôi. Sẽ khoe hàng sớm nhé :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.