Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Đây, nỗi lòng của chị đây. Nó õng ẹo lắm, hôm qua lại bị chị bóc đi thêm 3 lớp vỏ rồi. Giờ cho trú ngụ tạm vào đây, chờ hết hoa rồi lại hạ chậu.
Hehe, bà chị cũng đua đòi thế này cơ à, thằng em khuyên 1 câu chân thành nhé, lấy lên xả nhiều nước cho thật sạch đít củ rồi trồng lại đi thôi, làm đất rồi trồng cố định đến năm sau luôn ấy.
Thêm điều này nữa, cây ra hoa tiêu thụ dinh dưỡng dự trữ nên khô vảy là chuyện đương nhiên, càng lột càng khô.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ chị Thúy: Cây hồng của chị nụ nhỏ lắm, giờ mà cắt thì nụ lứa sau lên cũng không kịp, để lại thôi chị ạ. Cái nào nở trước ta ngắm trước vậy.
Nhưng chị trồng hồng không cắt cành hay chỉ cắt cành có hoa sau khi hoa tàn???
Em hỏi thế vì nụ trên cây lên không đều. Em bình thường đã trảm là trảm toàn bộ cơ, trường hợp nụ không đều thế này muốn điều chỉnh thì em sẽ chờ nụ trên cành non nhất vừa nở là trảm, mấy cành già hoa có thể tàn mấy ngày rồi nhưng chưa lên chồi mới. Cành hoa đó đem cắm lọ là xong.

250
0
0

tanh

Ủa, a SD có nhận đc tin nhắn của em ko? sao em tìm trong phần thư đã gửi không có nhỉ, hộp mail anh lại đầy tiếp rồi à:D

1,284
1
0

small_dracula

mới đây hả? ko nhận được mà cũng ko thể đầy, anh mới xóa mà

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

@ chị Thúy: Cây hồng của chị nụ nhỏ lắm, giờ mà cắt thì nụ lứa sau lên cũng không kịp, để lại thôi chị ạ. Cái nào nở trước ta ngắm trước vậy.
Nhưng chị trồng hồng không cắt cành hay chỉ cắt cành có hoa sau khi hoa tàn???
Em hỏi thế vì nụ trên cây lên không đều. Em bình thường đã trảm là trảm toàn bộ cơ, trường hợp nụ không đều thế này muốn điều chỉnh thì em sẽ chờ nụ trên cành non nhất vừa nở là trảm, mấy cành già hoa có thể tàn mấy ngày rồi nhưng chưa lên chồi mới. Cành hoa đó đem cắm lọ là xong.
Cây hồng thơm và hồng quế thì chị cắt cành còn cây hồng trắng và hồng đỏ nữa thì toàn phải cắt cái mầm tầm xuân thôi. Cây hồng trắng này bữa trước cắt hoa tàn xong chị giâm ngay xuống gốc thấy nó lên mầm rồi, hy vọng được 1 cây hồng mới ngon lành :)
À cây hồng quế này chị cắt cành từ đầu tháng 12 mà đợt này lên mầm bé lắm. Chị bón thêm phân cũng không thấy khả quan chắc là phải thay đất nhưng chờ ra xuân ấm áp nhỉ ( quên không chụp ảnh hiện trạng rồi )

1,492
1
0

songviet09

Hehe, bà chị cũng đua đòi thế này cơ à, thằng em khuyên 1 câu chân thành nhé, lấy lên xả nhiều nước cho thật sạch đít củ rồi trồng lại đi thôi, làm đất rồi trồng cố định đến năm sau luôn ấy.
Thêm điều này nữa, cây ra hoa tiêu thụ dinh dưỡng dự trữ nên khô vảy là chuyện đương nhiên, càng lột càng khô.
Khổ lắm...tự nhiên đang đau lòng lại có người gán thêm cho cái bệnh đua đòi. Chị cũng biết là nó héo là đương nhiên, nhưng ở đây nó không héo, mà là mềm nhũn ấy, chảy nước nhớt, thế nào nhỉ: như kiểu hành tái ấy, hiểu chưa? Chị cũng đã xả sạch đít củ cho nó rồi mới cho nó ngồi vào lọ đó.
Hi...dù sao cũng cảm ơn e nha.

813
0
0

coldmoon1990

Máy ảnh nhà tớ khó lấy ảnh quá nên chả update được tình hình cây cối. Show mấy cái ảnh chụp hôm qua vậy, đồng tiền tàn gần hết rồi

Hồng quế hồng cay gì đó, hoa nụ đợt mới, tớ thấy nó đâm nhiều tược con quá nên không cắt cành, có lẽ tại thế nên nó không ra đều hoa chăng? Sau Tết tớ sẽ thử đốn nửa cây xem có khả quan gì không

Còn đây là đám hồng chợ Mơ. Hoa đợt 2 rất ổn dù tớ chưa bón thêm tý phân nào. Chưa bao giờ hoa hồng nhà tớ ra hoa mỹ mãn được như lứa này.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
813
0
0

coldmoon1990

Còn đây là hàng mới
Người bán bảo là mắt nai mắt nhung gì đó, tớ chịu.

813
0
0

coldmoon1990

Dã Yên Thảo trắng sọc đỏ hồng. Vào tay ảnh của tớ em nó bị biến màu.

813
0
0

coldmoon1990

Dã Yên Thảo xanh tím đậm

Dã Yên Thảo đỏ đun đậm. Màu ở ngoài của các em ấy khá là khác với trong ảnh hì hì

813
0
0

coldmoon1990

Còn đây là Dã Yên Thảo tím nhạt có sọc kẻ chìm, rất xinh. Sao tớ chụp ảnh tệ thế nhỉ. Chụp xong không muốn show nữa vì xấu quá, nhưng thôi kệ.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

DYT đẹp quá chị D ơi, màu tím sọc chị mua ở đâu thế ạ, thèm quá thèm quá :p

2,501
0
0

Haidang02

Coldmoon1990 cho chị hỏi cái lọ nhỏ úp ngược trong các chậu Dã Yên Thảo của em là để làm gì thế ::-?

792
0
0

J.C

Coldmoon1990 cho chị hỏi cái lọ nhỏ úp ngược trong các chậu Dã Yên Thảo của em là để làm gì thế ::-?
Phân bón ạ. E chỉ điểm nhá: hình như chị ý nhờ chị Tuyền mua hộ :p
mà chị Đèn hơn được tuổi chị Coldmoon á :-ss, con chị ý sn 90 đới....

2,501
0
0

Haidang02

Phân bón ạ. E chỉ điểm nhá: hình như chị ý nhờ chị Tuyền mua hộ :p
mà chị Đèn hơn được tuổi chị Coldmoon á :-ss, con chị ý sn 90 đới....
Hihi, thế à, chị xin lỗi, chị thấy 90 lại tưởng bạn ý sinh năm 90 :)
Cuối năm bận quá, chị ít vào topic nên không biết tên thật mẹ nào cả, đã thế còn ở xa trung tâm văn hoá nên khó khăn đủ bề ...

813
0
0

coldmoon1990

Hihi, thế à, chị xin lỗi, chị thấy 90 lại tưởng bạn ý sinh năm 90 :)
Cuối năm bận quá, chị ít vào topic nên không biết tên thật mẹ nào cả, đã thế còn ở xa trung tâm văn hoá nên khó khăn đủ bề ...
Không có gì đâu em, take it easy đi - làm sao em biết tuổi chị chỉ qua cái nick trên diễn đàn. Xin lỗi nghe nặng nề quá, vào đây chỉ để chia sẻ chút kinh nghiệm hoa cây cho cuộc sống vui hơn, bớt stress hơn, bắt bẻ nhau vụ xưng hô câu chữ làm gì cho mệt he he he. Em có xưng chị với chị cũng không sao hết nhé. Cũng chỉ là you me thôi mà. Thank you JC đã nhắc haidang, chị không mind đâu hi hi.

Đấy là chai phân nước bán trong DAISO nhưng Daiso Hà nội thì vưỡn chưa thấy có, chắc cũng sắp có thôi. Hiện giừo chỉ có SG và Hải Phòng có bán. Em có bạn trong SG thì nhờ họ mua cho. Lần trước chị nhờ tuyền mua nhiều lắm nhưng chia nhau hết rồi. Chị có mấy chai chỉ dám dành cho DYT vì đọc trong cái tài liệu chăm DYT thấy toàn recommend dùng liquid fertilizer cho petunia. Các hoa khác dùng tạm phân viên.

@thuyvuong: SG em ạ. Màu ở ngoài nhẹ nhàng xinh xắn lắm chứ kô như chị chụp đâu.

1,284
1
0

small_dracula

Show mấy cái ảnh chụp hôm qua vậy, đồng tiền tàn gần hết rồi

Hè hè, chị coldmoon show ghê quá, em nhìn toét mắt mới lượm được bức hình này đem ra khen: Đồng Tiền chị "mua" đẹp quá đi!!!
Hì, dạo này chị làm em ngạc nhiên thật, bữa trước thấy bảo chỉ trồng được cây khó tính, giờ thì cây gì cũng trồng được thế này. Nếu bụi ĐT này chị mua về hơn 1 tháng rồi thì bữa sau hỏi em cái gì em không dám nói nữa đâu.
Về vụ mấy chai phân nước, em có chút thắc mắc, chị vẫn đang dùng phân gốc hay xài hàng made in coldmoon? Em thấy mấy chậu DYT giống như là bị rụi lá chân ở khu vực gần với chổ mình cắm chai phân, nếu thế có thể do úng hoặc do phân quá liều chút xíu. Chị kiểm tra cho em mấy vấn đề này: 1, có đúng là rụi lá chân không hay mắt em nhìn bậy; 2, bình thường chậu có luôn ướt rền rệt không hay vì chị chụp hình sau khi tưới nên em mới thấy chậu ướt; 3, phân gốc thì xem dùm em hàm lượng phân ở nhãn bao còn phân ngâm của mình thì cho em biết tỉ lệ chị đã pha. (Hỏi thế thôi chứ nhìn màu em đoán là phân gốc).
Còn tụi hoa hồng, nó đang đẹp, chị cứ để yên vậy và hàng tuần tạt cho mỗi cây 1/2 gáo "nước ấy" là ok, hè hè.

792
0
0

J.C

@chị Đèn và mẹ coldmoon: E lanh chanh tí thôi mà, hihi. Chị Đèn và mẹ coldmoon nhé, nếu ko có chai phân bón siêu xịn đó thì mình dùng tạm phân viên cũng được mà. Em vẫn dùng phân viên đấy, trộm vía là petunia nhà e hơi bị khỏe nhá, hoa thì toe toét, phải mỗi tội màu hơi bị quê, có mỗi 2 màu :p

792
0
0

J.C

@SD: mỗi tuần tạt cho 1-2 gáo nước thôi á? Tụi hoa hồng ý :O. J.C ngày nào cũng tạt nửa gáo :)), ngày nào ko tạt nó ngoẹo đầu ngoẹo cổ ngay, chậu nào cũng ướt nhoét, nhưng mà ko ướt thì chúng nó lại ko chịu sống.

1,284
1
0

small_dracula

Khổ lắm...tự nhiên đang đau lòng lại có người gán thêm cho cái bệnh đua đòi. Chị cũng biết là nó héo là đương nhiên, nhưng ở đây nó không héo, mà là mềm nhũn ấy, chảy nước nhớt, thế nào nhỉ: như kiểu hành tái ấy, hiểu chưa? Chị cũng đã xả sạch đít củ cho nó rồi mới cho nó ngồi vào lọ đó.
Hi...dù sao cũng cảm ơn e nha.
hè, củ đã bị nhũn thì giờ chị còn mong đợi em khuyên câu chi nữa, em tưởng mới chỉ là khô vỏ nhanh nên mới nói rửa sạch đem trồng xuống, còn sự thể đã thế thì bước 1 là bà chị dọn hết rễ và rửa của bằng nước rửa chén, bước 2 là trảm 2 cái vòi nụ rồi để ráo 1 ngày, bước 3 là lót cát sạch vào 1/2 chậu rồi đặt nó ngồi trên cát ẩm. Chờ khi nào củ ra rễ thì chêm thêm chất trồng lên gần tới cổ củ. Hàng tuần tưới phân loãng cho nó đến tháng 4-5 chuyển chậu. (xin thưa, nhìn lá lên để biết cây ra rễ rồi chêm chất trồng chứ không phải 2 ngày xách củ lên xem một lần!!!)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.