Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hu hu hu...sao các bác đi Sa Pa có thấy bán hoa, bán lan mà sao em đi chả thấy hoa gì? lan gì? để mà mua. Chỉ thấy đồ nướng...ở trên đó 4 ngày cứ loanh quanh ăn rồi ngủ, chán chít. Hi...nhưng vẫn thèm muốn đi lại .
Lần sau chị đi gọi cho anh Cảnh (Cxcanh) để biết cách mua và chỗ mua lan trên đó nhé. Nhưng em khuyến cáo không nên mua lan ở SaPa ạ. Hầu như trồng không sống nổi ở đất Hn đâu chị.

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chài ai, chị Songviet chắc đi không đúng mùa rùi, mùa hè hoặc mùa xuân e thấy bán nhìu hoa mừ, chỉ có chuyến e vừa đi là bão táp, hổng thấy hoa cỏ gì hết trơn, mà mù sương đến nỗi cũng ko nhìn thấy cả cái nhà thờ nữa (dù là em thấy nhà thờ xấu òm :D)
Á, mà chị lên cái viện nghiên cứu giống cây gì đó, đi khoảng 4-5km từ hồ là sẽ thấy bán rất nhiều cây mà, mùa nào cũng vậy hết, có cả vạt hồng cành to lắm, chẳng qua e đi đợt này không phải mùa hoa, nên các loại cây xơ xác lắm, chị đi vào mùa xuân, mùa hè chắc đẹppppppppppppppppp
Lần sau chị đi gọi cho anh Cảnh (Cxcanh) để biết cách mua và chỗ mua lan trên đó nhé. Nhưng em khuyến cáo không nên mua lan ở SaPa ạ. Hầu như trồng không sống nổi ở đất Hn đâu chị.
Chị đi sau rằm tháng giêng đấy. 2 vợ chồng trốn con đi chơi nên mấy ngày cứ loanh quanh, có thấy ở chợ bán mấy loại lan nhưng toàn hàng vớ vửn nên không mua, may mà chị còn biết thuê xe mò vào các bản xa xa gỡ gạc được cái cảm giác tự mình đi xe máy đường núi nó tởn đến thế nào:D

Có hoa rồi lại tàn rồi được không hỉ??? Ong ở đâu vậy? nếu gần thì mình có thể kỷ niệm vài cây nho nhỏ làm vốn mà trồng chứ gửi cây có hoa thì không ổn đâu. Tặng Ong bông này nở cũ rồi nha. Mấy hôm nay lạnh nên lười không chụp hình được đâu, vườn trên sân thượng nên ngán lắm.
Kem ơi cái này có phải Cat mini không? cho chị đặt gạch 1 nhánh nha:D, chị chưa có cây mini nào, mà chị lại thích màu đỏ ( hình như cái này thơm đúng k? )

792
0
0

J.C

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chị Songviet trồng Cat mini đi rùi bao giờ nó nhớn, chị tách được cái nhánh nào thì cho iem nha, iem cũng kết cái hoa đó, lại còn màu đỏ, nhìn ...phê :D

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Kem ơi cái này có phải Cat mini không? cho chị đặt gạch 1 nhánh nha:D, chị chưa có cây mini nào, mà chị lại thích màu đỏ ( hình như cái này thơm đúng k? )
Em cũng không để ý có thơm không chị ạ. Hì mấy em này siêng bông lắm đó chị. Cây thì tách được rồi nhưng em có hứa tặng người khác rồi nhưng lạnh quá nên chưa dám tách chị ráng chờ đi nhé. Khi nào tách được em tách ngay. Tên em nó là Cẩm tú cầu đỏ.

1,284
1
0

small_dracula

Ấy tư vấn nốt đi Quỷ, không bấm ngọn nữa thì bón phân gì, liều lượng ra sao? có bác mới cho chị chai phân bón lá làm từ tảo gì đấy (bác quảng cáo sản phẩm của bác thân thiện với môi trường lắm) có nên dùng ko em?
Haiza! ăn cơm với cá thịt no mà ăn với tôm mực cũng vậy, tùy khẩu vị thôi chị ơi, ai tiện mua được phân gì thì dùng phân đó. Phân hữu cơ thì cái nào cũng thân thiện với môi trường hết.
Thông thường cây sinh trưởng thì bón phân có đạm cao, cây trưởng thành chuẩn bị ra hoa thì bón phân có lân và kali cao. Riêng TD do nó sinh trưởng mạnh và tạo nụ ngay trong quá trình sinh trưởng nên tốt nhất là bón đều tỉ lệ 1N:1P:1K (Hi, phân 20:20:20 hay 19:18:18 ... hoặc cái gì đó tương tự thì cũng coi như là 1:1:1 nhé). Sau khi cây hết hoa thì bón bổ sung Kali để dưỡng cây tạo củ, chăm đến lúc cây chết già thì xổ chậu lấy củ rửa sạch đem treo nơi khô thoáng chờ mùa sau trồng lại.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Quỷ à, Kem vừa chuyển cho Q rồi đó chắc mai là đến. Bận quá nên nay mới đi chuyển được. Còn Cây Uli thì chưa chuyển đâu vì ngoài này lạnh quá sợ tách cây không ổn khi nào nắng ấm thì K chuyển sau nhé. Củ lần này không đạt lắm nếu chiều nay mà có củ mới ổn hơn thì K sẽ chuyển thêm cho Q còn nếu vẫn tình trạng chung thì thôi. Kem gọt thử nhưng buồn quá vì K lấy nhiều mà thía này thì... Năm nay chắc bùn bùn rùi...

1,284
1
0

small_dracula

hehe, gửi về QB đúng ko? cám ơn nhiều nghe. Thôi không cần kiếm lại đâu, đối với Q thì kết quả chưa bao giờ là thứ quan trọng nhất, Q thích quá trình nó diễn ra thôi.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

sáng sớm nay chị đã trảm 1 nụ trắng to rồi, còn mấy nụ nữa đang phân vân vì nó còn bé tẹo tẹo mà cành rất mập, liệu có hy vọng trời này các em ý đến gần tết mới nở không nhỉ.
Cho em xem hình

96
0
0

Strawberry28488

Vui quá, nhà mình lại có thêm chiên gia lan nè, thế này thì nhà mình lại rộ phong trào lan mất thôi. Chị Phụng Hàm lại "chạm" vào lòng tham của em rùi. ;)

Em mới phát hiện ra 1 điều hết sức kinh hoàng, thì ra em "nuôi ong tay áo", em mới cho thử vài hạt cúc vào chậu thì có đội binh kiến hùng hậu mang đi rùi :(

@ Các chị nuôi lan huệ royalcolors: Các chị cho em ngắm ké mấy em với, hình của họ nhìn phê quá ạ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
320
0
0

Hello cả nhà, cu con nhà em đang ốm, dạo này chả còn tâm hồn với cây hoa lá cành nữa hic, nhưng mà có nhiều ảnh muốn khoe, mỗi tội chưa up lên máy :D

96
0
0

Strawberry28488

Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Em hồng này thơm lắm mà dễ giâm, chị toàn tỉa cành rồi cắm loanh quanh đem chia cho bạn bè, em ở sài gòn nếu không tìm được thì có cách nào gửi nhắn chị gửi cho nhé.
Em cảm ơn chị nhiều. Dạ để em kiếm trong này trước, nếu ko có thì phiền chị nhé. Tặng hoa chị trước nè @};- . Mà hoa nở to vậy hả chị, em thấy cái nụ nó bé bé xinh xinh ko à.

Em mới vào thăm hội bánh của chị đấy ạ, ko ngờ chị của em tài thế, vừa chăm cây tốt mà còn làm bánh ngon nữa chứ, ngưỡng mộ quá à.

250
0
0

tanh

Tanh ơi, sáng nay chị thấy cây DYT trắng của chị có 1 cành chi chít hoa, sờ sờ mó mó một hồi làm nó gãy luôn, bó tay cái sự vụng về :D. Mà cây của em thế nào rùi? Sau khi xúi bẩy e bón phân cho cây, chị đã thực hành ngay và bi giờ các cây DYT của chị đều nở toe toét rùi đấy.
He, sao chị em mình giống nhau thế, em thì lúc trồng cây, thấy mấy cái lá vàng thẳng tay xén, ko ngờ "pực" 1 cái rơi mất 1 cành:( Thế là em cắm luôn cái cành be bé đấy xuống giá thể, vậy mà nó vẫn tiếp tục nở hoa mới tài (tới giờ vẫn tươi lắm,hihi, lạ nhỉ, hay là ra hoa xong mới héo ta) Về vụ phân bón e hơi ngại, nhất là lúc cây mới trồng sợ nó chết nên vẫn chưa bón gì. Được cái cây của chị khỏe ghê, từ hôm đó tới giờ lúc nào cũng có hoa thường trực trên cây cả đó:D

Hello cả nhà, cu con nhà em đang ốm, dạo này chả còn tâm hồn với cây hoa lá cành nữa hic, nhưng mà có nhiều ảnh muốn khoe, mỗi tội chưa up lên máy :D
Thời tiết này ai cũng dễ mắc ốm, khổ thân chị, vậy là vẫn chưa đến được nhà mẹ Ngộ lấy DYT đúng ko? dạo này ko thấy mẹ Ngộ vào nhỉ (nghe nói Ngộ cũng ốm)

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Cho em xem hình
Hình nóng sốt đây em trai ơi :)

Nụ to nhất còn lại

em này bé hơn chút

có 3 em lít nhít này nữa

chân dung, em nụ bị trảm chị cắm luôn dưới gốc.

thêm em chu đinh lan bây giờ mới chịu ra hoa

792
0
0

J.C

Em nhìn thấy khay gieo hạt của chị Thúy kìa.. Yêu quá ta ^^
Lũ cây cỏ hoa lá nhà chị thật là xanh tốt màu mỡ, nhìn thích mắt quá, hình như quân số tăng lên nhiều phải ko chị? Sắp thành hợp chủng quốc rồi há ^^.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Em nhìn thấy khay gieo hạt của chị Thúy kìa.. Yêu quá ta ^^
Lũ cây cỏ hoa lá nhà chị thật là xanh tốt màu mỡ, nhìn thích mắt quá, hình như quân số tăng lên nhiều phải ko chị? Sắp thành hợp chủng quốc rồi há ^^.
Hihi xin 1 khay đựng đồ chơi của bọn trẻ làm đồ chơi của mẹ đấy. Nhờ có các quân sư trên nhà hoa này nên cây nhà chị cũng tươi tốt hơn nhưng nhìn trên ảnh thế thôi chứ em đến biết rồi còn giề, nhà chị vừa có hướng tây vừa hướng đông nam nên gió thì to nắng cũng khiếp lắm :-&.
Nhiều cây nên suốt ngày chị phải kê xếp đổi chỗ ở mà cái tội bon chen không sửa được :p

792
0
0

J.C

Em vẫn còn để hàng ở nhà chị Thúy từ năm ngoái tới giờ chưa lấy được T_T, khi nào sang e sẽ vặt/nhổ giúp chị mấy cây hoa cho vườn cây nhà chị gọn gàng lại nhé :))

1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

@ Các chị nuôi lan huệ royalcolors: Các chị cho em ngắm ké mấy em với, hình của họ nhìn phê quá ạ.
Đây, nỗi lòng của chị đây. Nó õng ẹo lắm, hôm qua lại bị chị bóc đi thêm 3 lớp vỏ rồi. Giờ cho trú ngụ tạm vào đây, chờ hết hoa rồi lại hạ chậu.

E

Em mới vào thăm hội bánh của chị đấy ạ, ko ngờ chị của em tài thế, vừa chăm cây tốt mà còn làm bánh ngon nữa chứ, ngưỡng mộ quá à.
Đấy là e chưa biết hết đó thôi. Chị này còn nuôi chồng giỏi, dạy con ngoan nữa nha. Em cứ túm chân chị này là học được khối kinh nghiệm cho mai sau;)

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Em vẫn còn để hàng ở nhà chị Thúy từ năm ngoái tới giờ chưa lấy được T_T, khi nào sang e sẽ vặt/nhổ giúp chị mấy cây hoa cho vườn cây nhà chị gọn gàng lại nhé
.
sang lấy hạt hoa chuông về gieo rồi chia cho chị với :p

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
3,314
5
38

thuyvuong

Active Member
Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Đây, nỗi lòng của chị đây. Nó õng ẹo lắm, hôm qua lại bị chị bóc đi thêm 3 lớp vỏ rồi. Giờ cho trú ngụ tạm vào đây, chờ hết hoa rồi lại hạ chậu.

Đấy là e chưa biết hết đó thôi. Chị này còn nuôi chồng giỏi, dạy con ngoan nữa nha. Em cứ túm chân chị này là học được khối kinh nghiệm cho mai sau;)
Hị hị cứ xui dại em nó thía :p
Huệ của em đẹp quá, cái mầm hoa huệ trắng của chị tự nhiên héo mất rồi, tiếc quá cứ tưởng được hoa tết.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member

Có hoa rồi lại tàn rồi được không hỉ??? Ong ở đâu vậy? nếu gần thì mình có thể kỷ niệm vài cây nho nhỏ làm vốn mà trồng chứ gửi cây có hoa thì không ổn đâu. Tặng Ong bông này nở cũ rồi nha. Mấy hôm nay lạnh nên lười không chụp hình được đâu, vườn trên sân thượng nên ngán lắm.

Hihi, Ong ở HN
nhưng có người gửi đc hoa ra HN đấy (tham lam lắm)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.