Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
1,492
1
0

songviet09

Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Chào cả nhà.

* Chị Bầu lào, Mẹ Đạt: em gửi hạt hoa cho chị Thuytruc, khi nào chị ấy đến mẹ Ngộ sẽ mang gửi cho các chị nhé.

* Chị Dung đã về chưa? để qua em lấy hàng QB và chậu về nhé. Nhanh nhanh chị ơi.......

* Chị Loaken: Yêu cầu chị đến nhà em giải phóng hiện trường nhanh nhanh kẻo...tết đến nơi rồi, hi...

* Tanh: có thư tình QB gửi ra mà không chịu đến nhận là chị tò mòo đọc trộm đó nha.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trả lời: Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

lo lo cho cây của chị á :p
chị chụp chỗ ở của các em ý rồi đây, các chuyên gia ngó hộ nhé

đây là hướng tây nhưng có nhà bên cạnh che nên nắng trưa cũng không bị xối thẳng

Em hoàng thảo này ở bên dưới, có nắng buổi sáng thôi mưa thì cũng không bị hắt mạnh

nhìn từ đằng trước, hướng đông nam :)
Không ngoài dự đoán của em mà.
- Chị có giò dendro mùa xuân đẹp quá. Đã bật nụ chưa chị? Ngắt nước và nắng 100% đi nhé. Nhà em tết này không biết có hoa ko nếu có em sẽ up hình lên nhà mình nhá. Em thấy em nó cũng đang nứt mắt rồi nhưng mấy em này hay nhảy cây con lắm nên cứ là phải đợi có hoa mới ăn chắc. Năm nay em để khô tuyệt đối nên hi vọng là hoa chứ không phải cây con.
- Cái bụi đùi gà chị trồng vào chậu như vậy là hơi sâu đó. hoàng thảo chị trồng nổi gốc nhé. Và cái chỗ đó cũng không được chị phải treo cao cho nó thoáng chứ chỗ đó thấp quá không phù hợp dễ bị thối nhũn.
- Nếu không có mấy cái chậu cây ở dưới thì chỗ này không phù hợp nhưng có mấy chậu cây giữ ẩm và mát ở dưới rồi thì cũng coi như tạm vậy nhưng em thấy vẫn hơi khô.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Nhà em tình hình là không có ban công nào có nắng cả, chán quá.
Mà rét thế này có phải bê cây vào nhà ko cả nhà nhỉ
tối nay dự báo dưới 10o, ghét thế chứ
chị lấy mấy tấm nilon che lên 1 số cây vào ban đêm đấy, che được chút sương muối và hy vọng ủ ấm cho cây đỡ tèo

Không ngoài dự đoán của em mà.
- Chị có giò dendro mùa xuân đẹp quá. Đã bật nụ chưa chị? Ngắt nước và nắng 100% đi nhé. Nhà em tết này không biết có hoa ko nếu có em sẽ up hình lên nhà mình nhá. Em thấy em nó cũng đang nứt mắt rồi nhưng mấy em này hay nhảy cây con lắm nên cứ là phải đợi có hoa mới ăn chắc. Năm nay em để khô tuyệt đối nên hi vọng là hoa chứ không phải cây con.
- Cái bụi đùi gà chị trồng vào chậu như vậy là hơi sâu đó. hoàng thảo chị trồng nổi gốc nhé. Và cái chỗ đó cũng không được chị phải treo cao cho nó thoáng chứ chỗ đó thấp quá không phù hợp dễ bị thối nhũn.
- Nếu không có mấy cái chậu cây ở dưới thì chỗ này không phù hợp nhưng có mấy chậu cây giữ ẩm và mát ở dưới rồi thì cũng coi như tạm vậy nhưng em thấy vẫn hơi khô.
Giò đen xuân đó mắt nó phồng hết lên rồi, cây con thì dưới gốc đang mọc thêm 3hay 4 nhánh nữa, ngắt nắng thì chị sẽ chuyển chỗ cho vào trong cùng nhỉ. Còn chậu hoàng thảo quả thật là nó to quá chị không biết gắn kiểu gì nữa nên để vào chậu và cũng nhớ để hở gốc rễ ra, chị cũng thấy có rễ mới và cả 1 nhánh con rồi. Hôm trời ẩm như hôm nay thì chị không tưới còn hôm nào hanh chị mới phun sương tẹo thôi, em bảo hơi khô là chị cần phải tưới thêm à.

1,492
1
0

songviet09

Giò đen xuân đó mắt nó phồng hết lên rồi, cây con thì dưới gốc đang mọc thêm 3hay 4 nhánh nữa, ngắt nắng thì chị sẽ chuyển chỗ cho vào trong cùng nhỉ. Còn chậu hoàng thảo quả thật là nó to quá chị không biết gắn kiểu gì nữa nên để vào chậu và cũng nhớ để hở gốc rễ ra, chị cũng thấy có rễ mới và cả 1 nhánh con rồi. Hôm trời ẩm như hôm nay thì chị không tưới còn hôm nào hanh chị mới phun sương tẹo thôi, em bảo hơi khô là chị cần phải tưới thêm à.
Khổ quá.....Phụng Hàm nói ngắt nước và phơi nắng 100% thì bà chị đọc sao thành ngắt nắng vậy??? :DMà chị chỉ phun sương vào gốc thôi nhé, phun vào thân cây rồi nó cho chị thêm vài cây con đấy. Hơi khô không có nghĩa là mình phải tưới nhiều mà là khí hậu chỗ mình trồng lan ấy chị ( giống như nhà em ấy: khô, k có hơi ẩm ) mà lan thì sống nhờ hơi ẩm trong không khí chứ không sống nhờ nước. Hì...để chuyên môn hơn thì phải nhờ đến tên Quỷ và Phụng Hàm, em cũng chỉ hiểu thế thôi.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Khổ quá.....Phụng Hàm nói ngắt nước và phơi nắng 100% thì bà chị đọc sao thành ngắt nắng vậy??? :DMà chị chỉ phun sương vào gốc thôi nhé, phun vào thân cây rồi nó cho chị thêm vài cây con đấy. Hơi khô không có nghĩa là mình phải tưới nhiều mà là khí hậu chỗ mình trồng lan ấy chị ( giống như nhà em ấy: khô, k có hơi ẩm ) mà lan thì sống nhờ hơi ẩm trong không khí chứ không sống nhờ nước. Hì...để chuyên môn hơn thì phải nhờ đến tên Quỷ và Phụng Hàm, em cũng chỉ hiểu thế thôi.
Hehe ai biểu thiếu chữ phơi làm chị liên tưởng thành ngắt cả nắng, tý chết nhỉ :p
Lần sau phun chị sẽ mang các em ý xuống chứ giờ lười toàn đứng dưới phun phun lên.

1,284
1
0

small_dracula

Ðề: Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hồng trắng nhà chị cũng ra 4,5 cái nụ, trảm để nó ra hoa tết à em ơi, HN lạnh thế này chắc cũng khó kịp nhỉ...
Tùy vào trảm cao hay thấp mà thời gian ra hoa sẽ khác nhau, vì còn ít ngày nên em chỉ trảm hoa đó chị, còn thông thường phải trảm xuống 4-5 đốt lá, thậm chí nếu làm trước khoảng 2-3 tháng thì trảm sát xuống gốc còn khoảng 15-20cm thôi.
Có thể trảm giờ sẽ bị muộn nhưng ít ra chị cũng biết là với thời tiết HN, cây chị như thế mà trảm thì bao nhiêu ngày hoa nở, còn hơn là để thì hoa nở bây giờ đến tết chỉ còn cọng thôi.

427
0
0

poppy summer

Cây sống nhờ dinh dưỡng chứ không nhờ đất nhiều, chị bón phân đủ cho nó là được. Thược dược giờ mới chừng đó sợ là đã muộn tết, bấm ngọn lại càng muộn hơn nữa, nếu như chị chỉ cần cây ra hoa thì sao cũng được.
Ấy tư vấn nốt đi Quỷ, không bấm ngọn nữa thì bón phân gì, liều lượng ra sao? có bác mới cho chị chai phân bón lá làm từ tảo gì đấy (bác quảng cáo sản phẩm của bác thân thiện với môi trường lắm) có nên dùng ko em?

427
0
0

poppy summer

Violet nhà em cũng có nụ lúc thấp tè mà, bây giờ nó cao lên thế mà nụ vẫn bé lắm. Còn cúc chắc bị rệp và lạnh quá cũng bị chột nụ nhiều chứ hồi đầu nó ra rất nhiều. Em đang giâm mấy cành hồng chị thích không lúc nào nó tươi tỉnh em gửi tặng nhé.

Chị giơ tay đăng ký ngay, hoa hồng mầu đẹp quá, hồng này gọi là hồng quế dạo này ít nhìn thấy lắm. Hóa ra violet ra nụ từ nhỏ, chị lại tưởng Violet nhà chị nó bị dậy thì sớm, khi trồng nó hết đất nên chị trồng bằng giá thể +perlite.

Hôm nay sao lạnh thế, JC làm chị nhớ Sapa quá. Tặng cả nhà hình lan Sapa nhé.

832
0
0

Phụng Hàm

Trả lời: Ðề: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

Hi hi thía thì chị tưới nước vào đi không ngắt nước nữa nhưng chỉ tưới vào gốc nó thôi nhá chớ có tưới lên thân cây như chị songviet nói rồi đó chị. Chị cho em nó ăn thêm 10:30:30 rất loãng (1/3 - 1/4 liều lượng hướng dẫn trên bao bì) tuần lần nhé. Cho ăn để nuôi em bé và hoa đó chị. Hi vọng là em nó nở đúng tết.
Chị ạ, thực ra thì nhiều người thích lan mua dề to nhưng em thì không hẳn thế. To nhưng phải xem cây như thế nào. Em chọn là chọn cây và những giả hành của nó, khỏe đẹp là ổn. Mình là con gái khó mà vào đc những giò lan to như ý nên em thường chọn những bụi vừa phải có khi chỉ vài cọng nhưng miễn là đẹp. (thân khỏe, cứng cáp, gốc xanh không vàng, mắt ngủ căng khỏe không bầm dập, rễ không tạo thành búi to chồng chất. Cây tơ không già cỗi nhìn nhiều sức sống sẽ dễ lên hơn) Lúc khác em chụp hình sẽ up lên chị coi.
Chậu đùi gà đó nhiều thân tơ sẽ cho nhiều em bé xinh xắn nên khi thêm cây nữa chậu sẽ rất chật đó chị.
Nếu chị quan tâm tới lan thì chị vào đây tham khảo thêm nhé. Có nhiều cao thủ chị tha hồ mà tích lũy kinh nghiệm. http://new.dalatrose.com/
Chị cứ tuân thủ nguyên tắc với lan như vầy: ẩm mà không ướt, thoáng mà không khô. Chị nên tưới đẫm 1 lần tốt hơn là tưới nhiều lần mà chỉ lướt qua trong một ngày. Mấy hôm nay lạnh kinh khủng em không có dám tưới tắm gì hết vậy mà đêm qua chỗ em mưa mới đau khổ chứ.

4,074
0
36

Pham Lam

Active Member
Trả lời: Trồng hoa quanh nhà - tầng 4

huhu, em trồng lan toàn chết thôi
ai có cây lan nào có hoa rồi cho em cây đi để em ngắm :D

792
0
0

J.C

Bớ SD, SD xóa bớt tin nhắn đê, tốt nhất là xóa hết tin đã gửi cho J.C, hot boy quá, hộp tin lúc nào cũng đầy ứ.

3,314
5
38

thuyvuong

Active Member

Tùy vào trảm cao hay thấp mà thời gian ra hoa sẽ khác nhau, vì còn ít ngày nên em chỉ trảm hoa đó chị, còn thông thường phải trảm xuống 4-5 đốt lá, thậm chí nếu làm trước khoảng 2-3 tháng thì trảm sát xuống gốc còn khoảng 15-20cm thôi.
Có thể trảm giờ sẽ bị muộn nhưng ít ra chị cũng biết là với thời tiết HN, cây chị như thế mà trảm thì bao nhiêu ngày hoa nở, còn hơn là để thì hoa nở bây giờ đến tết chỉ còn cọng thôi.
sáng sớm nay chị đã trảm 1 nụ trắng to rồi, còn mấy nụ nữa đang phân vân vì nó còn bé tẹo tẹo mà cành rất mập, liệu có hy vọng trời này các em ý đến gần tết mới nở không nhỉ...

Chị giơ tay đăng ký ngay, hoa hồng mầu đẹp quá, hồng này gọi là hồng quế dạo này ít nhìn thấy lắm. Hóa ra violet ra nụ từ nhỏ, chị lại tưởng Violet nhà chị nó bị dậy thì sớm, khi trồng nó hết đất nên chị trồng bằng giá thể +perlite.
Hồng này bông to lắm chị ạ, mà rất thơm nên em toàn gọi là hồng thơm thôi. Mà em cũng chưa hiểu gọi hồng quế vì nó thơm hay giống hồng quế là loại hồng hoa nhỏ như hoa trà my...

Hi hi thía thì chị tưới nước vào đi không ngắt nước nữa nhưng chỉ tưới vào gốc nó thôi nhá chớ có tưới lên thân cây như chị songviet nói rồi đó chị. Chị cho em nó ăn thêm 10:30:30 rất loãng (1/3 - 1/4 liều lượng hướng dẫn trên bao bì) tuần lần nhé. Cho ăn để nuôi em bé và hoa đó chị. Hi vọng là em nó nở đúng tết.
Chị ạ, thực ra thì nhiều người thích lan mua dề to nhưng em thì không hẳn thế. To nhưng phải xem cây như thế nào. Em chọn là chọn cây và những giả hành của nó, khỏe đẹp là ổn. Mình là con gái khó mà vào đc những giò lan to như ý nên em thường chọn những bụi vừa phải có khi chỉ vài cọng nhưng miễn là đẹp. (thân khỏe, cứng cáp, gốc xanh không vàng, mắt ngủ căng khỏe không bầm dập, rễ không tạo thành búi to chồng chất. Cây tơ không già cỗi nhìn nhiều sức sống sẽ dễ lên hơn) Lúc khác em chụp hình sẽ up lên chị coi.
Chậu đùi gà đó nhiều thân tơ sẽ cho nhiều em bé xinh xắn nên khi thêm cây nữa chậu sẽ rất chật đó chị.
Nếu chị quan tâm tới lan thì chị vào đây tham khảo thêm nhé. Có nhiều cao thủ chị tha hồ mà tích lũy kinh nghiệm. http://new.dalatrose.com/
Chị cứ tuân thủ nguyên tắc với lan như vầy: ẩm mà không ướt, thoáng mà không khô. Chị nên tưới đẫm 1 lần tốt hơn là tưới nhiều lần mà chỉ lướt qua trong một ngày. Mấy hôm nay lạnh kinh khủng em không có dám tưới tắm gì hết vậy mà đêm qua chỗ em mưa mới đau khổ chứ.
10:30:30 là phân bón cho lan à em ơi :)
Đêm qua HN cũng mưa nhưng chỗ nhà chị chỉ đủ ướt sân thôi chứ không bị mưa to. Thanks em đưa link nhé, chị sẽ cố gắng ngâm cứu thêm, hehe mà thực ra vẫn thích ôn bài trên này hơn :p

đợi chị có vườn lan ra hoa xum xuê rồi sẽ gửi em nhờ ngắm hoa hộ nhá :p

1,284
1
0

small_dracula

ặc ặc, mới nhắc bé tanh xong không ngờ của mình cũng chung số phận, xin lỗi nhé, xóa liền đây

1,492
1
0

songviet09

Hu hu hu...sao các bác đi Sa Pa có thấy bán hoa, bán lan mà sao em đi chả thấy hoa gì? lan gì? để mà mua. Chỉ thấy đồ nướng...ở trên đó 4 ngày cứ loanh quanh ăn rồi ngủ, chán chít. Hi...nhưng vẫn thèm muốn đi lại .

792
0
0

J.C

Chài ai, chị Songviet chắc đi không đúng mùa rùi, mùa hè hoặc mùa xuân e thấy bán nhìu hoa mừ, chỉ có chuyến e vừa đi là bão táp, hổng thấy hoa cỏ gì hết trơn, mà mù sương đến nỗi cũng ko nhìn thấy cả cái nhà thờ nữa (dù là em thấy nhà thờ xấu òm :D)
Á, mà chị lên cái viện nghiên cứu giống cây gì đó, đi khoảng 4-5km từ hồ là sẽ thấy bán rất nhiều cây mà, mùa nào cũng vậy hết, có cả vạt hồng cành to lắm, chẳng qua e đi đợt này không phải mùa hoa, nên các loại cây xơ xác lắm, chị đi vào mùa xuân, mùa hè chắc đẹppppppppppppppppp

832
0
0

Phụng Hàm

Có hoa rồi lại tàn rồi được không hỉ??? Ong ở đâu vậy? nếu gần thì mình có thể kỷ niệm vài cây nho nhỏ làm vốn mà trồng chứ gửi cây có hoa thì không ổn đâu. Tặng Ong bông này nở cũ rồi nha. Mấy hôm nay lạnh nên lười không chụp hình được đâu, vườn trên sân thượng nên ngán lắm.

832
0
0

Phụng Hàm

@thuyvuong: Đúng rồi đó chị. Nếu không có chị sài tạm B1 thái cũng được ạ.

792
0
0

J.C

Tanh ơi, sáng nay chị thấy cây DYT trắng của chị có 1 cành chi chít hoa, sờ sờ mó mó một hồi làm nó gãy luôn, bó tay cái sự vụng về :D. Mà cây của em thế nào rùi? Sau khi xúi bẩy e bón phân cho cây, chị đã thực hành ngay và bi giờ các cây DYT của chị đều nở toe toét rùi đấy.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.